header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
สอบถามสูตรอาหาร

อยากทำ Homemade Yogurt ค่ะ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1463

• Nirassa Kayvalyn Prayong
  • รูปประจำตัวของ Nirassa Kayvalyn Prayong
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 2
  • พลังน้ำใจ: 0
รบกวนขอสูตรทำโยเกิร์ตที่ไม่ยุ่งยากในการทำหน่อยค่ะ

เคยได้สูตรมาจากเพื่อนอิสลามแต่วิธีนั้นต้องใช้เวลา 3 วันถึงจะทานได้

ขอบคุณมาล่วงหน้าค่ะ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: อยากทำ Homemade Yogurt ค่ะ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1504

ง่ายๆ ที่พิมเคยทำแบบไม่รู้ว่าถูกต้องตามหลักวิชาการไหม ก็คือ

เอานมจืดครึ่งลิตหรือราว ๆ 500 cc ไปเวฟให้ร้อนค่ะ พอร้อนแล้วเอาออกมาใส่นมผงแบบธรรมดาสัก 5 ชต. ลงไปคนให้ละลายและเข้ากันดี แล้วก็ทิ้งไว้ให้อุ่น ๆ หน่อย (ชนิดมือสัมผัสได้สบายๆ ไม่สะดุ้ง) ก็ตักโยเกิร์ตรสธรรมชาติใส่ลงไปประมาณสัก 3 ชต. หรือราว ๆ ครึ่งถ้วยอ่ะค่ะ คนให้เข้ากัน แล้วก็เทใส่ภาชนะที่เป็นกล่องหรือถ้วยมีฝาปิด เอาผ้าขนหนูคลุมให้มิด ตั้งทิ้งไว้ในอุณหภูมิห้องประมาณ 8-10 ชม. แล้วแต่อุณหภูมิ จากนั้นเอาใส่ตู้เย็นทิ้งไว้ 1 คืนก็เอาออกมากินได้อ่ะค่ะ
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: อยากทำ Homemade Yogurt ค่ะ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1550

• Nirassa Kayvalyn Prayong
  • รูปประจำตัวของ Nirassa Kayvalyn Prayong
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 2
  • พลังน้ำใจ: 0
ขอบคุณค่ะ :)
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.087 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก