header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
สอบถามสูตรอาหาร

อยากได้สูตรน้ำพริกตาแดงค่ะ 13 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #288

• morree
  • รูปประจำตัวของ morree
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 3
  • พลังน้ำใจ: 0
สวัสดีค่ะคุณพิม บังเอิญเป็นคนชอบทานน้ำพริกนะคะ เลยอยากได้สูตรการทำน้ำพริกตาแดงหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:อยากได้สูตรน้ำพริกตาแดงค่ะ 13 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #290

พิมเอาสูตรดั้งเดิมมาฝากนะคะ ... ต้นฉบับได้มาจากหนังสือแม่บ้านปี 2520 อ่ะค่ะ

พริกแห้งเม็ดใหญ่ 12 เม็ด
พริกขี้หนูแห้ง 5 เม็ด
กระเทียม 2 หัว
หอมแดง 5 หัว
ปลาสลาดตากแห้ง 5-10 ตัว (ขึ้นอยู่กับตัวเล็กหรือตัวใหญ่)
เกลือป่น
ถั่วเน่าแผ่น 2 แผ่น หรือกะปิ 2 ชต.
น้ำต้มสุกนิดหน่อย

วิธีทำก็คือ เริ่มต้นจากการเอาพริก หอมแดง กระเทียม ไปเผาหรือย่างให้หอม ส่วนปลาสลาดตากแห้งก็นำไปย่างให้กรอบเช่นกันค่ะ

จากนั้นก็เอาหอม กระเทียมที่เผาแล้ว มาปอกเปลือกดำ ๆ ออก ให้เหลือแต่เนื้อข้างใน / ปลาถ้าเป็นตัวใหญ่ก็แกะเอาแต่เนื้อ ถ้าเป็นตัวเล็กก็ใช้ทั้งหมด แล้วนำไปโขลกให้ป่น

แล้วก็เอาทุกอย่างมาโขลกรวมกันให้ละเอียดค่ะ แล้วก็ใส่น้ำต้มสุกนิดหน่อย พอไม่ให้แห้งเกินไป เป็นอันใช้ได้ล่ะ ... ก็จะได้น้ำพริกตาแดงสูตรดั้งเดิมแล้วค่ะ

หากต้องการปรุงรสให้เหมือนที่เค้าขายกัน ก็ใส่น้ำมะขามเปียก น้ำตาลปี๊บ และก็น้ำปลาสักหน่อย ... ให้ได้รสชาติตามชอบ ... แค่นี้ก็ได้น้ำพริกตาแดงงที่อร่อยแล้วค่ะ :laugh:
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
แก้ไขล่าสุด: 13 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:อยากได้สูตรน้ำพริกตาแดงค่ะ 13 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #305

• morree
  • รูปประจำตัวของ morree
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 3
  • พลังน้ำใจ: 0
ขอบคุณมากเลยนะคะสำหรับข้อมูล
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.096 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก