header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
สอบถามสูตรอาหาร

หัวกระทิ หางกระทิ กรณีใช้กระทิกระป๋อง 13 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #282

• งา
  • รูปประจำตัวของ งา
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 9
  • พลังน้ำใจ: 0
น้องพิมในกรณีที่พี่ใช้กระทิกระป๋อง พี่จะแบ่งสัดส่วนหัวกระทิ หางกระทิยังไงดีค่ะ หรือใช้ทั้งกระป๋องเลย ไม่ต้องแยก(เติมน้ำเปล่าลงไปใช่มั๊ยค่ะ) งง เพราะถ้าพี่ซื้อมะพร้าวขูดจากตลาด หรือให้ร้านเค้าคั้นน้ำกระทิให้ มักจะมีกลิ่นบูดอยู่บ่อยๆ (เสียเร็วมาก คือบางทีก็ไม่ได้ทำทันทีเลยอ่ะค่ะ) เลยอยากใช้กระทิกระป๋องแทนน่ะคะ :P
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:หัวกระทิ หางกระทิ กรณีใช้กระทิกระป๋อง 13 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #283

พี่งาค่ะ โทษทีนะคะ ตอบช้า ไม่ได้เข้าเวบหลายวันเลย ยุ่งมากมาย

หัวกะทิ ก็ใช้กะทิกระป๋องเพียว ๆ เลยนะคะ ไม่ต้องผสมน้ำ
ส่วนหางกะทิ ก็ผสมน้ำสักประมาณ 1 ต่อ 1 ส่วนค่ะ หรือถ้าต้องการให้ข้นหน่อย ก็เป็น กะทิป๋อง 1 ส่วน น้ำ 3/4 ส่วนก็ได้ค่ะพี่

มะพร้าวจากตลาดเนี่ย ที่เสียเร็วเพราะว่า หลังจากเค้าปอกเปลือกแข็งๆ ของมะพร้าวออกไปแล้ว (เหลือแต่มะพร้าวเป็นลูกๆ พร้อมขูด)
เค้ากจะเอาไปแช่น้ำไว้ เพื่อให้เนื้อมะพร้าวดูดน้ำเข้าไป มะพร้าวจะได้มีน้ำหนักมากขึ้นอ่ะค่ะ

แล้วบางทีเค้าก็จะปอกทิ้งกันไว้ข้ามคืน หลาย ชม. กว่าจะเอาไปขูดขาย ดังนั้นเวลาเราซื้อหากมะพร้าวขูดมีน้ำหนักมาก (ทั้งที่ปริมาณน้อย) หรือว่าคั้นหัวกะทิแบบไม่ใส่น้ำเลย แต่หัวกะทิที่ได้ก็ยังเยอะมาก หรือซื้อมาแล้ว ทั้งแบบเป็นมะพร้าวขูดหรือแบบคั้นแล้ว ทำไมมันถึงได้เสียไว ........ มันเหมือนเป็นเรื่องปกติของเค้าเลยอ่ะค่ะ (แต่ไม่ปกติกับเรา)

ป.ล. แต่พิมว่ากะทิถุงของอร่อยดี ก็ใช้ได้นะคะ
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:หัวกระทิ หางกระทิ กรณีใช้กระทิกระป๋อง 13 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #284

• งา
  • รูปประจำตัวของ งา
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 9
  • พลังน้ำใจ: 0
ขอบคุณมากค่ะน้องพิม พี่ก็แบบงงอยู่ตั้งนาน คราวนี้จะได้ทำได้อย่างสบายใจ ไม่ต้องห่วงเรื่องกระทิเสียจากตลาดอีกแล้วววว :laugh:
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.090 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก