header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
สอบถามสูตรอาหาร

ขอสูตรเค้กช็อกโกแล็ต ทำทำจากไมโครเวฟค่ะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #573

คือว่า ที่บ้านปอนด์ไม่มีเตาอบ มีแต่ไมโครเวฟ
แต่ว่าอยากทำดูนะค่ะ ขอสูตรด้วยนะค่ะพี่พิมมีบ้างรึเปล่า
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:ขอสูตรเค้กช็อกโกแล็ต ทำทำจากไมโครเวฟค่ะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #579

สวัสดีค่ะ

พี่พิมไม่เคยทำเค้กจากไมโครเวฟเลยค่ะ
แต่เท่าที่ลองอ่านจากที่จดไว้จากในเนต คิดว่าสูตรนี้น่าสนใจสุดเลยอ่ะค่ะ

ส่วนผสม ::

ดาร์กช็อกโกแลต 300 กรัม
เนยสดชนิดจืดหั่นเป็นชิ้นเล็ก 227 กรัม (1 ก้อนเล็ก)
น้ำตาลทราย 180 กรัม
ไข่ไก่เบอร์ 2 ทั้งฟอง 5 ฟอง
แป้งสาลีสำหรับทำเค้ก 3 ช้อนโต๊ะ
ผงฟู 1 ช้อนชา

วิธีทำ ::

1. ละลายช็อกโกแลตด้วยไมโครเวฟระดับ Medium นาน 1 1/2 นาที เติมเนยสดลงผสมแล้วนำเข้าไมโครเวฟอีก 1/2 นาที
2. ตีไข่ไก่กับน้ำตาลทรายจนไข่ขึ้นฟูคล้ายครีม แล้วเทส่วนผสม ช็อกโกแลต(ข้อ 1)ลงผสมคนเร็วๆให้เข้ากัน เติมแป้งและผงฟู คนให้เข้ากันระวังอย่าให้แป้ง เป็นเม็ด เทใส่พิมพ์เซรามิคหรือพลาสติกทนร้อนประมาณ 2/3 ของพิมพ์
3. นำเข้าไมโครเวฟระดับ Medium-High นาน 2 นาทีจนสุก นำออกมาพักไว้ให้เย็นลงสักครู่จึงแซะออกจากพิมพ์ โรยหน้าด้วยไอซิ่ง เสิร์ฟพร้อมสตรอว์เบอร์รี่หรือวิปปิ้งครีม .. แค่นี้ก็เสร็จแล้วล่ะค่ะ
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.105 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก