header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
สอบถามสูตรอาหาร

พอจะมีสูตรสาคูนมสด บ้างรึเปล่าค่ะ 14 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #183

ตอนนี้ทำขนมขายอยู่นะค่ะเป็นรายได้เสริม ... แต่ที่น่าสนใจน่าจะเป็นสาคุนมสด คุณพิม พอจะมีสูตรเด็ด ๆ บ้างรึเปล่าค่ะ ;)
ขอบคุณล่วงหน้าด้วยคะ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:พอจะมีสูตรสาคูนมสด บ้างรึเปล่าค่ะ 14 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #184

สวัสดีค่ะคุณ seaza

พิมเคยทำอยู่เหมือนกันนะคะ ตอนนี้เค้าฮิต ๆ กัน ช่วงนั้นทำบ่อยมาก แต่ตอนนี้ไม่ค่อยได้ทำแล้ว
ยังไงพรุ่งนี้พิมจะไปดูสมุดที่จดสูตรเอาไว้ให้นะคะ แล้วจะกลับมาบอกอีกทีค่ะ :laugh:
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:พอจะมีสูตรสาคูนมสด บ้างรึเปล่าค่ะ 14 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #185

มาแล้วค่ะ สูตร ไปรื้อเจอมาพอดี (แต่สูตรวุ้นคุณมน ยังหาไม่เจอเลย :S)

++ส่วนผสม++

สาคูใบเตยเม็ดเล็ก 1 ถ้วย
น้ำสะอาดสำหรับต้มสาคู 3 1/4 ถ้วย

แคนตาลูป 1/2 ลูก

น้ำตาลทราย 1 ถ้วย
น้ำสะอาดสำหรับเคี่ยวน้ำเชื่อม 1/2 ถ้วย

หัวกะทิ 1 ถ้วย
นมสดรสจืด 1/2 ถ้วย
เกลือป่นนิดหน่อย
ใบเตย 4-5 ใบ

++วิธีทำ++

อันดับแรกก็ ......ทำน้ำเชื่อมก่อนนะคะ ด้วยการเอาน้ำกับน้ำตาลใส่รวมกันในหม้อ ใส่ใบเตยมัด ๆ ลงไปด้วย พอน้ำตาลละลาย ก็ยกลงมากรอง แล้วก็เอาไปเคี่ยวต่ออีกสักแป๊บให้เหนียวพอประมาณค่ะ แล้วก็พักไว้ให้เย็น

ต่อมาก็ต้มสาคู ด้วยการเก็บเศษผงที่ปนอยู่ในสาคูออกก่อน แล้วล้างน้ำสะอาดสักรอบนึง ใส่กระชอนพักไว้ให้สะเด็ดน้ำ ...... ระหว่างนั้นก็หันไปตั้งน้ำค่ะ พอน้ำเดือด ก็ใส่สาคูลงไป ต้มพอให้สาคูยังมีไตอยู่หน่อย ก็ใช้ได้

ต่อมาก็เอาหัวกะทิตั้งไฟค่ะ เติมเกลือลงไปหน่อย ตั้งพอร้อน แต่อย่าให้เดือดจะแตกมัน ยกลง แล้วก็เอานมสดใส่ คน ๆ ให้เข้ากันก็ใช้ได้ค่ะ

เวลาจะทานก็ตักสาคูใส่ น้ำเชื่อมใส่ นมสดใส่ ก็เรียบร้อย

จะเพิ่มมะพร้าวอ่อน แคนตาลูปก็ได้นะคะ ลองดูๆ

หรือไม่อยากให้กะทิเสียไว จะใช้แต่นมสดอย่างเดียวก็ได้ค่ะ ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้นก็ไม่ต้องเอานมสดไปต้มนะคะ
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.098 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก