header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
เมนูอาหารจากเพื่อนบ้าน

เมนู เห็ดเข็มทองชุปแป้งทอด 10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #5677

สวัสดีค่ะ วันนี้เรามีเมนูอาหารมาแนะนำอีกแล้วค่ะ :)
เมนูวันนี้ "เห็ดเข็มทองชุปแป้งทอด" ค่ะ ทำได้ง่าย เวลาน้อย แถวอร่อยด้วย
เรามาเริ่มกันเลยค่ะ

ส่วนผสมของแป้งชุป ก็จะมี

1.แป้งโกกิ
2.พริกไทย
3.น้ำเปล่า

ส่วนผสมในการทำน้ำซอสนะคะ

1.ซอสมะเขือเทศ หรือซอสพริกก็ได้ (ตามความชอบ)
2.ซอสภูเขาทอง
3.มะนาว

วิธีทำ

1.ผสมแป้งกับพริกไทยให้เข้ากัน จากนั้นค่อยๆเทน้ำลงไป คนจนแป้งละลาย

2.ล้างเห็ดเข็มทองให้สะอาด ใส่ตะแกรงผึ่งไว้ให้แห้งน้ำ

3.เทน้ำมันลงกะทะตั้งไฟปานกลางพอร้อน นำเห็ดชุปแป้ง(จะชุปเกล็ดขนมปังอีกก็ได้นะคะ) แล้วนำมาทอดเป็นชิ้น ทิ้งไว้พอเหลือง ตักขึ้นใส่ตะแกรง หรือ กระดาษซับน้ำมัน

4. จัดใส่จานราดน้ำซอส ตามด้วยมะนาว ประมาณ 2-3 หยด เสร็จแล้วค่ะ พร้อมทานได้เลยทันที สีสันน่าทานมากเลยค่ะ :cheer:

ลองเอาไปทำกันดูนะคะ ทำได้ง่ายไม่ยากเลยค่ะ :woohoo:

ติดตาม Fanpage ของเราได้นะคะที่ www.facebook.com/ProMushroomTH
แก้ไขล่าสุด: 10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา โดย อาทิตย์ตา.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.102 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก