header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
สอบถามสูตรอาหาร

ขอสูตรเต้าฮวยนมสด....ด้วยคะ 13 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #291

• krujeab
  • รูปประจำตัวของ krujeab
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 1
  • พลังน้ำใจ: 0
สวัสดี คะคุณพิม พอดีอยากลองทำเต้าฮวยนมสดคะเผื่อรสชาติดีฝีมือถึงจะได้ทำขายคะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:ขอสูตรเต้าฮวยนมสด....ด้วยคะ​ 13 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #295

สูตรเต้าฮวยนมสดเนี่ย พิมมีหลายสูตรมากเลยค่ะ (ประมาณ 15 สูตรได้) ลองทำไปแล้วก็หลายสูตร แต่ไม่เคยได้จดจำซะทีว่าตัวเองชอบสูตรไหนเป็นพิเศษ

พอดีไปรื้อ ๆ สูตรก็เจอเข้ากับสูตรนี้ค่ะ เป็นสูตรของร้านดังร้านนึงแถววังหลัง ....ที่มีพี่คนรู้จักกันให้มา พิม note เอาไว้ว่า คนให้มาเค้าบอกว่าลองทำแล้วอร่อยมาก พิมเลยขอเอาสูตรนี้มาฝากล่ะกันอ่ะค่ะ

นมสด 1 กก.
แป้งมัน 1 ชต.
ผงวุ้น 50 กรัม
เจี๊ยะกอ 2 1/4 ชช.
น้ำตาลทราย 1 ชต.

วิธีทำ ก็คือ เอาแป้งมัน ผงวุ้น กับเจี๊ยะกอเนี่ยผสมเข้าไว้ด้วยกันก่อนค่ะ ... ผสมเสร็จ ก็เอาไปเทใส่ในหม้อนม คน ๆ ให้เข้ากัน จากนั้นก็นำหม้อนมไปตั้งไฟอ่อน ๆ ระหว่างตั้งไฟก็ต้องคอยคนส่วนผสมตลอดเวลาค่ะ ใช้เวลาประมาณสัก 10-20 นาทีได้ (แต่ถ้านมปริมาณมากกว่านี้ ก็ใช้เวลามากกว่านี้) นมก็จะเดือด และส่งกลิ่นหอม ซึ่งหากนมมีฟอง ก็ให้ช้อนฟองออกด้วยนะคะ

พอเสร็จก็นำนมไปกรองด้วยผ้าขาวบางซ้อน 2 ชั้นซะทีนึงค่ะ จากนั้นก็ตักนมแบ่งใส่ถ้วยตามต้องการ ตั้งทิ้งไว้ข้างนอกจนเย็นตัว แล้วค่อยนำเข้าตู้เย็นจนแข็งตัว ก็ใช้ได้ค่ะ

ส่วนนมสดเนี่ย ก็ใช้นมสด ๆ 300 กรัม กับน้ำตาลทราย 2 ชต. ค่ะ ตั้งไฟอ่อน ๆ ให้น้ำตาลละลายและนมร้อนจัด แต่ไม่เดือด ก็ยกลงตั้งทิ้งไว้ให้เย็นค่ะ

พอนมสดเย็นตัวดี ก็ค่อยตัด ตัวเต้าฮวยที่แข็งแล้วให้เป็นก้อน ๆ แล้วใส่ลงไปในนมสด ... เท่านี้ก็ได้เต้าฮวยนมสดแล้วอ่ะค่ะ
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.093 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก