header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:

แกงเขียวหวานไก่ + กุ้งอบเกลือ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2599

• ยัยลูกลิง
  • รูปประจำตัวของ ยัยลูกลิง
  • Senior Boarder
  • เปลี่ยนแปลงไปตามอารมและจิตใจ
  • จำนวนโพสต์: 204
  • ขอบคุณที่รับ: 11
  • พลังน้ำใจ: 1
สวัสดีค่ะ วันนี้ลูกลิง ขอเสนอเมนูแกงเขียวหวานไก่ค่ะ เป็นการทำแกงเขียวหวานครั้งแรกของนู๋เลยน่ะค่ะ มาร่วมใ้กห้กำลังจัยติชมกันได้เลยน่ะค่ะ

แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: แกงเขียวหวานไก่ + กุ้งอบเกลือ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2616

มีทั้งกุ้ง มีทั้งไก่เลย น่ากินจริงเชียว

ว่าแต่เป็นแกงเขียวหวานไก่ครั้งแรกเหรอเนี่ย ไม่น่าเชื่อเลยอ่ะ เพราะว่าทำออกมาได้หน้าตาน่ากินเชียวน้องโม
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: แกงเขียวหวานไก่ + กุ้งอบเกลือ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2641

• jantima
  • รูปประจำตัวของ jantima
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 520
  • ขอบคุณที่รับ: 62
น้องโมขา ทำแกงเขียวหวานได้น่าทานกว่าของพี่มากๆ ยากได้ยอดมะพร้าวอ่อนมั่งอ่ะ น้องโมใช้เครื่องแกงยี่ห้อไหนคะ พี่ขอบอกว่าเครื่องแกงยี่ห้อน้ำใจ (เฉพาะแกงเขียวหวาน) อร่อยที่สุดแล้ว

พี่ให้น้องโม 8 เต็ม 10 นะ เพราะหนึ่งยังขาดข้าวสวยให้พี่ สองกลัวว่าให้สิบเต็มแล้วครั้งหน้าทำได้ดีกว่านี้ เดี๋ยวจะให้เต็มอีกไม่ได้ กรั่กๆๆๆ หัดทำอาหารไว้นะน้อง เสน่ห์ปลายจวัก คู่กับหญิงไทย/ชายไทยทุกคนจ้า

ตอบกลับ: แกงเขียวหวานไก่ + กุ้งอบเกลือ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2651

• SerT
  • รูปประจำตัวของ SerT
  • จำนวนโพสต์: 238
  • ขอบคุณที่รับ: 19
  • พลังน้ำใจ: 0
ชอบกุ้งอบเกลืออ่ะ ได้น้ำจิ้ม seafood แซ่บๆ สักถ้วยน่ะ สุดยอดดดดดดดดดด เอา kfc มาแลกก็ไม่ยอม :whistle:
(โมโม่ ย่ะกับข้าวได้ลำแต้ ๆ เน้อ)
Sertty
แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา โดย SerT.

ตอบกลับ: แกงเขียวหวานไก่ + กุ้งอบเกลือ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2655

• ยัยลูกลิง
  • เปลี่ยนแปลงไปตามอารมและจิตใจ
@ พี่พิม ขอบคุณมากๆๆเลยค่ะ แต่หม้อแรกจิงๆๆๆๆนะคร่ะ ใช้เครื่องแกง(พริกแกงเยอะๆๆๆๆมากกกเรยคร่ะ)
@ พี่มด น้องซื้อพริกแกงพริกสดค่ะ ที่ขายในตลาด แต่เครื่องแกงนี้น้องเอามาจากบ้านเพราะที่นครศรีจะเป็นอีกรสชาดนึงคร่ะ น้องชอบเครื่องแกงที่บ้านมากกว่าค่ะ แล้วน้องจะหัดทำต่อไปน่ะค่ะ
@ พี่เสิด แก๋งของลูกลิง บะได๋ลำแต้ๆๆๆหนา แต่มันเป๋นแก๋งตี่ลำจ๊าดเรยก๋า อิอิอิ ปี้เสิดอู้ว่า บะมีอันหยั๋งมาแลกได๋เลยก๋า โอ๊ย อู้ได๋ถูกจั๋ยฮาขนาดก๋า วันพูกลูกลิงยะน้ำพริกอ่องหนา แล้วจะเอามาโชว์ก๋า

ตอบกลับ: แกงเขียวหวานไก่ + กุ้งอบเกลือ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2663

• SerT
ยัยลูกลิง เขียน:
@ พี่พิม ขอบคุณมากๆๆเลยค่ะ แต่หม้อแรกจิงๆๆๆๆนะคร่ะ ใช้เครื่องแกง(พริกแกงเยอะๆๆๆๆมากกกเรยคร่ะ)
@ พี่มด น้องซื้อพริกแกงพริกสดค่ะ ที่ขายในตลาด แต่เครื่องแกงนี้น้องเอามาจากบ้านเพราะที่นครศรีจะเป็นอีกรสชาดนึงคร่ะ น้องชอบเครื่องแกงที่บ้านมากกว่าค่ะ แล้วน้องจะหัดทำต่อไปน่ะค่ะ
@ พี่เสิด แก๋งของลูกลิง บะได๋ลำแต้ๆๆๆหนา แต่มันเป๋นแก๋งตี่ลำจ๊าดเรยก๋า อิอิอิ ปี้เสิดอู้ว่า บะมีอันหยั๋งมาแลกได๋เลยก๋า โอ๊ย อู้ได๋ถูกจั๋ยฮาขนาดก๋า วันพูกลูกลิงยะน้ำพริกอ่องหนา แล้วจะเอามาโชว์ก๋า

ลำหนักขนาด จ๊าดด นัก จ๊าดด หนา อย่างนั้นเลย ก๊ะ ปี้คึดอยากลองชิมสักกะละมังแล้วคับน้องโมโม่ :silly:
ฮิๆๆ ถูกใจปี้จ๊าดนัก.. จัดเต็มเลยเน้อ..ได้แกงเขียวหวานไก่กินกับหนมเส้น สักจั๊บสองจั๊บน่ะ รับรองแปล้ยังกะงูเหลือมไปไหนบ่ ไหว
แต่ปี้ว่าน่ะ พริกแกงเขียวหวานที่อิสลามทำก็อร่อยน่ะครับน้องโมโม่ อ่อ แล้วเคยกินหนมจีนปักษ์ใต้มั้ย ผักแนมเค้าเยอะน่ะ ผักพื้นบ้านแปลก ๆ เยอะครับ
Sertty

ตอบกลับ: แกงเขียวหวานไก่ + กุ้งอบเกลือ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2674

• ยัยลูกลิง
ไอย๊ะ โก้เสิดแหลงเหนือ ได้ชับพึดเรยนิ อิอิ แกงเครื่องที่น้องใช้นั้นอ่ะ น้องใช้เครื่องแกงเขียวหวานของอิสลามนั้นแหละ มันเรยหอมนิ น้องลองกินแล้วหนมจีนคนใต้งั้น หรอยแล ผักเยอะมากเรย อิอิ

ตอบกลับ: แกงเขียวหวานไก่ + กุ้งอบเกลือ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2680

• SerT
ไอย๊ะ โก้เสิดแหลงเหนือ ได้ชับพึดเรยนิ อิอิ แกงเครื่องที่น้องใช้นั้นอ่ะ น้องใช้เครื่องแกงเขียวหวานของอิสลามนั้นแหละ มันเรยหอมนิ น้องลองกินแล้วหนมจีนคนใต้งั้น หรอยแล ผักเยอะมากเรย อิอิ

ไอย่ะ ลังก๊ะ แหลงใต้ได้คล่องผึดเหมือนกัน สงสัยจะมีแววเป็นสะใภ้ชาวใต้แล้วหล่าว เจ้าโมโม่ :side:
หนมจีนเมืองคอน น้ำแกงกะทิ สุดยอดแล้วน้องเอ้ย กินกับหัวลูกจากดองน่ะ ยิ่งหร่อยเข้าไปจังฮู้ :lol:
Sertty
แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา โดย SerT.

ตอบกลับ: แกงเขียวหวานไก่ + กุ้งอบเกลือ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2704

• phorn
  • รูปประจำตัวของ phorn
  • Junior Boarder
  • ชอบทำแล้วก็ชอบกิน
  • จำนวนโพสต์: 140
  • ขอบคุณที่รับ: 20
สวัสดีค่ะ วันนี้ลูกลิง ขอเสนอเมนูแกงเขียวหวานไก่ค่ะ เป็นการทำแกงเขียวหวานครั้งแรกของนู๋เลยน่ะค่ะ มาร่วมใ้กห้กำลังจัยติชมกันได้เลยน่ะค่ะ

แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา โดย phorn.

ตอบกลับ: แกงเขียวหวานไก่ + กุ้งอบเกลือ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2705

• phorn
pana เขียน:

แกงเขียวหวานไก่ของน้องโมน่าหมํ่า นี่ถ้าใด้ขนมจีนด้วยละก็แช่บหลายเด้อ :laugh:
กุ้งอบเกลือก็ของโปรดของพี่พานาเลย

ตอบกลับ: แกงเขียวหวานไก่ + กุ้งอบเกลือ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2706

• phorn
pana เขียน:

แกงเขียวหวานไก่แอบมีหวานแหววด้วย

ตอบกลับ: แกงเขียวหวานไก่ + กุ้งอบเกลือ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2707

• phorn
พี่พานาทำกระทู้ชํ้่าขอโทษด้วยนะค่ะ พี่พานาแก้ออกไม่เป็นค่ะ

ตอบกลับ: แกงเขียวหวานไก่ + กุ้งอบเกลือ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2710

• ยัยลูกลิง
ขอบคุณพี่พานามาเลยคระ่ แวะมาดูอาหารน้องบ่อยๆๆๆน่ะค่ะ อาหารก้อพี่พานาก้อน่ากินค่ะ ซาลาเปา น่ามัม วันนั้นน้องลืมซื้อหนมจีนมาอ่ะ ผักเยอะๆๆๆๆลำจ๊าดดดดหนา พี่เสิดค่ะ น้องไม่ค่อยชอบน้ำยาป่าอ่ะคร่ะ น้องชินกับน้ำยากะทิมากก่าค่ะ แต่มันก้ออร่อยอีกแบบหนึ่งน่ะคร่ะ ถ้าพี่เสิดมีโอกาสไปทางพังงาภูเก็ตลองแวะชิมหนมจีนหลังศาลเจ้าอำเภอเมืองพังงาดูน่ะคร่ะและหลังศาลเจ้าที่ภูเก็ตด้วยค่ะ อร่อยหล๊ายยยยหลาย ส่วนทางอำเภอตะกั่วป่าต้องขนมจีนป้าละม่อมเรยคร่ะ ผักเยอะมากๆๆๆเรยคร่ะยิ่งน้ำยาแกงไตปลา อร๊อยยยยล้ำ
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.182 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก