header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:

แกงกะทิหมูสามชั้นกับหน่อไม้ (แกงใต้) 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #1845

• jantima
  • รูปประจำตัวของ jantima
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 520
  • ขอบคุณที่รับ: 62
  • พลังน้ำใจ: 1
สวัสดีค่ะครูน้องพิม

พี่เอาการบ้านมาส่งค่ะ หัวข้อพี่เขียนเหมือนเมนูน้องพิมนะ แต่จริงๆ แล้วแกงนี้ทำสองครั้งด้วยกัน ครั้งแรกเป็นหมูสามชั้น (กินหมดในมื้อเดียว) ส่วนครั้งที่ถ่ายรูปนี้เปลี่ยนเป็นไก่ เพราะหมูสามชั้น พี่ต้องคอยตัดๆ ช่วงมันๆ ออกเพราะกำลังควบคุมอาหารเลยรำคาญ ทำเป็นไก่มาเลยค่ะ เดี๋ยวจะได้เสริฟพี่เยาะด้วย ;)
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: แกงกะทิหมูสามชั้นกับหน่อไม้ (แกงใต้) 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #1846

• jantima
รูปแกงครั้งแรกกับหมูสามชั้น

สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: แกงกะทิหมูสามชั้นกับหน่อไม้ (แกงใต้) 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #1847

• jantima
หน่อไม้เนี่ย ต้องต้มแล้วเทน้ำทิ้งถึงสามครั้งแน่ะค่ะ ถึงจะไม่ขม ไม่รู้เขาไปหาหน่อไม้หวานๆ ที่ไหน

ตอบกลับ: แกงกะทิหมูสามชั้นกับหน่อไม้ (แกงใต้) 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #1848

• jantima
ภาพข้างบนเป็นหน่อไม้ของการแกงครั้งที่สองนะคะ เปลี่ยนแนวการหั่นเป็นเส้นยาวๆ แต่กินไม่สะดวกเลยค่ะ ต้องตัดครึ่งอีกถึงจะเข้าปากได้สะดวก

ตอบกลับ: แกงกะทิหมูสามชั้นกับหน่อไม้ (แกงใต้) 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #1849

• jantima
พี่ซื้อหน่อไม้มาสามหน่อ จัดการหั่นยอดอ่อนๆด้านบนมาต้มจืดกับกระดูกหมูให้ลูกๆ ทานค่ะ ส่วนล่างๆ หั่นมาทำแกงกะทิหมูสามชั้น/ไก่ (แกงใต้) นี่แหล่ะค่ะ

หม้อนี้ของลูกๆ

ตอบกลับ: แกงกะทิหมูสามชั้นกับหน่อไม้ (แกงใต้) 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #1850

• jantima
แล้วพระเอกของเมื่อวานนี้ก็ แต่น แตน แต๊นนนน.......

ชัดๆ หน่อย (ทำอย่างไรถึงจะถ่ายรูปสวยๆ) ตอนนี้สมัครเป็นสมาชิกชมรมผู้ถ่ายภาพไม่เป็นอยู่เนี่ยค่ะ

ตอบกลับ: แกงกะทิหมูสามชั้นกับหน่อไม้ (แกงใต้) 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #1854

• alligance
  • รูปประจำตัวของ alligance
  • Junior Boarder
  • จำนวนโพสต์: 174
  • ขอบคุณที่รับ: 38
  • พลังน้ำใจ: 0
@พี่มด แกงหน่อไม้น่าทานมากครับ เห็นแล้ว หิวข้าวแต่เช้าเลยครับ :laugh:
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: jantima

ตอบกลับ: แกงกะทิหมูสามชั้นกับหน่อไม้ (แกงใต้) 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2015

น่ากินมากเลยพี่มดทั้งต้มทั้งแกง พี่มดจัดจานสวยนะคะเนี่ย เอาไปเสริฟที่ร้านอาหารได้เลย

เรื่องถ่ายรูปอาหารให้สวย ๆ ไว้เดี๋ยววันไหนพิมมาเขียนให้อ่านค่ะ แต่ว่าพิมก็ไม่ได้เก่งนะคะ แค่พอถ่ายได้เท่านั้นเองค่ะพี่ ฝีมือนี่ประถมมากๆ แต่ก็อยากบอก แห๊ะๆ
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.116 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก