header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
พูดคุยเรื่องทั่ว ๆ ไป

ช่วยด้วยค่าาาาา !!! ขนมปังไม่นิ่มฟู ทำยังไงดีคะ??? 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #639

• KaRaKade
  • รูปประจำตัวของ KaRaKade
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 4
  • พลังน้ำใจ: 0
แนะนำตัวค่ะ. ชื่อเกดนะคะเพิ่งเคยเข้ามาในเว็บคุณพิมค่ะ ได้ไปลองทำบราวนี่สูตรของคุณพิมแล้ว รสชาติอร่อยค่ะแต่เกดเป็นคนไม่ค่อยชอบทานรสหวานซักเท่าไรเลยไปลดนำ้ตาลลงแต่ลืมลดปริมาณเกลือค่ะ ขนมเลยออกมาเค็มเลยค่ะคราวหน้าต้องระวัง. สูตรเบเกอรี่ของคุณพิมน่าทำทุกสูตรเลยค่ะ จะค่อยค่อยทยอยทำดู ตอนนี้กำลังหัดทำขนมปังลองขายดูค่ะ แต่พอทำแล้วทำไมขนมปังออกมาเนื้อแน่นแล้วก็แข็งด้วยคะคุณพิม อยากทราบสาเหตุว่าเป็นเพราะอะไรเหรอคะ?
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:ช่วยด้วยค่าาาาา !!! ขนมปังไม่นิ่มฟู ทำยังไงดีคะ??? 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #640

พิมไม่เชียวชาญเรื่องขนมปังนะคะ เคยทำ แต่ไม่บ่อยนัก แต่คิดว่าที่ขนมปังออกมาแข็ง เนื้อแน่น น่าจะเกิดจากนวดไม่ได้ที่อ่ะค่ะ (นวดด้วยมือ หรือเครื่องค่ะ) หรือไม่งั้นหากขนมปังไม่ค่อยฟูด้วย อาจจะเกิดจากยีสต์หมดอายุก็ได้นะคะ
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.092 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก