header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:

กลับมาแว้ววว กับ กระเพาะปลาเจ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2511

• SerT
  • รูปประจำตัวของ SerT
  • Senior Boarder
  • จำนวนโพสต์: 238
  • ขอบคุณที่รับ: 19
  • พลังน้ำใจ: 0
สวัสดีพี่ ๆ ทุกๆ คนครับ พี่พิม พี่ดา พี่มด พี่พานา ครูโด่ง รถถังประจัญบาล และน้องลูกลิง น่ะครับ

หายไปกับสัมมนาด้วย และก็แอบซุ่มซ้อมมือ ทำกับข้าวเจ ไว้ขายในช่วงเทศกาลเจ ที่มาถึงนี้อ่ะครับเลยไม่ได้
เข้ามาในครัวฯ เลย เห็นมีแอบนินทา เอ้ย ถามถึงเสิดกันหลายคน :laugh:

เข้ามาปุ๊บ โอ้โห ทุกคนมีของกินอลังการ กันทั้งนั้น พี่ดา พี่มด โดยเฉพาะครูโด่ง ผมว่าสุดยอดของคุณครู กพอ. แล้วครับ ฮา :woohoo:

เอากระเพาะปลาเจมาฝากทุกๆ คนด้วยน่ะครับ (เคี่ยวน้ำซุปผักเอง ด้วยน่ะ มองเผินๆ นึกว่ากระเพาะปลาจริงๆป่าวเอ่ย :whistle: :cheer: )

!!---แสดงเฉพาะสมาชิกที่เข้าสู่ระบบเท่านั้น ไม่เปิดเผยต่อบุคคลทั่วไป---
Sertty
แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา โดย SerT.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: phorn

ตอบกลับ: กลับมาแว้ววว กับ กระเพาะปลาเจ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2532

• alligance
  • รูปประจำตัวของ alligance
  • Junior Boarder
  • จำนวนโพสต์: 174
  • ขอบคุณที่รับ: 38
SerT เขียน:
สวัสดีพี่ ๆ ทุกๆ คนครับ พี่พิม พี่ดา พี่มด พี่พานา ครูโด่ง รถถังประจัญบาล และน้องลูกลิง น่ะครับ

หายไปกับสัมมนาด้วย และก็แอบซุ่มซ้อมมือ ทำกับข้าวเจ ไว้ขายในช่วงเทศกาลเจ ที่มาถึงนี้อ่ะครับเลยไม่ได้
เข้ามาในครัวฯ เลย เห็นมีแอบนินทา เอ้ย ถามถึงเสิดกันหลายคน :laugh:

เข้ามาปุ๊บ โอ้โห ทุกคนมีของกินอลังการ กันทั้งนั้น พี่ดา พี่มด โดยเฉพาะครูโด่ง ผมว่าสุดยอดของคุณครู กพอ. แล้วครับ ฮา :woohoo:

เอากระเพาะปลาเจมาฝากทุกๆ คนด้วยน่ะครับ (เคี่ยวน้ำซุปผักเอง ด้วยน่ะ มองเผินๆ นึกว่ากระเพาะปลาจริงๆป่าวเอ่ย :whistle: :cheer: )

!!---แสดงเฉพาะสมาชิกที่เข้าสู่ระบบเท่านั้น ไม่เปิดเผยต่อบุคคลทั่วไป---

สวัสดีครับ คุณSerT กระเพาะปลาน่าทานมาก ครับ ส่วนประกอบมีอะไรบ้าง ช่วยแนนำด้วยครับ เจนี้จะได้ไปหาซื้อเตรียมไว้ทานบ้างครับ :laugh:
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: กลับมาแว้ววว กับ กระเพาะปลาเจ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2538

• phorn
  • รูปประจำตัวของ phorn
  • Junior Boarder
  • ชอบทำแล้วก็ชอบกิน
  • จำนวนโพสต์: 140
  • ขอบคุณที่รับ: 20
  • พลังน้ำใจ: 1
SerT เขียน:

สวัดดีจ้ะเสิด พี่พานาจ้า.กระเพราะปลาเจ น่ากินมากเลยจ้ะ

ตอบกลับ: กลับมาแว้ววว กับ กระเพาะปลาเจ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2566

• ยัยลูกลิง
  • รูปประจำตัวของ ยัยลูกลิง
  • เปลี่ยนแปลงไปตามอารมและจิตใจ
  • จำนวนโพสต์: 204
  • ขอบคุณที่รับ: 11
ใกล้จะกินเจแล้ว 27 นี้แล้วน่ะค่ะ น่ากินจังคร๊ น่าจะมีเห็ดหอมด้วย หน่อไม้ อร่อยเลย ทำยากป่าวคร่ะพี่เสิด เดี๋ยวเริ่มกินเจอาทิตย์หน้าขอเมนูนี้มื้อแรกเลย

ตอบกลับ: กลับมาแว้ววว กับ กระเพาะปลาเจ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2583

• SerT
:laugh: :laugh:
ตอบกลับทุกคนครับ พี่พานา,ครูโด่ง,เจ้าโม :side: ตอนแรกเกรงๆ ว่าจะทำออกมาได้มั้ย เพราะไม่เคยทำอาหารเจเลย และก็ไม่ได้เป็นคนกินเจแบบจริงจัง แต่ปีนี้นึกสนุกเลยลองทำดูและจะขายที่ตลาดครับ
ส่วนประกอบและวิธีทำก็ง่ายเหมือนกับกระเพาะปลาจริงๆคับ สูตรที่ผมทำก็ใช้ส่วนประกอบที่หาได้ง่ายอยู่แล้วคับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
Sertty

ตอบกลับ: กลับมาแว้ววว กับ กระเพาะปลาเจ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2585

• ดา
  • รูปประจำตัวของ ดา
  • Expert Boarder
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
  • จำนวนโพสต์: 789
  • ขอบคุณที่รับ: 143
สวัสดี เสิด เช้ามาเจอเสิด เสิร์ฟกระเพาะปลาแต่เช้าเลย หน้าตาสอบผ่านน้อง รสชาติต้องให้เสิดส่งรถทัวร์มาด่วน พี่รอชิม
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: SerT

ตอบกลับ: กลับมาแว้ววว กับ กระเพาะปลาเจ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2586

• SerT
ดา เขียน:
สวัสดี เสิด เช้ามาเจอเสิด เสิร์ฟกระเพาะปลาแต่เช้าเลย หน้าตาสอบผ่านน้อง รสชาติต้องให้เสิดส่งรถทัวร์มาด่วน พี่รอชิม

ไม่อยากส่งให้พี่ดา แต่จะให้พี่ดามาทานร้อน ๆ ที่บ้านของน้องเองดีกว่า น่ะคร๊าบบบบ :P :laugh:
Sertty

ตอบกลับ: กลับมาแว้ววว กับ กระเพาะปลาเจ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2589

• ดา
  • รูปประจำตัวของ ดา
  • Expert Boarder
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
  • จำนวนโพสต์: 789
  • ขอบคุณที่รับ: 143
ได้ครับเสิด แล้วพี่ดาจะหาเสิดเจอไหมนี้ ในรูปน้องหล่อเหลือเหตุ ว่างๆ น้องทำแผนที่ให้พี่ด้วยนะ
เริ่มจากบริเวณแถวศรีราชาได้เลยไม่ต้องเริ่มจากกรุงเทพ ส่วนมากพี่จะขับรถเข้ามอเตอร์เวย์ เสิดขายกี่โมง วันไหนบ้าง บอกอีกที่นะ

วันนั้นไปหาพี่พิม บังเอิญหาอยู่ว่าพิมอยู่ตรงไหนพอดีหลงอยู่กับสามีเลยหันหาเขา อยู่หันมาเจอผู้หญิงคนนึ่งหน้าคุ้นเลยมองว่าเขาขายอะไร อ้อเป็นกับข้าว แต่ไม่ได้ทักเลยไปยืนต่อแถวซื้อกับข้าว พอถึงคิวตัวเองถึงได้บอกว่า พี่ดานะ

สักวันพี่ดาจะไปเยี่ยมเสิด แต่พี่พานา และ พี่มด อยู่ไกลมากไปหาไม่ไหว รอให้ส่งตั๋วเครื่องบินมาให้ เสิดเราไปล้มทับพี่มดโทษฐานส่งของน่ากินมายั่วน้ำลายตลอด

ตอบกลับ: กลับมาแว้ววว กับ กระเพาะปลาเจ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2597

• ยัยลูกลิง
  • เปลี่ยนแปลงไปตามอารมและจิตใจ
พี่เสิด เอาเมนูอาหารเจมาฝากเยอะๆๆๆเลยน่ะค่ะ เพราะอาทิตย์หน้าโมเริ่มทานเจแล้ว จะเเอบเอาสูตรไปทำเจ้าคร๊ เดี๋ยวลูกลิงกลับบ้านจะเอาภาพเทศกาลกินเจมาฝากน่ะคร๊

ตอบกลับ: กลับมาแว้ววว กับ กระเพาะปลาเจ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2598

• ยัยลูกลิง
พี่เสิด ลูกลิงลืมบอกไปค่ะ อาหารเจ ไม่ใช้คื่นฉ่ายน่ะคร่ะ เป็นของห้ามจร้า เค้าห้ามกระเทียม หัวหอม ทั้งหอมใหญ่และหอมแดง ผักชี ต้นหอม คื่นฉ่าย ลูกลิงไม่แน่จัยว่า อีก 7-8 ชนิดที่ห้ามมีอะไรอีก แต่เค้าห้ามของหอม 9 ชนิดค่ะ

ตอบกลับ: กลับมาแว้ววว กับ กระเพาะปลาเจ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2617

อ่านขั้นตอนแล้ว ก็รู้เลยว่าอรอยมากกกกกกกกกกกกกกก

ขอให้ขายดิบขายดีเลยนะจ๊ะน้องเสิด พี่เอาใจช่วยเต็มที่
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

ตอบกลับ: กลับมาแว้ววว กับ กระเพาะปลาเจ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2756

• ยัยลูกลิง
ปี้เสิด วันพูกฮากิ๋นเจแล้วหนา เริ่มมื้อจ้าวเรยก๋า แต่ตอนนี้ลุกลิงเพิ่งกลับมาจากดำน้ำก๋า อิ๊ดขนาดก๋า
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.189 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก