header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
สอบถามสูตรอาหาร

กระทู้: รบกวนขอให้คุณพิมสอนทำห่อหมกกุ้งค่ะ ห่อหมกปลาด้วยถ้ามีนะคะ

รบกวนขอให้คุณพิมสอนทำห่อหมกกุ้​งค่ะ ห่อหมกปลาด้วยถ้ามีนะคะ 13 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #489

• wangnam
  • รูปประจำตัวของ wangnam
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 19
  • ขอบคุณที่รับ: 1
  • พลังน้ำใจ: 0
รบกวนคุณพิมสอนหรือแนะนำวิธีทำห่อหมกกุ้งค่ะ อยากลองหัดทำค่ะ ถ้ามีห่อหมกปลาด้วยก็ดีค่ะ อยากหัดทำเอาไปตักบาตรค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:รบกวนขอให้คุณพิมสอนทำห่อหมก​กุ้งค่ะ ห่อหมกปลาด้วยถ้ามีนะคะ 13 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #491

สวัสดีค่ะ ... :)

อยากจะบอกว่าห่อหมกกุ้งไม่เคยทำเลยค่ะ
เคยทำแต่เอาน้ำแกงหมกปลาใส่กระทง แล้วแปะกุ้งลงไป แค่นั้นเองค่ะ

ส่วนห่อหมกปลาเคยทำอยู่หลายครั้ง เดี๋ยวถ้ามีโอกาสจะทำให้ดูนะคะ แต่คร่าว ๆ ก็มีคือ ......

ตำพริกแกงรวมกับข้าวเบือและกระชาย (นิดหน่อย เพื่อดับกลิ่นคาว) ใส่ลงไปละลายในหัวกะทิ ตามด้วยไข่ไก่ ใบมะกรูดซอย เนื้อปลา ปรุงรสด้วยน้ำปลากับเกลือ (บางคนอาจจะใส่น้ำตาลทรายด้วย ก็แล้วแต่นะคะ แต่ที่บ้านพิมไม่ใส่ค่ะ เพราะได้ความหวานจากหัวกะทิอยู่แล้ว) และก็คนไปในทางเดียวกัน จนส่วนผสมห่อหมกมีความเหนียวอ่ะค่ะ (ที่ทำขายใช้เวลาคนเป็น ชม.) ก็ใช้ได้

จากนั้นก็เอาไปนึ่งชิมซะหน่อยค่ะ หากรสใช้ได้แล้ว ก็ตักหยอดใส่กระทงที่มีผักรองก้นได้เลย (อย่าลืมหยอดหัวกะทิด้านบนด้วยนะคะ) แต่ถ้ายังใช้ไม่ได้ ก็ปรุงใหม่ตามชอบเลยนะคะ

ป.ล. อย่าลืมแบ่งหัวกะทิไว้หยอดหน้าห่อหมกด้วยนะคะ ซึ่งวิธีทำหัวกะทิสำหรับหยอดหน้าห่อหมกก็คือ เอาหัวกะทิผสมกับแป้งข้าวเจ้าหรือแป้งสาลีนิดหน่อยค่ะ คนให้เข้ากัน นำไปตั้งไฟกลาง กวนด้วยตะกร้อมือจนแป้งสุกข้น ก็ใช้ได้ค่ะ

ป.ล. ผักเนี่ย หากเป็นผักมีน้ำเยอะ เช่น กะหล่ำ ผักกาด หรือผักที่มีความขมมาก เช่น ใบยอ .... เอาไปลวกให้สุก บีบน้ำให้แห้งซะก่อน แล้วค่อยเอามาใส่กระทงนะคะ

ป.ล. พอนึ่งสุกแล้ว หลังจากยกออกมาจากซึ้ง อย่าลืมแต่งหน้าด้วยพริกชี้ฟ้าสีแดงหั่นเฉียง ๆ และใบมะกรูดซอยสักหน่อยนะคะ จะได้สวยงามและก็หอมๆ
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
แก้ไขล่าสุด: 13 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:รบกวนขอให้คุณพิมสอนทำห่อหมก​กุ้งค่ะ ห่อหมกปลาด้วยถ้ามีนะคะ 13 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #496

• wangnam
  • รูปประจำตัวของ wangnam
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 19
  • ขอบคุณที่รับ: 1
  • พลังน้ำใจ: 0
ขอบคุณมากๆ ค่ะคุณพิม...เอาไว้จะลองทำนะคะ จะลองทำเอาไปวัดอาทิตย์นี้ค่ะ​ ขอบคุณมากค่ะ... ถ้าจะทำห่อหมกปลา ก้อไม่รู้ว่าจะหาปลาอะไร เพราะหาปลากรายที่นี่ไม่ได้ค่ะ ไม่รุ้ว่าจะใช้ปลาอะไรได้บ้างคะ

Re:รบกวนขอให้คุณพิมสอนทำห่อหมก​กุ้งค่ะ ห่อหมกปลาด้วยถ้ามีนะคะ 13 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #500

สวัสดีอีกรอบนะคะ

เห็นเพื่อนพิมที่อยู่เมริกา เค้าว่าเค้าใช้แซลมอนแทนอ่ะค่ะ ถึงจะไม่อร่อยเท่าปลาช่อนหรือปลากรายของบ้านเรา แต่ก็แทนได้นะคะ :)
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.101 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก