header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
สอบถามสูตรอาหาร

ใบมะกรูด ทำอย่างไรให้หอมตลบอบอวล 13 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #335

คุณพิมคะ รบกวนอยากถามสูตรเนื้อทอด (ไม่แดดเดียว)
เคยกินที่ร้านนึงติดใจมาก

คือเค้าจะใส่ใบมะกรูดด้วย หอมมากๆเลยค่ะ

มาลองทำเอง ใบมะกรูดก็ฉีกๆและขยำ

แต่ทำไมไม่หอมซึมลงในเนื้อทอดเหมือนซื้อกินเลย

พอจะมีเคล็ดลับไหมคะ

ขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:ใบมะกรูด ทำอย่างไรให้หอมตลบอบอวล 13 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #339

พิมตอบไว้ให้ในหน้าเนื้อทอดแล้วนะคะ :)
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: Re:ใบมะกรูด ทำอย่างไรให้หอมตลบอบอวล 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1107

• wangnam
  • รูปประจำตัวของ wangnam
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 19
  • ขอบคุณที่รับ: 1
  • พลังน้ำใจ: 0
คุณพิมคะ..หาไม่เจอค่า เนื้อทอดใบมะกรูด... รบกวนบอกลิ้งค์ให้หน่อยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ...

ตอบกลับ: ใบมะกรูด ทำอย่างไรให้หอมตลบอบอวล 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1109

• ฺำBewanT
  • รูปประจำตัวของ ฺำBewanT
  • จำนวนโพสต์: 44
  • ขอบคุณที่รับ: 3
อยากรู้เหมือนกันค่ะ ลองไปตามล่าหากระทู้แล้ว ไม่เจอค่ะ
เจอแค่ข้อความแบบนี้นะค่ะ ไม่รู้พอจะช่วยได้มั้ยนะค่ะ

5. เนื้อทอดเครื่องเทศ
(Comments)
คุณปอ ..... ใบมะกรูดต้องเป็นแบบแก่ ๆ ค่ะ นอกจากใช้หมักแล้วก็ให้เอาลงไปทอดพร้อมกับเนื้อในกระทะเลย จะช่วยให้เนื้อทอดมีกลิ่นใบมะกรูดมากขึ้นจ้า ส่วนที่ว่าเนื้อทอดที่ร้านขายเนื้อนั้น ทำไมเค้ามีกลิ่นใบมะกรูดเยอะ ...

ตอบกลับ: ใบมะกรูด ทำอย่างไรให้หอมตลบอบอวล 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1130

ขอบคุณคุณบิ๋วมากจ้า

พอดีมีคนติงว่าพิมเอาใบไม้ชนิดนึงที่ยางมีพิษมาวางประกอบฉากบนโต๊ะที่ถ่ายรูปเนื้อทอด (พอดีพิมไม่รู้น่ะค่ะ) ซึ่งเป็นการไม่สมควร เป็นตัวอย่างที่ไม่ดี พิมก็เลยเอาเมนูนี้ออกก่อน ไว้วันหลังจะค่อยทำใหม่ แล้วเอามาโพสต์ให้ใหม่น่ะค่ะ ^^
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

ตอบกลับ: ใบมะกรูด ทำอย่างไรให้หอมตลบอบอวล 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1137

• jantima
  • รูปประจำตัวของ jantima
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 520
  • ขอบคุณที่รับ: 62
  • พลังน้ำใจ: 1
แค่ประดับก็ไม่ได้เหรอน้องพิม เพื่อความสวยงาม ไม่ได้ให้กินเสียหน่อย หรือคนนั้นเขาไม่รู้ นึกว่าทานได้ทุกอย่างแม้กระทั่งของประกอบฉาก

อะไรกันเนี่ย โมโหแทนน้องพิม

พี่มดจ้า

ตอบกลับ: ใบมะกรูด ทำอย่างไรให้หอมตลบอบอวล 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1141

• คอลีเยาะ
  • รูปประจำตัวของ คอลีเยาะ
  • Junior Boarder
  • ชอบทำให้คนอื่นกินแต่ตัวเองไม่ค​่อยจะได้กิน
  • จำนวนโพสต์: 101
  • ขอบคุณที่รับ: 18
  • พลังน้ำใจ: 1
ช่าย...พี่เยาะก็รู้สึกเหมือนน้องมดเหมือนกัน คนที่มองโลกแบบแแคบๆก็หยั่งงี้แหละ..น่าจะ...
koleeyoh

ตอบกลับ: ใบมะกรูด ทำอย่างไรให้หอมตลบอบอวล 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1145

• wangnam
  • รูปประจำตัวของ wangnam
  • จำนวนโพสต์: 19
  • ขอบคุณที่รับ: 1
แย่จังค่ะที่ต้องเอาออกเพราะใบไม้ ซึ่งไม่ได้เอามาใช้ทำด้วย... เอาไว้รอให้คุณพิมทำใหม่ละกันค่ะ สู้ๆนะคะ ให้กำลังใจค่ะ...
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: พิม @ ครัวบ้านพิม

ตอบกลับ: ใบมะกรูด ทำอย่างไรให้หอมตลบอบอวล 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1152

^__^ ไม่เป็นไรค่ะ เดี๋ยวพิมทำให้ดูใหม่วันหลังนะคะ
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.126 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก