header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
พูดคุยเรื่องทั่ว ๆ ไป

สมาชิคเก่ารายงานตัวค่ะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #599

• Anisara
  • รูปประจำตัวของ Anisara
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 29
  • ขอบคุณที่รับ: 1
  • พลังน้ำใจ: 0
ดีค่ะคุณพิม....

คุยกันทางเมล์มาแสนนาน..เพิ่งรายงานตัวก็วันนี้...
หวังว่าพิมคงไม่ว่าไรน่ะค่ะ

มะนาวจ้า :laugh:
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:สมาชิคเก่ารายงานตัวค่ะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #600

สวัสดีค่ะคุณมะนาว

พูดซะเหมือนว่าไม่เคยคุยกันเลยนะคะเนี่ย แห๊ะๆ

ยินดีต้อนรับค่า :laugh:
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:สมาชิคเก่ารายงานตัวค่ะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #618

• Anisara
ดีจ้าคุณพิม...
มะนาวขอส่งการบ้านค่ะ..คือว่าข่วงก่อนปิกเทอมมะนาวทำขนมนี้แหละไปฝากเด็กๆที่โรงเรียน
ทำช่วงกลางคืนค่ะเลยถ่ายรูปออกมาไม่ค่อยชัดเท่าไร..เง้อออออ

i51.tinypic.com/rbgrk6.jpg[/img]

Re:สมาชิคเก่ารายงานตัวค่ะ 12 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #813

• Anisara
ดีจ้าคุณพิม :lol:

ไม่ได้เจอกันนานเลย คุณพิมเป็นไงบ้างค่ะ สบายดีไม๊??
อากาศบ้านเราหายร้อนหรือยัง??ที่นี่เริ่มร้อนแล้วค่ะ..อ้อๆเมื่อวานนี้
ไร่สตรอบอรี่เปิดให้คนเข้าไปเก็บกินฟรีๆเป็นวันแรก(แต่มะนาวยังไม่มีเวลาไปเก็บเลย)
อยู่ในสวนกินเยอะแค่ใหนก็ไม่เสียสตังค์แต่ถ้าเอาออกมานอกสวนนี่ต้องจ่ายเค้าจะคิด
น้ำหนักค่ะ :P

ปล.เมื่อวานนี้มีข่าวแจ้งมาว่ามีไวรัสตัวใหม่ออกชื่อ ( EHECH อีเฮค ภาษาเยอรมัน)
ตอนนี้ตายไปหลายคนแล้วในเยอรมันที่(เมืองKöln-เคิล์น)ไวรัสตัวนี้อยูในผักสดเช่น
แตงกวา,มะเขือเทศ,และจำพวกผักกาดขาว อาการของโรค ปวดท้องและท้องเดินอุจจระ
เป็นเลือด.ไวรัสตัวนี้มาจากประเทศสเปนค่ะ เยอรมัน,ออสเตรีย ส่วนมากจะรับผัก-ผลไม้
มาจากประเทศ"สเปน"มะนาวก็กลัวๆเหมือกันค่ะ วิธีป้องกัน ห้ามซื้อของนำเข้าจากสเปน!!!
ควรล้างผัก-ผลไม้ก่อนรับทานด้วยน้ำเย็นและควรล้างให้นานๆจะได้สอาด...

ปล.แต่บ้านเราไวรัสตัวนี้คงไปไม่ถึงหรอกน่ะ

Re:สมาชิคเก่ารายงานตัวค่ะ 12 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #815

คุณมะนาวค๊าาา .... อิอิ คิดถึงนะคะ

พิมสบายดีค่ะ แต่ช่วงนี้อ้วนผิดปกติ เพราะว่ากินทุเรียนทุกวันเลย ฮ่าๆ

อากาศที่เมืองไทยตอนนี้ ขอบอกว่าร้อมากถึงร้อนที่สุดเลยค่ะ ร้อนจนบรรยายไม่ถูกเลยว่าร้อนยังไง
เมื่อวานไปช่วยแม่แกะทุเรียนที่ตลาดตอนเย็น เหงื่อท่วมตัวเลยค่ะ แกะไปเหงื่อหยดติ๋ง ๆ เลย
ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะหายร้อนนะคะ แต่ถ้าหายร้อนก็เข้าหน้าฝนล่ะ ........ ไม่ดีสำหรับการขายของอีกล่ะค่า

พูดถึงไร่สตรอเบอรี่เปิดให้คนเข้าเก็บแล้ว ที่แถวจันทบุรี ระยอง เค้าก็เปิดสวนให้คนเข้าไปเที่ยว
กินผลไม้ เงาะ ทุเรียน มังคุด ลองกองกันแล้วนะคะคุณมะนาว บางสวนก็มีผลไม้ครบแล้ว แต่บางสวนก็ยังออกไม่ครบเลยค่ะ
ค่าเข้าชมสวนก็ไม่แพงนะคะ เห็นว่าประมาณ 60 - 100 บาทนี่แหละ คุ้มสุด ๆ เลยค่ะ
เพราะว่าปีนี้ทั้งทุเรียน เงาะ ลองกอง มังคุด ราคาสูงมากกว่าทุกปีเลยค่า

ป.ล. ไวรัสน่ากลัวมากเลยค่ะคุณมะนาว
พิมเองก็เพิ่งได้ยินชื่อเจ้าไวรัสตัวนี้จากเวบของ อ.สอนกีต้าร์ของแคช (ซึ่งมีคนเรียนผ่านเวบทั่วโลก) เหมือนกันอ่ะค่ะ

เดี๋ยวนี้โลกเรามีแต่อะไร ๆ น่ากลัวนะคะ เดี๋ยวไวรัสโน่น ไวรัสนี่ พิมว่าสงครามโลกครั้งที่ 3 ถ้าจะมี ก็คงจะมีการใช้ไวรัสในการทำร้ายคนแน่เลยค่ะ >_<"

ป.ล. พิมอ่านเมล์คุณมะนาวแล้วค่า เรื่องเค้ก และวันเกิดลูกสาวคุณมะนาว
แต่ว่าภาพมันไม่ขึ้น (เพราะ server mail ของพิมช่วงนี้มัน Down) เลยไม่เห็นว่าเค้กหน้าตาเป็นยังไง
พรุ่งนี้จะเข้าไปเปิดดูอีกทีนะคะ ขอบคุณคุณมะนาวสำหรับสูตรและรูปนะจ๊ะ และก็ทุกสิ่งทุกอย่างเลยค่ะ ^^
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: Anisara

Re:สมาชิคเก่ารายงานตัวค่ะ 12 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #829

• Anisara
ดีจ้าคุณพิม

ว๊า :ohmy: คุณพิมดูรูปไม่ได้เหรอค่ะ งั้นมะนาวส่งให้ใหม่ดีไม๊ล่ะค่ะ
ทยอยส่งที่ล่ะน้อย ดีไม๊ค่ะ

ตอบกลับ: Re:สมาชิคเก่ารายงานตัวค่ะ 12 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #950

• Anisara
ดีจ้าคุณพิม...

เห็นข่าวที่คุณพิมแปะไว้หน้าเว็ปว่าไม่สบาย(โดนไข้หวัดเล่นงาน)หายหรือยังค่ะ
มะนาวติดตามการไปเที่ยวท่งดอกกระเจียวที่ชัยภูมิ เห็นแล้วก็ชวนให้คิดถึงบ้าน :huh:
แล้วคุณพิมจะไปเที่ยวเมืองกาญเมื่อไหร่ค่ะ??มะนาวฝันอยากไปนานแล้ว แต่ความฝัน
มันพังลงย่อยยับทุกที..เพราะคนที่เราชวนเค้าไม่อยากไปอ่า :unsure:

ป.ล.มะนาวขอให้คุณพิมหายเป็นหวัดไวๆน่ะค่ะ

คิดถึง มะนาวจ้า

ตอบกลับ: Re:สมาชิคเก่ารายงานตัวค่ะ 12 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #953

คุณมะนาวยังไม่หายเลยค่ะ ตอนนี้ (วินาทีนี้) กำลังไออย่างหนักเลย อยากไปนอน แต่นอนไม่หลับ ไม่ง่วงเลยค่ะ ภาวนาให้หายไว ๆ ทั้งไอ เจ็บคอ มีเสมหะ น้ำมูกไหล ปวดหัว ....... รวมมิตรมากๆ เลยจ้า

เที่ยวชัยภูมิ เหลือยังไม่ได้โพสต์อีก 2 ตอนค่า เดี๋ยววันสองวันนี้แหละจ้า จะโพสต์ให้เสร็จ

ส่วนไปกาญจนบุรี น่าจะไปไม่ศุกร์ก็เสาร์หน้านะคะคุณมะนาว แต่มันเป็นทริปของการรถไฟ ต้องไปซื้อตั๋วก่อนถึงหัวลำโพงแน่ะค่ะ แบบว่าไกลจากบ้านพิมมาก เลยไม่รู้ว่าจะเอายังไงกันแน่ ใครจะไปซื้อ

คิดถึงคุณมะนาวเช่นกันน๊าาา ^^

ตอบกลับ: Re:สมาชิคเก่ารายงานตัวค่ะ 12 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #955

• Anisara
คุณพิม..น่าสงสารจังเลย..แต่ก็ยังดีที่ไม่สบายแล้วได้พักผ่อนอยู่ที่บ้าน
อย่างมะนาวนี้น่ะไม่สบายก็ไปทำงาน..ลาป่วยบ่อยๆไม่ได้เลย..เดี๋ยวตกงาน
หน้าร้อนปีนี้ไม่เหมือนปีก่อนๆเลยเดี๋ยวหนาว,เดี๋ยวฝนตก,ทางภาคใต้(ของออสเตรีย)
เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาหิมะตก,ส่วนเขตที่มะนาวอยู่ฝนตกทุกวันแถมท้ายด้วยลูกเห็บ
เท่าไข่ไก่ ตกใส่หลังคาบ้าน(กระต่าย)นี่ทะลุเป็นรูโหว่เลยอ่าค่ะ...แต่ตอนนี้ซ่อม
หลังคาให้เค้าใหม่เรียบร้อยแล้ว..แต่ที่น่าเสียดายมากๆคือผักที่มะนาวปลูกเฉาตาย
เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงเกือบหมดเลยอ่า :blush:

ป.ล.กินยาและพักผ่อนมากๆน๊า จะได้หายไวๆ เวลาไปเที่ยวจะได้สนุกๆ (เที่ยวเผื่อมะนาวด้ายน๊า)
แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา โดย Anisara.

ตอบกลับ: Re:สมาชิคเก่ารายงานตัวค่ะ 12 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #956

คุณมะนาวขรา ..... 3 อาทิตย์แล้ว พิมยังไม่หายเลยค่ะ ไปหาหมอก็หาแล้วนะคะ จนแอบคิดไปว่าตัวเองเป็นอะไรร้ายแรงไหมนะเนี่ย แบบว่ายังเจ็บคออยู่มาก แล้วก็ไอเกือบจะตลอดเวลาเลยค่ะ ... ไอจนแคชแอบบ่นนิดนึงว่าซ้อมกีต้าร์ไม่ได้เลย บางทีก็ไอจนเจ็บหน้าอก ไอจนอาเจียนเลยค่ะ ทรมานจริง ๆ เลยอ่า แต่ไปหาหมอ หมอก็ว่าไม่มีอะไร ไข้หวัดธรรมดาน่ะค่ะคุณมะนาว >_<"

ว่าแต่ตอนนี้เมืองไทยเราก็ฝนตกบ่อยนะคะ แต่นี่ไม่ตกแถมแดดแรงมากๆ มา 3 วันแล้วค่ะ ก็ภาวนาให้ไม่ตกไปหลาย ๆ วันหน่อย จะได้ซักผ้าห่ม ผ้าปูที่นอน จะได้แห้ง ๆ ซะทีอ่ะค่ะ ^^

แต่นะแถวบ้านคุณมะนาวมีลูกเห็บด้วยเหรอค่ะเนี่ย แถมลูกเท่าไข่ไก่ ใหญ่มากๆ เลยค่ะ แอบน่ากลัวนะเนี่ยอ่า

ตอบกลับ: Re:สมาชิคเก่ารายงานตัวค่ะ 12 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #965

• Anisara
"ดีจ้าคุณพิม "

ว่าแต่อาการไข้หวัดของคุณพิมฟังดูคล้ายๆของเพื่อนมะนาวคนนึงเลยอ่าค่ะ(เค้าอยู่ที่ออสเตรียเช่นกันกัน)
เมื่ออาทิตย์ที่แล้วมะนาวไปเยี่ยมเค้าที่โรงบาลมาค่ะ คือว่าเค้าเป็นไข้หวัดธรรมดานี่แหล่ะ แล้วก็ไอเป็นสองอาทิตย์
ติดกันแฟนเค้าเลยพาไปหาหมอที่โรงบาล,หมอก็ตรวจเช็คดูปรากฎว่าต่อมทอมซิลอักเสบ..หมอเค้าเลยทำการ
ผ่าตัดเอาทอมซิลออก"แต่เมื่อวานนี้เจอเค้าๆบอกว่าหลังจากที่ผ่าตัดเอาทอมซิลออกนี่น่ะกินข้าวไม่ค่อยอร่อยเลยอ่า
หมอบอกว่าคงเป็นแบบนี้ไปประมาณสองถึงสามอาทิตย์..

ลูกเห็บที่นี่มีเหมือนกันค่ะคุณพิม(ท้องฟ้าเดียวอ่า ฮ่า ฮ่า)จะแตกต่างก็ตรงที่ ที่นี่ลูกมันใหญ่กว่าบ้านเรา
ที่นี่อะไรๆก็ใหญ่ก็โตทั้งน๊าน เช่นแตงโมงลูกโตเท่าใหปลาร้า(ใหขนาดกลาง)บ้านมะนาวเลยน่ะ ฯลฯ

ตอบกลับ: Re:สมาชิคเก่ารายงานตัวค่ะ 12 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #966

• Anisara
แวะมาอีกรอบค่ะ..มะนาวลืมบอกไปว่าช่วงนี้เด็กๆปิดเทอมแล้วค่ะ :laugh:
เพิ่งปิดไปสดๆร้อนๆเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมานี่เอง..เห็นคุณพิมปิดป้ายประกาศว่าเป็นผื่น
ขึ้นตามท้องแขนและนิ้วมือแพ้อาหารหรือเปล่าค่ะ อย่างมะนาวนี้กินถั่วพูไม่ได้เลยค่ะ
เคยมีอยู่ครั้งนึงเพื่อนไม่เชื่อเลยแอบใส่ในยำปลากระป่องให้กินเค้าหั่นล่ะเอียดมากๆ
แบบไม่ให้เรารู้กินได้คำแรกไม่แน่ใจเลยกลืนคำที่สองนี่แน่ใจเต็มร้อยก็คายออก..
หลังจากนั้นเพียงชั่วครู่เดียวเอาล่ะอาการเริ่มออกแล้ว คันและจะมีผื่นเล็กขึ้นตามเนื้อ
อ่อนๆก่อน เช่นท้องแขน,ข้อพับตามใบหน้า และก็คันแบบสุดฤทธิ์แถมบวมอีกต่างหาก
แน่นหน้าอก หายใจไม่ออกถ้าถึงขั้นแน่นหน้าอกนี่ต้องไปหาหมอแบบฉุกเฉินเลยน่ะ
หมอก็แจกยาแก้แพ้มาให้ และยาทา ตั้งแต่นั้นมาเจ้าพื่อนจอมทะเล้นขำไม่ออกและไม่
กล้าลองอีกเลย...

อย่างไรก็ดีมะนาวขอให้คุณพิมหายจากอาการป่วยและอาการอื่นๆด้วยแล้วกันน่ะค่ะ

ป.ล. พรุ่งนี้มะนาวจะไปสมัครงานที่แมคโดนัล เขานัดประมาณสิบโมงเช้าค่ะ
ได้ไม่ได้ยังไงเดี๋ยวมะนาวจะเมล์มาเล่าให้ฟังน่ะค่ะ...

"""""""""คิดถึงค่ะ :kiss: :kiss: :kiss: """"""""

มะนาววววววว

ตอบกลับ: Re:สมาชิคเก่ารายงานตัวค่ะ 12 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #1002

คุณมะนาววววว ....... ขอโต๊ดดดดดดดดดดค่า อ่านแล้วลืมตอบซะงั้น >_<" อย่าโกรธกันนะคะ

เด็กๆ ปิดเทอมนานไหมค่ะคุณมะนาว แล้วเมืองนอกเค้ามีปิดเทอมสั้นปิดเทอมยาว
1 เดือน 3 เดือนไรงี้ไหมอ่ะค่ะ แล้วเค้าเรียนกันกี่เทอมอ่ะค่ะ

ว่าแต่อากาศแถวบ้านคุณมะนาวตอนนี้เป็นยังไงบ้างค่ะ ร้อนไหม ฝนตกชุกไหมค่ะ
แบบว่าตอนนี้เมืองไทยฝนตกหนักมาก ตกทุกวัน ไม่มีวันไหนไม่ตกเลยค่ะ >_<
ตกจนหน้าบ้านพิมน้ำท่วมแล้วอ่ะ ฮ่ะๆ

เรื่องอาการคัน ผื่นแพ้นี่ตกลงว่าพิมก็ยังไม่รู้เลยค่ะว่าเป็นเพราะอะไร
ไปหาหมอ หมอก็ว่าผื่นแพ้ธรรมดา ก็ให้ยาแก้แพ้ แก้คัน ลดผื่นมาค่ะ กินไปวันกว่าๆ ก็หาย
ก็หยุดกิน (แต่อย่าแก้แพ้กินต่อจนหมด)
แต่3 วันที่ผ่านมา ราวๆ นี้อ่ะค่ะ หลังจากกินข้าวเย็นไปได้ไม่ถึง 20 นาที (กินกุ้งผัดพริกกระเทียม)
ผื่นก็ขึ้นเต็มแขนพิมอีกแล้วค่ะ ขึ้นเป็นตุ่มแดง ๆ เต็มแขนข้างขวาตั้งแต่ข้อศอกลงมือจนถึงข้อมืออ่ะค่ะ
พิมตกใจมาก ก็เลยกินยาที่หมอให้ไป ปรากฎว่าผื่นมันไม่ขึ้นต่อนะคะ ส่วนไอ้ที่ขึ้นแล้วอีกวันกว่าแน่ะค่ะถึงจะยุบ
แต่ตอนนี้ก็ยังทิ้งรอยเอาไว้ สรุปแขนพิมตอนนี้ก็เลยมีแต่รอยผื่นที่เคยขึ้น แย่มาก ๆเลยค่ะ

ก็กะว่าจะไปให้หมอตรวจเลือดให้นะคะ คิดเอาเองว่าอาจจะแพ้กุ้ง แต่ก็ไม่แน่ใจ เพราะบางวันกินกุ้งไปก็ไม่แพ้
บางทีไม่กินอะไรก็ผื่นขึ้นก็มี แต่แม่พิมเค้าว่าเพราะพิมน้ำเหลืองไม่ดีแต่เด็ก ... ก็เลยยังงง ๆ
แต่ถ้าขึ้นอีกที คงไปให้หมดตรวจเลือดล่ะค่ะ

(เรื่องงาน เดี๋ยวไปคุยกันในเมล์ต่อเน๊อะ)

คิดถึงคุณมะนาวเช่นกันค่า

ตอบกลับ: Re:สมาชิคเก่ารายงานตัวค่ะ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1629

• Anisara
ดีค๊า คุณพิมมมมม
โอยไม่เจอกันนานนนนนนน เลยเน๊อะค่ะ กะว่าจะตอบ จะตอบแต่ก็ไม่ว่างสักที
เด็กๆปิดเทอมจนจะเปิดเทอมอีกแล้ว โรงเรียนเปิดอีกทีก็วันที่12 กันยายน 2011
มะนาวยังคิดไม่ออกเลยว่าจะทำไงดีเกี่ยวกับงาน...งานที่มะนาวทำอยู่นี้
ปกติทำวันล่ะหกชั่วโมง จันทร์ถึงศุกร์ แต่พอเอาเข้าจริงๆเค้าให้ทำวันล่ะแปดชั่วโมง
ตกอาทิตย์ล่ะสี่สิบไม่ใช่อาทิตย์ล่ะสามสิบแล้ว ที่เหลือจะเป็นค่าล่วงแต่ว่าทางร้านจ่าย
ค่าล่วงเวลาให้แค่ 50%เท่านั้นเอง และที่เค้าลงเวลาทำงานให้เราแค่อาทิตย์ล่ะสามสิบชั่วโมง
ต่ออาทิตย์นั้นสาเหตุคือทางร้านจะได้เสียค่าภาษีน้อยลง (มันโกงกันชัดๆเลย)นี่มะนาวทำงาน
ตารางเวลาก็เปลี่ยนทุกวันเลยอาทิตย์บางทีก็ต้องทำ วันอาทิตย์ปกติจะได้สองแรงแต่ทางร้านจ่ายให้
เหมือนวันทำงานตามปกติ แฟนบอกว่าจะไปยื่นนี้ต่กรมแรงงาน แต่ถ้าหากว่าทำอย่างงั้นแล้วก็จะ
เดือดร้อนถึงเพื่อนเค้าฝากงานให้ แถมมะนาวก็ต้องโดนออกจากงานด้วยเลยรอดูท่าทีก่อนค่ะ
เพราะว่าสิ้นเดือนนี้มะนาวจะได้งานโรงงานผลิตยาง ยางที่ใส่กางเกงฯลฯ แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะได้จริงหรือเปล่า
เลยต้องทนทำงาน Mc นี้ไปก่อนค่ะ........

ว่าแต่อาการคันคุณพิมเป็นไงบ้างค่ะทุเลาลงบ้างหรือยัง??? แล้วไปหาหมอได้ผลไงบ้างค่ะ

ป.ล.ยังไงก็รักษาสุขภาพบ้างน่ะค่ะ พักนี้ไม่ว่าที่บ้านเราหรือว่าที่นี่อากาศก็เปลี่ยนแปลงบ่อยเช่นกันจ้า
"""คิดถึงคุณพิมเสมอค่ะ"""

""มะนาว""

ตอบกลับ: Re:สมาชิคเก่ารายงานตัวค่ะ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1687

แมคที่คุณมะนาวทำนี่เค้าเขี้ยวมากเลยนะคะ อะไรโกงได้โกง ไม่รู้จะพูดยังไงเลยค่ะ

ว่าแต่ถ้าคุณมะนาวได้งานที่โรงงานที่ว่าก็คงจะดีมากเลยนะคะ อย่างน้อยก็ไม่ต้องทำงานที่แมคอีกอ่ะ ทั้งโกงค่าแรง ทั้งงานหนัก ไม่รู้จะพูดไงดีเลยอ่า
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.263 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก