header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
สอบถามสูตรอาหาร

ขนมครก 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #642

• Anisara
  • รูปประจำตัวของ Anisara
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 29
  • ขอบคุณที่รับ: 1
  • พลังน้ำใจ: 0
ดีจ้าคุณพิม..
คุณพิมสบายดีน่ะค่ะ???
มะนาวรบกวนถามสูตรขนมครกของคุณพิมหน่อยค่ะ :laugh:
ขอบคุณลว่งหน้าน่ะค่ะ
แก้ไขล่าสุด: 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา โดย Anisara.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:ขนมครก 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #645

ดีจ้าคุณมะนาว

พิมไม่ค่อยสบายตัวเลยค่า >_<"
ร่างกายมันอ่อนล้าสุด ๆ ไปเลยเง้ออ.อ.อ.อ. ไม่รู้ทำไม
แถมตอนนี้นะคะ สิวขึ้นหน้าเม็ดใหญ่ ๆ 5 เม็ดแน่ะค่ะ (สงสัยจะแพ้ครีมทาหน้า)
โดยเฉพาะเม็ดที่ขึ้นในจมูก 2 เม็ด ทำเอาจมูกอักเสบเลย >_<" แย่มั่ก ๆ ค่า

ป.ล. สูตรขนมครกเหรอค่ะ เอาด่วนไหมค่ะ ถ้าไม่ด่วน รอนิดได้ไหม แต่ว่าถ้าด่วน เดี๋ยวอีกวันสองวันพิมจะไปค้นให้ค่ะ (คือไม่ได้ทำนานมากๆๆๆๆๆ เลย)
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:ขนมครก 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #649

• Anisara
ดีจ้าคุณพิม..

อาจเป็นเพราะว่าคุณพิมนอนน้อยหรือป่าวค่ะ??
สิวขึ้น,ก็อาจเป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ร่างกายพักผ่อนไม่เพียงพอ,ว่าแต่คุณพิมผิวใสน๊อค่ะ..ไม่มีฝ้าเลย...
(แอบอิจฉาน่ะเนี๊ย)

ป.ล.สูตรขนมครกมะนาวไม่รีบหรอกค่ะ สบายๆ เอาไว้คุณพิมมีแรงหายล้าแล้วค่อยว่ากันค่ะ..
ขอให้สิวคุณพิมยุบและหายไวๆน่ะค่ะ

Re:ขนมครก 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #659

พิมก็แอบคิดว่าอย่างนั้นอ่ะค่ะ หรือไม่งั้นมาลองคิดอีกที
อาจจะเพราะหลัง ๆ พิมพยายามซักผ้าด้วยมือ ตอนซัก .. น้ำแฟ่บก็กระเด็นมาโดนหน้าบ้าง
เลยอาจจะเป็นสาเหตุที่ทำให้เป็นสิวก็ได้อ่ะค่ะ
ป.ล. พิมหน้าไม่ใสหรอกค่ะ ถึงไม่มีฝ้า แต่ว่าหน้าเป็นกระเนือเล็ก ๆ เต็มไปโหม๊ดดด.ด.ด..ด
เคยไปจี้ที่จุฬาทีนึงเมื่อ 4 ปีที่แล้ว หน้าเนียนมากเลยค่ะ แต่ว่าพอเวลาผ่านไป
ตากแดดบ้าง ด้วยอายุที่มากขึ้นบ้าง ด้วยกรรมพันธุ์บ้าง มันก็เลยขึ้นมาอีก ยังไม่มีเวลาไปจี้เลยค่า

ป.ล. อันนี้รูปถ่ายเมื่อวานค่ะ คุณสามีไปดูมือถือ เค้าชวนไปด้วย ระหว่างนั่งรอ ก็เลยถ่ายรูปเรื่อยเปื่อยเลยค่า
ตัวจริงผิวคล้ำมาก แต่ว่าได้แสงไฟในห้าง หน้าเลยออกมาขาว ฮ่าๆ
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
แก้ไขล่าสุด: 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: wangnam, Piyada Christian

Re:ขนมครก 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #660

สูตรขนมครก เดี๋ยวเอามาให้วันหลังนะคะ รอนิดจ้า :) :) :) :) :)

Re:ขนมครก 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #680

• Anisara
คุณพิมมมม....

หน้าขาวจังเลยยย..มะนาวไม่มีสิวเลย,และสิวก็ไม่เคยเกิดบนหน้าเลย,แต่ว่าฝ้านี่สิทำไงมันก็ไม่หายค่ะ..
ทั้งขัดทั้งลอก,ยิ่งลอกยิ่งแล้วใหญ่ พอมาอยู่เมืองนอกมันก็ช่วยไรไม่ได้,ฝ้ามาขึ้นตอนที่ท้องลูกสาวคนโต
พอคลอดลูกแล้วมันก็ไม่ยอมจากไป,ยังคงเกาะหนึบอยู่เหมือนเดิม(มันคงรักมะนาว ฮ่า ฮ่า )
ครั้นจะไปทำเหมือนไมเคิลแจ็คสัน ทุนดันไม่พอ อีกทั้งทำแล้วโดนแดดไม่ได้อีก (เฮ้อ )

ป.ล.คุณพิมกับกล้อง,สนิทกันจังน๊อค่า..
สูตรขนมครก เอาไว้คุณพิมว่างๆแล้วกันค่ะ...(มะนาวไม่รีบจ้า)

Re:ขนมครก 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #698

คุณมะนาว

พิมหน้าขาวเพราะแสงอ่ะค่ะ จริง ๆ หน้าดำมอมแมมแบบในภาพแรกเลยค่ะ :laugh:

ว่าแต่ฝ้านี่มันเป็นยังไงเหรอค่ะ มันเป็นแผ่น ๆ แผ่ ๆ ดำ ๆ คล้ำ ๆ หรือเป็นจุด ๆ ยังไงอ่ะค่ะ
แม่พิมเค้าก็ไม่มีฝ้าเหมือนกันค่ะ ก็เลยแอบไม่รู้ว่ามันเป็นยังไง แห๊ะๆ

แต่บ้านพิมถึงไม่เป็นฝ้ากัน ...... แต่ก็มีกรรมพันธุ์เป็นกระเนื้อ หรือ ติ่งเนื้อเล็ก ๆ บนใบหน้าอ่ะค่ะ
พิมเคยไปตัดเมื่อ3 ปีก่อนตั้ง 50 กว่าจุด ตอนนี้ก็เริ่มขึ้นมาเยอะอีกแล้วค่ะ ดูจากในภาพอาจจะไม่เห็น
แต่จริง ๆ เพียบ ก็ว่าอีกสักครึ่งปี จะไปตัดอีกทีอ่ะค่ะ

ป.ล. พิมกับกล้องสนิทกันมากเลยค่ะ อยู่กันมาตั้งกะ พ.ค. 2548 จนถึงตอนนี้ก็ผ่านมาจะ 5 ปีแล้ว
รักกันมาก ๆ เลยค่ะ อิอิ

Re:ขนมครก 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #709

• Anisara
ดีจ้าคุณพิม
ฝ้าเหรออออ อ่อ เท่าที่มะนาวรู้น่ะค่ะ จะมีฝ้าเลือดเช่นรอบเดือนมาไม่สม่ำเสมอก็เป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เป็นฝ้าได้ส่วนจะเป็นจุดๆหรือแผ่นๆนั้น
ก็ขึ้นอยู่กับรายบุคคลค่ะ และฝ้าอีกอย่างนึงก็จะเป็นฝ้าแดด-ฝ้าลม เช่นคุณโดดแดดแรงๆนาน แล้วโดนแดดเผาเอาไรทำนองนี้อ่าค่ะ ฝ้าอันที่สองนี้รักษาให้หายได้ง่ายกว่า"ฝ้า"เลือดมะนาวนี่เป็นอันแรกเลยฝ้าเลือดค่ะ แต่ดีหน่อยที่มันขึ้นเป็นจุดๆไม่ได้เป็นแผ่นปื้นๆ แต่ก็แอบกลุ้มน่ะค่ะ
ที่มันไม่ยอมลาออกจากหน้ามะนาวสักที เง้อออออออ

คนที่นี่เค้าไม่รู้จักฝ้า ไปหาหมอเพื่อลอกออกหมอก็บอกว่าไม่ต้องทำหรอกปล่อยมันตามธรรมชาติเถอะ คุณไม่เจ็บไม่ใช่เหรอ แง้ แง้
งงเลย :silly:
แก้ไขล่าสุด: 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา โดย Anisara.

Re:ขนมครก 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #716

ฮ่าๆ ๆ แค่พิมอ่าน พิมก็ยังงง ๆ เลยค่ะ

แต่จะว่าไป แถวบ้านพิมมีคนเป็นฝ้าเยอะนะคะ แต่ว่าพิมโชคดีที่ไม่เป็น จะเป็นก็แต่สิวล่ะค่ะ บ่อยเหลือเกิน นี่ก็ขึ้นมาตรงกลางหน้าผากอีกเม็ดแล้ว สงสัยเพราะพักนี้นอนดึก (เครียด นอนไม่หลับ) ฮ่ะๆ

คุณมะนาว เดี๋ยวพิมจัดขนมครกให้อีกอาทิตย์ถัดไปนะคะ

จริง ๆ พิมไปค้นเจอสูตรที่เคยจดไว้ล่ะ
แต่ว่า ... ไม่แน่ใจในรสชาติ ว่าเป็นสูตรที่โอเคแล้ว หรือว่าต้องปรับปรุงอีก
แบบว่าจดไว้ตั้งแต่ปี 2007 แน่ะค่ะ เลยจำไม่ค่อยได้
ยังไงคุณมะนาวจะเอาสูตรที่พิมจดไว้ก่อนไหมค่ะ
ถ้าเอา พรุ่งนี้จะเอามาให้เลย

แต่ถ้าให้พิมทดลองทำ ขอเวลาอีกนิดค่ะ (เพราะอาทิตย์นี้มีโปรแกรมออกนอกบ้านแทบจะทุกวันเลยจ้า)

Re:ขนมครก 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #720

• Anisara
คุณพิมมมม
ฮ่า ฮ่าาา แอบงง มะนาวคนเป็นฝ้าเองแท้ๆยังแอบงง ว่ามันเป็นได้ไงฮ่า ฮ่า :laugh: :laugh:

มะนาวเคยเห็นสิวของเพื่อนน่ะขึ้นทีนึงเม็ดเบริ่มเลย คุณเธอบอกว่าเจ็บมากกกก :(

ป.ล.สูตรขนมครกเอาไว้คุณพิมสดวกแล้วน่ะค่ะช่วงนี้อากาศที่นี่อากาศเริ่มดีแล้วอ่า โครงการปลูกโน่นนี่ของคุณแฟนเยอะเหลือเกิน
ต้องไปดูและก็เลือกต้นไม้-ดอกไม้ช่วยเค้าแทบทุกวันเลยไม่ค่อยมีเวลาอ่าค่ะ เพราะงั้นแล้วคุณพิมก็ไม่ต้องรีบจ้า :kiss: :kiss:
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.135 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก