header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
สอบถามสูตรอาหาร

อยากถามคุณพิมเรื่องไข่แดง ไข่ขาวค่ะ 12 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #981

• wangnam
  • รูปประจำตัวของ wangnam
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 19
  • ขอบคุณที่รับ: 1
  • พลังน้ำใจ: 0
อยากรบกวนถามคุณพิมค่ะเรื่องไข่แดงกะไข่ขาวค่ะ อยากทราบว่ามีขนมอะไรบ้างที่ใช้แต่ไข่แดงอย่างเดียวค่ะ ไม่ใช้ไข่ขาวเลย เพราะจะเอาไข่ขาวไปหัดทำขนมคุ้กกี้ที่ใช้แต่ไข่ขาวอย่างเดียวค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: อยากถามคุณพิมเรื่องไข่แดง ไข่ขาวค่ะ 12 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #986

ขนมที่ใช้ไข่แดงอย่างเดียวเหรอค่ะ ที่เห็นส่วนใหญ่จะเป็นขนมไทยอย่าง ทองหยิบ ทองหยอด ฝอยทอง เม็ดขนุน หันตรา พวกนี้อ่ะค่ะ

หรือถ้าเป็นขนมฝรั่ง ก็จะเป็นพวกบัตรเตอร์ครีมที่ใส่ไข่แดง แล้วก็ชิฟฟ่อนเค้กบางสูตรที่ใช้ไข่แดงมากกว่าไข่ขาวอ่ะค่ะ (เคยเจอ แต่ไม่บ่อยนัก)

ส่วนอย่างอื่น พิมยังนึกไม่ออกอ่ะค่ะพี่
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: อยากถามคุณพิมเรื่องไข่แดง ไข่ขาวค่ะ 12 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #990

• wangnam
โอ้..งี้เอาใข่แดงมาลองทำฝอยทองสูตรคุณพิมดีกว่าเนอะ... พอดีเห็นคนเค้ามาแปะทำขนมคุ้กกี้ใช้ใข่ขาว พี่ก้อคิดไม่ออกว่าแล้วจะเอาไข่แดงไปทำอะไรดี... ถ้าใข่ไม่สด เพราะมะรู้ว่าสดหรือเปล่า เอามาทำฝอยทองได้มั้ยคะ... ถ้าได้จะทำมาส่งการบ้านค่ะ... กะว่าจะส่งพร้อมถั่วแปปด้วย...แต่หาแป้งข้าวเหนียวดำไม่ได้ค่ะ...

ขอบคุณที่แนะนำนะคะ...

ตอบกลับ: อยากถามคุณพิมเรื่องไข่แดง ไข่ขาวค่ะ 12 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #1010

ไข่ควรเป็นไข่สดหน่อยถึงจะดีอ่ะค่ะพี่ แต่ว่าถ้าทำกินเอง....ไข่ไม่ค่อยสดก็ได้ค่ะ ^^
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

ตอบกลับ: อยากถามคุณพิมเรื่องไข่แดง ไข่ขาวค่ะ 12 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #1011

ส่วนถั่วแปบ ... หาแป้งข้าวเหนียวดำไม่ได้ ใช้แป้งข้าวเหนียวธรรมดาก็ได้ค่ะ แต่ลดน้ำลงสักหน่อย เพราะแป้งข้าวเหนียวดำมันจะใช้น้ำมากกว่าอ่ะค่ะ

ไว้มีเวลา พิมจะทำแบบใช้แป้งธรรมดาแต่หลาย ๆ สีมาฝากนะคะพี่ (แต่ช่วงนี้ยุ่งมากเลย เพราะเริ่มขายกับข้าวแล้วค่า)
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: Piyada Christian

ตอบกลับ: อยากถามคุณพิมเรื่องไข่แดง ไข่ขาวค่ะ 12 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #1019

• wangnam
ขอบคุณมากค่ะคุณพิมสำหรับคำแนะนำค่ะ...อย่าทำงานหักโหมนะคะ...รักษาสุขภาพด้วยค่ะ...เอาไว้ทำแล้วจะมาส่งการบ้านคุณครูค่า... :)

ตอบกลับ: อยากถามคุณพิมเรื่องไข่แดง ไข่ขาวค่ะ 12 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #1020

^__^ จะรอนะคะ
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.117 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก