header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
พูดคุยเรื่องทั่ว ๆ ไป

สวัสดีปี๋ใหม่เมืองครับผม 9 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #6769

• พัทธพล
  • รูปประจำตัวของ พัทธพล
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 2
  • พลังน้ำใจ: 0
:laugh: สวัสดีครัวบ้านพิมครับผม :laugh:
ขออนุญาติแนะตัวตัวครับผม ผมชื่อเอครับผม เป๋นคนเมืองเหนือ จังหวัดเจียงฮายครับผม++
ติดตามเว็บครัวบ้านพิมมาพักนึงละครับ ตั้งแต่ภรรยาตั้งครรภ์น่ะครับ
อืม...คือว่าเมื่อก่อนเวลาทำอาหารอะไรจะต้องใส่ผงชูรสบ้างก็ผงปรุงรสบ้าง จนกระทั่งภรรยาตั้งครรภ์นี่แหละครับ (ลูกคนแรกซะด้วย แหะๆ)
ก็เลือกต้องเลือกทานอาหารหน่อยล่ะครับ ก็เลยหาเมนูใหม่ๆมาบำรุงคุณแม่กับคุณลูกในท้อง หาไปหามาก็มาเจอครัวบ้านพิมนี่แหละ (แม่นแล้ว ใช่เลย++)
เมนูก็หลากหลายภรรยาชอบมากๆเลยครับ แต่ละเมนูก็ทำเองได้ง่ายๆหาวัตถุดิบได้ทั่วๆไป (ถูกใจ๋หลายๆเลย :woohoo: )
ทำแล้วก็ได้ทริคเทคนิคต่างๆหลายอย่างด้วย แถมยัง No-ผงชูรส อีกด้วย ฮ่าๆๆ
จนมาถึงตอนนี้เจ้าตัวเล็กก็ออกมาดูโลกได้เกือบเดือนละครับ (เย้ๆ ได้เป็นคุณพ่อละเรา :blush: )
ตอนนี้ก็เลยมองหาเมนูบำรุง/เพิ่มน้ำนมให้กับคุณแม่ เพื่อให้เจ้าตัวเล็ก(น้องภูผาครับผม)จะได้กินนมแม่เยอะๆ(นมแม่ดีที่สู๊ดเลย)
ก็เลยหว้งว่าครัวพิมจะมีเมนูเพื่อคุณแม่ให้นมลูกออกมาบ้าง จะได้ทำให้คุณแม่ทานไม่ซ้ำแบบจะได้ไม่เบื่อ :lol:
ผมก็ได้ลองทำเมนูในครัวพิมมาหลายเมนู บางอย่างก็ทำสองสามรอบถึงจะโอเค(ฮ่าๆลองผิดลองถูก) ก็ค่อยๆปรับปรุงไป แหะๆๆ
ก็พยายามทำจนสำเร็จครับ เวลาทำอาหารเหนื่อยบ้างแล้วก็สนุกมากๆ(ชอบทำเมนูแปลกๆใหม่ๆครับ)ด้วยครับ ยังไงก็จะติดตามครัวบ้านพิมต่อไปครับ
และก็ขอเป็นกำลังใจขอให้ทำเว็บอาหารดีๆแบบนี้ต่อๆไปนะคร้าบบบบบบบบบ B)
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

สวัสดีปี๋ใหม่เมืองครับผม 8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #6772

สวัสดีปี๋ใหม่เมืองเช่นกันค่ะคุณพัทธพล

ขอโทษนะคะที่พิมตอบช้า - -" ... แต่ยังไงขอบคุณมากเลยนะคะ ที่ติดตามครัวบ้านพิมมาพักนึงแล้ว ยังไงช่วยติดตามกันต่อไปนาน ๆ นะคะ แล้วพิมจะเอาเมนูใหม่ ๆ มาฝากคุณเอ และภรรยาคุณเอบ่อย ๆ เลยค่า

พูดถึงอาหารเพิ่มน้ำนมให้คุณแม่ โดยส่วนใหญ่คนก็จะนึกถึงหัวปลีกันเน๊าะคะ เมนูจากหัวปลีก็เช่น แกงเลียงแบบไม่ใส่กะทิ แบบใส่กะทิ ต้มยำกับไก่กับปลาย่างแบบรสอ่อนๆ ย่างให้สุกหรือต้มให้สุกฉีกเป็นชิ้นๆ แล้วยำกับน้ำพริกเผาใส่ไก่ฉีก หั่นเป็นฝอยใส่แป้งโกกิใส่พริกแกงปรุงรสคล้ายทอดมัน แล้วทำเป็นทอดมันหัวปลี หรือไม่ก็กินคู่กับผัดไท

แต่จริง ๆ แล้วยังมีอาหารอย่างอื่นอีกที่ช่วยเรียกน้ำนมได้นะคะ เช่น ขิง ดอกกุยช่าย ผักชีลาว ฟักทอง มะละกออ่ะค่ะ คุณเอลองหาเมนูที่ทำจากผักเหล่านี้ดูนะคะ ซึ่งมีหลากหลายเลยในเวบครัวบ้านพิม แล้วก็ลองปรับรสชาติให้อ่อนลง จะได้ดีต่อภรรยาและลูกน้อยอ่ะค่ะ แล้วก็ทานน้ำอุ่นเยอะๆ นะคะ น้ำอุ่นจะช่วยสร้างน้ำนมด้วยค่ะ และอย่าลืมทานผักใบเขียวเยอะๆ นะคะ เพราะว่าผักใบเขียวมีโฟเลตเยอะอ่ะค่ะ ^_^
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

สวัสดีปี๋ใหม่เมืองครับผม 8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #6773

• พัทธพล
  • รูปประจำตัวของ พัทธพล
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 2
  • พลังน้ำใจ: 0
ขอบคุณมากครับ :woohoo: จะลองนำเมนูที่แนะนำไปทำดูครับ ได้ตั้งหลายเมนู ท่าทางอร่อยไม่เบาเลย ^_^

สวัสดีปี๋ใหม่เมืองครับผม 8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #6776

ยินดีค่า ^_^
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.103 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก