header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
พูดคุยเรื่องทั่ว ๆ ไป

สมาชิกใหม่รายงานตัวค่ะ 13 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #528

สวัสดีค่ะคุณพิม โพสไม่ค่อยเป้นนะคะ อนากทำอาหารเป็นบ้าง ขอคำแนะนำด้วยนะคะ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:สมาชิกใหม่รายงานตัวค่ะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #539

หัดทำอาหารไม่อยากเลยค่ะ

ให้เริ่มจากเมนูที่คุณ moomai คุ้นเคย + อยากทำและคิดว่าทำไม่ยากก่อนค่ะ
เพราะว่าหากทำเมนูที่คุ้นเคย เวลาเราชิม เราจะได้รู้ว่ารสชาติแบบไหนที่ควรจะเป็น
อีกทั้งถ้าเป็นเมนูที่อยากทำ และทำไม่ยาก จะได้มีกำลังใจในการจะทำด้วยอ่ะค่ะ

จากนั้นก็ลองหาตัวอย่างในเนตดูนะคะ ว่าเมนูที่คุณ moomai จะทำเนี่ยมีใครสาธิตไว้เป็นตัวอย่างหรือยัง
ถ้ามี .. ก็ลองดูว่าใช่แบบที่ต้องการไหม ถ้าใช่ ก็อ่านและทำความเข้าใจให้ดีนะคะ
หากสงสัยตรงไหน มีอะไรไม่เข้าใจ ลองโพสต์ถามเจ้าของสูตรเค้าไว้ เผื่อว่าจะได้ไม่มีปัญหาภายหลัง

จากนั้นก็ลงมือทำค่ะ .... ขณะทำ ก็ให้ทำอย่างตั้งใจ และก็รอบคอบ
หากเสร็จออกมาแล้ว รู้สึกว่ามันไม่ใช่ ..... ก็ให้ลองมานั่งทบทวนดูว่ามันเกิดจากอะไร
อาจจะลองมาโพสต์ถามพิม โพสต์ถามคนในเนต หรือโพสต์ถามเจ้าของสูตรเค้าอ่ะค่ะ
แล้วก็กลับไปลองทำอีกครั้งสองครั้ง จนให้รู้สึกว่ามันใช่ ... ก็ค่อยผ่านไปทำเมนูถัดไปค่ะ

แต่ถ้าหัดทำเมนูเดิม ๆ ซ้ำกันหลายครั้งแล้ว แต่มันยังรู้สึกไม่ใช่ มันยังไม่ดีขึ้น
อาจจะลองเปลี่ยนไปทำเมนูอื่นก่อน เพราะเมนูนั้นอาจจะยากไป หรือไม่ก็มันอาจจะมีบางอย่างที่เราไม่เข้าใจ

แล้วพอเราทำเมนูอื่นผ่านไป ประสบความสำเร็จหลายเมนู กำลังใจกลับคืนมาแล้ว เราค่อยย้อนกลับไปทำเมนูนั้นก็ได้อ่ะค่ะ

สำหรับพิม.. .... ไม่ว่าจะทำอาหารเมนูไหน พิมจะใส่ใจเสมอค่ะ
ใส่ใจตั้งแต่การเลือกวัตถุดิบ ใส่ใจตั้งแต่การเตรียมของ การลงมือทำ
และก็มีสติทุกครั้งที่ทำ ...... จะได้รู้ว่าขณะนั้นเรากำลังทำอะไรอยู่ ผลจะออกมาเป็นยังไงอ่ะค่ะ :)
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:สมาชิกใหม่รายงานตัวค่ะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #541

ขอแนะนำชื่อนนิดนึงค่ะ ชื่อ ..ไหม..นะคะ ต้องขอบคุณคุณพิมมากเลยนะคะ ที่แนะนำมา ได้ข้อคิดเยอะเลยค่ะ ใช่เลยค่ะที่คุณพิมบอก
ไหมคิดว่าตัวไหมเองขาดความรอบคอบในการทำอาหาร เด๋วลือโน่นลืมนี่..จะทำตามที่คุณพิมแนะนำนะคะ วันนี้ทำไก่อบสมุนไพรคุณพิม..โอ้โหออกมาน่าพอใจมาก อร่อยมากกกค่ะ...อิอิ..ทำเต็มกะทะปรากฏว่าหมดเกลี้ยงเลย..อิอิ

Re:สมาชิกใหม่รายงานตัวค่ะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #549

ดีใจด้วยจ้า คุณไหม ..... ขอให้ทุกเมนูอาหารที่คุณไหมทำ ถูกใจทุกคนในครอบครัวเลยนะคะ :) เพราะว่าพิมเองเวลาทำอะไรขึ้นมาสักอย่าง โดยเฉพาะเมนูใหม่ ๆ ที่ไม่เคยทำเลย ก็อยากให้ถูกปาก ถูกใจคนในบ้านเหมือนกันอ่ะค่ะ :)

ป.ล. ไปนอนจริงๆ แล้วค่า

ป.ล. ความรอบคอบในการทำอาหารเป็นสิ่งสำคัญค่ะ พูดไปเหมือนเว่อร์นะคะ แต่มันเป็นเรื่องจริงอ่ะ ^^
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.091 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก