header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
พูดคุยเรื่องทั่ว ๆ ไป

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #4169

• ดา
  • รูปประจำตัวของ ดา
  • Expert Boarder
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
  • จำนวนโพสต์: 789
  • ขอบคุณที่รับ: 143
  • พลังน้ำใจ: 1
หวัดดี พิม

เป็นห่วงแม่พิมเหมือนกันนะ แต่ไม่รู้จะช่วยพิมและครอบครัวอย่างไร ถ้าพี่พร้อมกว่านี้อยากช่วยนะ

แม่คงเครียดเรื่องเดิม ไหนการค้าการขายเดี๊ยวนี้มันฝืดเคียงอีก เจอเรื่องความแห้งแล้งอีกคงกลุ้มมาก

อีกไม่กี่วันค่าแรงขึ้นอีกทำให้ค่าใช้จ่ายเพิ่ม คนตกงานอีก แล้วสังเกตว่าจะไปค้าขายกันทำให้ยอดขาย

แต่ละคนลดเพราะคนขายเพิ่ม คนซื้อเท่าเดิม สงกรานต์พิมพาแม่ไปเที่ยวจังหวัดใกล้ๆสิ หยุดขายหรือเปล่า

พิมแล้วกลางคืนแม่นอนหลับไหม เป็นกำลังใจให้ทั้งพิมและแม่นะ พิมทำของอร่อย และของชอบให้แม่ได้กิน

ฝีมือพิมแม่ก็ชื่นใจแล้ว ลูกสาวช่วยเหลือดูแลแม่ดีขนาดนี้

:cheer: สวนของบ้านพิมผลไม้ออกเต็มที่เมื่อไรอยากเห็นอีก(รูป) ผลไม้โปรดพี่เงาะโรงเรียน กับมังคุด แต่เงาะกินมากไม่ค่อยได้

เจ็บคอแล้วป่วยทุกที่ ทุเรียนได้นิดหน่อย แบบว่าอยากไปทุกอย่าง

:laugh: งานองุ่นที่ราชบุรีมี 23 24 25 มีนา ...ถูกต้องแล้วเร็วมาก เพราะพี่พึ่งจะรู้ข่าวเหมือนกันอยากไป ปกติไปวังน้ำเขียว

เจอแต่องุ่นน้อยและใบ อยากเห็นองุ่นแบบเต็มต้น ฝันค้างอีก

:cheer: พิม พี่ดาขอร่วมบริจาคน้ำหนักให้พี่เจี๊ยบด้วยคนนะ

:cheer: อาหารที่เอามาให้ดูนี้มื้อไหนน้อง ส่วนมากกินเวลาไหน ที่ถามไม่ใช่อะไรจะทำเนียนไปกินด้วยมีแต่ของโปรด

ทั้งนั้น แล้วอย่างนี้พวกเราจะผอมได้อย่างไรอะไรก็โปรดไปหมด

:P พิมวันอาทิตยนี้ทำห่อหมกหรือเปล่า ส่งข่าวด้วย

:) พิมพี่เชยมากไม่เคยไปเที่ยวเขาดิน เคยพาหลานไปเที่ยวที่ศรีราชา และชอบมากได้ไปดูปลาที่บางแสน

ชอบสัตว์น้ำ และเสียดายเงินมากที่ไปดูที่พารากอน ปลาน้อยมากค่าบัตรก็ไม่ถูก

:P รถถัง เดี๋ยวก็จะกลับใต้แล้วผักสะตอได้กินแน่ แล้วคิดเมนูไว้หรือยังว่าอยากกินอะไรบ้าง

จะได้กินให้ครบ ให้สมกับที่นานๆๆ ได้ลงไป

:cheer: พี่เจี๊ยบจ๋า คนที่เมืองไทยเขาคุยกันเรื่องเมืองไทยมากมาย พร้อมจะกลับมาหรือยัง

:lol: ปล.เห็นด้วยกับพิมนะ คิดถึงมด พี่เยาะ พี่พานา น้องเสิด คิดถึงอย่างแรงเลยนิ หายกันไปนานมาก ๆ ๆ

คิดถึงพวกเรามังไหมอะ ได้โปรดส่งข่าวมาบ้างจากวัน เป็นเดือน อย่าให้หายไปเป็นปีเลย

;) อ้อเกือบลืมพิมไปได้ลูกหว้ามาจากไหน พี่ดาต้องสรรหามากินอีกแล้วต้องเดือดร้อนแม่ที่ใต้อีกแล้ว

ตอนเด็กๆๆ จะมีต้นหว้าอยู่ริมสระบัวใกล้กับสถานีรถไฟชุมทางทุ่งสง ทุกวันนี้ยังอยู่หรือเปล่าไม่รู้เพราะ

ไม่ได้ไปนานมาก พวกเรานี้ออกแนวชักสูงวัยเพราะรำลึกวัยเด็กกันใหญ่ แต่ไม่แก่นะหน้าตาเด็กอย่างแรง

ถ้าเพื่อนเห็นจะรู้ว่ากำลังแอ๊บอยู่ ดูแลตัวเองกันด้วยนะอาการเปลี่ยนแปลงบ่อย
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #4170

พี่ดาค่ะ .... ผลไม้ที่ขายตอนนี้ (กล้วย) ก็อืด ๆ หน่อยค่ะ บางอาทิตย์ก็ต้องขายราคาเลหลังซะเยอะ คิดซะว่าไม่ได้กำไร แต่ก็ยังดีที่ได้ทุนกลับมา แต่ตอนนี้ค่าเช่าที่อะไรก็แพงมากค่ะพี่ แพงขึ้นกว่าเดือนก่อนปีก่อนอีกค่ะ อย่างตลาดข้างบ้านที่เคยคิดราคาวันละ 240 บาท ตอนนี้เค้าขอเพิ่มเป็น 290 แล้วอาทิตย์ละ 3 วัน แล้วก็ขอเก็บเป็นรายเดือนรวดเดียว ก็เฉลี่ยค่าที่ตลาดเดียวเดือน ๆ นึงก็ 3 พันห้าแล้ว ไม่รวมอีก 2-3 ตลาด รวมแล้วก็เดือนละเป็นหมื่น แต่ของกลับขายได้น้อยลง เพราะคนเดิมน้อยลง มันก็ท้อใจเหมือนกันค่ะ

ส่วนกับข้าว ... อันนี้ก็ยังขายได้ดีตามปกติค่ะพี่ เพียงแต่ตั้งแต่เริ่มเดือนนี้มาจะขายอืด ๆ หน่อย คือปกติคนจะรุมจนต้องรอคิวเป็นสิบคน แต่ตอนนี้คนมารอคิวน้อยลงเหลือแค่ 4-5 คน ลูกค้าดีใจ แต่แม่ค้าแอบเครียดค่ะ แห๊ะๆ แต่ก็ดีว่ายังขายหมดทุกอาทิตย์ หรือว่าอย่างมากก็เหลือกลับมาถุงสองถุงเท่านั้นเองค่ะ

แต่จะว่าไปอาทิตย์ก่อนหน้านี้ที่ฝนตกตอนเช้าอ่ะค่ะ พิมแอบเครียดมาก เพราะว่าไปถึงตลาดยังไม่เท่าไหร่ ตักแกงขายไปยังไม่ถึงหนึ่งในสามของที่ทำไปขายเลย อยู่ดี ๆ ฝนก็ตกมาก พิมน่ะใจหายแว๊บเลยค่ะ นึกสงสารแม่มาก คิดไปสารพัดว่าถ้าฝนตกหนักตลอดเช้าอย่างนี้ใครจะมาซื้อของเรา แล้วที่เหลือจะเอาไปทำอะไร แล้วเราจะทำยังไงกับทุนที่ลงไปเกือบหมื่น เรียกว่าคิดมากมายเลยค่ะ แต่สุดท้ายฝนหยุดให้ คนก็ทยอยมาซื้อจนหมดเหมือนกันค่ะพี่

แม่พิมเองตอนนี้ คิดว่าถ้าไม่เหนื่อยก็คงจะนอนไม่ค่อยหลับอ่ะค่ะ พิมเองก็ช่วยสุดความสามารถแล้วเท่าที่จะทำได้ ก็ได้แต่หวังว่ามันจะดีขึ้นในเร็ววันค่ะพี่

ว่าแต่ช่วงต้น พ.ค. พิมจะไปที่บ้านสวนค่ะพี่ คาดว่าช่วงนั้นผลไม้น่าจะเริ่มแก่ทุกอย่างแล้ว ถ้าได้ไปยังไงจะถ่ายรูปมาฝากพี่ดาและทุก ๆ คนนะคะ ... ^__^

พูดถึงองุ่น ตอนพิมไปเชียงใหม่คราวที่ผ่านมากะว่าจะไปเที่ยวสวนองุ่นที่ชื่อเอเดนค่ะ เค้าว่าสวยมาก อยู่ทางเดียวกับเวลาเราไปม่อนแจ่ม .... แต่ว่าไม่มีรถโดยสารผ่านค่ะ ต้องเหมารถไปอย่างเดียว ค่าเหมาครึ่งวันเค้าคิด 1300 เลยไม่ได้ไปเลยค่ะ น่าเสียดายมากๆ เห็นจากรูปที่คนอื่นเค้าไปเที่ยวแล้วถ่ายมา แอบน้ำลายไหลในความสวยงามของพวงองุ่น ฮ่ะๆ

ว่าแต่พิมเพิ่งรู้นะคะเนี่ยว่าราชบุรีก็มีปลูกองุ่น นึกว่าเค้าเลี้ยงแต่ปลาสวยงามขายซะอีกค่ะพี่

พูดถึงอาหารที่พิมทำ .... พิมพยายามจะทำให้ครบ 3 มื้อค่ะ ไม่อยากซื้อแล้ว เพราะเดี๋ยวนี้อาหารตามสั่ง และก๋วยเตี๋ยวแถวบ้านพิมแพงค่ะ ถ้าไม่แพงก็แบบว่าข้าวแข็งมาก ไม่สะอาดไม่ถูกปาก ก็เลยพยายามจะทำเองตลอด มื้อเช้าก็พยายามจะทำง่าย ๆ ค่ะพี่ พวกข้าวต้ม แซนด์วิสไรงี้ กลางวันก็จะกับข้าว 2 อย่าง เย็นก็จะกับข้าวอีก 2 อย่างค่ะพี่ ถ้าเหลือก็เก็บไว้ให้แคชเค้ากินตอนมื้อดึกตอนที่เค้ายังต้องทำงานแต่พิมนอนหลับไปแล้วอ่ะค่ะ

ว่าแต่หมู่นี้ไม่รู้พิมเป็นอะไร ช่วงดึก ๆ หิวจะบ่อยมาก (หรือเค้าเรียกว่าโหยก็ไม่รู้) มันจะออกอาการหิวแบบว่าถ้าไม่กินก็จะมวนในท้อง แล้วก็อาเจียนอ่ะค่ะพี่ ก็เลยต้องพยายามหาอะไรมากินตลอด น้ำหนักมันก็เลยเหมือน ๆ จะขึ้นแต่ไม่มากค่ะ พยายามคุมอยู่ ........ ก็ไม่รู้ว่าไอ้อาการแบบนี้มันเพราะโรคกะเพาะถามหาอีกไหม แต่ภาวนาขอให้ไม่ใช่เพราะคราวก่อนที่เป็นนี่ตอนอาเจียนมีเลือดปนออกมาด้วยค่ะ >_<"

.................

อาทิตย์นี้คงไม่ได้ทำห่อหมกค่ะพี่ ทำไปติดกัน 3 อาทิตย์แล้ว อาทิตย์ไหนทำห่อหมกทีไร ออกจากบ้านไปขายของเกือบ 7 โมงครึ่งทุกที (ลูกค้าก็บ่นกันบูี้บี้ทุกที) เพราะมันใช้เวลามาก แค่เวลานึ่งก็เกือบ 2 ชม. แล้ว ไหนจะเวลาทำปลา แล่ปลา เวลาทำใบยอ ทำกระทง คนให้ข้นเนียนและอื่นๆ รวมกันแล้วทำห่อหมกปลาช่อน 1 หม้อ 100 ใช้เวลาประมาณ 7 ชม. แต่ได้กำไรน้อยไม่คุ้มเวลาที่เสียไปแล้วก็ไม่คุ้มเหนื่อย แม่ก็เลยหยุดทำค่ะ บอกว่าอีกสัก 3 เดือนค่อยทำใหม่ (ใจจริงอยากทำทุกอาทิตย์นะคะ เพราะขายดีมากกๆๆๆๆ แต่เหนื่อยจริงๆ) >_<"

นี่คุณสามีกับเพื่อนเค้าก็นัดกันจะไปเขาดินอีกแล้วค่ะ น่าจะเดือนหน้า เพราะว่าคราวที่ผ่านมาเดินยังไม่ครบเลย เนื่องจากต้องไปธุระกันต่อ ... แล้วก็เลยว่าถ้าไปเดือนหน้า จะทำข้าวกล่องไปกินกันเหมือนคราวที่แล้วด้วย แบบว่าประหยัดดีค่ะ พิมซื้อหมูมาประมาณ 100 บาท เอาไปทำหมูแดดเดียวส่วนนึง อีกส่วนก็ทำคะน้าผัดใส่หมูไป 3 กล่อง และที่เหลือก็ทำผัดกะเพราราดข้าวไปได้อีก 3 กล่องค่ะ คุ้มมากๆ ค่ะพี่

ป.ล. ลูกหว้าได้มาจากตลาดบางกะปิค่ะ กิโลละ 60 บาท พิมซื้อมา 20 บาท กินจนลิ้นม่วง ปากม่วงเลยค่ะ :laugh: :laugh:
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.108 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก