header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
สอบถามสูตรอาหาร

ขอสูตร น้ำซุปไก่ น้ำซุปหมู และ น้ำซุปผักค่ะ 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #647

• โสรัตยา
  • รูปประจำตัวของ โสรัตยา
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 1
  • พลังน้ำใจ: 0
สมาชิกใหม่ค่ะ
เพิ่งได้มาเจอwebคุณพิมค่ะ สุดยอดมากๆ จะลองเอาไปทำดูนะค่ะ

อย่างไรก็ตาม...

รบกวนด้วยนะค่ะ เป็นคุณแม่มือใหม่ที่ทำอาหารไม่เป็นเลย แต่จะต้องมาทำให้ลูก เพิ่งจะขวบ ทาน ต้มน้ำซุปทีไร ไม่เคยหวานสักกะที :(

อย่างไร ถ้ามีเมนูเด็ดๆ สำหรับเด็กเพิ่งจะขวบ รบกวนด้วยนะค่ะ :blush: ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:ขอสูตร น้ำซุปไก่ น้ำซุปหมู และ น้ำซุปผักค่ะ 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #662

น้ำซุปไก่อย่างง่ายลองดูที่กระทู้นี้นะคะ pim.in.th/just-talk.html?func=view&catid=9&id=661#661

ส่วนซุปกระดูกหมู ก็ทำคล้ายกัน เพียงเปลี่ยนกระดูกไก่ เป็นกระดูกหมูล้างสะอาด ทุบพอแตกเท่านั้นอ่ะค่ะ
หรือจะใช้พวกกระดูกอ่อน กระดูกใบพายพวกนี้มาต้มก็ได้ ต้นทุนสูงกว่าหน่อย แต่ได้เนื้อได้หนัง มาให้เด็ก ๆ ทานด้วยค่ะ

ส่วนซุปผัก .... พิมไม่เคยทำเลยค่ะ ไว้ยังไงต้องขอลองดูก่อนนะคะ :)
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: Re:ขอสูตร น้ำซุปไก่ น้ำซุปหมู และ น้ำซุปผักค่ะ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1211

• jantima
  • รูปประจำตัวของ jantima
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 520
  • ขอบคุณที่รับ: 62
  • พลังน้ำใจ: 1
พิม Enya เขียน:
น้ำซุปไก่อย่างง่ายลองดูที่กระทู้นี้นะคะ pim.in.th/just-talk.html?func=view&catid=9&id=661#661

ส่วนซุปกระดูกหมู ก็ทำคล้ายกัน เพียงเปลี่ยนกระดูกไก่ เป็นกระดูกหมูล้างสะอาด ทุบพอแตกเท่านั้นอ่ะค่ะ
หรือจะใช้พวกกระดูกอ่อน กระดูกใบพายพวกนี้มาต้มก็ได้ ต้นทุนสูงกว่าหน่อย แต่ได้เนื้อได้หนัง มาให้เด็ก ๆ ทานด้วยค่ะ

ส่วนซุปผัก .... พิมไม่เคยทำเลยค่ะ ไว้ยังไงต้องขอลองดูก่อนนะคะ :)

สวัสดีค่ะ จขกท และ จขบ (คุณพิมที่น่ารัก)

จะแว๊บบบมาบอกว่าแอบเห็นคุณสามีใส่แครอท หรือผักอะไรที่เหลือๆ ในตู้เย็น (ที่ใส่ได้ ไม่เอามะระน๊า 555) หอมใหญ่สักหัว ก็จะได้สารอาหารเพิ่มให้เด็ก โดยไม่ต้องใส่คนอร์เพิ่มเลยล่ะคะ เพราะคนอร์บางทีก็มีสูตรใส่ผงชูรส

สูตรแบบของคุณพิมนี่แหล่ะคะ แต่เราดัดแปลงมา หากเด็กไม่อยากกินผักเป็นชิ้นๆ หรือยังกินผักไม่ได้ ก็จะได้วิตามินเพิ่มอ่ะคะ

ขอบคุณค่ะ
พี่มด

ตอบกลับ: Re:ขอสูตร น้ำซุปไก่ น้ำซุปหมู และ น้ำซุปผักค่ะ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1326

เห็นด้วยกับพี่มดทุกประการเลยค่า ^^
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

ตอบกลับ: ขอสูตร น้ำซุปไก่ น้ำซุปหมู และ น้ำซุปผักค่ะ 12 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #3113

• indyinloveboyza
  • รูปประจำตัวของ indyinloveboyza
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 2
  • พลังน้ำใจ: 0
:) :) :) :)
ขอบคุณสำหรับข้อมูล จะลองไปทำดู
indyinloveboyza
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.105 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก