header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
พูดคุยเรื่องทั่ว ๆ ไป
  • หน้าที่:
  • 1
  • 2
  • 3

ตอบกลับ: ยินดีต้อนรับทุกคนสู่เวบครัวบ้า​นพิมนะคะ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4533

• Thanida
  • รูปประจำตัวของ Thanida
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 10
  • ขอบคุณที่รับ: 5
  • พลังน้ำใจ: 0
@น้องหนมชั้น - ขอบคุณที่ให้กำลังใจค่า แล้วก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเรื่องกุ้งด้วยนะคะ เด๋วจะลองทำตามดูค่ะ (ตอนนี้คิดตามก็รู้สึกว่าน่าจะเข้าท่านะคะนี่ ฮิๆ) ส่วนที่ว่าฆ่าไม่ยากนี่ เอิ่ม... เคยเอามันเข้าตู้เย็นให้มันน๊อคมาแล้วอ่ะค่ะ แต่เผอิญสงสารมัน คิดไปถึงว่า ถ้าเป็นเราโดนทำให้หนาวตายอย่างช้าๆ มันทรมาณ เลยไม่อยากฆ่ามันเองกับมืออีกแล้ว (ตายด้วยมือคนอื่นนี่อีกเรื่องค่ะ เหะๆ ^^") ผัดเผ็ดหอยแคลงนี่ก็เป็นเมนูเว้นอีกอันในบ้านเก๋เลยอ่ะค่ะ แบบว่าสงสารมัน มาแผ่ตายทีละตัวๆ ในกะทะร้อนๆ ^^" (ความคิดประหลาดบ้างอย่าว่ากันนะค๊า)

ส่วนติ่มซำดูน่าทานจริงๆค่ะ ว่าแล้วโพสรูปมายั่วน้ำลายขนาดนี้นี่...เก๋เกิดกิเลศเลยทีเดียว เด๋ววันหยุดนี้คงต้องออกไปหาติ่มซำกระแทกปากเสียหน่อยแล้วล่ะค่ะ เอิ๊กๆ น้องหนมชั้นเอารูปมาแชร์แบบนี้ เก๋จะไม่ส่งรูปมาให้น้องหนมชั้นดูบ้างได้ไงล่ะคะนี่ (บางรูปไม่ได้กลับด้านพลิกคอนิดนึงนะค๊า ><)

@คุณพิม - ข้าวคลุกพริกเกลือน่ากินสุดๆเลย (ชื่อดูเหมือนธรรมดา แต่หน้าตาสุดยอดอ่ะค่ะ)

แก้ไขล่าสุด: 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: หนมชั้น

ตอบกลับ: ยินดีต้อนรับทุกคนสู่เวบครัวบ้า​นพิมนะคะ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4534

น้องหนมชั้น ......... เท่าที่พี่รู้จักหนมชั้นมาแม้จะไม่มาก แต่พี่ว่าหนมชั้นมีพื้นฐานเรื่องการทำอาหารอยู่แล้ว เพราะงั้นเมื่อบวกกับใจรัก และความตั้งใจ พี่เชื่อว่าไม่มีอะไรยากเกินสำหรับหนมชั้นแน่นอน ... ว่าแต่ติ่มซำที่หนมชั้นเอารูปมาให้ดู น่าทานมาก น่าทานกว่าที่พี่ไปกินร้านดังมากๆ ที่เชียงใหม่ซะอีกอ่ะ เพราะงั้นไว้ช่วงไหนแอร์เอเชียมีโปรไปพังงา (น่าจะมีอ่ะ) พี่จะรีบจองไปหาหนมชั้นเลยน๊า

คุณเก๋ค่ะ ..... เรื่องฆ่าสัตว์เพื่อเอามาทำกับข้าวก็เป็นอีกหนึ่งเรื่องลำบากใจสำหรับพิมมากๆ เลยค่ะ ถ้าเป็นกุ้งหมึกนี่ไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นปลานี่ไม่ได้เลยค่ะ หากไม่ได้ซื้อแบบตายมาแล้ว หรือมีใครในบ้านเอาไปจัดการให้ก็อดกินไป เพราะพิมไม่กล้าทำจริง ๆ (บางคนบอกว่าไม่กล้าทำแล้วทำกับข้าวได้ยังไง) ... ส่วนติ่มซำที่คุณเก๋ส่งรูปให้ดู ความน่ากินไม่แพ้ของหนมชั้นเลยค่ะ เห็นแล้วอยากจะเอาตะเกียบไปคีบ ๆ จิ้ม ๆ ซะให้หมด หมู่นี้ยิ่งขาดแคลนติ่มซำในกระเพาะอาหารซะด้วยค่ะ ^^ (ป.ล. คุณเก๋ค่ะ ถ้าสะดวกย้ายไปคุยห้องเม้าท์ไหมค่ะ ตามลิ้งค์ด้านล่างเลย)
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
แก้ไขล่าสุด: 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: หนมชั้น

ตอบกลับ: ยินดีต้อนรับทุกคนสู่เวบครัวบ้า​นพิมนะคะ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4537

• หนมชั้น
  • รูปประจำตัวของ หนมชั้น
  • Junior Boarder
  • สวัสดีค่ะ หนมชั้นค่ะ ร่าเริง เเจ่มใส เอาแต่จัย ^__
  • จำนวนโพสต์: 155
  • ขอบคุณที่รับ: 23
@พี่เก๋ ติ่มซำดุน่าทานมากเ้รยคร่ะพี่ ว่างๆๆๆๆต้องให้พี่เก๋พาไปชิมซะแล้ว อิอิอิอิ เมื่อวาน น้องไปภูเก็ตมาค่ะ เหนื่อยๆๆร้อนๆๆๆมากกกเลยพี่แต่อร่อยอิ่มท้องมากมาย น้องจะอัพรูปให้น่ะค่ะ ส่วนวันนี้น้องจะไปดำน้ำ เก็บหอยหวาน(ภาคใต้เรียกแบบนี้ค่ะ) แล้วจะรีบเอารูปมาอัพน่ะค่ะ ส่วงนมื้อนี้ มามี๊ทำน้ำพริกระกำให้ทานค่ะพี่
พี่เก๋ค่ะ เรื่องการฆ่ากุ้งถ้าเราเอาไปน้อตน้ำแข็ง เป็นวิธีที่ทรมานกุ้งน้อยที่สุดแล้วค่ะ เพราะถ้าเอาไปแช่น้ำแข็งกุ้งมันจะสลบไปค่ะ ตอนน้องเรียนเวลาต้องฆ่าสัตวืน้ำก้อจะใช้วิธีนี้ค่ะพี่

@ พี่พิม จร้า ข้าวน่าทานจังเลยค่ะทำยังไงค่ะพี่ พี่พิมรีบมาตะกั่วป่าเร็วๆๆๆสิค่ะ

ตอบกลับ: ยินดีต้อนรับทุกคนสู่เวบครัวบ้า​นพิมนะคะ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4610

• pakapong17
  • รูปประจำตัวของ pakapong17
  • จำนวนโพสต์: 2
ดีค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักนะค่ะ

ร้านขาย บิ๊กไบค์ จำหน่ายอะไหล่มอเตอร์ไซค์ เสื้อขับรถ หมวกกันน็อค รองเท้าขับรถ ถุงมือขับรถ และ อุปกรณ์อื่นๆ บิ๊กไบค์ BIGBIKE บิ๊กไบค์ มือสอง YAMAHA SUZUKI HONDA DUCATI BMW HARLEY-DAVIDSON ทุกยี่ห้อ

www.monster-thailand.com

HARLEY DAVIDSON | บิ๊กไบค์ | BIGBIKE

ตอบกลับ: ยินดีต้อนรับทุกคนสู่เวบครัวบ้า​นพิมนะคะ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4613

• ดา
  • รูปประจำตัวของ ดา
  • Expert Boarder
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
  • จำนวนโพสต์: 789
  • ขอบคุณที่รับ: 143
  • พลังน้ำใจ: 1
เข้ามาขายของอีกแล้ว pakapong 17 ถ้าอยากขายของติดต่อเจ้าของเว็บเขาเถอะอย่าทำแบบนี้

เว็บครัวบ้านพิมเอาไว้คุย เรื่องอาหารและเอาสูตรทำกับข้าวไปทำกินในครอบครัว หรือจะเอาไปทำขายเจ้าของเว็บ

เขาก็ไม่ว่านะ ทำการค้าต้องมีคุณธรรมนะ

ตอบกลับ: ยินดีต้อนรับทุกคนสู่เวบครัวบ้า​นพิมนะคะ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4614

• Thanida
ขอโทษที่ตอบช้าค่ะ พอดีช่วงนี้ยุ่งๆ เลยเพิ่งเข้ามาดู >< แต่ฟังแล้วไม่อยากจะเชื่อเลยค่ะว่าคุณพิมไม่กล้าฆ่าปลา เพราะอย่างที่คุณพิมว่าแหละค่ะ คนทำอาหารเก่งๆ ส่วนใหญ่ไม่ค่อยจะได้ยินว่าไม่กล้าฆ่าสัตว์(ที่เอามาทำอาหารนะคะ) ส่วนเรื่องห้องเมาท์ เด๋วเก๋จะย้ายไปคุยห้องนู้นค่ะ ขอโทษด้วยนะคะ

ป.ล. ติ่มซำในจออยากทานได้ค่า แต่อย่าจิ้มนะคะ เด๋วจอแตก ฮิ ฮิ

ตอบกลับ: ยินดีต้อนรับทุกคนสู่เวบครัวบ้า​นพิมนะคะ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4615

• Thanida
น้องหนมชั้นคะ ขอโทษที่ตอบช้าไปหน่อยนะคะ ได้เลยค่ะ ถ้ามีโอกาศได้มาเที่ยวฮ่องกง ก็ติดต่อเก๋ได้เลยนะคะ เด๋วพาไปทานค่า ส่วนน้องหนมชั้นน่าอิจฉามากเลยค่ะ ได้อยู่กับทะเล แค่อ่านยังรู้สึกว่าเที่ยวสนุกดีจังเลยค่ะ อยากไปบ้าง ฮิ ฮิ

ป.ล. ขอบคุณค่ะ สำหรับเรื่องน๊อคกุ้ง ว่าเป็นวิธีทรมาณมันน้อยที่สุดแล้ว... เด๋วจะไปนั่งนึกอีกพักนึงค่ะ ว่าจะทำใจเอามันเข้าตู้เย็นได้หรือเปล่า แหะๆ อ้อ แล้วตามที่คุณพิม แนะนำ เด๋วเก๋คงย้ายไปคุยกะน้องหนมชั้นที่ห้องเมาท์นะคะ

ตอบกลับ: ยินดีต้อนรับทุกคนสู่เวบครัวบ้า​นพิมนะคะ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4623

• หนมชั้น
  • สวัสดีค่ะ หนมชั้นค่ะ ร่าเริง เเจ่มใส เอาแต่จัย ^__
สวัสดีค่ะพี่เก๋ น้องแอบหายไปหลายวันอย่าเพิ่งแอบคิดถึงน่ะค่ะ ไม่สบายค่ะพี่เก๋ โดนหมอฉีดก้นมาสองเข็มปวดเมื่อยขาไป3วันเลยค่ะอาการยังไ่ม่ดีขึ้นเลย แต่ตอนนี้น้องกำลังกลับหมาลัยค่ะ

ยินดีต้อนรับทุกคนสู่เวบครัวบ้า​นพิมนะคะ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4897

• เก๋
  • รูปประจำตัวของ เก๋
  • จำนวนโพสต์: 4
  • ขอบคุณที่รับ: 2
สวัสดีค่ะ ขอเข้าบ้านด้วยคนนะคะ...อาหารหน้าตาน่ากินมากๆ เยย
กลิ่นห๊อม หอม (ได้กลิ่นได้ไงอ่ะ)

ขอบคุณสำหรับเว็บนี้นะคะคุณพิม
Kay
ヽ( ´ー`)ノ

ยินดีต้อนรับทุกคนสู่เวบครัวบ้า​นพิมนะคะ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4898

• หนมชั้น
แวะมาต้อนรับ คุณ กนกทิพย์ค่ะ เเวะไปทักทายเมาท์มอยด์ที่ห้องได้น่ะค่ะ

ยินดีต้อนรับทุกคนสู่เวบครัวบ้า​นพิมนะคะ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4899

• หนมชั้น
พี่เก๋ หายไปเลย เปงงัยบ้างค่ะ ซำบายดีบ่ ช่วงนี้น้องเหนื่อยๆๆๆๆๆๆ หลังจากนอนทั้งว้านนนน อิอิอิอิ ช่วงนี้น้องสอบค่ะ วันนี้ก้อมาอบรมก่อนไปฝึกงานค่ะอบรม 5 วัน อาทิตย์หน้าก้อเดินทางไปกทม แล้วค่ะ คิดถึงน่ะค่ะพี่เก๋

ยินดีต้อนรับทุกคนสู่เวบครัวบ้า​นพิมนะคะ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4926

• เก๋
จ๋า~~~~~~~~~

นานๆ เข้ามาที งงๆ ก่ง ก๊ง หน่อยๆ... (ฮาาาาาา)
หน้านี้มาก็ไม่ค่อยจะถูก ไปห้องเมาท์ไม่ค่อยจะถูก หลงประจำ

เวลาเข้ามาก็มาดูรูปอาหารก่อนเลย อิ อิ

(っ>ω<)っ.....
Kay
ヽ( ´ー`)ノ

ยินดีต้อนรับทุกคนสู่เวบครัวบ้า​นพิมนะคะ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4927

• หนมชั้น
พี่เก๋ คิดถึงมากๆๆๆๆๆๆเลยค่ะ สบายดีป่าวคะน้องจะไปกรุงเทพแล้วคร้า...............

Re:ยินดีต้อนรับทุกคนเลยจ้า 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4933

• ดา
  • รูปประจำตัวของ ดา
  • Expert Boarder
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
  • จำนวนโพสต์: 789
  • ขอบคุณที่รับ: 143
หวัดดี ทุกคน

แวะเข้ามาทักนะ พิมไปเที่ยวเป็นไงบ้าง

หนมชั้นมา กทม. วันไหน

ยินดีต้อนรับทุกคนสู่เวบครัวบ้า​นพิมนะคะ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4934

• รถถัง
  • รูปประจำตัวของ รถถัง
  • Senior Boarder
  • จำนวนโพสต์: 272
  • ขอบคุณที่รับ: 42
ไม่ได้เข้าครัวหลายวัน ...เลยมาต้อนรับคุณเก๋ช้าไปหน่อย ยินดีต้อนรับสู่ห้องเม้าท์มอยด์ พูดคุยกันตามประสาพี่น้องๆ ค่ะ

เข้ามาเห็นติ่มซำแล้วน้ำลายไหลเลยทีเดียว น่ากินไปซะทุกอย่าง ศรีราชาไม่มีติ่มซำที่โดนใจเลย จะได้กินก้อเวลาที่กลับไปยะลา
แถมเจ้าอร่อยของพี่รถถังก้อโดนระเบิดตายไปทั้งครอบครัวแล้ว ...เฮ้อ...ต้องหาโอกาสไปกินที่ภูเก็ตสักที

พี่พิมค่ะ เที่ยวให้สนุกนะค่ะ พักบ้างไรบ้าง จะได้สดชื่น

พี่ดา ตอนนี้ยังกินขมิ้นแคปซูลอยู่หรือเปล่าค่ะ ตอนนี้หนุ่มที่แผนกกำลังฮิตสมุนไพรฟ้าทะลายโจร กับขมิ้น กันอ่ะค่ะ เดือดร้อนรถถังต้องกินตามไปด้วย
ตอนนี้แถมมจะไม่ต้องกินข้าวแล้วอ่ะค่ะ คือกินพวกอาหารเสริม ยาบำรุงสารพัด เยอะแยะไปหมด
เมื่อวานลองซื้อใบย่านางกับใบบัวบก มาคั้นน้ำผสมกันแล้วลองกินดู แบ่งกันกินกับเจ้าหมาน้อย ส่วนสามีบอกว่า กินไม่ได้เหม็นเขียวมาก
แต่รถถังกินได้ กินไม่ยากอย่างที่คิด พี่ดาลองทำกินบ้างหรือยังค่ะ รถถังเห็นพี่ดาให้ความสนใจกับสมุนไพร เลยมาชวนกันดื่มอ่ะค่ะ

วันอาทิตย์ที่ผ่านมา ทำอาหารหลายอย่างไปกินกับแม่ แต่แม่รถถังกินของโปรดหลายอย่างไม่ได้แล้วอ่ะค่ะ
แต่ก้อกินได้เยอะอยู่ รู้สึกสงสารแม่จัง แม่เคี้ยวสะตอไม่ไหวแล้ว :( :(

ยินดีต้อนรับทุกคนสู่เวบครัวบ้า​นพิมนะคะ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5017

• เก๋
สวัสดีค่ะ คุณรถถัง

ตามไปห้องเมาท์เ้รียบโร้ยยแล้วค่ะ ^ ^
ฟิ้ว~~~~~~
Kay
ヽ( ´ー`)ノ

ยินดีต้อนรับทุกคนสู่เวบครัวบ้า​นพิมนะคะ 10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #6407

คิดถึงพี่ๆๆจังเลยค่ะ
แก้ไขล่าสุด: 10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา โดย เจ้าหญิงนิรนาม. เหตุผล: แก้ไขข้อมูล

ยินดีต้อนรับทุกคนสู่เวบครัวบ้า​นพิมนะคะ 10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #6408

พี่ ๆ ตอนนี้หายไปเล่นเฟสบุ๊คกันหมดแล้ว ^_^
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

ยินดีต้อนรับทุกคนสู่เวบครัวบ้า​นพิมนะคะ 10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #6409

คิดถึงจังเลยค่ะพี่พิม

ยินดีต้อนรับทุกคนสู่เวบครัวบ้า​นพิมนะคะ 8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #6803

• Racha
  • รูปประจำตัวของ Racha
  • จำนวนโพสต์: 2
สวัสดีค่ะคุรพิม
เจอเว็บนี้โดยบังเอิญตอนหาวิธีทำยำขนมจีน น่าสนใจมากค่ะเลยรีบสมัครสมาชิกทันทีเลย ยินดีที่ได้เป็นสมาชิกบ้านนี้นะคะ แล้วจะเข้ามาติดตามบ่อยๆนะคะ :laugh:

ยินดีต้อนรับทุกคนสู่เวบครัวบ้า​นพิมนะคะ 8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #6804

ยินดีต้อนรับเลยค่ะ แล้วเข้ามาคุยกันบ่อย ๆ นะคะ ^^
  • หน้าที่:
  • 1
  • 2
  • 3
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.216 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก