header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
สอบถามสูตรอาหาร

พี่พิมมีสูตรไก่กระทิมั้ยคะ 13 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #723

• อันอัน
  • รูปประจำตัวของ อันอัน
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 3
  • พลังน้ำใจ: 0
พอดีเคยทานไก่กระทิที่เพื่อนซื้อมาฝากจากสุราษฎร์ อะคะ ตอนนนั้นจำได้ว่าอร่อยมาก แต่พอเจอเค้าขายที่ กทม.นี่
ลองซื้อมาทานแล้วมันไม่ใช่ อะคะพี่พิม ถ้าพี่พิมมีสูตร รบกวนบอกหนูหน่อยนะคะ แบบว่าเคยทานครั้งเดียวแล้วอยากทำทานเองอะค่ะ
ไปซื้อเค้ามาทานนี่ รสชาติรับไม่ได้เลย >*<

ขอบคุณล่วงหน้าเลยค่ะ(อิอิ)

อันอัน
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:พี่พิมมีสูตรไก่กระทิมั้ยคะ 13 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #724

ไก่กะทิจากที่สุราษฎร์ ..... เอ พี่ไม่เคยได้ยินอ่ะ มันหน้าตาเป็นยังไงแล้วก็รสชาติยังไงเหรอ
เผื่อว่าพี่จะเคยกิน และเคยเห็น แต่เรียกชื่อไม่ตรงกันอ่ะ :)
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:พี่พิมมีสูตรไก่กระทิมั้ยคะ 13 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #731

• อันอัน
มันเป็นไก่ย่างของเค้าชนิดนึงอะค่ะ อันว่าเค้าน่าจะหมักใส่กระทินะคะ เพราะเนื้อไก่จะนุ่มๆหวาน เผ็ดกับเค็ม สามรสนี้ หน้าตาก็เป็นไก่ย่างมีไม้หนีบ(มีแต่เนื้อไก่ ไม่มีกระดูก) ตัวเนื้่อไก่จะชุุ่มๆเหมือนเวลาเราผัดพริกแกงอะค่ะ สีแดงๆส้มๆค่ะ และก็ อันไปอ่านเจอที่อื่นมาค่ะ ว่าบางคนก็เรียก "ไก่กระทิปักษ์ใต้" "ไก่กอและ" ค่ะ นี่อันพิมพ์เอง ยังงงเอง ไม่รู้พี่พิมจะงงรึเปล่าคะ แหะๆๆ

ปล.อันหารูปเจอแล้วค่ะ รบกวนพี่พิมดูที่ลิงค์นะคะ^^

www.thaitambon.com/thailand/Bangkok/102901/0563152432/102100404701-A.jpg

Re:พี่พิมมีสูตรไก่กระทิมั้ยคะ 13 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #753

อ่อ ไก่กอแหละ เคยทำอยู่ 3-4 ครั้ง เองมั้งอ่ะ แต่ว่าไม่เคยได้ตวงเลยว่าใส่อะไรเท่าไหร่ (คือถ้าไม่ทำลงเวบ ก็ไม่ตวงส่วนผสมอ่ะจ๊ะ ใส่ตามความเคยชิน) ไว้พี่ทำอีกทีจะเอาสูตรมาฝากนะจ๊ะ :)
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

Re:พี่พิมมีสูตรไก่กระทิมั้ยคะ 13 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #754

• อันอัน
:laugh: แร้วจะตั้งตารอเลยค่ะ ขอบคุณนะคะ พี่พิม :)

Re:พี่พิมมีสูตรไก่กระทิมั้ยคะ 13 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #755

พี่จดไว้ในลิสต์แล้ว ... ยังไงรอก่อนเน้ออ ^^
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.095 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก