header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
สอบถามสูตรอาหาร

น้ำพริกคั่วกลิ้งและน้ำพริกน้ำเ​งี้ยวค่ะ 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #6821

• สายขิม
  • รูปประจำตัวของ สายขิม
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 2
  • พลังน้ำใจ: 0
สวัสดีค่ะพี่พิม

หนูตามบลอกพี่มานานแล้ว แต่ไม่เคยได้เป็นสมาชิกเลยค่ะ แต่ว่าตอนนี้อยู่ต่างประเทศ อยากกินคั่วกลิ้งและขนมจีนน้ำเงี้ยวมาก แต่ว่าหาน้ำพริกน้ำเงี้ยวหรือว่าน้ำพริกคั่วกลิ้งไม่ได้เลยค่ะ ขอสูตรหน่อยได้มั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

น้ำพริกคั่วกลิ้งและน้ำพริกน้ำเ​งี้ยวค่ะ 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #6823

น้ำพริกน้ำเงี๊ยว

พริกแห้งเม็ดใหญ๋แช่นํ้าให้นุ่ม 15 เม็ด
หอมแดงซอย 5–6 หัว
กระเทียม 1–2 หัวแกะเปลือก
ตะไคร้หั่นฝอย 2 ต้น
ข่าแก่หั่นเป็นแว่น 1 ชต
รากผักชีหั่นละเอียด 1 ชต
ขมิ้นชันสด ซอย 1 ช้อนโต๊ะ
เกลือป่น 1 ช้อนชา

นำส่วนผสมทั้งหมดมาโขลกรวมกันให้ละเอียด จะได้น้ำพริกน้ำเงี้ยวนะคะ ส่วนน้ำพริกคั่วกลิ้งพี่ยังไม่เคยชั่งตวงไว้เลยอ่ะค่ะ
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
แก้ไขล่าสุด: 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

น้ำพริกคั่วกลิ้งและน้ำพริกน้ำเ​งี้ยวค่ะ 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6826

• สายขิม
  • รูปประจำตัวของ สายขิม
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 2
  • พลังน้ำใจ: 0
ขอบคุณมากนะคะ แล้วหนูจะมารอคั่วกลิ้งนะคะพี่พิม :)
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.106 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก