header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
สอบถามสูตรอาหาร

ขนมเปียกปูน 12 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #3147

• ฝ้าย
  • รูปประจำตัวของ ฝ้าย
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 3
  • พลังน้ำใจ: 0
อยากจะขอสูตรขนมเปียกปูนทั้งสีเขียวและดำค่ะ
ไม่ทราบว่าพี่พิมพอจะมีมั้ยคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: ขนมเปียกปูน 12 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #3161

ลองดูนะ ... จ๊ะ

1. แป้งข้าวเจ้า 1 ถ้วย
2. แป้งท้าวยายม่อม 1/4 ชต.
3. น้ำปูนใส 2 1/2 ถ้วย
4. น้ำสะอาด หรือน้ำลอยดอกมะลิ 1 ถ้วย
5. กลิ่นมะลินิดหน่อย (ถ้าใช้น้ำลอยดอกมะลิแล้ว ก็ไม่ต้องอ่ะค่ะ)
6. น้ำใบเตยคั้นเข้มข้น หรือน้ำจากการเผากาบมะพร้าวแบบข้นๆ 1/4 ถ้วย
7. น้ำตาลปี๊บ 1/2 ถ้วย
8. มะพร้าวทึนทึกขูดขาว สัก 1/2 ถ้วย (เคล้าเกลือนิดหน่อย พอเค็มปะแหล่ม ไว้โรยหน้า)
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.105 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก