header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
สอบถามสูตรอาหาร

พี่ พิมขา น้องTammy มารบกวนขอสูตร ทำหมูกรอบ ค่ะ 13 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #293

• Nathapong
  • รูปประจำตัวของ Nathapong
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 8
  • พลังน้ำใจ: 0
คืนนี้ ไปอ่านกระทู้ของ คุณ นายเหลือง ที่ทำแค๊บหมู แล้วบังเอิ๊นบังเอิญ เป็นความซวยของพี่พิมที่โพสตอบเค้าไปว่า ปกติพี่พิมทำแต่หมูกรอบอ่ะค่ะ เลย ทำให้หนูอยากรู้ อิอิ :laugh: รบกวนพี่พิมด้วยนะคะ ขอบคุณค๊า
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:พี่ พิมขา น้องTammy มารบกวนขอสูตร ทำหมูกรอบ ค่ะ 13 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #296

หมูกรอบสูตรพี่เนี่ย ไม่ค่อยจะมาตรฐานเน้อ ทำทีไรไม่เคยตวง แต่กะ ๆ เอาอ่ะ

ปกติพี่ทำทีนึงใช้หมูสามชั้นประมาณ 1 แผ่น ๆ นึงก็ตกประมาณ 2 กิโลอ่ะ (ใช้ส่วนพื้นท้องนะ) ...

เริ่มแรกก็เอาหมูมาโกนขนตรงหนัง ๆ ออกให้หมด แล้วก็ทำความสะอาด ล้างน้ำให้เรียบร้อย

จากนั้นก็เอาผสมน้ำกับเกลือ น้ำราว ๆ 10 ถ้วยกับกลือเกือบ ๆ 100 กรัม ตั้งหม้อน้ำเกลือบนเตาไฟ รอให้เดือด แล้วเอาหมูใส่ลงไปในหม้อ แล้วก็เอาไปต้มจนหนังหมูเปื่อย ๆ หน่อย ประมาณ 45 นาที - 1 ชม. ได้ (เวลาต้มเอาด้านหนังลงข้างล่าง)

แล้วจากนั้นก็เอาขึ้นตากแดดจัด ๆ หรืออบในเตาอบ พอให้หนังมันแห้ง ๆ ก็ใช้ได้

สุดท้ายก็เอาไปทอดให้หนังพอง และเหลืองกรอบ ก็เป็นอันได้หมูกรอบเรียบร้อยแล้วอ่ะ ..... จ๊ะ ^^
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
แก้ไขล่าสุด: 13 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:พี่ พิมขา น้องTammy มารบกวนขอสูตร ทำหมูกรอบ ค่ะ 13 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #300

• Nathapong
  • รูปประจำตัวของ Nathapong
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 8
  • พลังน้ำใจ: 0
ขอบคุนค่าพี่พิม พี่พิม สุดยอด ขอซูฮก 1 ครั้ง

อิอิ :laugh:
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.091 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก