header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:

ขนมปังหน้าหมู อู๊ดๆ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2296

• alligance
  • รูปประจำตัวของ alligance
  • Junior Boarder
  • จำนวนโพสต์: 174
  • ขอบคุณที่รับ: 38
  • พลังน้ำใจ: 0
ทำนานแล้วครับ กับเด็กๆ แต่อยากนำเสนอให้คุณพิม ช่วยติชม อิอิ

แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา โดย alligance.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: ขนมปังหน้าหมู อู๊ดๆ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2303

• ดา
  • รูปประจำตัวของ ดา
  • Expert Boarder
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
  • จำนวนโพสต์: 789
  • ขอบคุณที่รับ: 143
  • พลังน้ำใจ: 1
น้องโด่ง พี่ดาขอสัดส่วนของเครื่องปรุงจ๊ะ สัดส่วนน้องโด่งไม่ต้องนะจ๊ะ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: พิม @ ครัวบ้านพิม

ตอบกลับ: ขนมปังหน้าหมู อู๊ดๆ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2304

• alligance
ดา เขียน:
น้องโด่ง พี่ดาขอสัดส่วนของเครื่องปรุงจ๊ะ สัดส่วนน้องโด่งไม่ต้องนะจ๊ะ

@พี่ดา พูดด้วยความสัตย์จริงครับ ว่าเครื่องปรุงนี่ ผมกะเอาทั้งนั้นอ่ะครับ ต้องขอโทษด้วยที่บอกไม่ถูกจริงๆ :pinch:

เอาไว้ให้คุณพิมมาลองบอกสัดส่วนน่าจะโอกว่าครับ แต่ที่จำได้คือ หมูบดนี่น่าจะประมาณ ครึ่งกิโล ครับ :laugh:

ตอบกลับ: ขนมปังหน้าหมู อู๊ดๆ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2305

• ดา
  • รูปประจำตัวของ ดา
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
  • จำนวนโพสต์: 789
  • ขอบคุณที่รับ: 143
ได้น้องโด่ง ตอนนี้ได้น้ำหนักหมูแล้วที่เหลือพี่ลุยเอง กะคร่าวๆ เอาน่าจะไหว ชิมไปทอดไป เพราะน้องโด่งบอกแล้วว่าใส่อะไรบ้าง ที่เหลืออยู่ที่ปริมาณมากน้อยในการใส่เครื่อง ขอบใจมากน้อง

ตอบกลับ: ขนมปังหน้าหมู อู๊ดๆ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2344

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ ...... แอบขำพี่ดา "สัดส่วนน้องโด่งไม่ต้องนะจ๊ะ" นี่เกิดโด่งบ้าจี้ บอกสัดส่วนพี่ดาไป จะเป็นยังไงนะเนี่ย คิคิ

คุณโด่ง ....... ทอดขนมปังหน้าหมูออกมาได้สีสวยเหลืองทองน่ากินมากๆ เลยอ่ะค่ะ
ทั้งวิธีการทำ ภาชนะ อะไรก็ดูสะอาดสะอ้านไปหมด ..... ขอยกนิ้วให้เลยค่ะ

เห็นคุณโด่งทำอาหารทำกับข้าวแบบนี้แล้ว พิมนึกถึงน้าชายพิมเลยค่ะ เค้าอายุ 52 อ่ะตอนนี้
แต่ว่าตั้งแต่สมัยหนุ่ม ๆ แล้ว น้าชายพิมทำกับข้าวได้อร่อยมากเลยค่ะ ไม่ว่าจะต้ม ผัด แกง ทอด อร่อยทุกอย่าง
แต่เน้นไปทาองาหารคาวนะคะ หวานนี่จะเป็นยายซะมากกว่า
มาเห็นคุณโด่งแบบนี้ เลยนึกอยากจะไปกินฝีมือน้าชายซะแล้วสิค่ะเนี่ย (ไม่ได้กินนานหลายปีแล้ว แห๊ะๆ)

ว่าแต่ที่ทำครัวกับน้กเรียนเนี่ย ทำในวิชาเรียนเหรอค่ะ วิชาอะไร แล้วอาทิตย์นึงทำกี่ครั้ง
แล้วใครเป็นคนเลือกเมนูอ่ะค่ะ ....... แบบว่าพิมสงสัยมากเลย
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

ตอบกลับ: ขนมปังหน้าหมู อู๊ดๆ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2347

• alligance
พิม Enya เขียน:
ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ ...... แอบขำพี่ดา "สัดส่วนน้องโด่งไม่ต้องนะจ๊ะ" นี่เกิดโด่งบ้าจี้ บอกสัดส่วนพี่ดาไป จะเป็นยังไงนะเนี่ย คิคิ

คุณโด่ง ....... ทอดขนมปังหน้าหมูออกมาได้สีสวยเหลืองทองน่ากินมากๆ เลยอ่ะค่ะ
ทั้งวิธีการทำ ภาชนะ อะไรก็ดูสะอาดสะอ้านไปหมด ..... ขอยกนิ้วให้เลยค่ะ

เห็นคุณโด่งทำอาหารทำกับข้าวแบบนี้แล้ว พิมนึกถึงน้าชายพิมเลยค่ะ เค้าอายุ 52 อ่ะตอนนี้
แต่ว่าตั้งแต่สมัยหนุ่ม ๆ แล้ว น้าชายพิมทำกับข้าวได้อร่อยมากเลยค่ะ ไม่ว่าจะต้ม ผัด แกง ทอด อร่อยทุกอย่าง
แต่เน้นไปทาองาหารคาวนะคะ หวานนี่จะเป็นยายซะมากกว่า
มาเห็นคุณโด่งแบบนี้ เลยนึกอยากจะไปกินฝีมือน้าชายซะแล้วสิค่ะเนี่ย (ไม่ได้กินนานหลายปีแล้ว แห๊ะๆ)

ว่าแต่ที่ทำครัวกับน้กเรียนเนี่ย ทำในวิชาเรียนเหรอค่ะ วิชาอะไร แล้วอาทิตย์นึงทำกี่ครั้ง
แล้วใครเป็นคนเลือกเมนูอ่ะค่ะ ....... แบบว่าพิมสงสัยมากเลย

@คุณพิม ขอบคุณครับสำหรับคำชม เอิ้กๆ เด้กๆ ทำกันในวิชาการงานอาชีพและเทคโนโลยีน่ะครับ ถ้าเป็นรุ่นๆเราก็ วิชา กพอ พวกนั้นน่ะครับ เมนูนี่บางครั้งผมก้อจัดการเองครับ บางทีก็เด็กๆอยากจะทำอะไรก็ตามนั้นครับ ... เมื่อวันพุธ เพิ่งจะทำส้มตำไปตามคำเรียกร้องของเด็กๆ แต่ยังไม่ได้โหลดภาพมานำเสนอเลยครับ
แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.

ตอบกลับ: ขนมปังหน้าหมู อู๊ดๆ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2425

• ยัยลูกลิง
  • รูปประจำตัวของ ยัยลูกลิง
  • Senior Boarder
  • เปลี่ยนแปลงไปตามอารมและจิตใจ
  • จำนวนโพสต์: 204
  • ขอบคุณที่รับ: 11
เด็กๆๆน่ารักจังเลยค่ะครูโด่ง แล้วครูโด่งสอนที่ไหนค่ะ พรุ่งนี้เราจะทำขนมปังหน้าหมูดีก่า แล้วทำไงให้น้ำจิ้มอร่อยคร่ะพี่พิม

ตอบกลับ: ขนมปังหน้าหมู อู๊ดๆ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2441

• jantima
  • รูปประจำตัวของ jantima
  • จำนวนโพสต์: 520
  • ขอบคุณที่รับ: 62
คุณน้องโด่งคะ

น่ากินมากเลยค่ะ แล้วคุณเอาขนมปังไปอบก่อนหรือเปล่าคะ ที่ถามเพราะหากเอาไปอบก่อนจะขอสละสิทธิ์ ทำตามไม่ได้ ไม่มีเตาอบ ฮือๆๆๆ เมื่อไหร่ช่างจะมาทำครัวให้เราหนอ ทุกคนก็เซ็นต์อนุมัติกันหมดแล้ว

ตอบกลับ: ขนมปังหน้าหมู อู๊ดๆ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2442

• jantima
  • รูปประจำตัวของ jantima
  • จำนวนโพสต์: 520
  • ขอบคุณที่รับ: 62
รูปที่สี่คุ้นๆ ว่าเหมือนเคยเป็นรูปประจำตัวน้องโด่งมาก่อน ฮ่าๆๆๆ

ตอบกลับ: ขนมปังหน้าหมู อู๊ดๆ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2484

alligance เขียน:

@คุณพิม ขอบคุณครับสำหรับคำชม เอิ้กๆ เด้กๆ ทำกันในวิชาการงานอาชีพและเทคโนโลยีน่ะครับ ถ้าเป็นรุ่นๆเราก็ วิชา กพอ พวกนั้นน่ะครับ เมนูนี่บางครั้งผมก้อจัดการเองครับ บางทีก็เด็กๆอยากจะทำอะไรก็ตามนั้นครับ ... เมื่อวันพุธ เพิ่งจะทำส้มตำไปตามคำเรียกร้องของเด็กๆ แต่ยังไม่ได้โหลดภาพมานำเสนอเลยครับ

..
..

คุณโด่งค่ะ พูดซ๊าาาาาาาาา "รุ่นๆ เรา" เหมือนผ่านมาสัก 30 ปีเลยค่ะ >_<" จริงๆ แค่ผ่านมา 20 กว่าปีเท่านั้นเองนะคะ :laugh: :laugh:

สมัยตอนพิมเรียนประถม ไม่เคยได้ทำอะไรพวกนี้เลยค่ะ ไม่มีวิชานี้อ่ะ แต่พอมัธยมก็มีวิชาอย่างที่คุณโด่งบอกแหละค่ะ จำได้ว่าอย่างแรกที่ทำคือ ถั่วกรอบแก้ว แล้วเผอิญทำออกมาดี ครูเลยใช้ทำซะอีกหลายกระทะเลยค่ะ >_<" ส่วนอย่างอื่นต่อมาก็เป็นพวกอะไรง่าย ๆ แต่พวกอย่างที่คุณโด่งสอนนักเรียนทำนี่ไม่เคยได้ทำเลยอ่ะค่ะ ... แอบอิจฉานักเรียนคุณโด่งจริงๆ อิอิ
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

ตอบกลับ: ขนมปังหน้าหมู อู๊ดๆ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2485

ยัยลูกลิง เขียน:
เด็กๆๆน่ารักจังเลยค่ะครูโด่ง แล้วครูโด่งสอนที่ไหนค่ะ พรุ่งนี้เราจะทำขนมปังหน้าหมูดีก่า แล้วทำไงให้น้ำจิ้มอร่อยคร่ะพี่พิม

น้ำจิ้มถามครูโด่งเลยจ้าน้องโม ท่าทางจะอร่อยกว่าที่พี่ทำแน่นอน

วิธีทำน้ำจิ้มของพี่ก็ต้มน้ำตาลทราย น้ำส้มสายชูแท้ เกลือป่น น้ำเปล่านิดหน่อยรวมกัน ชิมรสตามต้องการ เคี่ยวจนเหนียวตามชอบ ก็พักไว้ให้เย็น เวลาจะกินก็ตักแตงกวา หอมแดงหั่น ๆ ใส่ถ้วย ใส่น้ำจิ้มตามชอบ แค่นี้แหละอร่อยแล้วจ้า

ตอบกลับ: ขนมปังหน้าหมู อู๊ดๆ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2497

• ยัยลูกลิง
  • เปลี่ยนแปลงไปตามอารมและจิตใจ
ขอบคุณมากๆๆๆเลยค่ะพี่พิม สูตรพี่พิมอร่อยแหละ แต่ติดที่คนทำอย่างโมจะทำอร่อยป่าวมากกว่าค่ะ น้องจะฝึกทำไปเรื่อยๆๆๆน่ะค่ะ แต่ช่วงนี้น้องต้องเข้าห้องแลบทุกวันเลยพี่พิม เวลานอนยังไม่ค่อยจะมีเรยค่ะ แต่พอว่างแลบปุ๊บน้องรีบเปิดคอมเพื่อมาดูคอมเม้นทันทีเลย่ะค่ะ คิดถึงพี่ๆๆๆๆจร้า ยิ่งพี่มด น่ะ วันใดขาดพี่มดไป เฮ้ยมันเหมือนขาดอะไรในชีวิตไปเลยอ่ะคร่ ถ้ามีการเรียนการสอนแบบของครูโด่ง นักเรียนสนุกมากๆๆๆเลยแน่ค่ะ

ตอบกลับ: ขนมปังหน้าหมู อู๊ดๆ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2503

น้องโมเรียนสาขาอะไร ที่ไหนจ๊ะเน่ย (ถามได้ไหม) ว่าแต่เรียนหนักก็อย่าลืมเรื่องสุขภาพล่ะ (เตือนน้องโม แต่พี่ก็ยังทำไม่ได้ >_<")

พี่ก็อยากเข้าเวบครัวบ้านพิมทุกวันเหมือนกัน แต่บางวันเช่น ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ จันทร์ นี่ยุ่งมาก แทบไม่มีโอกาสได้เข้าเลย หรือมีก็แค่เพียงได้มาส่งเสียงแว๊บ ๆ อ่ะ แต่พี่ก็คิดถึงทุกคนเสมอ ดีใจอ่ะที่มีเพื่อนมาคุยกันอย่างนี้ ดีใจจริง ๆ

ตอบกลับ: ขนมปังหน้าหมู อู๊ดๆ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2524

• ยัยลูกลิง
บอกได้ค่ะพี่พิม โมเรียนวิศวคร่ะ เอกสิ่งแวดล้อม แต่พอมาอยู่ที่ใต้ อยากเรียนทะเลมากๆๆเลยคร่ะ โมทำวิจัยเรื่องดีเอ็นเอ คร่ะ เรยต้องมาใช้แลบที่นครค่ะ ดูแลตัวเองจนกลมกลิ้งได้เรยพี่พิม พี่พิมทำงานหนักมากเรยๆๆๆๆอย่าลืมดูแลสุขภาพด้วยน่ะคร่ะน้องเป็นห่วงจร้า

ตอบกลับ: ขนมปังหน้าหมู อู๊ดๆ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2530

• alligance

คุณโด่งค่ะ พูดซ๊าาาาาาาาา "รุ่นๆ เรา" เหมือนผ่านมาสัก 30 ปีเลยค่ะ >_<" จริงๆ แค่ผ่านมา 20 กว่าปีเท่านั้นเองนะคะ :laugh: :laugh:

สมัยตอนพิมเรียนประถม ไม่เคยได้ทำอะไรพวกนี้เลยค่ะ ไม่มีวิชานี้อ่ะ แต่พอมัธยมก็มีวิชาอย่างที่คุณโด่งบอกแหละค่ะ จำได้ว่าอย่างแรกที่ทำคือ ถั่วกรอบแก้ว แล้วเผอิญทำออกมาดี ครูเลยใช้ทำซะอีกหลายกระทะเลยค่ะ >_<" ส่วนอย่างอื่นต่อมาก็เป็นพวกอะไรง่าย ๆ แต่พวกอย่างที่คุณโด่งสอนนักเรียนทำนี่ไม่เคยได้ทำเลยอ่ะค่ะ ... แอบอิจฉานักเรียนคุณโด่งจริงๆ อิอิ

- อิอิ 20 ปี ผ่านไปไวเหมือนโกหก 555+

- อยากบอกว่าไอ้ถั่วกรอบแก้วนี่เขาฮิตทำกันจริงๆนะ จำได้ว่าตอนประถม ผมก็ทำนะ ที่จำได้มากเลยคือ กล้วยฉาบ 5555+

ตอบกลับ: ขนมปังหน้าหมู อู๊ดๆ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2531

• alligance

สวัสดีครับ น้องลูกลิง ผมสอนที่ประจวบครับ เด็กๆน่ารักมากหน่อยตอนอยู่หน้ากล้องครับ อิอิ ส่วนหลังกล้อง ก็ ความน่ารักน้อยลงมานิดหนึ่งครับ

ตอบกลับ: ขนมปังหน้าหมู อู๊ดๆ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2544

• ยัยลูกลิง
แล้ววันนี้สอนเมนูอะไรค่ะคุณครูโด่ง โรงเรียนอารัยหรอค่ะ (บอกได้ป่าวค่ะ) เด็กสนุกมากๆๆๆเลย อยากให้บัญญัติให้เด็กๆๆได้เรียนการทำอาหารในรุ่นโมบ้างจังเลย คงจะสนุกมากๆๆๆๆๆ พี่สาวโมอยู่บางสะพานค่ะ ทำงานของสำนักป่าชายเลน

ตอบกลับ: ขนมปังหน้าหมู อู๊ดๆ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2600

• ยัยลูกลิง
พี่พิมจร้า ไอ ถั่วกรอบแก้ว มันเป็นยังไงค่ะ อันนี้น้องไม่รู่จิงๆๆๆอ่ค่ะ

ตอบกลับ: ขนมปังหน้าหมู อู๊ดๆ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2615

พี่พิมจร้า ไอ ถั่วกรอบแก้ว มันเป็นยังไงค่ะ อันนี้น้องไม่รู่จิงๆๆๆอ่ค่ะ

ถั่วกรอบแก้ว ก็เป็นถั่วลิสงเคลื่อบน้ำตาลช๊อคโกแลตโรยด้วยงาคั่วนิดหน่อย ที่ออกรสหวานๆ มัน ๆ หอมผงโอวัลตินหรือไมโลอ่ะจ๊ะ เด็ก ๆ น่าจะเคยกินบ่อยน๊า ไว้มีโอกาส พี่จะมาทำให้ดูอ่ะ

ป.ล. หน้าตาแบบในภาพด้านล่างนี่ แต่ในภาพด้านล่างนี่ไม่ใช่ฝีมือพี่จ๊ะ พี่เอารูปจากในเนตมา ^^

แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.

ตอบกลับ: ขนมปังหน้าหมู อู๊ดๆ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2621

• alligance

ถั่วกรอบแก้ว ก็เป็นถั่วลิสงเคลื่อบน้ำตาลช๊อคโกแลตโรยด้วยงาคั่วนิดหน่อย ที่ออกรสหวานๆ มัน ๆ หอมผงโอวัลตินหรือไมโลอ่ะจ๊ะ เด็ก ๆ น่าจะเคยกินบ่อยน๊า ไว้มีโอกาส พี่จะมาทำให้ดูอ่ะ

ป.ล. หน้าตาแบบในภาพด้านล่างนี่ แต่ในภาพด้านล่างนี่ไม่ใช่ฝีมือพี่จ๊ะ พี่เอารูปจากในเนตมา ^^

เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยจะเห็นมีขายแล้วนะครับ เห็นแล้วก็อยากทาน :pinch:

ตอบกลับ: ขนมปังหน้าหมู อู๊ดๆ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2664

• ยัยลูกลิง
อ่อ กินคร่ะกินประจำเลยแต่ไม่รู่ว่าชื่อถั่วกรอบแก้ว อิอิ อายเรยเรา

ตอบกลับ: ขนมปังหน้าหมู อู๊ดๆ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2665

• SerT
  • รูปประจำตัวของ SerT
  • จำนวนโพสต์: 238
  • ขอบคุณที่รับ: 19
อ่อ กินคร่ะกินประจำเลยแต่ไม่รู่ว่าชื่อถั่วกรอบแก้ว อิอิ อายเรยเรา

บางที่ก็เรียกถั่วเคลือบ ครับ เมื่อก่อนก็เคยทำขาย แต่ขี้เกียจเลยหยุดไป
Sertty

ตอบกลับ: ขนมปังหน้าหมู อู๊ดๆ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2675

• ยัยลูกลิง
อะหย่าลังก้า โก้เสิดรู้เยอะจัง อิอิ ใช่ค่ะ ลูกลิงรู้จักในชื่อถั่วเคลือบอ่ะ แล้วทำไมไม่ทำอีกค่ะพี่เสิด น้องอยากกินจังเลยทำยากป่าวคร่ะ

ตอบกลับ: ขนมปังหน้าหมู อู๊ดๆ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2681

• SerT
  • รูปประจำตัวของ SerT
  • จำนวนโพสต์: 238
  • ขอบคุณที่รับ: 19
อะหย่าลังก้า โก้เสิดรู้เยอะจัง อิอิ ใช่ค่ะ ลูกลิงรู้จักในชื่อถั่วเคลือบอ่ะ แล้วทำไมไม่ทำอีกค่ะพี่เสิด น้องอยากกินจังเลยทำยากป่าวคร่ะ

คือทำไม่ยากเลยน้องโมโม่ แค่มีถั่วลิสง/น้ำตาล/เนย/งาขาว/น้ำ/แถมโอวัลติน อีกหน่อย ก็โอ แล้วล่ะ
แต่คืออาจจะทำแล้วขายไม่ค่อยดี เลยไม่ทำ ให้เสียมือ 55555555 :laugh:
Sertty

ตอบกลับ: ขนมปังหน้าหมู อู๊ดๆ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2714

• ยัยลูกลิง
มันบะยากเรยหนาปี้เสิด ยะง่ายๆๆๆๆ อันแหมเมาะ แต่ลูกลิงยะบะลำหนา อิอิ
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: SerT
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.258 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก