header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
สอบถามสูตรอาหาร

ขอถามเรื่องที่อาจจะดูโง่ๆหน่อย​นะคะ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4766

ขอถามเพื่อนๆว่า คำว่าโครงไก่มันหมา่ยถึงส่วนไหนคะ เห็นบางคนก็เอาแบบเลาะเนื้อออกหมดเหลือแต่กระดูกนั่นคือโครงไก่ แต่เวลาไปซื้อที่ตลาดบอกแม่ค้าเอาโครงไก่ เขาก็จะเอาส่วนหัวไก่ไปจนถึงตูดไก่ ซึ่งก็หนังเยอะมาก เลาะหนังออกหมดเหลือตัวลีบๆ สรุปว่าอย่างไหนคือโครงไก่ที่แท้จริงที่เขาเอามาต้มน้ำซุปกันคะ (ส่วนตัวทำกับข้าวไม่เป็น ไม่ค่อยได้ไปตลาดค่ะ)
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ขอถามเรื่องที่อาจจะดูโง่ๆหน่อย​นะคะ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4772

ซี่โครงไก่ ก็หมายถึง โครงไก่ทั้งตัวอ่ะค่ะ (ไว้วันไหน พิมจะซื้อแล้วถ่ายรูปมาให้ดูอีกทีนะคะ)
ซึ่งโดยปกติก็จะมีส่วนคอ (ไม่มีหัว) ไปถึงตูดไก่

หากซื้อตามห้าง เค้ามักจะเลาะหนัง ๆ มัน ๆ ตรงส่วนตูดออกไปบ้างแล้ว
แต่ถ้าซื้อตามตลาดสด หรือแผงขายไก่แผงเล็ก ๆ เค้าอาจจะไม่ได้เลาะส่วนนี้ออกน่ะค่ะ

ดังนั้นเวลาเราซื้อแบบหลังมา ก่อนจะเอาไปต้มน้ำซุปก็ต้องตัดส่วนมัน ๆ ตัดส่วนตูด และดึงเลาะเอาส่วนปอดด้านในทิ้งไปให้หมด
แล้วก็ลวกในน้ำเดือดจัดสักครั้งนึง ก่อนที่จะนำลงไปต้มกับน้ำสะอาดเพื่อเป็นน้ำซุปอ่ะค่ะ
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.106 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก