header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
เมนูอาหารจากเพื่อนบ้าน

แนะนำเมนูอาหาร "เห็ดเข็มทองผัดกุ้งน้ำมัน​หอย" คร้า 10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #5670

สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ วันนี้เรามีเมนูอาหารง่ายๆมาแนะนำ ให้ลองเอาไปทำกันดูค่ะ

เมนูแนะนำวันนี้ "เห็ดเข็มทองผัดกุ้งน้ำมันหอยค่ะ"

เรามาดูวัตถุดิบกันเลยค่ะ
1.เห็ดเข็มทอง
2.กุ้งสด
3.ใบโหรพา
4.ต้นหอม
5.น้ำมันหอย
6.กระเทียมสับ
7.พริกสดหั่นเฉียง
8.น้ำเปล่า
9.น้ำตาลทรายนิดหน่อย

วิธีทำ

1.นำเห็ดเข็มทอง ใบโหรพา ต้นหอม แกะกุ้งผ่าหลัง ล้างให้สะอาดหั่นผักทุกอย่างที่เตรียมไว้

2.นำกระทะตั้งไฟใส่น้ำมันพอร้อนนำกระเทียมสับ พริกสดหั่นผัดให้พอหอมตามด้วยกุ้งผัดพอสุก

3.หลังจากนั้นก็ใส่เห็ดเข็มทองลงไปปรุงรสด้วย น้ำมันหอย ซีอิ๊วขาว น้ำเปล่า น้ำตาลนิดนึง ผัดให้พอสุก แล้วจึงใส่ใบโหรพา ต้นหอมลงไป คนให้เข้ากัน

4.ตักใส่จาน พร้อมเสริฟทันที

เป็นไงบ้างคะ เมนูเห็ดเข็มทองผัดกุ้งน้ำมันหอยของเราวันนี้ น่าทานใช่มั๊ยล๊า ลองเอาไปทำดูนะคะ (นอกจากจะเป็นกุ้งแล้ว เนื้อหมู เนื้อไก่ ก็สามารถทำได้นะคะ)
แก้ไขล่าสุด: 10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.124 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก