header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
พูดคุยเรื่องทั่ว ๆ ไป

สมาชิกใหม่แนะนำตัวค่ะ 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #5223

• itsmegoy
  • รูปประจำตัวของ itsmegoy
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 7
  • พลังน้ำใจ: 0
สวัสดีค่ะคุณพิม

ชื่อก้อยค่ะ .. จะเข้ามาขอบคุณ คุณพิม กับเวป ครัวบ้านพิมค่ะ เพราะว่าก้อยแอบมาขโมยสูตรของคุณพิมหลายอย่างมาก สูตรอาหารของคุณพิมพอทำออกมาแล้วอร่อยมากกกกกกก ค่อนข้างแตกต่างจากเวปทำอาหารอื่น ๆ ที่พอทำออกมามักจะแปลก ๆ (สำหรับตัวเองนะคะ) แต่สูตรคุณพิมนี่ทำแล้วออกมาไม่ผิดหวังเลยค่ะ ล่าสุดนี่ก็ข้าวคลุกกะปิค่ะ ออกมาสมใจจริง ๆ

ตอนนี้ก้อยไม่ได้อยู่เมืองไทยค่ะ ทำกับข้าวทานเองทุกวัน ตอนก่อนจะเจอเวปคุณพิมก็เริ่มหมดมุข กับข้าวเริ่มซ้ำ ๆ แต่พอมาเจอเวปคุณพิม เริ่มต้นจากข้าวหมูแดง จานนี้ดูเหมือนง่ายนะคะ แต่ก้อยว่า มันเป็นจานปราบเซียนอยู่เหมือนกัน ถ้าทำน้ำราดออกมาไม่อร่อยแล้วก็จะจบกันเลยค่ะ แต่ของคุณพิมนี่ ออกมาอย่างที่อยากทาน ... ปลื้มมากค่ะ หลังจากนั้นก็แอบเข้ามาขโมยสูตรอยู่เรื่อย ๆ

ถ้ามีโอกาสได้ถ่ายรูปเก็บไว้ จะพยายามมาส่งการบ้านนะคะ
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

ก้อย
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

สมาชิกใหม่แนะนำตัวค่ะ 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #5224

สวัสดีค่ะคุณก้อย

อ่านแล้วชื่นหัวใจจังเลยค่ะ ขอบคุณคุณก้อยนะคะที่มาเล่าให้ฟังว่าเป็นยังไง คือตอนพิมทำกินเอง พิมก็ว่ามันอร่อยค่ะ แต่ไม่รู้คนอื่นเอาสูตรพิมไปทำดู จะอร่อยไหม พอคุณก้อยและเพื่อน ๆ ท่านอื่นกลับมาเล่าให้ฟัง ก็ดีใจค่ะ ดีใจมากๆ

แล้วพิมจะรอดูรูปนะคะ ^^
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: itsmegoy

สมาชิกใหม่แนะนำตัวค่ะ 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #5225

• itsmegoy
ขอบคุณ คุณพิมที่เข้ามาตอบนะคะ .. สูตรคุณพิมอร่อยจริง ๆ บางอย่างก็อยากทานมากแต่จนใจที่ว่าหาของมาทำไม่ได้เลย ก็ทำได้เท่าที่ความอยากจะอำนวยแหละค่ะ

วันนี้ขอส่งการบ้านก่อน พอดีจำได้ว่าเคยถ่ายรูปเก็บเอาไว้บ้าง ล่าสุดนี่ ข้าวคลุกกะปิ ก้อยเอาไปโพสลง fb ก็ฮือฮามากค่ะ เพื่อน ๆ ไม่ค่อยอยากจะเชื่อว่าก้อยจะทำเอง เพราะเป็นคนที่ไม่ทำกับข้าวมาแต่ไหนแต่ไร จนมาตกระกำลำบากอยู่ต่างบ้านต่างเมืองนี่แหละค่ะ หาซื้อก็ไม่มี ก็ต้องทำเอาเอง

วันที่ทำ เครื่องไม่ครบอย่างแรงเลยค่ะ หอมแดงก็ไม่มี กุ้งทอดก็ไม่ทำ (ก้อยโยนกุ้งแห้งใส่ลงไปรวมกับหมูหวานเอาน่ะค่ะ หาทางลัดสุดๆ) พริกสดก็หาไม่เจอ .. เอาเท่าที่มีก่อนนะคะ แต่แค่นี้ก็อร่อยเริ่ดมาก ..... ก แล้วค่ะ

สมาชิกใหม่แนะนำตัวค่ะ 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #5226

• itsmegoy
จานต่อไป .. ข้าวหมูแดงค่ะ

หมูอาจจะไม่แดงมากเท่าไหร่ เพราะว่าก้อยไม่ได้ใส่สีผสมอาหารค่ะ หมูอาจจะซีดไปนิดนึง แต่ความอร่อยนี่ ถูกจริตคนทำมาก .... ก ค่ะ :P

สมาชิกใหม่แนะนำตัวค่ะ 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #5227

• itsmegoy
จานต่อไป ทำเมื่อวานค่ะ ข้าวผัดกระเทียมกับหมูอบ เผอิญหมูอบทำแล้วหน้าตาไม่สามารถออกสื่อได้ ยังไม่พอ ลืมถ่ายรูปข้าวเก็บไว้ค่ะ มานึกได้อีกทีก็ทะลายเตรียมทานแล้ว จะพึ่งจานของคุณแฟนก็ไม่ทันแล้วเหมือนกัน ก็เลยมีสภาพแบบนี้ค่ะ

ตอนที่ทำ ก้อยไม่ได้ใส่เนยลงไปค่ะ ช่วงนี้แพ้ทุกสิ่งที่ทำมาจากนม ถ้าเผลอตามใจปากเมื่อไหร่ ก็จะมีผื่นขึ้นมาให้เห็นทันที .. แต่ก็ยังอร่อยมาก ๆ เหมือนเดิมค่ะ

สมาชิกใหม่แนะนำตัวค่ะ 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #5228

• itsmegoy
ส่วนจานนี้ล่าสุดที่ทำทานมื้อกลางวัน วันนี้ ... มีต้นหอมเหลือจากทำข้าวผัดกระเทียมเมื่อวาน ก้อยก็ลืมเอาไก่ลงจากช่องแข็งเมื่อคืน ก็เลยจำเป็นต้องหาสิ่งที่มีอยู่ในตู้เย็น ก็ไปเจอ Canadian Bacon ก้อนนี้ค่ะ คุณแฟนซื้อมานานมาก กะว่าจะทำออมเล็ตแต่ก็ไม่ได้ทำเสียที ก้อยก็เลยได้โอกาสทำข้าวผัดกระเทียมใส่เบคอน ออกมาหน้าตาเป็นแบบนี้ค่ะ

ความอร่อยก็ยังอร่อยอยู่เพียงแค่ว่าเบคอนกลิ่นแรงมาก (แรงในทางที่ดีนะคะ) แรงจนกลบกลิ่นกระเทียมสนิทเลย ขนาดก้อยเพิ่มกระเทียมไปเยอะมาก แล้วก็กระหน่ำหอมซอยทั้งหมดที่เหลืออยู่ก็ไม่ช่วยค่ะ .. คราวหน้าคงต้องแยกไว้ต่างหาก เอามารวมกันนี่เสียเรื่องทุกที :(

สมาชิกใหม่แนะนำตัวค่ะ 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #5229

• itsmegoy
สุดท้ายสำหรับวันนี้ ... ไข่พะโล้ ค่ะ

ก้อยชอบทำพะโล้แบบไม่ใช้ผงพะโล้ หรือว่า ซีอิ๊วดำทำมากเท่าไหร่ เพราะคิดว่าอร่อยไม่มากถ้าเทียบกับพะโล้แบบเคี่ยวน้ำตาล .. ก้อยมักจะทำพะโล้ตอนช่วงหน้าร้อน วันที่ลมพัดแรง ๆ เพราะว่าจะได้เปิดหน้าต่างระบายอากาศ เป็นอาหารประจำหน้าร้อนเลยค่ะ หน้าหนาว หรือช่วงใบไม้ร่วงแบบนี้มักจะเลี่ยง ๆ เพราะอากาศเย็น ไม่สามารถเปิดหน้าต่างได้ (อันนี้ขอระบายความอัดอั้นตันใจหน่อยนะคะ)

แล้วก็ไปเจอเต้าหู้ทอดจากซุปเปอร์มาเก็ตญี่ปุ่น เสี่ยงซื้อมาเพราะว่าอยากได้เต้าหู้ทอดที่นิ่มแล้วก็ไม่เหม็น ก็ได้อย่างที่อยากได้เลยค่ะ .. อยู่ต่างบ้านต่างเมืองนี่ จะทำอะไรทีต้องวางแผนกันยาว ไปตลาดหลายที่เลยล่ะค่ะ

ทำแล้วออกมาน่าปลาบปลื้มเป็นที่สุด อย่างที่อยากกินมานานมาก .... ก เลยค่ะ

แก้ไขล่าสุด: 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา โดย itsmegoy. เหตุผล: เปลี่ยนรูปที่ลดขนาดแล้วค่ะ

สมาชิกใหม่แนะนำตัวค่ะ 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #5230

• itsmegoy
ถ้าก้อยโพสผิดที่ก็ขออภัยมาด้วยนะคะ

แล้วจะสะสมการบ้านมาส่งอีกค่ะ ขอบคุณมาก ๆ ค่ะคุณพิม :)
แก้ไขล่าสุด: 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา โดย itsmegoy. เหตุผล: แก้ข้อความใหม่

สมาชิกใหม่แนะนำตัวค่ะ 11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #5250

โอ้โหหห แต่ละจานน่าทานทั้งนั้นเลยค่ะคุณก้อย ไม่ว่าจะเป็นข้าวผัดกระเทียม หมูอบ ข้าวหมูแดง ข้าวคลุกกะปิ ไข่พะโล้ คุณก้อยทำได้น่าทานมาก โดยเฉพาะไข่พะโล้ทำได้เหมือนมือเก่าเลยอ่ะค่ะ ถ้ามีโอกาสคุณก้อยอัพรูปเมนูอื่น ๆ ที่คุณก้อยทำให้พิมดูอีกนะคะ ชอบค่ะ

ป.ล.พิมต้องขอโทษด้วยนะคะ หลายอาทิตย์ที่ผ่านมา พิมทำงานอาทิตย์ละ 7 วันแทบไม่มีเวลาพัก เลยเข้ามาตอบช้าหน่อยอ่ะค่ะ แต่ดีใจมากๆ เลยที่ทำแล้วถ่ายรูปมาให้พิมดูอ่ะค่ะ
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.135 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก