header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
พูดคุยเรื่องทั่ว ๆ ไป

สวัสดีค่ะ 13 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #292

• ปรางค์
  • รูปประจำตัวของ ปรางค์
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 2
  • พลังน้ำใจ: 0
อยากให้คุณพิมช่วยตั้งชื่อร้านอาหารให้ค่ะ เพราะนึกชื่อสมัยใหม่ และจำง่าย เรียกง่ายไม่ออกเลย
อาจจะเป็นเพราะเป็นคนรุ่นเก่า ร้านอาหารจะเปิดที่อเมริกาค่ะ เปิดเป็นร้านอาหารไทยค่ะ
ขอขอบพระคุณคุณพิมเป็นอย่างสูง ที่ให้โอกาสได้เข้ามาเป็นสมาชิกของครัวบ้านพิม
และขอกล่าวคำว่า สวัสดีกับคุณพิมและสมาชืกทุกท่านนะคะ :cheer:
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:สวัสดีค่ะ 13 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #297

สวัสดีค่ะคุณปรางค์ทอง

ก่อนอื่นยินดีด้วยนะคะสำหรับร้านอาหารไทยที่กำลังจะเปิดที่อเมริกาในเร็ว ๆ นี้ ขอให้ขายดิบขายดี นับเงินกันไม่ทันเลยนะคะ

และต้องขอบคุณมากเลยค่ะที่ให้เกียรติพิมช่วยตั้งชื่อร้านอาหาร แต่อยากจะบอกว่า พิมไม่ค่อยมีความสามารถในเรื่องนี้เลยอ่ะค่ะ
ให้ลงมือทำอาหาร ยังจะง่ายซะกว่า ... ^^ แต่พิมจะลองดูนะคะ ว่าแต่คุณปรางค์ฯ อยากได้ชื่อแบบไทย ๆ หรือชื่อแบบฝรั่งอ่ะค่ะ
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:สวัสดีค่ะ 13 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #302

• ปรางค์
  • รูปประจำตัวของ ปรางค์
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 2
  • พลังน้ำใจ: 0
กราบขอบพระคุณ คุณพิมพ์มาเป็นอย่างสูงนะคะ เรื่องชื่อที่คุณพิมพ์ถามว่าเป็นภาษาไทยหรือภาษาอังกฤษดี อันนี้ขอมอบและขอรบกวนให้
คุณพิมพ์เลยค่ะ และขอขอบพระคุณมาณ.ที่นี้เลย สาเหตุที่ได้พบเวปไซด์ของคุณพิมพ์เพราะว่าอยากทานหมี่กะทิกัน เราก็เลยอาสาทำให้
แต่ก่อนจะทำก็มาหาในคอมฯ ปรากฏได้พบหมี่กะทิของคุณพิมพ์ ขอบอกเลยค่ะว่า "อร่อยมากๆ" ทุกคนชมกันใหญ่ ขอยกคำชมทั้งหมดให้
คุณพิมพ์นะคะ เพราะอร่อยมากๆจริงๆ รายละเอียดที่บอกที่สอนนั้นเป็นประโยชน์อย่างมากจริงๆ สิ่งที่คุณพิมพ์ให้ทุกๆคนในเรื่องเกี่ยวกับการ
ทำอาหารนี้ ขอให้คุณพิมพ์และครอบครัว มีแต่ความสุข ความเจริญ สุขภาพสมบูรณ์แข็งแรงยิ่งๆขึ้นไปนะคะ และถ้าคุณพิมพ์มีอะไรจะให้รับใช้
ที่ทางประเทศนี้บ้างก็บอกนะคะ ไม่ต้องเกรงใจ กราบขอบพระคุณมาอย่างจริงใจ

Re:สวัสดีค่ะ 13 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #310

สวัสดีค่ะคุณปรางค์ทอง ต้องขอโทษด้วยนะคะที่ตอบช้า พอดีช่วงนี้งานเข้าพิมหลายอย่างเลยอ่ะค่ะ

ก่อนอื่นต้องบอกคุณปรางค์ทองว่าขอบคุณมากเลยนะคะ ที่คุณปรางค์ทองเอาสูตรหมี่กะทิไปลองทำ แถมยังชอบกันถ้วนหน้า พิมดีใจจริงๆค่ะ ดีใจอย่างบอกไม่ถูกเลย :) ขอบคุณจริงๆ นะคะ

และสำหรับคำอวยพรที่คุณปรางค์ทองส่งมาให้พิม พิมขอน้อมรับไว้ด้วยความยินดีและเต็มใจค่ะ และขอให้พรดีๆ เช่นนี้ ส่งกลับไปยังคุณปรางค์ทองและครอบครัวเช่นกันนะคะ :)
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

Re:สวัสดีค่ะ 13 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #311

สำหรับชื่อร้านอาหาร พิมลองคิดว่าหากตัวพิมเองเป็นเจ้าของร้านอาหารไทยในต่างประเทศ คงจะใช้ชื่อร้านว่าครัวบ้านพิมนี่แหละค่ะ เพราะเป็นเอกลักษณ์ประจำตัวพิมดี แต่ว่าในความจริง คงจะต้องเลือกใช้ชื่ออื่น

แว๊บแรก ... พิมคิดถึงชื่อ "พริกไทย" ค่ะ เพราะว่าดูเป็นไทยๆ ดี แต่คงมีคนตั้งไปแล้ว

หรือไม่อย่างนั้น .... ก็เป็นชื่อ "Hello..This is Thailand" แล้วก็จัดร้านเป็นธีมไทยๆ (แต่ดูชื่อคงจะเว่อร์ไป)

หรือไม่ก็ ร้านอาหารไทย..." บัวสาย" ... แต่หากเป็นฝรั่ง คงจะพูดว่าออกเสียงยากไปอ่ะมั้งค่ะ

หรือไม่ก็ ร้าน......."มุมหนึ่ง" ....... "Thai Corner" ........ "Red Curry" ......... "Green Curry"

แต่ถ้าเป็นชื่อสั้นๆ พิมคงเลือกตั้งชื่อว่า ร้าน "พลอย" .......... อะไรประมาณนี้อ่ะค่ะ

ไม่รู้ว่าคุณปรางค์ทองจะชอบสักชื่อไหม แต่ในความรู้สึกพิม ... พิมคิดว่าหลายชื่อที่พิมเอ่ยไป ต้องมีคนตั้งอยู่แล้วแน่ ๆ เลยค่ะ :blush:

ยังไงถ้าคุณปรางค์เลือกชื่อได้แล้ว แม้จะไม่ใช่ชื่อที่พิมเสนอไป แต่มาบอกพิมบ้างนะคะ ถ่ายรูปร้านมาฝากพิมบ้างก็ดี พิมจะรอชมและเป็นกำลังใจให้ค่ะ :)
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.128 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก