header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
พูดคุยเรื่องทั่ว ๆ ไป

รบกวนถามหน่อยค่ะ 12 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #787

• oichi
  • รูปประจำตัวของ oichi
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 4
  • พลังน้ำใจ: 0
สวัสดีค่ะคุณพิม
พอดีพึ่งจะสมัครเป็นสมาชิกค่ะ ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ
อยากจะรบกวนถามคุณพิมเรื่องการทำสังขยาใบเตยค่ะ
พอดีเห็นในเว็บคุณพิมแล้วแต่มันค่อยข้างเหลวค่ะ(ปกติสังขยาเค้าก็เป็นแบบนี้อยู่แล้ว)
แต่ทีนี้โออยากได้แบบที่มันปั้นเป็นก้อนได้ค่ะ
อย่างเช่น ขนมฟาร์มเฮ้า ที่มีใส้สังขยาใบเตย ใส้เผือก แต่ทำไมเค้าถึงเป็นก้อนคะ
เราจะทำยังไงให้มันเป็นอย่างนั้นคะ
รบกวนด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:รบกวนถามหน่อยค่ะ 12 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #788

ไส้สังขยาแบบที่จับตัวกันเป็นก้อนที่มักจะใช้ใส่เป็นไส้ขนมปัง เค้าจะผสมแป้งค่อนข้างเยอะค่ะ และของเหลวน้อย ไข่น้อย ซึ่งจะทำให้เวลากวนเสร็จแล้วทิ้งไว้ให้เย็น สังขยาก็จะข้นมาก จนสามารถตักขึ้นมาเป็นก้อน ๆ ได้น่ะค่ะ ... ซึ่งพิมเองไม่เคยทำเหมือนกัน แต่เคยเห็นเค้าทำค่ะ
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:รบกวนถามหน่อยค่ะ 12 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #790

• oichi
ขอบคุณค่ะที่ตอบ

งั้นขอรบกวนถามอีกสักนิดได้ไหมคะ
พอดีไม่มีความรู้เรื่องเบเกอรี้เลยค่ะอยากทราบว่า

1.เครื่องตีไข่กับเครื่องนวดแป้งเนี่ยเหมือนกันไหมคะ????สงสัยมานานแล้ว
2.แล้วถ้าเราต้องการแบบสามารถทำได้ทุกอย่างควรเลือกซื้อยี่ห้ออะไร รุ่นไหน
เครื่องนวดแป้งที่แบบว่ามีให้เราเลือกใช้ได้อย่างเช่นถ้าให้นวดแป้งก็นวดแป้งอย่างเดียว
และก็มีแบบว่าใส่ส่วนผสมเข้าไปแล้วเครื่องจะทำงานโดยการอบออกมาเป็นขนมปังเลยอะคะมีไหมคะแล้วยี่ห้ออะไร
คืออยากได้ที่แบบว่าถ้าจะใช้นวดแป้งก็สามารถเลือกใช้นวดแป้งได้ ถ้าอยากจะใช้ทำขนมปังก็ทำได้แบบนี้อะคะ
รบกวนด้วยนะคะคุณพิม
ส่วนเรื่องราคาไม่เกี่ยงค่ะ จะได้ไปหาซื้อและบอกเค้าถูกว่าเราต้องการยี่ห้อนี่แบบนี้
จะได้ซื้อมาไม่ผิด
แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา โดย oichi.

Re:รบกวนถามหน่อยค่ะ 12 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #791

• oichi
แล้วเครื่องที่คุณพิมใช้ในการทำขนมปังโกโก้นะคะ
ใช้เฉพาะนวดแป้งได้ไหมคะ พอดีต้องการทำเป็นก้อนโดร์ค่ะ

Re:รบกวนถามหน่อยค่ะ 12 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #793

1.เครื่องตีไข่กับเครื่องนวดแป้ง (สำหรับทำขนมปัง) เนี่ยเหมือนกันไหมคะ????สงสัยมานานแล้ว

ไม่เหมือนกันค่ะ ..... เครื่องตีไข่ ก็คือเครื่องตีไข่ เอาไว้ผสมส่วนผสมที่เป็นของเหลวประมาณนั้น มีทั้งแบบเครื่องเล็ก ๆ ที่มีโถ/ไม่มีโถ และก็เครื่องใหญ่ ราคาโดยรวม ๆ ก็ตั้งแต่หลักพันกว่าบาทไปจนถึงหลัก 3-4 หมื่นค่ะ

ส่วนเครื่องนวดแป้งสำหรับทำขนมปังโดยเฉพาะจะเป็นเครื่องที่เค้าเรียกว่าเครื่องนวดสองแขน มีขนาดใหญ่ค่ะ ไว้สำหรับนวดแป้งขนมปัง นวดแป้งซาลาเปา นวดแป้งปาท่องโก๋..ในปริมาณเยอะๆ ประมาณนั้น (ถ้าทำน้อย ๆ นวดมือเอาจะดีกว่าค่ะ) ราคาต่ำสุดก็จะประมาณเกือบ ๆ 2 หมื่นค่ะ

ตัวอย่าง Hand Mixer หรือเครื่องตีแบบไม่มีโถ ไม่มีแท่นวาง (เวลาตีต้องถือเครื่องเอาเอง)

ตัวอย่าง Stand Mixer หรือเครื่องตีแบบมีโถ มีแท่น

ตัวอย่าง เครื่องนวดสองแขน

2.แล้วถ้าเราต้องการแบบสามารถทำได้ทุกอย่างควรเลือกซื้อยี่ห้ออะไร รุ่นไหน
เครื่องนวดแป้งที่แบบว่ามีให้เราเลือกใช้ได้อย่างเช่นถ้าให้นวดแป้งก็นวดแป้งอย่างเดียว
และก็มีแบบว่าใส่ส่วนผสมเข้าไปแล้วเครื่องจะทำงานโดยการอบออกมาเป็นขนมปังเลยอะคะมีไหมคะแล้วยี่ห้ออะไร
คืออยากได้ที่แบบว่าถ้าจะใช้นวดแป้งก็สามารถเลือกใช้นวดแป้งได้ ถ้าอยากจะใช้ทำขนมปังก็ทำได้แบบนี้อะคะ
รบกวนด้วยนะคะคุณพิม
ส่วนเรื่องราคาไม่เกี่ยงค่ะ จะได้ไปหาซื้อและบอกเค้าถูกว่าเราต้องการยี่ห้อนี่แบบนี้จะได้ซื้อมาไม่ผิด

ข้อนี้พิมขอตอบว่า ....... ไม่มีเครื่องอันไหนทำได้ทุกอย่างอ่ะค่ะ

ถ้าอยากทำเค้ก คุ๊กกี้ แนะนำให้ซื้อเครื่องผสม (หรือที่หลายคนเรียกเครื่องตีไข่) ซึ่งมีหลายยี่ห้อค่ะ

ถ้าระดับราคาไม่แพงตั้งแต่พันกว่าบาทขึ้นไปจนถึง 4-5 พัน มีทั้งแบบมือถือและแบบโถ
พิมใช้ยี่ห้อ Homemate ของวีรสุค่ะ ซื้อมาหลายปีแล้ว ยังใช้งานได้ดี ไม่มีปัญหาเลยค่ะ
แบบมือถือตัวละเกือบ 2 พัน และแบบโถ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ 3 พันกว่า ๆ นะคะ
เลือกเอาตามที่อยากได้อ่ะค่ะ ต่างกันแค่มีแท่นไม่มีแท่น มีโถกับไม่มีโถ

ถ้าแบบราคาสูงหน่อย คุณภาพดี ขนาดใหญ่ ตีส่วนผสมเค้กทีนึงได้ครั้งละหลาย ๆ ปอนด์
ก็แนะนำ Kitchen Aid ค่ะ ราคา 2 หมื่นกว่า ๆ มีคนนำเข้ามาขายในเมืองไทยหลายเจ้า
มีหลายรุ่น รุ่นที่นิยมกันก็เห็นจะเป็น Pro600 นะคะ

ส่วนเครื่องนวดสองแขนสำหรับทำขนมปัง ถ้าไม่คิดว่าจะทำเพื่อขายเป็นจริงเป็นจังล่ะก็ ไม่แนะนำให้ซื้อค่ะ
เพราะว่าเครื่องมีราคาสูง อีกทั้งด้วยลักษณะของเครื่อง จะต้องนวดแป้งทีละเยอะ ๆ น่ะค่ะ

แนะนำว่าถ้าจะทำกินเองครั้งละไม่เยอะ ใช้วิธีการนวดแป้งขนมปังด้วยมือเอาจะดีกว่าค่ะ
หรือไม่ก็ซื้อเครื่องทำขนมปังแบบพิม (มีหลายยี่ห้อ พิมใช้ของวีรสุค่ะ)
ซึ่งสามารถใส่ส่วนผสมทุกอย่าง แล้วให้ออกมาเป็นขนมปังพร้อมกินได้เลย
กับใส่ส่วนผสมทุกอย่าง แล้วให้นวดออกมาเป็นแค่แป้งโดว์ แล้วเรามาขึ้นรูป ใส่ไส้เอาตามชอบก็ได้น่ะค่ะ

:) :) :) :)
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

Re:รบกวนถามหน่อยค่ะ 12 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #796

• oichi
ขอบคุณค่ะคุณพิม

ตอนนี้เข้าใจขึ้นมากแล้วค่ะ
ว่าระหว่างเครื่องตีไข่ เครื่องนวดแป้ง เครื่องผสมอาหาร ชัดเจนเลยค่ะ
ตอนแรกก็งงๆเพราะจะเรียกไม่เหมือนกัน บางคนก็บอกใส่ในเครื่องผสมอาหาร
ไอ้เราก็แอบงงเครื่องอะไรหว่า...ทั้งที่รูปก็เทใส่เครื่องตีไข่ชัดๆ :blush: แหะๆ
ส่วนจริงๆที่อยากได้คือเครื่องเหมือนของคุณพิมนะคะที่ใช้ทำขนมปังโกโก้
ขออนุญาติคุณพิมลงรูปที่เอามาจากเวบคุณพิมเองนะคะ

ใช่เครื่องนี้หรือเปล่าค่ะ ที่แบบว่าถ้าเราจะใส่ส่วนผสมทุกอย่าง แล้วให้ออกมาเป็นขนมปังพร้อมกินได้เลย
กับใส่ส่วนผสมทุกอย่าง แล้วให้นวดออกมาเป็นแค่แป้งโดว์ จริงๆก็อยากได้ความสามารถแค่นี้ก็พอค่ะ
อ่อแล้วทำเฉพาะแป้งโดว์เนี่ยมากสุดกี่กิโลคะ

แล้วเวลาไปซื้อบอกคนขายว่าไงคะ
แล้วคุณพิมซื้อมาราคาเท่าไหร่คะ

ขอบคุณสำหรับความมีน้ำใจค่ะ

Re:รบกวนถามหน่อยค่ะ 12 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #798

เจ้าเครื่องทำขนมปังที่พิมใช้ก็ตัวในรูปเลยอ่ะค่ะ
พิมซื้อจาก www.verasu.com เป็นร้านขายเครื่องครัวเครื่องใช้ในบ้านน่ะค่ะ
ร้านเค้ามีหลายสาขานะคะ ลองดูในเวบเค้าได้ เช่น สาขาลาดพร้าว สาขาวิทยุ
สาขาแจ้งวัฒนะ และสาขาย่อยตามห้างอีกหลายห้างอ่ะค่ะ

วิธีการซื้อสินค้าจากร้านนี้ สามารถทำได้ 2 วิธีก็คือ
ไปซื้อที่ร้านหรือ shop ของเค้าเลยตามสาขาที่มีในเวบเค้า
หรือไม่ก็โทรไปสั่งซื้อ โอนเงินให้เค้า แล้วให้เค้าส่งมาให้อ่ะค่ะ

อ้อ ๆ เกือบลืม เจ้าเครื่องตัวนี้เรียกว่า "เครื่องทำขนมปังอัตโนมัติ"
ถ้าตัวในภาพ ตอนนี้ราคา Sale เหลืออยู่ที่ประมาณ 4,600 บาทค่ะ

เจ้าเครื่องนี้เหมาะสำหรับทำกินในครัวเรือน ไม่เหมาะเอาไปทำขนมปังขายค่ะ
เพราะว่าเค้านวดแป้งโดว์ได้ทีละไม่เยอะ สูงสุดก็แค่ 1 กิโลเองค่ะ
ซึ่งถ้าเป็นกินกันเองตามบ้าน 1 กิโลนี่ก็ได้ขนมปังลูกใหญ่ ๆ หลายลูกเลยอ่ะค่ะ

ยังไงลองไปดูรายละเอียดเพิ่มเติมในหน้าเวบนี้นะคะ verasu.com/product_detail.php?pid=224

รบกวนถามหน่อยค่ะ 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #7505

• สามารถ
  • รูปประจำตัวของ สามารถ
  • จำนวนโพสต์: 2
มีข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับเครื่องผสมอาหาร เครื่องตีแป้ง รวมถึงวิธีใช้งาน วิธีเลือกซื้อแต่ละรุ่น ควรพิจารณาอะไรบ้าง พร้อมแนะนำ 10 อันดับ เครื่องผสมอาหารด้วยค่ะ ยังไงลองเข้าไปดูนะคะ
kjdoo.com/เครื่องผสมอาหาร/
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.136 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก