header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
สอบถามสูตรอาหาร

ทำขนมอะไรได้บ้างจากแป้งถั่วเขี​ยว 13 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #266

• งา
  • รูปประจำตัวของ งา
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 9
  • พลังน้ำใจ: 0
น้องพิมคะ
พี่มีแป้งถั่วเขียวอยู่ 2 ถุง แต่ไม่รู้ว่าจะทำขนมอะไรได้บ้างจากแป้ง 2 ถุงนี้ (น้องสาวซื้อทิ้งไว้แล้วก็ไม่ทำอะไรเลย)ช่วยแนะนำด้วยค่ะ บอกวิธีทำมาด้วยก็ดีนะคะ เพราะพี่ทำขนมไม่ค่อยเป็นน่ะคะ :P อีกหนึ่งคำถาม ในกรณีที่ซื้อกระทิถุง (ยี่ห้ออร่อยดี) แล้วเวลาจะแยกเป็นน้ำกระทิ หางกระทินี่ เราควรใส่น้ำเพิ่มสัดส่วนเท่าไหร่ถึงจะดีค่ะ :laugh:
ขอบคุณค่ะ
พี่งา
แก้ไขล่าสุด: 13 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา โดย งา.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:ทำขนมอะไรได้บ้างจากแป้งถั่ว​เขียว 13 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #267

แป้งถั่วเขียว .. จะว่าไป เป็นแป้งที่ราคาสูงอยู่ (กิโลละร้อยกว่าบาท) เมื่อเทียบกับแป้งสำหรับทำขนมไทยอย่างอื่นอ่ะค่ะ เพราะงั้นเมื่อมีแล้ว (ฟรี) ต้องเอามาทำขนมให้คุ้มค่าแป้งค่ะ :laugh:

ขนมที่ใช้แป้งถั่วเขียวเป็นส่วนผสมก็มีหลายอย่างนะคะ ที่พิมเคยทำอยู่บ่อยๆ ก็มีตะโก้ (ใช้ทำตัวค่ะ-ส่วนหน้าใช้แป้งข้าวโพด) แล้วก็ยังใช้ทำซ่าหริ่ม ขนมชั้น ขนมเทียนแก้ว ลืมกลื่น ตะโก้ เรไร ... พวกนี้ได้อีกอ่ะค่ะ

สูตรเดียวพิมค่อยเอามาฝากอีกทีนะคะ พอดีตอนนี้อยู่นอกบ้านค่ะพี่ :)

อ้อ ๆ อ่านคำถามข้ามไปค่ะ ... เรื่องของกะทิ ปกติที่เค้าทำมาขาย เราสมมติให้เป็นหัวกะทิค่ะ ถ้าจะทำให้เป็นหางกะทิ ก็เติมน้ำเพิ่มไป 1 เท่าตัว ก็จะได้หางกะทิแล้วค่ะพี่

พิมกำลังจะกลับบ้านนะคะ เดี๋ยวฝ่ารถติดถึงบ้านแล้ว จะเอาสูตรมาโพสต์ให้ค่า (ยอมรับตามตรงว่าวุ่นจนลืม >_<")
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
แก้ไขล่าสุด: 13 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.087 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก