header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
สอบถามสูตรอาหาร

อยากถามคุณพิมสำหรับสูตรลอดช่อง​สิงค์โปร์ 12 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #982

• wangnam
  • รูปประจำตัวของ wangnam
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 19
  • ขอบคุณที่รับ: 1
  • พลังน้ำใจ: 0
อยากถามคุณพิมสำหรับสูตรลอดช่องสิงค์โปร์ ไม่ทราบว่าคุณพิมเคยทำหรือเปล่าคะ พอดีเพื่อนอยากหัดทำค่ะ ขอบคุณมากล่วงหน้าค่ะ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: อยากถามคุณพิมสำหรับสูตรลอดช่อง​สิงค์โปร์ 12 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #987

ลองดูสูตรนี้นะคะพี่

แป้งมัน 1 ถ้วย
แป้งสาลี 2 ชต.
น้ำเดือดจัดพอประมาณ

วิธีทำก็เอาแป้งสองอย่างผสมกันค่ะ แล้วค่อย ๆ ใส่น้ำเดือดจัดลงไป (ค่อยๆ ใส่นะคะ อย่าใส่พรวดเดียว) คนด้วยทัพพีไปเรื่อย ๆ จนกระทั่งแป้งพอจะจับตัวกันเป็นก้อน และอุ่นขนาดที่เราจะเอามือเราลงไปนวดได้ ก็ค่อย ๆ เอามือไปนวดแทนนะคะพี่ ก็นวดไปเรื่อย สลับกับใส่น้ำเดือดทีละน้อย ๆ ไปเรื่อย ๆ จนกระทั่แป้งจับตัวกันเป็นก้อน และนุ่มมือดีก็แบ่งมาหยดสีใส่ค่ะ (หรือใช้น้ำใบเตยผสมน้ำร้อนจัดแทนตอนนวด)

จากนั้นก็รีดแป้งเป็นแผ่นบาง ๆ ค่ะ ตัดด้วยมีด จะหรือจะปั้นเป็นตัวๆ เอาก็ได้ แล้วเอาไปต้มในน้ำเดือดจัดจนสุก ก็ตักขึ้นแช่น้ำเย็นค่ะ แล้วก็ค่อยไปใส่ในน้ำกะทินะคะพี่ (น้ำกะทิ ถ้าคั้นเอง ไม่ต้องใส่น้ำลงไปในมะพร้าวขูดหรือใส่เพียงนิดเดียวอ่ะค่ะ) ก็จะประมาณนี้่ล่ะค่ะพี่
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: อยากถามคุณพิมสำหรับสูตรลอดช่อง​สิงค์โปร์ 12 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #989

• wangnam
ขอบคุณมากๆค่ะคุณพิม ไว้จะลองทำค่ะ เพื่อนเค้าอยากทาน บอกว่าเพื่อนคนลาวเอามาให้เค้า..ฮ่าๆๆ แต่มาถามให้เราทำ.. เราก้ออยากทานด้วย ไม่เคยทานค่ะ เคยแต่ทานลอดช่องธรรมดา..

ตอบกลับ: อยากถามคุณพิมสำหรับสูตรลอดช่อง​สิงค์โปร์ 12 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #1012

^^ ลองดูค่ะพี่ สูตรทั่วไปเค้าจะใช้แป้งมันเฉย ๆ แต่สูตรนี้ใส่แป้งสาลีหน่อยนึง ทำให้ตัวแป้งมันจะกรอบขึ้นนิดนึง อร่อยดีค่ะ
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

ตอบกลับ: อยากถามคุณพิมสำหรับสูตรลอดช่อง​สิงค์โปร์ 12 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #1018

• wangnam
ขอบคุณมากค่ะคุณพิม แล้วจะลองทำค่ะ และจะมาส่งการบ้านนะคะ..คงเป็นอาทิตย์หน้าค่ะ เพราะมีวันหยุดสามวัน..อย่าทำงานหนักนะคะ..รักษาสุขภาพด้วยค่ะ..

ตอบกลับ: อยากถามคุณพิมสำหรับสูตรลอดช่อง​สิงค์โปร์ 12 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #1021

ค่า ^^

ตอบกลับ: อยากถามคุณพิมสำหรับสูตรลอดช่อง​สิงค์โปร์ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1904

• dang
  • รูปประจำตัวของ dang
  • จำนวนโพสต์: 2
ขอบคุณคะ :)
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.105 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก