header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
เมนูอาหารจากเพื่อนบ้าน

กระทู้: เมนูอาหาร ต้มมะระยัดไส้หมูเด้ง กับ เห็ดเข็มทอง :)))

เมนูอาหาร ต้มมะระยัดไส้หมูเด้ง กับ เห็ดเข็มทอง :))) 10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #5781

• เห็ดโปร
  • รูปประจำตัวของ เห็ดโปร
  • ชื่อผู้ใช้งานถูกบล็อคไว้
  • จำนวนโพสต์: 11
  • พลังน้ำใจ: 0
เอาใจคนชอบรสขมกันหน่อย 555
ต้มมะระไส้หมูเด้ง และ เห็ดเข็มทอง

เริ่มกันเลย อย่างแรกก็เตรียมวัตถุดิบกันก่อนนะคะ
- มะระ หมูเด้ง เห็ดเข็มทอง เห็ดหอม กระเทียม เครื่องปรุงรส

วิธีทำนะคะ
1. ล้างมะระให้สะอาดและหั่นเป็นชิ้นความยาวประมาณ 2 นิ้ว ควักเอาไส้ภายในมะระออกให้หมด จากนั้นทาเกลือภายนอกและภายในให้ทั่ว ทิ้งไว้ 10 - 15 นาที แล้วจึงนำไปล้างด้วยน้ำเปล่าจนสะอาด (ทาเกลือเพื่อไม่ให้ขมนะค่ะ)

2. หลังจากนั้นก็ ผสมหมูเด้ง กับ เห็ดเข็มทอง ที่หั่นเป็นสีเหลี่ยมเล็กๆ ผสมเข้าด้วยกัน (เวลากินจะกรุบๆอร่อยดีค่ะ) แล้วจึงยัดไส้ใส่ในมะระ และปักเห็ดเข็มทองไว้ตรงกลางซะหน่อเพื่อความสวยงาม 55555

3. นำน้ำซุป (หรือน้ำเปล่า) ไปใส่ในหม้อและนำไปตั้งบนไฟร้อนปานกลาง รอจนเดือดจึงใส่ มะระยัดไส้, เห็ดหอม, เห็ดเข็มทอง ซิอิ๊วขาว (1 ช้อนโต๊ะ), ซ๊อสหอยนางรม (1 ช้อนชา) และน้ำตาล (1 ช้อนชา) หลังจากใส่เครื่องปรุงทั้งหมด รอจนน้ำซุปเดือดอีกครั้งจึงหรี่ไฟลง ตุ๋นทิ้งไว้ด้วยไฟอ่อนอย่างน้ิอยหนึ่งชั่วโมง (ยิ่งตุ๋นนาน รสชาตของน้ำซุปยิ่งอร่อยขึ้น)

4. เมื่อตุ๋นได้ที่แล้วตักใส่ถ้วย โรยหน้าด้วยผักชีและพริกไทยนิดหน่อย เสริฟทันทีพร้อมข้าวสวยร้อนๆ

อร่อยโฮกกกก ^^

เสร็จเรียบร้อย มะระยัดไส้หมูเด้ง กับ เห็ดเข็มทอง ค่ะ ลองเอาไปทำกันดูนะคะ ไม่ยากเลยค่ะ

PS: ใครมีเมนู เห็ดเข็มทอง อะไรที่ อยากให้ ทำให้ดู แนะนำกันมาได้เลยนะคะ ^^

**ติดตาม Fanpage ของเราได้นะค่ะ ที่ www.facebook.com/ProMushroomTH

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
แก้ไขล่าสุด: 10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา โดย เห็ดโปร.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.111 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก