header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
สอบถามสูตรอาหาร

ขอคำปรึกษาหน่อย 13 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #392

• สุกานดา
  • รูปประจำตัวของ สุกานดา
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 2
  • พลังน้ำใจ: 0
สวัสดีค่ะพี่พิม
พอดีเจอสูตรขนมถ้วยตะไลอะค่ะ ถูกใจมากแต่ว่ายังไม่เคยลองทำอะนะ แต่อยากขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อย
ถ้าเกิดอยากจะทำเป็นอาชีพนะค่ะ อยากทราบว่าทั่วไปเค้าขายกันยังไง ราคาต่อชิ้นเท่าไหร่ แล้วต้องทำเยอะมั้ยถึงจะได้กำไร
อะไรประมาณนี้อะค่ะ ถ้าพี่พิมมีอะไรจะแนะนำหรือชี้แนะเพิ่มเติมก็บอกได้เลยนะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:ขอคำปรึกษาหน่อย 13 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #408

โทษนะจ๊ะ ตอบช้านิดนึง พอดีพี่เข้ามาอ่านไปรอบนึงแล้ว และก็คิดว่าตัวเองตอบไปแล้ว แต่มาดูวันนี้ อ้าว ..ว ยังไม่ได้ตอบน้องเลยนี่นา ขอโทษทีนะจ๊ะ

ขนมถ้วยตะไลสูตรนี้เนี่ย ที่พี่ลองทำตอนมะพร้าวขูดขาวโลละประมาณ 40-45 บาท ต้นทุนต่อ 1 ถ้วย จะอยู่ราว ๆ 1 บาทกว่าๆ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะราว 1.50 บาท

แล้วที่เค้าขายกัน เค้าจะขายกล่องละ 20 บาท มี 8 ชิ้น ..... ถ้าเราขายเหมือนเค้า ก็จะตกต้นทุนกล่องละประมาณกล่องละ 12 บาท รวมค่าถุง ค่ากล่องโฟม ก็น่าจะตกราว ๆ 13 บาทอ่ะนะ

ซึ่งเราจะขายเหมือนเค้าก็ได้ แต่ถ้าหากว่าลูกค้าเราพอจะมีกำลังซื้อมากว่า เช่น ไปขายในแหล่งคนทำงานออฟฟิส ให้ลองซื้อกล่องพลาสติคใส ๆ สี่เหลี่ยมประมาณกล่องที่เค้าใส่สลัดขาย...... มาใส่แทนกล่องโฟม (ต้นทุนจะตกล่องละประมาณ 1.60 บาท) แล้วเราก็รองก้นกล่องด้วยใบตองสักหน่อยเพื่อความสวยงาม และอาจจะใส่ขนมถ้วยสัก 9 ถ้วย แล้วขายกล่องละ 25 บาท ก็ได้อ่ะ ก็จะเพิ่มกำไรให้เรามาอีกนิดนึง

ว่าแต่จะไปขายแถวไหนล่ะจ๊ะ :)
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:ขอคำปรึกษาหน่อย 13 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #410

• สุกานดา
  • รูปประจำตัวของ สุกานดา
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 2
  • พลังน้ำใจ: 0
ขอบคุณมากนะค่ะพี่พิมสำหรับคำปรึกษา วันอาทิตย์นี้จะลองทำขนมนี้ดูค่ะ ถ้าไม่ผิดพลาดอะไรก้ออาจจะลองทำขายเลยวันจันทร์....อิอิ
คืออยู่ที่ภูเก็ตอะค่ะ อยากหารายได้เสริมหน่อย ที่ที่จะขายเป็นแถวบ้านอะค่ะ แถวบ้านช่วงนี้มีโรงแรมใหม่ๆเปิดขึ้น ก็จะมีพวกพนักงานโรงแรมกันนะค่ะ แล้วได้ผลตอบรับยังไงก้อจะมาเล่าสู่กันฟัง :woohoo: แล้วอยากถามพี่พิมอีกอย่าง พี่พิมพอจะมีสูตรขนมปั้นสิบมั้ยค่ะ อยากทำให้แม่ทานอะค่ะ ยังไงก้อฝากด้วยนะ่ค่ะ ขอบคุณค่ะ :P

Re:ขอคำปรึกษาหน่อย 13 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #420

ตอนนี้มะพร้าวขูดราคาแพงมาก ยังไงทำแล้วต้นทุนอาจจะเพิ่มมากกว่าเดิมอีกหน่อย ก้ลองๆ ดูก่อนนะจ๊ะ

ส่วนสูตรขนมปั้นสิบ ไม่มีจ๊ะ (ฮ่ะๆ) เคยทำนานแล้ว แต่ว่าไม่ได้ทำอีก เพราะว่าไม่ค่อยชอบทาน แต่ว่าถ้ามีโอกาส จะลองทำดู แล้วหาสูตรมาให้นะจ๊ะ
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.115 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก