header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
สอบถามสูตรอาหาร

ซื้อผักตามฤดูกาล 14 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #216

• kanjanahome
  • รูปประจำตัวของ kanjanahome
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 4
  • พลังน้ำใจ: 0
อยากให้คุณพิมช่วยทำตารางแนะนำการซื้อผักตามฤดูกาลได้ไหมคะ คือนานมาแล้วเคยอ่านใน นสพ.
เขามีบอกไว้ว่าเราควรเลือกบริโภคให้ตรงตามฤดูกาลจะได้ผักที่ราคาถูกและปลอดภัยกว่าซื้อผักนอกฤดูกาล
เช่นเดือน ม.ค.มีผักอะไรบ้าง... จนถึง ธ.ค. ตอนนั้นตัดเก็บไว้แต่ว่ามันหายไปนานแล้ว
เลยอยากให้กูรูอย่างน้องพิมทำเป็นไกด์ไลน์ได้ไหม เพราะพี่ก็ไม่เก่งเรื่องซื้อผักเท่าไหร่ จ่ายตลาดไม่เป็น
ไม่ค่อยรู้ว่าหน้าไหนมีผักอะไรบ้าง บางทีรู้สึกว่าแม่ค้าโกงหรือป่าวแต่เราทำอะไรไม่ได้
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:ซื้อผักตามฤดูกาล 14 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #217

สวัสดีค่ะพี่

ไว้เดี๋ยวมีโอกาส ... อาจจะอีกสักอาทิตย์ สองอาทิตย์ พิมจะรวบรวมมาให้นะคะ ยังไงขอเวลานิ๊ดดดด นึง เพราะว่าช่วงนี้งานเยอะมากเลยอ่ะค่ะ :)
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:ซื้อผักตามฤดูกาล 14 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #225

• kanjanahome
  • รูปประจำตัวของ kanjanahome
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 4
  • พลังน้ำใจ: 0
จะรอจ้ะไม่รีบ ถ้าคุณพิมไม่มีว่างก็ไม่เป็นไรนะ ว่างเมื่อไหร่ค่อยทำจ้ะไม่ซีเรียส
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.105 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก