header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
สอบถามสูตรอาหาร

พี่พิมคะ หลนกะปิทำยังไงคะ ?? 13 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #349

• Nathapong
  • รูปประจำตัวของ Nathapong
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 8
  • พลังน้ำใจ: 0
รู้สึกจะจำได้ว่า พี่พิมเคยบอกว่าชอบกินพวกหลนๆ หลนเต้าเจี๊ยว หลนแหนม หลนกะปิ เลยอยากถามพี่พิมว่า
หลนกะปิเนี้ยทำยังไงคะ ? แล้วรสชาติจะออกมาประมานไหนน้อ อิอิ

ปล. หนูก็ชอบลองกินอาหารที่ไม่เคยกินอะค่ะ ยิ่งเป็นอาหารไทยด้วยแล้วยิ่งอยากกิน อิอิ :lol:
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:พี่พิมคะ หลนกะปิทำยังไงคะ ?? 13 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #379

หลนกะปิใช่ไหมจ๊ะ ไม่ใช่กะปิคั่วนะ

หลนกะปิก็ทำง่ายๆ (ง่ายอีกแหละ >_<") .... คล้ายกับการทำหลนชนิดอื่น เพียงแต่จะมีพวกพืชสมุนไพรบางอย่างเพิ่มขึ้นมาก็เท่านั้น ที่พี่เคยทำก็จะมีส่วนผสมและวิธีทำประมาณนี้นะ (อัตราส่วนไม่แน่ใจ เพราะว่าที่ผ่านมาไม่เคยได้ชั่งตวงเลย แต่ประมาณแล้วก็ชิม ๆ เอา)

เริ่มต้นพี่ก็จะเอาตะไคร้ ข่า หอมแดง รากผักชี กระเทียมโขลกรวมกัน พอโครกละเอียดก็ใส่กะปิ เนื้อกุ้งต้มสุก หมูบดลงไป โขลกให้เข้ากันดี

จากนั้นก็หันไปตั้งเตาอ่ะ เอากะทิใส่ลงไปในกระทะสัก 1 กระบวยใหญ่ ตั้งไฟเคี่ยวให้กะทิแตกมันสักแป๊บ แล้วก็ค่อยเอาเครื่องที่เราโขลกไว้ตะกี้ลงไปผัดจนหอม (ถ้าแห้งไป เติมกะทิได้อีก) พอหอมดีแล้วก็น้ำกะทิที่เหลือลงไป (เอาแค่พอขลุกขลิก อย่าให้น้ำโหลงโจ่ง) ตามด้วยกระชายซอย พริกชี้ฟ้าหั่นท่อนสั้น ๆ และก็ปรุงรสด้วยเกลือป่น น้ำตาลปี๊บ ... ให้ออกรสเค็มนำ หวานปะแหล่มๆ ประมาณนี้แหละ .... แล้วก็ราดด้วยหัวกะทิ รอเดือดอีกครั้งก็เป็นอันใช้ได้แล้วแหละ ^^
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:พี่พิมคะ หลนกะปิทำยังไงคะ ?? 13 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #380

ป.ล. ขออภัยเน้อน้อง Tam ที่พี่ตอบช้า หลายอาทิตย์ที่ผ่านมาทั้งป่วย ทั้งงานเยอะ เลยไม่ได้เข้ามาเช็คบอร์ดเลยจ้า :S
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

Re:พี่พิมคะ หลนกะปิทำยังไงคะ ?? 13 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #391

• Nathapong
  • รูปประจำตัวของ Nathapong
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 8
  • พลังน้ำใจ: 0
เย่ๆๆๆ ดูแล้วนะจะง่ายนะคะเนี่ย :laugh:

เมื่อวานก่อน แอบทำน้ำพริกมะขามแหละ อร่อย โฮก !!!!!!!!

ขอบคุณพี่พิมค่ะ จุ๊บๆ

ปล หนูก็ไม่ได้เข้ามาเล่นนานเหมือนกัน เป็นช่วงสอบ แล้วก็ งานเยอะมากค่ะ เหนื่อย เนอะ

กินยาตายดีไหมเคะเนี้ย จะได้จบๆ :laugh:
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.095 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก