header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
พูดคุยเรื่องทั่ว ๆ ไป

ทักทายและสอบถามค่ะ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #2501

• เนา
  • รูปประจำตัวของ เนา
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 6
  • พลังน้ำใจ: 0
สวัสดีค่ะ เราชื่อเนานะคะ แอบอ่านเว็บคุณพิมมานานแล้ว วันนี้ได้ฤกษ์สมัครสมาชิกค่ะ และเราก้อมีคำถามมาถามคุณพิมด้วยนะคะว่า คุณพิมรับทำอาหารสำหรับงานเลี้ยงไหมคะ แบบว่าจะจัดเลี้ยงพระที่บ้าน แขกประมาณ 60-70 คน เรานึกไม่ออกว่าจะทำยังไงกับอาหารดี เลยสมัครสมาชิกมาเพื่อถามคุณพิมค่ะ ว่ารับทำไหม อีกคำถามคือ ถ้าเราจะสั่งน้ำพริกมะขามในช่วงเดือนตุลา ได้ไหมคะ เพราะตอนนี้เราอยู่ตปท. แต่เห็นน้ำพริกมะขามคุณพิมแล้วอยากกินมากมาย เลยกะว่าถ้ากลับไปไทยช่วงตุลาจะสั่งมากินน่ะค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ แล้วจะรอคำตอบค่ะ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: ทักทายและสอบถามค่ะ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #2507

สวัสดีค่ะคุณเนา .. ยินดีต้อนรับจ้า ^^

เรื่องรับทำอาหารสำหรับงานเลี้ยง ... พิมไม่ได้รับอ่ะค่ะ เพราะว่าไม่พร้อมเรื่องของอุปกรณ์ โต๊ะเก้าอี้ และก็คนงาน ต้องขอโทษด้วยนะคะ

ยังไงลองติดต่อตามร้านที่เค้ารับทำดูนะคะ .... จริงๆ พิมอยากแนะนำร้านนึง เท่าที่เคยใช้บริการมา 3 ครั้ง บริการเค้าดีมาก แต่... ติดเรื่องอาหารค่ะ โดยรวมรสชาติเค้าไม่คงที่เท่าไหร่และบางอย่างออกหวานนำทั้งที่ไม่ควรหวานอ่ะค่ะ ต้องเสี่ยงดวงจริง ๆ เลยไม่อยากแนะนำ

เรื่องน้ำพริกมะขาม ..... จะรับวันไหนเหรอค่ะ ถ้าสักกลางเดือนประมาณวันที่ 12-13 ตุลา พิมจะจดชื่อไว้ให้ก่อนเลยค่ะ เพราะตอนนี้พิมรับสั่งล่วงหน้าไว้ถึงแค่รอบ 6 ซึ่งรอบ 6 เพื่อนๆ ที่สั่งก็จะได้น้ำพริกประมาณวันที่ 12 - 13 ตุลาอ่ะค่ะ .... ส่วนรอบ 7 คืออาทิตย์ถัดไป พิมยังไม่ได้เปิดรับ เพราะไม่แน่ใจเรื่องมะขาม ว่าถึงตอนนั้นจะยังมีมะขามอ่อนที่ฝักกำลังพอดีที่จะเอามาทำน้ำพริกมะขามหรือเปล่าอ่ะค่ะ
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: ทักทายและสอบถามค่ะ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #2582

• เนา
ขอบคุณค่ะคุณพิม สำหรับคำตอบ เรื่องอาหารเนี่ย จริงๆ ถ้าจะให้ทำแบบเป็นหม้อๆ ออกมาแบบนั้นพอไหวไหมคะ แบบแล้วทางเราเอามาจัดแบ่ง ตั้งโต๊ะเอาเอง แบบนั้นน่ะค่ะ ส่วนน้ำพริกมะขามนี่ ขอรอบวันที่ 12-13 ตุลาเลยค่ะ กิโลนึงเยอะไหมคะ กินได้นานไหม ถ้าไม่มาก เอาสองโลเลย แล้วถ้าจะขอแบบไม่ใส่หมูสักครึ่งกิโลด้วย คุณพิมทำให้ได้ไหมคะ คือมีเพื่อนที่เป็นอิสลาม เค้าก้อชอบกินน้ำพริกเหมือนกัน เลยว่าจะแบ่งให้เค้าน่ะค่ะ ถ้าลำบากก้อไม่เป็นไรนะคะ แล้วน้ำพริกมะขามของเราไม่ต้องส่งให้ก้อได้ค่ะ เราไปรับที่คุณพิมได้ ตอนที่คุณพิมไปขายของตลาดนัด (แถวลาดพร้าว 84 ใช่ไหมคะ) เพราะเราอยู่โชคชัย 4 ไม่ไกลค่ะ นั่งมอไซค์ไปหาได้ จะได้เจอหน้ากันด้วย อิอิ แค่บอกวันเวลามา เราไปได้ค่ะ

ตอบกลับ: ทักทายและสอบถามค่ะ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #2626

เรื่องแกงเป็นหม้อๆ นี่ จริงๆ พิมอยากทำมากเลย แต่พิมยังไม่ขอรับปากนะคะ เพราะวันธรรมดาพิมทำงานทุกวัน ส่วนวันเสาร์อาทิตย์นี่ไม่แน่ใจเรื่องของเวลา (คือพิมต้องช่วยงานที่บ้านด้วยน่ะค่ะ หยุดไม่ได้เลย) แต่ยังไงลองมาคุยกันก่อนนะคะ

ส่วนเรื่องน้ำพริกมะขาม 1 กิโลกินได้ประมาณ 15 มื้อค่ะ พิมกะเอาคร่าวๆ จากที่เคยขายแบบใส่กระปุก ซึ่ง 1 โลจะใส่ได้ 10 กระปุก (กระปุกพลาสติคกลม ขนาดกว้าง 2.5 นิ้ว สูง 1.5 นิ้ว) แต่ละกระปุกก็จะกินได้ 1-2 มื้อแล้วแต่แต่ละคนอ่ะค่ะ ก็เลยสรุปคร่าว ๆ ว่า 1 กิโลน่าจะกินได้ประมาณ 15 มื้ออ่ะค่ะ

ยังไงถ้าคุณเนาจะมารับเอง .... ไว้ใกล้ๆ ที่จะมาค่อยโพสต์บอกพิมไว้ก็ได้ค่ะว่าเอาเท่าไหร่ และมาเอาวันไหน เพราะวันที่พิมช่วยแม่ทำกับข้าวขายที่ตลาดนัดตอนเช้าวันเสาร์และอาทิตย์ในซอย 87 ก็จะมีน้ำพริกมะขามด้วยอ่ะค่ะ ^__^
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.

ตอบกลับ: ทักทายและสอบถามค่ะ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #2708

• เนา
คุณพิม ถ้ายังงั้นเดี๋ยวตอนไปถึงไทยแล้วจะบอกคุณพิมอีกทีนึงนะคะว่าจะไปเจอคุณพิมได้เสาร์อาทิตย์ไหนเพื่อน้ำพริกมะขาม ส่วนเรื่องแกงหม้อ ถ้าเลี้ยงคน 50-70 คนนี่ แกงชนิดนึงมันต้องกี่หม้อคะ คุณพิมพอมีไอเดียมะ เรางงมากเลยเชียว อิอิ

ตอบกลับ: ทักทายและสอบถามค่ะ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #2709

เทียบจากที่เคยทำไปทำบุญที่บ้านพักคนชราที่มีคนชรา 70 คน .... แกงหนึ่งอย่างก็ประมาณอย่างละหม้อเบอร์ 40 ได้ค่ะ ^^ จะว่าไปก็เท่า ๆ กับที่พิมทำขายอยู่ทุกวันนี้เลยอ่ะค่ะ

ยังไงคุณเนามาเมืองไทยเมื่อไหร่ แวะมาเจอพิมก่อนก็ได้นะคะ เจอที่ตลาดนัดก็ได้จ้าเผื่อมาชิมน้ำพริกมะขาม อันนี้แผนที่นะคะ ดูคร่าวๆ ก่อนจ้า สงสัยยังไง ว่ากันอีกทีเน๊าะค่ะ

แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.

ตอบกลับ: ทักทายและสอบถามค่ะ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2820

• เนา
คุณพิม ขอโทษที่เงียบไปหลายวัน อิอิ ตกลงเราจะไปเจอคุณพิม น่าจะวันอาทิตย์ที่ 3 ตุลาละ ว่าแต่คุณพิมขายตั้งแต่กี่โมงถึงกี่โมงคะ ไม่ใช่เราตื่นสายไปไม่ทันนะ เศร้าเชียว

ตอบกลับ: ทักทายและสอบถามค่ะ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2821

• เนา
คุณพิม เราบ้านนอกมากมาย แปะถามไปเรื่องเวลาขายที่ตลาดนัด แล้วเพิ่งไปเห็นว่าคุณพิมบอกไว้แล้วที่หน้าแรก เราจะพยายามไปให้ถึงก่อนของหมดค่ะ 5555555 เมื่อกี้แอบดูกวนกระยาสารท ขอบอกว่า เห็นแล้วคิดถึงสมัยเด็กๆ ที่กวนกินเองมากๆ เลย แต่ตอนนี้ไม่ได้กวนกินเองแล้ว ซื้อกินก้อไม่อร่อย ถ้าคุณพิมพอมีเหลือ ขายเราสักถุงได้ไหมคะ แบบว่า เรามั่นใจว่าต้องอร่อยแบบสมัยเราเด็กๆ แน่เลยอ่ะ

ตอบกลับ: ทักทายและสอบถามค่ะ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2904

• เนา
คุณพิม เราเบลอมาก วันที่เราจะไปเจอคุณพิมที่แผงได้มันต้อง 8 รึ 9 ตุลาค่ะ แล้วเจอกัน อ้อ...แล้วเราเอาใจช่วยให้คุณพิมแก้ปัญหาได้เร็วๆ นะคะ

ตอบกลับ: ทักทายและสอบถามค่ะ 12 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #2979

โทษทีจ้า .... พิมเองก็เบลอมาก ๆ มองไม่เห็นเลยว่ามีข้อความใหม่ว่ามีคนมาโพสต์ไว้ใหม่ เลยไม่ได้เข้ามาดูในบอร์ดนี้เลย พอดเข้ามาดูถึงรู้ว่ามีข้อความใหม่ ๆ กระทู้ใหม่ๆ เป็นสิบเลย >_<"

แต่ก่อนอื่นเอานี่ไปก่อนนะคะแผนที่แผงขายของพิมจ้า www.pim.in.th/images/others_img/my_map1001.jpg

พิมขายเฉพาะวันอาทิตย์ค่ะ เพราะงั้นเจอกันได้วันที่ 9 จ้า (จริง ๆ วันเสาร์ก็ขาย แต่ไม่ค่อยสบาย หยุดมา 3 เสาร์แล้ว T__T)

ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ พิมจะผ่านพ้นมันไปให้ได้ แม้จะต้องรออีกยาวนานค่ะ
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.128 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก