header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
พูดคุยเรื่องทั่ว ๆ ไป

กระทู้: สวัสดีค่ะ เจ้าของบ้าน และ เพื่อนๆพี่ๆ สมาชิคใหม่ค่ะ

สวัสดีค่ะ เจ้าของบ้าน และ เพื่อนๆพี่ๆ สมาชิคใหม่ค่ะ 13 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #736

สวัสดีค่ะ คุณพิม
ขอเป็นสมาชิคด้วยคนนะค่ะ พอดีวันนี้เข้าหาวิธีทำอาหาร เห็นรายการอาหารคุณพิม
ทำให้อดใจไม่ไหวต้องขออนุญาตเข้ามาอยู่ในบ้านด้วยคนนะคะ

ขอบคุณค่ะ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:สวัสดีค่ะ เจ้าของบ้าน และ เพื่อนๆพี่ๆ สมาชิคใหม่ค่ะ 13 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #746

สวัสดีเช่นกันค่ะ :)

บ้านหลังนี้ถึงจะไม่ใหญ่มาก แต่ว่าทุกคนในบ้านก็ยินดีต้อนรับคุณ smith2011 มาก ๆ เลยค่ะ
แล้วแวะเวียนเข้ามาทักทายกันบ่อย ๆ นะคะ :)
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:สวัสดีค่ะ เจ้าของบ้าน และ เพื่อนๆพี่ๆ สมาชิคใหม่ค่ะ 13 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #757

:) สวัสดีค่ะ คุณพิม
ขอบคุณมากที่มาตอนรับเข้าบ้าน ถึงบ้านหลังนี้จจะไม่ใหญ่แต่ก็เชื่อค่ะว่า
จะทำำให้เเรามีความสุขกับสิ่งที่เรารัก ต้องขอลักสูตรทำอาหารด้วยนะคะ
ทำทานเองที่บ้านค่ะ ทำให้เพื่อนๆทานบ้างในบางโอกาส
ตอนอยู่เมืองไทยไม่ค่อยได้ทำเท่าไหร่ เพราะคุณแม่จะจองทำเองเสียส่วนใหญ่
พอมาอยู่เมกา เราต้องทำเองทุกอย่างที่เป็นอาหารไทย ที่เรานึกอยากทาน
ทำไปทำมาเลยรู้ว่าการทำอาหารมันก็เป็นความสุขอีกอย่างหนึ่ง
มาใหม่ๆทำอาหารหวานบ่อยมาก น้ำหนักปาไป 74 กิโล เลยต้องออกกำลังกาย
และลดอาหารประเภทหวานไป แต่ก็เป็นอะไรที่ชอบนานๆทำครั้งก็ยังดี
แต่กับข้าวทำทุกวันค่ะ อาหารไทย อาหารอีสาน ดีกว่ากินอาหารที่นี่เยอะ
ไงก็รักอาหารไทยค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้คุณพิมนะคะ ขอให้มีความสุขสุขภาพแข็งแรงทั้งครอบครัวเลยค่ะ

Re:สวัสดีค่ะ เจ้าของบ้าน และ เพื่อนๆพี่ๆ สมาชิคใหม่ค่ะ 13 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #760

ขอบคุณสำหรับกำลังใจและคำอวยพรนะคะ พิมก็หวังเช่นนั้นเหมือนกันอ่ะค่ะ

เรื่องสูตรทำอาหาร ... ยินดีเลยค่ะ ได้ลองเอาสูตรไหนไปทำแล้ว มาบอกเล่าเก้าสิบกันบ้างนะคะ
พิมทำกินเองในครอบครัว ก็ว่าดี แต่ก็อยากรู้ความรู้สึกของเพื่อนๆ ที่เอาไปลองทำบ้างอ่ะค่ะ ^^"

การทำอาหาร ... จะว่าไป มันเป็นความสุขจริง ๆ นะคะ ยิ่งทำแล้วมีคนทาน มีคนชมว่ารสชาติดี ยิ่งมีความสุขอ่ะค่ะ

พิมเองนอกจากอาหารไทย ก็เคยลองหัดทำอาหารชาติอื่นดูค่ะ ไม่ว่าจะญี่ปุ่น เมดิเตอร์เรเนียน อิตาลี่
แต่ไป ๆ มา ๆ ก็ชอบอาหารไทยและถนัดอาหารไทยมากที่สุดอ่ะค่ะ ^^"

แล้วแวะเข้ามาทักทาย มาคุยกันบ่อย ๆ นะคะ :)
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

Re:สวัสดีค่ะ เจ้าของบ้าน และ เพื่อนๆพี่ๆ สมาชิคใหม่ค่ะ 13 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #762

ขอบคุณค่ะ สำหรับอนุญาตให้นำสูตรอาหารมาทำ
เอาไว้ทำอันไหนที่ใช้ได้จะนำมาเล่าให้ฟัง
อยากกินโรตีมากๆ ลองทำแต่เราทำให้แป้งเป็นแผ่นบางๆไม่ได้ยอมแพ้
ตอนนี้อยากทำลอดช่องดู อยากได้สูตรค่ะ
รบกวน คุณพิมหน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

Re:สวัสดีค่ะ เจ้าของบ้าน และ เพื่อนๆพี่ๆ สมาชิคใหม่ค่ะ 13 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #765

ลอดช่อง ... อยากกินช่องไทย หรือ ช่องสิงคโปร์ค่ะ

แต่ไม่ว่าจะช่องไหน รอนิดนะคะ
ตอนนี้ขนมกับอาหารที่เพื่อน ๆ ในเวบขอสูตร ขอวิธีทำไว้เนี่ย เยอะพอควรเลยค่ะ
ยังไงพิมจะรีบทยอยทำให้เท่าที่มีเวลานะคะ :P

ป.ล. ถ้าวันไหนว่าง พิมจะลองไปค้นสูตรดูให้นะคะ ว่ายังมีอยู่ไหม
เพราะเคยทำอยู่ 5-6 ครั้ง แต่ครั้งสุดท้ายนี่ก็ 2 ปีได้แล้วมั้งค่ะ
จากนั้นก็ยังไม่ได้ทำอีก เลยไม่รู้สูตรหายไปไหนแล้ว >_<"

Re:สวัสดีค่ะ เจ้าของบ้าน และ เพื่อนๆพี่ๆ สมาชิคใหม่ค่ะ 13 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา #771

:) ขอบคุณค่ะ ยังไงก็จะรอค่ะ

Re:สวัสดีค่ะ เจ้าของบ้าน และ เพื่อนๆพี่ๆ สมาชิคใหม่ค่ะ 13 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #776

ตกลงเอาไทยหรือสิงคโปร์ดีค่ะ :)

Re:สวัสดีค่ะ เจ้าของบ้าน และ เพื่อนๆพี่ๆ สมาชิคใหม่ค่ะ 13 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #779

ไทยค่ะ มีแต่แป้งข้าวเจ้า กับแป้งท้าว แป้งถั่วไม่มีนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

Re:สวัสดีค่ะ เจ้าของบ้าน และ เพื่อนๆพี่ๆ สมาชิคใหม่ค่ะ 12 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #784

ถ้าไทต้องรอก่อนนะคะ เพราะว่าตอนนี้พิมพ์ลอดช่อง พิมยังไม่ได้ซื้อใหม่เลยค่ะ หลังจากอันเก่าพังไป แต่จะเอาสูตรมาแปะไว้ให้ก่อนนะคะ :)
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.126 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก