header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
เมนูอาหารจากเพื่อนบ้าน

ไข่ออนเซน 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #7014

วันนี้เรานำเมนู “ไข่ออนเซน” มาฝากคนรักสุขภาพที่ชอบทานเมนูไข่
ซึ่งเป็นเมนูที่มีคุณค่าทางโภชนาการ และดีต่อสุขภาพ
ทำง่าย และใช้เวลานิดเดียว เหมาะกับคนที่ไม่ค่อยมีเวลาค่ะ

ส่วนผสม
1.ไข่ไก่ (แบบไม่แช่เย็น)
2.น้ำเปล่าสำหรับต้มไข่
3.กระดาษทิชชูแบบหนา 2 แผ่น
4.น้ำเปล่า และน้ำแข็งสำหรับแช่ไข่หลังต้มแล้ว

วิธีทำ
1.นำกระดาษทิชชู 2 แผ่นซ้อนกัน แล้วห่อไข่ไก่เอาไว้
2.นำน้ำเปล่าขึ้นตั้งไฟ
3.เมื่อน้ำเริ่มเดือดให้ปิดเตา
4.นำไข่ที่ห่อกระดาษทิชชูไว้ลงไปใช่ในน้ำร้อน
5.ปิดฝาหม้อทิ้งไว้ 13 นาที
6.เมื่อครบเวลาแล้ว นำน้ำแข็งใส่ในน้ำเปล่า และนำไข่ลงไปแช่ในน้ำเย็นทิ้งไว้ 3 นาที
7.เมื่อครบเวลาแล้ว ก็ตอกไข่ใส่ชามพร้อมทาน จะเหยาะซอสเพิ่มรสชาติก็ยิ่งอร่อยค่ะ

ปล.ฝากติดตามชมวีดีโอแนะนำวิธีทำอาหารแบบง่ายๆ ในช่อง Youtube ของ “ครัวลองทำดู” ได้ที่ลิงก์ด้านล่างนี้นะคะ ขอบคุณมากค่ะ
https://www.youtube.com/channel/UCyiPtcRwNT5KzOjPe77Ojyg/videos
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.102 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก