header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
สอบถามสูตรอาหาร

กระทู้: อยากถามว่าคุณพิมมีสูตรขนมต้มขาว กับ ขนมสอดไส้มั้ยคะ

อยากถามว่าคุณพิมมีสูตรขนมต้มขา​ว กับ ขนมสอดไส้มั้ยคะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #517

• wangnam
  • รูปประจำตัวของ wangnam
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 19
  • ขอบคุณที่รับ: 1
  • พลังน้ำใจ: 0
สวัสดีค่ะคุณพิม
เห็นเขียนไว้หน้าบ้านว่าทำงานหนักเสาร์กะอาทิตย์ อย่าทำงานหนักนะคะ เป็นห่วงค่ะ รักษาสุขภาพด้วยนะคะ

อยากถามว่าคุณพิมมีสูตรขนมต้มขาว กับ ขนมสอดไส้มั้ยคะ อยากลองหัดทำค่ะ ถ้าคุณพิมมีเวลาว่างนะคะ..ขอบคุณมากค่ะ

อาทิตย์นี้จะหัดทำขนมชั้นแต่จะไปส่งการบ้านที่ไหนดีล่ะคะ...

ขอบคุณนะคะ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:อยากถามว่าคุณพิมมีสูตรขนมต้​มขาว กับ ขนมสอดไส้มั้ยคะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #524

สวัสดีค่ะพี่

ขอบคุณมากเลยค่ะที่เป็นห่วง พิมก็พยายามไม่อยากจะทำให้หนักอ่ะค่ะ พยายามจะนอนให้ครบๆ
แต่ว่าถ้าพิมไม่ช่วยแม่ แม่พิมเค้าก็ทำคนเดียวไม่ไหวอ่ะค่ะ ก็เลยต้องช่วย ๆ กัน เพราะตอนนี้รายจ่ายเยอะมากๆ ^^"
คิดว่าอีกหน่อย คงจะดีขึ้นอ่ะค่ะพี่

ส่วนสูตรขนมต้มขาว กับใส่ไส้มีค่ะ แต่รบกวนให้ไปดูที่ลิ้งค์เก่านะคะ เพราะว่าพิมยังทำแบบถ่ายรูปใหม่เลยน่ะค่ะ

ขนมต้มขาวใบเตย topicstock.pantip.com/food/topicstock/D3762436/D3762436.html

ขนมใส่ไส้ topicstock.pantip.com/food/topicstock/D3518914/D3518914.html

ป.ล. ปริมาณน้ำตาลที่ใช้ เพิ่มลดตามชอบนะคะ เพราะหากทำตามสูตรเป๊ะ ๆ บางทีก็อาจจะหวานไป บางทีอ่อนหวานไป ขึ้นกับน้ำตาลที่ใช้อ่ะค่ะ อ้อ ๆ และก็มะพร้าวขูดอ่ะค่ะ ช่วงนี้แพงหน่อย แล้วก็มะพร้าวไม่ค่อยมีความมัน ยังไงอาจจะต้องเพิ่มปริมาณมะพร้าวสักขีดสองขีดนะคะ เพื่อให้มีความเข้มข้นเท่าเดิม

ป.ล. รูปภาพให้ upload ขึ้นไว้ที่เวบสำหรับฝากรูปนะคะ เช่น เวบตามลิ้งค์ข้างล่างนี้ เลือกเวบใดเวบนึง แล้วพออัพโหลดรูปเสร็จ ได้ลิ้งค์มา ก็เอาลิ้งมาโพสต์ไว้ในเวบบอร์ดนะคะ (เดี๋ยวพิมสร้างห้องส่งการบ้านไว้ให้นะคะ) พร้อมข้อความ แล้วเดี๋ยวพิมจะทำคอลัมน์สำหรับให้ทุกคนส่งการบ้านโดยเฉพาะเลยค่ะ :)

image.ohozaa.com/
img.ihere.org/
www.temppic.com/
upic.me/
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:อยากถามว่าคุณพิมมีสูตรขนมต้​มขาว กับ ขนมสอดไส้มั้ยคะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #529

• wangnam
ขอบคุณมากค่ะคุณพิม...ไปซื้อของมาแล้วจะลองทำนะคะ แล้วจะมาส่งการบ้านค่ะ....

รักษาสุขภาพนะคะ อย่าหักโหม...ทำใจสบายๆ เข้าใจว่าต้องช่วยแม่นะคะ... ไว้กลับบ้านจะไปอุดหนุนนะคะ คุณพิมขายที่ไหนวันเสาร์อาทิตย์นะคะ...

Re:อยากถามว่าคุณพิมมีสูตรขนมต้​มขาว กับ ขนมสอดไส้มั้ยคะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #538

ขายที่ตลาดตอนเช้าในซอยลาดพร้าว 87 ค่ะ ถ้ากลับมาแวะมาชิมกันได้นะคะ :)
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

Re:อยากถามว่าคุณพิมมีสูตรขนมต้​มขาว กับ ขนมสอดไส้มั้ยคะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #540

• wangnam
not too far...ไม่ไกลจากบ้านแม่ค่ะ..ตอนเช้ากี่โมงคะ และตรงช่วงไหนอ่ะ..อยากไปๆๆๆ จะได้เจอคุณพิมตัวจริง...ไม่นานค่ะ...

Re:อยากถามว่าคุณพิมมีสูตรขนมต้​มขาว กับ ขนมสอดไส้มั้ยคะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #548

ถ้าขายผลไม้ จะขายวันศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ และจันทร์ค่ะ ผลไม้ที่ขายก็มีกล้วยเป็นหลัก ถ้าหน้าผลไม้ที่สวนแก่ (ช่วงปลายเมษา ถึง มิถุนา) ก็ขายทุเรียน เงาะ มังคุด ลองกอง สละ พวกนี้ด้วยค่ะ เวลาขายก็ราวๆ ตี 5 ครึ่งถึงสัก 10 โมงเช้าค่ะ

แต่ถ้าขายกับข้าว จะขายเฉพาะวันอาทิตย์ เริ่มขายตั้งแต่ประมาณเกือบ ๆ 7 โมงเช้า ไปจนถึงสัก 9 โมงไม่เกิน 10 โมงอ่ะค่ะ

ตลาดนัดแห่งนี้เนี่ยเค้าจะอยู่ช่วงประมาณลาดพร้าว 87 ซอยย่อยที่ 18 จนถึง 26 .... แต่จะอยู่ฝั่งตรงข้ามซอยพวกนี้นะคะ มันเป็นที่ว่างริมถนนพอดีน่ะค่ะ

ส่วนร้านพิมเป็นแผง ๆ ในตลาด อยู่ฝั่งตรงข้ามซอยย่อยที่ 22 อ่ะค่ะ ใกล้ ๆ ร้านขายซูชิ ใกล้ ๆร้านขายกล้วยสารพัดกล้วย ..... สังเกตุได้ง่ายว่ามีแม่ค้าอ้วน ๆ กลม ๆ อยู่ 2 คน (พิมกับแม่) และอาจจะมีเด็กหนุ่มผมหยิก ๆ ตัวดำๆ (น้องชายพิม) ช่วยอีก 1 คนอ่ะค่ะ

ป.ล. เจอตัวจริงพิมแล้วอาจจะผิดหวังได้นะคะ (เตือนไว้ก่อน :laugh: )

Re:อยากถามว่าคุณพิมมีสูตรขนมต้​มขาว กับ ขนมสอดไส้มั้ยคะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #550

• wangnam
ไว้จะไปอุดหนุนนะคะ ต้องตื่นเช้าๆจะได้เจอ..จดไว้แล้วค่ะ ทำไมต้องผิดหวัง..คุณพิมใจดีออก...กลับกลางเดือนมีนา จะมีผลไม้อะไรให้ซื้อคะ..อิอิ.. ไม่น่าไกลจากซอยมหาดไทยเนอะ...

Re:อยากถามว่าคุณพิมมีสูตรขนมต้​มขาว กับ ขนมสอดไส้มั้ยคะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #561

กลางมีนาคมยังไม่มีอะไรเลยค่า แต่ไม่แน่อาจจะแว๊บ ๆ มีทุเรียนที่ออกก่อนฤดูมาบ้าง
เพราะผลไม้ส่วนใหญ่ของที่สวนพิมจะออกปลายเมษาอ่ะค่ะ :)

ยังไงถึงไม่มีผลไม้ แต่แค่ได้เจอกัน ก็คงจะดีมากๆ แล้วอ่ะค่ะ ^^

ตอบกลับ: อยากถามว่าคุณพิมมีสูตรขนมต้มขา​ว กับ ขนมสอดไส้มั้ยคะ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1190

• pimkulcha
  • รูปประจำตัวของ pimkulcha
  • จำนวนโพสต์: 2
wangnam เขียน:
สวัสดีค่ะคุณพิม
เห็นเขียนไว้หน้าบ้านว่าทำงานหนักเสาร์กะอาทิตย์ อย่าทำงานหนักนะคะ เป็นห่วงค่ะ รักษาสุขภาพด้วยนะคะ

อยากถามว่าคุณพิมมีสูตรขนมต้มขาว กับ ขนมสอดไส้มั้ยคะ อยากลองหัดทำค่ะ ถ้าคุณพิมมีเวลาว่างนะคะ..ขอบคุณมากค่ะ

อาทิตย์นี้จะหัดทำขนมชั้นแต่จะไปส่งการบ้านที่ไหนดีล่ะคะ...

ขอบคุณนะคะ

ตอบกลับ: อยากถามว่าคุณพิมมีสูตรขนมต้มขา​ว กับ ขนมสอดไส้มั้ยคะ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1196

?? แอบงงค่ะ ต้องการสื่อความหมายว่าอะรไเหรอค่ะ

ตอบกลับ: อยากถามว่าคุณพิมมีสูตรขนมต้มขา​ว กับ ขนมสอดไส้มั้ยคะ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1210

• jantima
  • รูปประจำตัวของ jantima
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 520
  • ขอบคุณที่รับ: 62
  • พลังน้ำใจ: 1
พิม Enya เขียน:
?? แอบงงค่ะ ต้องการสื่อความหมายว่าอะรไเหรอค่ะ

คุณพิมงงข้อความไหนอ่ะคะ :-)

ตอบกลับ: อยากถามว่าคุณพิมมีสูตรขนมต้มขา​ว กับ ขนมสอดไส้มั้ยคะ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1342

พี่มดค่ะ แอบงงข้อความที่คุณ pimkulcha ... quote จ้าพี่ แบบว่าเดิมเป็นข้อความของคุณ wangnam อ่ะค่า

ตอบกลับ: Re:อยากถามว่าคุณพิมมีสูตรขนมต้​มขาว กับ ขนมสอดไส้มั้ยคะ 12 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #3324

• wangnam
คุณพิมคะ...กลับเข้ามาดูคำตอบคุณพิมเรื่องสูตรขนมต้มขาว กับ ขนมสอดไส้ แต่ไม่มีอะไรเลยค่ะ รบกวนคุณพิมช่วยตอบอีกทีได้มั้ยคะ..ขอบคุณมากค่ะ

ตอบกลับ: Re:อยากถามว่าคุณพิมมีสูตรขนมต้​มขาว กับ ขนมสอดไส้มั้ยคะ 12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #3337

• indyinloveboyza
  • รูปประจำตัวของ indyinloveboyza
  • จำนวนโพสต์: 2
:cheer: :cheer: :cheer: ขอบคุณครับ

indyinloveboyzakung

ตอบกลับ: Re:อยากถามว่าคุณพิมมีสูตรขนมต้​มขาว กับ ขนมสอดไส้มั้ยคะ 12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #3378

wangnam เขียน:
คุณพิมคะ...กลับเข้ามาดูคำตอบคุณพิมเรื่องสูตรขนมต้มขาว กับ ขนมสอดไส้ แต่ไม่มีอะไรเลยค่ะ รบกวนคุณพิมช่วยตอบอีกทีได้มั้ยคะ..ขอบคุณมากค่ะ

ระบบเวบบอร์ดมันรวนน่ะค่ะ เลยถ้าคำตอบไหนมีลิ้งค์ หรือมีรูปใหญ่ ข้อความพร้อมลิ้งค์และรูปจะหายไปเลย พิมไม่รู้ว่ามันเกิดจากอะไร อยู่ดี ๆ ก็เป็น ยังไม่สามารถแก้ไขได้ ต้องขอโทษด้วยนะคะ

ยังไงทั้งสองขนม รบกวน search จากใน google แล้วพิมพ์คำว่า

ขนมต้มขาวใบเตย ครัวบ้านพิม
ขนมใส่ไส้ ครัวบ้านพิม

นะคะ แล้วกระทู้ที่พิมเคยโพสต์แสดงวิธีทำไว้ในพันทิปจะขึ้นมาอ่ะค่ะ
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.140 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก