header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
พูดคุยเรื่องทั่ว ๆ ไป

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4669

สวัสดีค่าทุกๆ คน

ก่อนอื่นขออัพรูปที่ไปเที่ยวหัวหินให้ดูก่อนนะคะ ...... ส่วนสระบุรีติดไว้ก่อน ยังไม่มีเวลาย่อรูปเลยค่ะ :laugh: :laugh: :laugh:

ไม่พบไฟล์ที่แนบ 006.jpg อาจจะถูกลบไปแล้ว

เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: รถถัง

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4670

สวัสดีค่ะทุกคน

พิมอยากจะเล่าว่า ........ เมื่อคืนพิมฝันแปลก ๆ ค่ะ

ฝันว่า ... พิมตั้งท้อง มีลูกออกมาเป็นผู้หญิง แล้วลูกมีพัฒนาการเร็วมากทั้งร่างกายและสมองรวมไปถึงสติปัญญา เพราะตั้งแต่ลูกคลอดออกมาแค่เพียง 3 วัน ลูกก็มีร่างกาย สติปัญญา คำพูดคำจา เหมือนเด็ก 3-4 ขวบแล้ว

ในฝันพิมก็ตกใจค่ะว่าทำไมลูกมีพัฒนาการเร็วขนาดนี้ แต่ลูกก็บอกว่า จริง ๆ เค้า (จะต้อง) มีอายุ 3 ปีแล้ว แต่เค้าเสียชีวิตไปตอนที่พิมแท้งเมื่อครั้งที่ผ่านมา (ประมาณปีครึ่ง) แล้วเค้าก็มาเกิดใหม่อ่ะค่ะ

ฟังแล้วก็งงๆ แล้วก็รู้สึกแปลกๆ ..... แต่คิดว่าคืนนี้จะนอนให้เร็วหน่อยแล้วพรุ่งนี้จะรีบตื่นแต่เช้า ไปทำบุญให้เค้าอ่ะค่ะ

พี่ดาค่ะ ........ พิมเคยพาแม่พาคุณสามีและน้องๆ ไปทำบุญที่วัดหลวงพ่อโสธรหลังจากที่ไม่ได้ไปเป็นสิบปี ปรากฎว่าแปลกตามากเลยค่ะ แถมคนเยอะมากๆ ชนิดเดินเบียดกันยิ่งกว่าไปสวนจตุจักรซะอีกค่ะ หลังจากนั้นแม่ก็เลยไม่ไปอีกเลย แม่บอกเดินไม่ไหว

ช่วงนี้พิมได้ไปเที่ยวเยอะมากค่ะ ไปแทบทุกเดือนเลย แต่เป็นการไปแบบไม่ได้ตั้งใจไม่ได้วางแผนก่อน อยู่ดี ๆ ก็ต้องไปอะไรอย่างนั้นอ่ะค่ะ มันก็เลยฉุกละหุกทุกที อย่างคราวนี้อยู่ดี ๆ ตอนเกือบเที่ยงคุณสามีบอกว่าครอบครัวคุณสามีมาทำธุระที่หัวหินนะ พิมก็อืมมๆๆ แล้วอยู่ดีๆ บ่ายโมงคุณสามีก็บอกว่าไปหัวหินกัน แล้วก็ให้พิมเตรียมของไปเลยค่ะ แล้วตอนแรกพิมก็เอ๋อมาก จะนั่งรถไฟแต่ไปถึงหัวลำโพงรถไฟขาดช่วงพอดี มีอีกที 17.30 น. พิมก็เลยนั่งแท๊กซี่มาหมอชิตเพราะคิดว่ามันเป็นสายใต้ >_<" ปรากฎว่าถึงหมอชิตถึงได้รู้ว่าไม่ใช่ เลยต้องนั่งแท๊กซี่ไปสายใต้ใหม่จริง ๆ ระหว่างทางจากสายใต้ใหม่ไปหัวหิน ก็ฝนตกหนักมาก ไปถึงครอบครัวสามีก็ทำงานเป็นพักๆ พิมไปกับเค้าก็ได้เที่ยวเป็นพัก ๆ อะไรงี้ค่ะพี่ แต่ก็สนุกดีค่ะ

รถถัง .... ขอให้สมหวังไวๆ นะ พี่เองก็จะพยายามเช่นกัน ยังไงถ้าสำเร็จแล้วอย่าลืมเก็บรายละเอียดมาเล่าให้พี่ฟังบ้างน๊า

พี่เจี๊ยบค่ะ ..... อ่านข้อความที่พี่เจี๊ยบเขียนว่าคุย skype ทุกวันแล้ว นึกถึงสมัยพิมไปอยู่สุราษฎร์เลยค่ะ ถึงแม้จะไม่ได้ไกลคนละประเทศแต่ตอนนั้นพิมก็คิดถึงแม่คิดถึงน้องมาก โทรคุยกันทุกวันเลยค่ะ แต่บางวันยุ่งๆ ก็ไม่ได้คุย แล้วพอไม่ได้คุยวันนี้วันพรุ่งนี้ พอได้คุยอีกวันถัดไปก็มีเรื่องคุยเป็นล้านเรื่องเลยค่ะ แห๊ะๆ

ว่าแต่ท่าทางพี่เจี๊ยบจะขยันทำขนมขยันทำอาหารมากๆ เลยนะคะ จริง ๆ พิมก็ชอบทำเหมือนกัน แต่บางทีมันเหนื่อย ๆ ล้าๆ มาก็ขี้เกียจค่ะ >_<

คุณบิ๋ว ... กล้วยแขกน่ากินมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

พี่มดค่ะ ..... ทำงานเยอะ ๆ รักษาสุขภาพด้วยจ้า พิมเป็นห่วง
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: jantima, รถถัง

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4671

• รถถัง
  • รูปประจำตัวของ รถถัง
  • Senior Boarder
  • จำนวนโพสต์: 272
  • ขอบคุณที่รับ: 42
  • พลังน้ำใจ: 1
วันนี้ลางานไป ร.พ.มาค่ะ
ไปตรวจเลือด แล้วก้อทำอัลตร้าซาวด์ ดูมดลูก
ผลเลือดออกมา ไม่เป็นที่น่าพอใจค่ะ
โอกาสที่จะได้ไข่สมบูรณ์ต่ำมากค่ะ
เลยต้องใช้ยาฉีดกระตุ้นไข่เยอะมาก
ฉีดวันละ 300cc. ฉีด 5 วัน เริ่มจากวันนี้ .และต้องฉีดในเวลาเดิมๆค่ะ
แล้วนัดอีกครั้งวันที่ 29
พยาบาลสอนวิธีฉีดมาให้เรียบร้อย
ค่ายาสำหรับฉีด วันนี้จ่ายไปหมื่นเก้าค่ะ
ขนร่วงหมดตัวเลย ,@( ̄- ̄)@

แต่ก้อยังสู้ค่ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4672

• ดา
  • รูปประจำตัวของ ดา
  • Expert Boarder
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
  • จำนวนโพสต์: 789
  • ขอบคุณที่รับ: 143
หวัดดี พิม

:) เรื่องความฝันพี่ไม่ค่อยสันทัดเหมือนกัน แต่เห็นด้วยที่ไปทำบุญให้เขา อย่างน้อยพิมก็สบายใจขึ้นว่าได้ทำบุญอุทิศส่วนกุศลไปให้

:) พิมหลังจากไปตะล่อนที่เพชรบุรี ก็มาตะล่อนทัวร์ในกรุงเทพฯ ตอนอ่านถึงว่านั่งรถไปหมอชิตก็คิดในใจเหมือนกันว่าหมอชิต

มีรถไปใต้เหรอ แต่ก็คิดกลับว่าอาจจะมีแต่เราไม่รู้ ก็ไม่รู้ที่พิมมาเฉลยว่าไม่มี บ่อยไปพิมที่พี่เองก็จะโก๊ะๆๆ นะแล้วก็ถามตัวเองว่า

ตูบ้าหรือปล่าววะทำอะไรละเนี่ยแล้วก็ขำตัวเองว่าทำไมติ่งต๊องได้ขนาดนี้ สรุปแล้วก็คือเราปล่อยไก่ตัวเบ้อเร่อ แต่มันก็ประสบการณ์

ที่เราเองจะไม่ลืมนะ พอไปเล่าให้ใครฟังเราก็จะขำ ๆ กัน

:) พิมบอกเที่ยวมังทำงานมัง ไม่เป็นไรการเที่ยวบ้างครั้งเหมือนกับการเปิดบัญชีสะสมทรัพย์ สะสมการเที่ยวไปเรื่อยในเมื่อ

เราไม่มีเวลาและไม่มีโอกาสได้เที่ยวยาวเหมือนคนอื่นก็เที่ยวแบบสะสมไป

:) ช่วงนี้ขายผลไม้เป็นอย่างไงมัง ผลไม้ยังมีปัญหาไหม พี่ลองถามน้องเรื่องทุเรียนพิม เขาบอกว่าน่าจะเป็นทุเรียนอ่อน

ปีนี้ยังไม่ได้กินเลย เงาะกินแล้ว มังคุดยังไม่ได้กิน เหมือนกัน พี่ดาก็ใช้วิธีกินสะสมเหมือนกันค่อยกินเพราะไม่มีคนช่วยกิน

ถ้าอยากกินต้องเข้าไปบ้านแมค คนแยะดีแบ่งๆ กันกินสนุกดี

:) แม่รู้สึกเครียดน้อยลงหรือยังเพราะถ้ายุ่งเรื่องขายของ ใจจะได้มาพะวงเรื่องขายของแทน

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4673

• ดา
หวัดดี รถถัง

อดทนและพยายามกันต่อไป แล้วอย่าลืมถ่ายรูป จดบันทึก สิ่งที่ทำนะ "ในดวงใจ" โตขึ้นจะได้มาอ่านมาดูว่า

พ่อแม่ อดทน และพยายามแค่ไหน ถึงได้หนูมาวันนี้

รถถังและสามีพักผ่อนบ้างนะ อย่าเครียดเรื่องงานให้มาก สุขภาพใจดีสุขภาพกายก็แข็งแรงตาม สู้ สู้ๆๆๆๆๆๆ

ขอให้ผลวันที่ 29 เป็นที่น่าพอใจ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4674

• ดา
หวัดดี พี่เจี๊ยบ

ดาเสิร์ฟอาหารชุดเล็ก พิมมาแรงจัดชุดใหญ่เลย ทั้งอาหารทะเล เย็นตาโฟ ข้าวหมูแดง ก๋วยเตี๊ยวน้ำตก

กินอิ่มแล้วพาเที่ยว พี่สาวต้องทรมานกับการกลื่นน้ำลายไปอีกหลายวัน เพราะอยากกิน อาหารชุดนี้เผื่อแหม่ม

และเพื่อนๆ ด้วยนะ อาทิตย์นี้พี่เจี๊ยบนัดทำกับข้าวอีกรอบปาร์ตี้สุดสัปดาห์กับน้อง ๆ

ดารอรูปของทางพี่เจี๊ยบอยู่นะ อยากเห็นบรรดาขนม มาอวดโฉมในครัว หายไปหลายวันคิดถึงนะ ฝนหยุดตกยัง

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4675

• หนมชั้น
  • รูปประจำตัวของ หนมชั้น
  • Junior Boarder
  • สวัสดีค่ะ หนมชั้นค่ะ ร่าเริง เเจ่มใส เอาแต่จัย ^__
  • จำนวนโพสต์: 155
  • ขอบคุณที่รับ: 23
  • พลังน้ำใจ: 0
สวัสดีค่ะ พี่ๆๆๆทุกคน หายไปหลายวันเลย ชีพจรลงเท้าบวกกับการเจ็บตัวกลับมาค่ะ พี่ๆๆสบายดีน่ะค่ะ

เมื่อวานค่ะ น้องเกิดอุบัติเหตุมาค่ะ รถ ATV พลิกคว่ำ เนื่องจากขับรถ ตกท้องนามาค่ะ น้องเเค่ถลอกๆๆๆๆช้ำๆๆๆไป แต่ปะป๊าเจ็บแทนน้องสิค่ะการเที่ยวครั้งนี้เลยเศร้าไปเลยค่ะ ขณะนี้ กำลังหาที่พักอยู่ค่ะ หาเหนื่อยแล้วเลยเดินเข้าร้านเน็ตมาเมาท์กะพี่ๆๆๆๆๆๆ ตอนนี้น้องอยู่สุพรรณค่ะแต่ยังหาที่ท่องเที่ยวไม่ได้เลย แบบมันงงงงงงงง ไม่รู้จะเริ่มที่ไหนดีค่ะ เเล้วจะมาเล่าหั้ยพี่ๆๆๆฟังน่ะค่ะตอนนี้คงต้องหาที่พักก่อนไม่อย่างนั้นคืนนี้น่ากลัวแน่นอนค่ะ แต่เหงาๆๆๆกับการเดินทางคนเดียว ตอนนี้กินคนเดียว เที่ยวคนเดียว พักคนเดียว แต่จะนำความสนุกมาหั้ยพี่ๆๆๆๆน่ะค่ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4677

• รถถัง
น้องหนมชั้น พักผ่อนรักตัวนะค่อยเที่ยวต่อ
ที่เที่ยวสุพรรณมีอะไรหนอ....มี ร.ร.ควาย
แล้วก้อตลาดสามชุก อย่างเราๆต้องไปตามแหล่งของกิน
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: หนมชั้น

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4678

• รถถัง
ขอบคุณทุกคนเลยนะค่ะสำหรับกำลังใจที่มีให้รถถัง
เรื่อง"ในดวงใจ"อ่ะค่ะ รอลุ้นวันที่ 29 อีกที
วันนี้แม่รถถังก้อบอกง่าขอแฝดเลยแล้วกัน
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: หนมชั้น

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4679

• รถถัง
วันนี้ไปตลาดสดมาค่ะ ได้ใบชะมวง ปลากุเลาเค็ม ตะไคร้ แล้วก้อถั่วแขก ถั่วลันเตา ข่าวโพดอ่อน ได้กุ้งมาอีกหนึ่งตัวใหญ่มากน่ากิน
คุณสามีได้กระเทียมโทนจะเอามาดองน้ำผึ้งให้แม่รถถังกิน
แล้วซื้อขนุน ถั่วต้ม ฟักทองด้วยค่ะ อยากกินบัวลอยฟักทอง
แต่วันนี้ทำไม่ทันค่ะ
กลับจากตลาดก้อรีบมาทำอาหารกันค่ะ ช่วยกันทำ จะได้เอากับข้าวไปกินกับแม่ค่ะ
วันนี้แม่เจริญอาหารทีเดียว มีเนื้อชะมวง (พี่พิมใช้หมู) แต่รถถังขอใช้เนื้อแทนค่ะ
แล้วก้อผัดผักกับกุ้งสด ปลากุเลาทอดอีก 1 โล...สามีรถถังชอบทำอะไรเยอะๆ
มีความรู้สึกว่ามากไป แต่ก้อกินกันเกือบหมด
รถถังทำผงซามาเอาไว้โรยในข้าวหรือข้าวเหนียวกินคู่กับปลาเค็ม เจ้ากันดีค่ะ
แล้วก้อไปหาซื้อผลไม้เพิ่ม แม่รถถังชอบกินผลไม้
และแล้วแม่ก้อมีความสุขเพิ่มขึ้นอีกหนึ่งวัน
เวลาลูกเขยทำไรให้แม่จะชอบใจ เพราะว่าพี่ชายรถถังเค้า
ซีเรียส ไม่พูดเล่น ไม่หยอกล้อ ...ออกอาการน้อยใจบ่อยๆ
ต้องปลอบกันอยู่เรื่อยเหมือนกัน..
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: ดา

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4680

• ดา
หวัดดี ทุกคน

สาวหนมชั้นเป็นสาวซนจริงๆ ช่วงนี้พี่โมไม่อยู่หนมชั้นซนแทน พ่อเป็นอะไรมากไหม ขอให้หายเร็วๆๆๆนะ

หนมชั้นเก่งมาก สามารถเที่ยวคนเดี่ยวไกลๆ ได้ กลับจากสุพรรณหรือยังถ้ายังไปนี้ บึงฉวาก วัดป่าเล่ไลย์ แล้วอย่าลืม

หิ้วขนมสาลี่ กับหนุ่มสุพรรณกลับใต้นะ แล้วหาที่พักได้ที่ไหน เดินทางคนเดียวดูแลตัวเองดีๆๆ นะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4681

• ดา
หวัดดี รถถัง

อบอุ่นจริงๆ ทั้งครอบครัวขอรถถัง และของแม่ วันหยุดทำกับข้าวไปหาแม่อย่างสม่ำเสมอแม้จะอยู่คนละที่

แต่พอสุดสัปดาห์ได้เจอกันทำดีกันต่อไปนะทั้งสองคน กตัญญูกับพ่อแม่ขอให้มีความเจริญทั้งคู่ เพราะหายากมากๆ

ในปัจจุบัน ไม่ได้ยอแต่ดีใจแทนแม่นะรถถังเชื่อแน่ว่าแม่ต้องมีความสุขและภูมิใจในลูกสาว ลูกเขย มาก

สิ่งที่ครอบครัวรถถังทำ ต้องส่งผลให้รถถังและสามีสมหวังเช่นกันเพื่อมาเป็นผู้สืบทอดสั่งที่รถถังและสามีทำ

:( ขอยกมือสนับสนุนความคิดของแม่ อีกคน แฝดไปเลยให้ดวงใจเลือกเลยอยากได้น้องสาวน้องชาย

รถถังจะได้เหนื่อยครั้งเดียว อย่างไรพรุ่งนี้ขอให้ผลออกมาเป็นที่พอใจนะ :) :) :) :)

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4682

• ดา
หวัดดี พี่เจี๊ยบ

คิดถึงจัง หายไปหลายวัน เวลาพี่หายไปหลายวันมักจะห่วงพี่เรื่องอาการปวดหลัง เพราะพี่ยังไม่ดีเท่าไหร

ถ้าพอมีเวลาส่งข่าวมาบ้างนะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4683

• ดา
บิว ไปทำงานหรือยัง วันหยุดไปตะล่อนทัวร์ ไปชิมอาหารที่ไหน บอกเล่าเก้าสิบเพื่อนๆ ในครัว รอฟังอยู่นะ

มด งานรัดตัวเหมือนเดิม เลยไม่ว่างเข้ามาทักเพื่อนๆ

วันนี้วันพระ สักพักจะออกไปทำบุญถวายอาหารเพลพระที่วัดบุญเหมือนเดิม ทำธุรต่อ เสร็จแล้วไปหาแมคเหมือนเดิม

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4685

สวัสดีค่ะทุกๆ คน ช่วงนี้พิมมีเรื่องเครียดๆ อีกแล้ว ก็เลยไม่ค่อยได้เข้าเวบเลยค่ะ

พี่ดาค่ะ .... เมื่อวานไปคุยเรื่องค่าสินไหมทดแทนกับทางโน้นมาค่ะ ตอนแรกทางตำรวจเค้าโทรมาวันเสาร์เย็นแล้วนัดเช้าวันอาทิตย์ให้ไปเจอกับทางฝ่ายโน้น แต่ว่าพิมไม่ว่างไปจริงๆ ติดธุระสำคัญมากก็เลยขอเลื่อนเค้า ตำรวจเค้าก็นัดมาใหม่เป็นวันจันทร์คือเมื่อวานค่ะ บอกว่าให้มาคุยเรื่องสินไหมทดแทน

ตอนแรกพิมก็นึกว่าจะนัดไปเจอฝ่ายโน้นด้วย แต่ว่าพอไปถึงตำรวจบอกว่าทางฝ่ายโน้นเค้าไปต่างประเทศ กลับอีกทีวันที่ 8 ที่ 9 เมื่อวานเค้าเลยมาฝากเรื่องไว้ แล้วตำรวจเค้าก็บอกว่า ทางฝ่ายพิมทำสิ่งที่ไม่สมควร ประมาณว่าทางฝ่ายโน้นเค้าให้โอกาสโดยการนัดฝ่ายพิมไปคุย แล้วฝ่ายพิมไม่ว่าง ... เลยเป็นสาเหตุทำให้ทางฝ่ายโน้นไม่พอใจ ซึ่งความไม่พอใจของทางฝ่ายโน้นก็อาจจะมีผลต่อรูปคดีของพิมในชั้นศาลด้วย .... อะไรประมาณนี้อ่ะค่ะ

ในส่วนของรายละเอียดมีเยอะมากค่ะ (ไว้เดี๋ยวโทรไปเล่าให้พี่ดาฟังอีกที) แต่สรุปรวม ๆ คือทางฝ่ายโน้นเรียกค่าเสียหาย 2 ล้านค่ะ พิมก็บอกตำรวจไปตามตรงว่าไม่มีให้หรอกเรียกมาขนาดนั้น ทางตำรวจเค้าก็บอกว่าให้ลองไปคุยกับฝ่ายโน้นดู เค้าใจดี แล้วตำรวจก็บอกพิมว่า เราสามารถให้เค้าได้ 3 แสน 5 แสนอะไรก็ว่ากันไป ไรงี้อ่ะค่ะ คือฟังแล้วรู้สึกตำรวจแปลกๆ ค่ะพี่

สรุปตอนนี้ก็เลยยังไม่รู้จะเอายังไง ตำรวจให้ 2 ทางเลือกคือ รอฝ่ายโน้นนัดไกล่เเกลี่ยค่าเสียหายอีกทีประมาณวันที่ 10 กับ เราไม่ไกล่เกลี่ยแล้ว ให้ตำรวจส่งเรื่องฟ้องศาลเลย ซึ่งตำรวจบอกว่ากฎหมายเขียนเข้าข้างคนเดินเท้าอยู่แล้ว ยังไงน้องชายพิมติดคุกแน่นอนถ้าไม่ยอมมาไกล่เลี่ย แต่ถ้ามาไกล่เกลี่ยและให้ค่าสินไหมค่าเสียหายทดแทนแก่ฝ่ายโน้นในระดับที่ฝ่ายโน้นพอใจ อาจจะทำให้จากติดคุกเหลือแค่รอลงอาญา อะไรประมาณนี้น่ะค่ะพี่

ตอนนี้พิมก็เลยเครียดมากค่ะ แม่ก็เครียด ปวดหัวจริง ๆ
แก้ไขล่าสุด: 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4686

รถถัง ..... พี่ภาวนาขอให้ทุกอย่างเป็นไปอย่างใจรถถังปรารถนาเลยนะ ยังไงถ้าท้อง เผื่อพี่ 2 คนด้วยนะ ^^

ว่าแต่ดูแล้วท่าทางสามีรถถังทำอาหารเก่งมากๆ เลยนะเนี่ย ..... แม่พี่เองเค้าก็รักลูกชายเค้ามาก (น้องชายพี่ทั้งสองคน) วันไหนลูกชายเค้าเครียด ๆ ไม่ค่อยหยอกล้อ แม่ก็จะเครียดๆ เหมือนกัน แต่ถ้าวันไหนน้องชายพี่เฮฮา มาแหย่แม่ ทำโน่นทำนี่ให้ครึกครื้น แม่พี่ก็จะยิ้มแย้มตลอดทั้งวันเลยอ่ะ

พูดถึงปลากุเลาพี่ไม่ได้กินปลากุเลานานแล้วนะเนี่ย ว่าแล้วอาทิตย์นี้ต้องไปจ่ายตลาดสดซะหน่อย ^^

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4687

• รถถัง
ผลออกมาล้มเหลวค่ะ ได้ไข่ สามใบน้อยเกินไป ไม่คุ้มที่จะทำต่อ
หมอให้มาเตรียมความพร้อม บำรุงมดลูก บำรุงไข่ ออกกำลังกายให้แข็งแรง
เพื่อที่จะให้มีไข่อย่างน้อย 10 ใบ ขึ้นไป
กลับบ้านมาร้องไห้เลย แล้วก้อวางแผนออกกำลังกาย
ใช้ยาจีนเข้าช่วย คิดว่า อีกหกเดือนจะลองใหม่อีกครั้ง

พี่พิมค่ะ สามีรถถังทำกับข้าวไม่เก่งหรอกค่ะ แต่ว่าเค้าช่างทำ
ช่างคิด...คิดให้เมียทำ แต่เค้ารู้ว่าแม่รถถังแฮปปี้ที่เค้าทำ
ก้อเลยอยากให้แม่มีความสุขค่ะ อร่อยบ้างไม่อร่อยบ้างตามเรื่อง

ตอนนี้มีมะขามอ่อนออกแล้ว คงได้ทำน้ำพริกมะขามผัดไปเสริฟแม่
เป็นของโปรดอีกอย่างของแม่ค่ะ แล้วก้อไก่บ้านต้มขมิ้นของพี่พิม
ทำกี่ครั้งก้ออร่อยค่ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4688

• หนมชั้น
  • สวัสดีค่ะ หนมชั้นค่ะ ร่าเริง เเจ่มใส เอาแต่จัย ^__
สวัสดีค่ะ วันนี้แวะมาทักทายดึกไปหน่อย คิดถึงพี่ๆๆๆจังเลยพี่ๆๆๆๆสบายดีน่ะค่ะ ขณะนี้กำลังเดินทางกลับค่ะ คนเยอะมากๆๆๆเลย

@ พี่ดา ขนมสาลี่ ได้กลับมาเพียบเรยค่ะ แถมได้ คุ๊กกี้ปลาช่อนด้วยค่ะ ส่วนเรื่องเที่ยว ตะลอนๆๆๆๆๆจนเขียวแล้วค่ะ สุพรรณฝนไม่ตกเลยค่ะร้อนตับแทบจะออกมาเต้นระบำด้านนอกร่างกายอ่ะค่ะ อิอิอิอิอิ แต่กับข้าวที่นู้นถูกมากกกกกค่ะ จานละ 25 บาท แถมยังอร่ยอด้วยน่คะน่ะค่ะพี่ เยอะมากๆๆๆๆๆ เท่ากับจาน 35 แถวบ้านเราเลยค่ะ น้องไปอยุ่ 6 วัน ได้กินแต่พริกแกงปลาดุก เพราะไม่รู้จะสั่งอารัยอ่ะค่ะ แต่แอบมีบ้างน่ะค่ะที่นอกจัยพริกแกงปลาดุก แต่รสชาติจะอ่อนกว่าบ้านเรา พริกแกงไม่เหมือนกันอ่ะค่ะ ส่วนวัดตะลอนเกือบทั่วเรยค่ะพี่ วัดป่าเลไลยืร้อนมากๆๆๆๆๆค่ะ อ่อรับบุญด้วยน่ะค่ะ ยังงัยวันนี้น้องขอเดินทางก่อนน่ะค่ะ พรุ่งนี้จะแวะมาอีกรอบค่ะ ที่ขับ ATV ตกคลองท้องร่องนา ตอนนี้ พ่อยังเจ็บอยู่เรยค่ะ ส่วนน้องเพิ่งเจอแผลที่ดดนไม้เสียบอยุ่ด้านในค่ะ เจ็บมากๆๆๆมารู้ตัวเอาตอนที่เที่ยวตะลอนๆๆๆๆอ่ะค่ะ ดีน่ะค่ะที่เจ็บตัวไม่ทำลายข้าวที่เพิ่งหว่าน ไม่อย่านั้นอายไปชั่วลุกชั่วหลานเรยค่ะ ส่วนที่ช้ำๆๆๆๆยังเขียวๆๆๆม่วงๆๆๆเลยค่ะ วันนี้พ่อเพิ่งหาหมออีกรอบ หมอบอกว่าเด่วอาการคงดีขึ้นค่ะ

@ พี่รถถัง หลานกำลังจะมาเเร้ว น้องเพิ่งได้ข่าวพี่สาวน้องเหมือนกันค่ะ แต่งงานมา 8 ปีแร้ว เพิ่งจะได้ข่าวดีเมื่อวานค่ะ พอดีว่าพี่สาวน้องไม่สบาย เป็นไทรอยด์ มีลุกยากกกก ตอนนี้ 30 แล้ว เพิ่งได้ข่าวดีเมื่อวานค่ะ หาหมอมาเยอะ เสียเงินก้อเยอะ แต่ไม่มาซะที อยุ่ๆๆๆไม่รุ้ตัวดันมา ตอนที่พี่สาวน้องรุ้ว่าท้อง ร้องไห้ใหญ่เรยค่ะ ตอนนี้พี่สาวน้องท้องได้ 3 เดือนแล้วค่ะพี่ ยังงัยพี่รถถังก้อสุ้ๆๆๆๆน่ะค่ะ ต้องโชคดีเหมือนพี่สาวน้องแน่นอนค่ะ รับบุญด้วยน่ะค่ะ

@ พี่พิม คิดถึงๆๆๆๆๆๆ น้องเที่ยวสุพรรณ เผื่อแร้วน่ะค่ะ มีร้านอร่อยๆๆๆหลายๆๆๆๆร้านเลยค่ะพี่ ช่วงนี้เลยไม่ได้มาส่งการบ้านพี่พิมเลย

@พี่เจี๊ยบ หายไปไหนค่ะพี่

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4695

สวัสดีทุก ๆ คนเลยค่ะ ช่วงนี้ทุกๆ คนคงยุ่งยากแน่ ๆ เพราะหายหน้าหายตาจากห้องเม้าท์กันไปหมดเลย คิดถึงทุกคนนะคะ

ต้นอาทิตย์ที่ผ่านมา...พิมไปกิน buffet steak กับคุณสามี กับมาท้องเสียทั้งสองคนเลยค่ะ แต่คุณสามีเป็นหนักกว่า ถ่ายตลอดทั้งวันเลย
ร่างกายเพลียมาก จะพาไปหาหมอก็ไม่ยอมไป บอกขอดูก่อน พอวันรุ่งขึ้นก็ถ่ายอีก แถมไข้ขึ้น ตัวร้อนจี๋ ก็ยังไม่ยอมไปหาหมอค่ะ
จนวันรุ่งขึ้นถ่ายท้องน้อยลง ไข้ลดลง ก็เลยโอเค

แต่พอคุณสามีเริ่มโอเค พิมก็เป็นไข้แทนค่ะ ปวดหัวตัวร้อนซะงั้น T__T เซ็งเลย

รถถัง ....... เอานะ สู้ใหม่นะ คิดซะว่ายังไม่ถึงเวลาที่เค้าจะมา เค้าอาจจะต้องเตรียมพร้อมอีกหน่อย สู้ ๆ
ของพี่นี่คุณสามีบอกว่าให้ลดน้ำหนักสัก 10 กิโลก่อน แล้วปลายปีค่อยมาตั้งใจมีกันอีกที พี่ก็สู้ ๆ เหมือนกัน
ถ้าพ้นปีนี้ พี่ก็คงจะไม่มีแล้วอ่ะ รอลุ้นหลานดีกว่าเพราะมีน้องชายอีก 2 คน

ว่าแต่มะขามอ่อนแถวบ้านรถถังออกแล้วเหรอ ดีจังเลยอ่ะ แถวบ้านพี่ยังไม่มีเลย ตลาดก็ไม่มีขาย
ลูกค้าก็ถามหาน้ำพริกมะขามกันแล้ว ภาวนาให้ออกไว ๆ แต่ปีนี้พี่คงไม่ทำเยอะเหมือนปีที่แล้ว
เพราะถึงจะรายได้ดี ได้เงินดี แต่แลกกับเมื่อทำเสร็จแล้วต้องหาหมอ ก็ไม่คุ้มเลย

น้องหนมชั้น ... เป็นยังไงแล้ว แผลหายหรือยัง อาการฟกช้ำหายหรือยัง พี่เป็นห่วง ส่งข่าวหาพี่บ้างนะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4696

TO .... พี่ดาค่ะ

เผื่อพี่ดาเข้ามาอ่าน

เมื่อวานพิมจะโทรกลับหาพี่ดาตามที่ได้บอกไว้
แต่แคชออกไปทำงานข้างนอก หยิบโทรศัพท์เครื่องที่พิมใช้โทรหาพี่ดาติดไปด้วย
จนตอนนี้แคชยังไม่กลับมาเลยค่ะ พอโทรไปหาแคชจะถามเบอร์มือถือดี่ดา
แคชบอกว่าแบตมือถือเครื้องนั้นหมด พิมก็เลยไม่รู้จะติดต่อพี่ดายังไง
ต้องขอโทษด้วยนะคะ

เดี๋ยวแคชกลับมาแล้วจะรีบชาร์จแบตโทรหาพี่ดาเลยค่ะ

ป.ล. ตกลงว่าวันนี้ทางตำรวจก็ไม่ได้โทรมาค่ะพี่

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4697

• รถถัง

หายหน้าหายตาไปออกกำลังเตรียมความพร้อมค่ะ
ไปด้วยกันทั้งคู่เลิกงานมาถึงฟิตเนตก้อหนึ่งทุ่ม
ออกจากฟิตเนตก้อสี่ทุ่มแล้ว มาถึงก้อจัดการเรื่องอาหารให้เจ้าหมาน้อย
แล้วก้อเตรียมอาหารที่จะเอาไปกินมื้อเช้า เน้นไปที่ถั่วทั้งหลาย
เลยไม่ค่อยได้เข้ามาค่ะ
แต่คิดถึงทุกคนมากค่ะ กะว่าปลายปีจะลองอีกครั้ง

อาทิตย์นี้ไปเที่ยวจันทบุรีมาค่ะ กินไข่เจียวกระวานมาค่ะ
รสชาดคล้ายข่าอ่อน แต่ไม่เผ็ดเท่า เค้าบอกว่ามีเฉพาะที่จันท์เท่านั้น
พี่พิมหรือคนอื่นๆเคยกินมั้ยค่ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4698

• หนมชั้น
สวัสดีค่ะพี่ๆๆๆๆๆ สบายดีป่าวค่ะ ตอนนี้เริ่มสงบแล้วค่ะหลังจากที่ชีพจรลงเท้า ตอนนี้ชีพจรเริ่มจะเเล่นไปที่อื่นค่ะ แอบไปสุราษฏร์มาขอบอกเลยค่ะว่ามันวุ่นวายพอๆๆๆกับกรุงเทพเลยค่ะแถมทำถนนเป็นวันเวย์อีกอ่ะยุ่งมากมาย แล้วยังต้องเจอกับนักเรียนที่ไปสอบตำรวจอีก โอ๊ยยยยทำไมชีวิตน้องดูยุ่งวุ่นวายขนาดนี้ค่ะ หวังว่าพี่ๆๆๆๆๆจะไม่ยุ่งเหมือนน้องใช่ป่าวค่ะ

หลังจากที่ฝนตกอย่างกระหน่ำไม่ลดละเลิกเลย ผลที่ได้คือ น้ำท่วมค่ะ ขณะนี้น้ำท่วมบ้านน้องแล้วค่ะ แต่ตอนนี้เริ่มจะเข้าสู่สภาวะปกติค่ะ น้ำเริ่มจะลดแล้วค่ะ เริ่มเห็นแดดบ้างแล้ว

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4700

• jantima
  • รูปประจำตัวของ jantima
  • จำนวนโพสต์: 520
  • ขอบคุณที่รับ: 62

งานและเรื่องส่วนตัวยุ่งมาก คิดถึงทุกคนเลยมาหา มาซุ่มอ่านอยู่บางครั้ง เป็นห่วงน้องพิม เป็นเรื่องเป็นราวอะไรใหญ่โตอ่ะน้อง ค่อยๆ คิด ค่อยๆ แก้นะจ๊ะ

พี่ก็ทำงานพาร์ทไทม์ด้วย ในส่วนหน้าที่ภรรยาที่ต้องต้อนรับแขกของสามีก็ต้องทำ พบปะปราศัยกับเพื่อนบ้านก็ต้องทำ ไหนลูกสองคนจะต้องสอนการบ้านและเอนเตอร์เทน ไม่มีแม่บ้านหรือพี่เลี้ยง แต่ก็เลือกเองที่จะไม่มี งั้นจะยุ่งกว่านี้ ต้องสอนแม่บ้านหรือคอยคุมพี่เลี้ยงอีก ก็บ้าตาย อิอิ วันนี้ได้ทำข้าวเหนียวแดงไว้ตอนเช้า เพื่อเป็นของว่างเด็กหลังเลิกเรียน เลยเอามาฝากทุกคนจ๊ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4701

สวัสดีค่าพี่ดา พี่มด รถถัง และหนมชั้น

รถถัง ... สู้ ๆ เค้านะ ตอนนี้พี่ก็กำลังเริ่มลดน้ำหนักแล้วเหมือนกัน เดือนนึงที่ผ่านมาลดแบบไม่จริงจังไปได้ประมาณ 2 กิโล แต่เดือนหน้าจะพยายามลดให้ได้มากกว่า ตั้งเป้ากะครูโด่งเอาไว้ว่าลดให้ได้คนละ 15 กิโลแล้วสิ้นปีเจอกันอ่ะ ยังไงมาสู้พร้อมกันนะ หากไม่ได้เข้ามาก็ขอให้รู้ว่าพี่ก็คิดถึงรถถังเหมือนเดิมเช่นกัน

ส่วนเรื่องกระวาน อันนี้พี่เคยกินจ๊ะ ที่บ้านสวนมีต้นกระวานอยู่ 2 กอ เคยเอามาหั่นใส่แกงก็อร่อยดีนะ รสซ่า ๆ เผ็ดนิด ๆ ดี

หนมชั้น .... อิจฉาจริงได้ไปสุราษฎร์ก่อนพี่ แต่ปลายปีนี้ เอ๊ยย ปลายเดือนนี้พี่ก็จะไปประมาณ 5 วันอ่ะ แต่คงจะไม่ได้ไปไหน เพราะว่ากะจะไปใช้เวลาอยู่กับครอบครัวคุณสามีให้เยอะ ๆ อ่ะ เพราะว่าไม่ได้เจอกันนานแล้ว กะจะไปทำอาหารอร่อยบ้างไม่อร่อยบ้างให้พ่อกับแม่สามีและน้องๆ กินกัน ก็ได้แต่ภาวนาให้ช่วงที่พี่ไปฝนไม่ตกอ่ะ

ส่วนเรื่องสอบตำรวจ เห็นว่าจับผู้ต้องสงสัยได้แล้วนี่ใช่ไหม พี่ฟังข่าวจากคลื่น 93.5 fm เมื่อตอนกลางวันนี้ แต่ไม่รู้ความคืบหน้าเป็นยังไงบ้าง

ว่าแต่น้ำท่วมบ้านน้องหรือ ท่วมเยอะไหมอ่า แต่ดีแล้วนะที่เริ่มลดลง ปีนี้ทางกรมอุตุเค้าบอกว่าฝนมาเร็วและน้ำมาเร็วกว่าปีที่ผ่าน ๆ มา ก็ภาวนาให้อย่าท่วมเลยล่ะกัน สาธุๆ

พี่มดค่ะ ... ไม่ได้คุยกับพี่มดนานมาก คิดถึงเป็นพิเศษเลยจ้า (คิดถึงพี่ดาด้วย ช่วงนี้พี่ดาหายไปเลย) พิมเห็นข้าวเหนียวแดงของพี่มดแล้วก็นึกอยากกินค่ะ แต่ขี้เกียจทำ >_<" ช่วงนี้ทำแต่งาน ไหนจะงานบ้าน งานเวบ งานครัวอีก เยอะแยะไปหมด เหนื่อยมากเลยค่ะ (แต่คงน้อยกว่าพี่มด พี่ดาแน่ๆ) ก็เลยแอบขี้เกียจนิดนึง แต่ก็ยังคิดถึงทุกคนเสมอ ^__^ (เกี่ยวกันไหมเนี่ยยย)

ป.ล. ต้นเดือนเมษาที่ผ่านมา น้องชายพิมขับรถมอไซด์ไปช่วยแม่ขายของค่ะพี่ ขากลับในจุดที่แสงน้อย มีคุณลุงท่านนึงวิ่งตัดหน้ารถในระยะกระชั้นชิดมาก น้องพิมพยายามหักหลบแล้วแต่ไม่พ้น คุณลุงก็เสียชีวิต น้องพิมก็นอน รพ. หลายวันรวมไปถึงต้องผ่าตัดที่หน้าด้วยอ่ะค่ะ เพราะมีกระดูกด้านในหน้าแตกหัก ตอนนี้ทางฝ่ายโน้นเค้าเรียกค่าเสียหายมาอย่างที่พิมบอก วันเสาร์นี้จะไปไกล่เกลี่ยเป็นครั้งแรกค่ะพี่ เครียดสุด ๆ ไปเลย (อาทิตย์ที่แล้วตั้งแต่วันศุกร์ยันวันอาทิตย์ พิมก็กินไม่ได้นอนไม่หลับมารอบนึงแล้วค่ะ เพราะว่าเครียดเรื่องนี้ แบบว่าอาทิตย์ที่แล้วเค้าก็นัดไปไกล่เกลี่ย แต่ยังไม่แจ้งเวลา พิมก็เครียดรอ แล้วเค้าก็เงียบหายไปเลย แล้วเพิ่งโทรมานัดใหม่วันนี้น่ะค่ะ ..... ก็ไม่รู้ว่าจะต้องเครียดไปอีกนานสักเท่าไหร่ อยากให้เรื่องจบไว ๆ แต่ทางพิมก็ไม่มีเงินมากพอกับที่เค้าเรียกร้องมาอ่ะค่ะ)

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4702

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4703

• jantima
  • รูปประจำตัวของ jantima
  • จำนวนโพสต์: 520
  • ขอบคุณที่รับ: 62
อาหารน้องพิมแต่ละอย่างน่าทานทั้งนั้นเลยค่ะ เอาใจช่วยเรื่องน้องชายให้ผ่านไปด้วยดีนะคะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4709

• รถถัง
หวัดดีค่ะทุกคน

พี่พิม....น่ากินจังเลย ทุกอย่างเลย รถถังอยากกินยำหัวปลีมากเป็นพิเศษ เคยกินยำหัวปลี
กับหนังหมูตอนเด็กๆ ย่าทำให้กินอร่อยมากๆ ตั้งแต่โตมาไม่เคยได้กินอีกเลย
เห็นแล้ว รู้สึกเหมือนอดีตเลยค่ะ
เรื่องเจ้าตัวน้อย ก้อพยายามทำอย่างที่สุดเท่าที่จะทำได้เลยค่ะ
แต่ก้อมีความเครียด ความกังวลใจติดปลายนวมอยู่เหมือนกันค่ะ

ไปออกกำลังกายมาก้อรู้สึกว่าร่างกายแข็งแรงขึ้นค่ะ ถ้าพี่พิมจะลดน้ำหนัก
อย่าอดอาหารนะค่ะ เด๊ว ไม่แข็งแรง เลี่ยงพวกแป้งกับไขมัน
เรื่องออกกำลังกายพี่พิมคงไม่มีเวลาแน่ๆเลย

แต่ยังไงก้อภาวนาขอให้เรามีเจ้าตัวเล็กพร้อมกันนะค่ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4710

• รถถัง
อยากมีชีวิตวุ่นวายกับเจ้าตัวน้อยๆอย่างพี่มดจังเลย

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4711

• รถถัง
น้องหนมชั้น...ตอนนี้เข้าที่เข้าทางหรือยัง น้ำท่วมอย่างนี้
พอน้ำไปก้อเก็บกวาดทำความสะอาดกันวุ่นวายน่าดู

พี่ดา พี่เจี๊ยบ คิดถึงค่ะ ทำไรกันอยู่ค่ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4712

• ฺำBewanT
  • รูปประจำตัวของ ฺำBewanT
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 44
  • ขอบคุณที่รับ: 3
ว้าย ตายแล้วไม่ได้แวะมาสักพักใหญ่ๆ กลับมาอีกที เม้าส์กันเพียบเลย

แถมมีของกินมาอวดกันด้วย เห็นเช้าๆแบบนี้น้ำลายไหลเลยจ้า หิวขึ้นมาทันใด(ขนาดกินข้าวเช้าแล้วนะค่ะ)

สวัสดีค่ะทุกๆคน ชีวิตสนุกสนาน วุ่นวายมากมายเลยไม่ไ้ดแวะมาเลยค่ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4713

• หนมชั้น
มาสวัสดีพี่ๆๆๆ ก่อนเข้านอนค่ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4714

• ดา

คิดถึงทุกคนแต่ไม่สามารถเข้ามาได้เลย วันเสาร์ที่พิมโทรมาคุย พี่ก็ไม่ได้โทรกลับไปหาเลย เพราะต้องทำตัวปราบหนู

วันศุกร์พี่ดาเจอหนูในบ้าน พี่เกลียดมากเลย ทำให้นอนไม่หลับเปิดไฟทั้งคืน วันเสาร์เอากาวดักไว้ช่วงกลางวันได้หนึ่งตัวก็ .

รู้สึกดีขึ้นแต่ก็ยังกลัว เปิดไฟไว้ทั้งคืนเหมือนเดิม สองคืนแทบไม่ได้นอน วันอาทิตย์ก็ตื่นแต่เจ็ดโมง ง่วงนอนมากไปทำงานกว่าจะเลิกงาน

และได้นอนประมาณสี่ทุ่ม ห้าทุ่มพี่สาวโทรมาบอกว่าแม่ไม่สบายมาก ตื่นโทรหาตั๋วและเวลาบินที่จะไปหาดใหญ่ให้เร็วที่สุด

พอได้ตั๋วเจ้าหน้าที่ให้ไปรับตั๋วก่อนตีสี่ครึ่ง จัดกระเป๋า ซักเสื้อผ้า ให้อาหารหมา จะเดินไปขึ้นแท๊กซี่ก็ไม่ไหวดึกๆๆ มากๆๆ ไม่มีรถ

เลยต้องขับไปบ้านพี่สาวที่มีนบุรีตั้งแต่ตีสอง ให้พี่สาวและหลานไปส่งที่ สุวรรณภูมิ รอที่สนามบินที่นั่งไม่มีหรอกเพราะคนนอนกันเต็มไปหมด

กว่าจะได้ออกเดินทางหกโมงกว่าถึงหาดใหญ่แปดโมงก็ดูแลแม่ จนไม่ไหวเที่ยงขอนอนจนถึงบ่ายสอง แล้วก็ต้องเตรียมตัวเพราะรุ่งเช้าต้องพาแม่

ไปหาหมอที่ตรังอีก กลางคืนไม่ได้นอนเพราะแม่อาการไม่ดี

เช้าตีสี่ก็เตรียมกับข้าวให้แม่แล้วขับรถพาแม่ไปหาหมอ มีพี่สาว ป้าสองคนไปเป็นเพื่อน กลับมาจากหาหมอบ่ายสาม แล้วเก็บของ นั่งคุยกับพ่อแม่

หกโมงมาสนามบิน ตามกำหนดเครื่องต้องออกสองทุ่มสิบห้า สามทุ่มแล้วพึ่งได้ขึ้นเครื่อง พี่เจี๊ยบดาทรมานมากเพราะง่วงนอนลืมตาแทบไม่ขึ้น

แค่วันเดินทางไปหาแม่ช่วงเช้ากินกาแฟไปสามแก้วแล้ว อยู่บนเครื่องแทบไม่มีอารมณ์ทำอะไรแล้ว กินกาแฟอีกแล้วพยายามนอนก็ไม่ได้นอน

เพราะแถวที่นั่งมีเด็กอีก เสียงเด็กมาก พอหน้าจอบอกว่าอีกสิบแปดนาทีถึงดีใจแล้ว ปรากฏว่ากัปตันประกาศต้องบินอีกสี่สิบนาทีเพราะ ซ่อมรันเวย์

หัวเสียมากๆ กว่าจะลง ๆ ก็ต้องนั่งรถบัสไปที่ทางออกต้องรอกระเป๋าอีกห้าทุ่มยังอยู่สนามบินเลย ตอนนี้อะไรก็ขวางหูขวางตาไปหมด

ออกจากสนามบินไปเอารถที่มีนบุรีกลับมาบางนา เหนื่อยมาก ช่วงนี้แม่ยังต้องไปหาตลอดแต่มอบหน้าที่ให้พี่สาวคนที่สอง เพราะที่โรงเรียน

เด็กกำลังจะสอบ และต้องทำรายงานส่งกระทรวง โอดครวญมานาน คิดถึงทุกคนนะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4715

• ดา
:) พิม กับข้าวน่ากินมาก เห็นแล้วอยากกิน วันที่ขับรถไปตรัง ข้างทางมีทุเรียน สละ สะตอข้าว มีแวะซื้อเหมือนกันเพราะ

อยากกินแต่ได้มาอยากละนิดแค่พอหายอยาก กลับหาดใหญ่คราวนี้มีความรู้สึกว่าอาหารการกินราคาไม่ได้แตกต่างจาก

กรุงเทพเลย ขนมจีนแกงเขียวหวานจานละ 30 บาท ก๋วยเตี๊ยวหมูตุ๋นไม่มีลูกชิ้น ถุงละ 45 บาท ถ้าเป็นพวกเนื้อห้าสิบ

บาทหมด อาหารการกินเริ่มต้นที่ 30 บาท ส้มกิโล 140 บาท ขับรถเจอข้าวหลามกระบอกเล็กถามราคา ยี่สิบห้าบาท

ป้าไม่ให้ซื้อบอกว่าแพงถ้าสามกระบอกสี่สิบซื้อ พี่ก็เลยเล่าให้ป้าฟังว่าถ้าอยู่กรุงเทพเขาขายยี่สิบก็ซื้อเพราะถือว่าถูก

เลยซื้อเพื่อชิมหนึ่งกระบอกเพราะไม่อร่อยตามมาตราฐานป้า ๆ แต่หน่อไม้ถูก หน่อใหญ่มากเจ็ดสิบบาท กลับหาดใหญ่

อยากกินลองก่องมากแต่ไม่มีเพราะลองก่อง เงาะ มังคุด สะตอ ใต้ยังไม่ออก แม่บอกให้รอก่อน

:) พิมไม่รู้ว่าพี่อยู่หน้าคอมม์มากไปหรือเปล่าพอหัวค่ำจะปวดตามาก ตาจะปิดตลอด และไม่สามารถฝืนลืมตาได้เลย

จะดูข่าวข้นแต่ละคืนแทบไม่รู้เรื่อง หลับไปก่อนทุกครั้ง บ้างคืนถึงกับเปิดทีวีทิ้งไว้เพราะหลับไปก่อน

:laugh: ช่วงนี้ก็ปั่นงานน่าดู เพราะไม่รู้ว่าต้องลงไปใต้อีกหรือเปล่า

:) เมื่อเช้าตื่นมาเจอก๊อกน้ำเสีย น้ำกระจายไม่รู้ว่าเป็นตั้งแต่เมื่อคืนหรือเปล่าเพราะอยู่ชั้นล่างลงมาจะปิดไฟ เสียงปั้มน้ำทำงาน

ตลอดเลยต้องเดินหาว่าน้ำรั่วตรงไหน ตามช่างให้มาซ่อมแต่เช้า

:laugh: เรื่องน้องเป็นยังไงบ้าง คุยกันว่าอย่างไร

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4716

• ดา
รถถัง ขยันออกกำลังกาย อย่างน้อยก็ได้ร่างกายที่แข็งแรง ขอให้ปลายปี

สมหวังตามใจหมายนะ สู้ สู้ ๆๆๆๆๆๆๆ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4717

• ดา
มด ยังขยันทำกับข้าวและขนมให้ลูกๆ ๆ ตลอดเลย ขนาดว่ายุ่งนะ

ดาตอนนี้แทบไม่ได้ทำกับข้าวเลย มีบ้างทีทำกับข้าวพื้น ๆ เพราะตอนหลังอยู่คนเดียว

เป็นหลัก เลยไม่ได้ทำ แต่แต่มองเวลาคนอื่นเอารูปมาให้ดู :)

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4718

• ดา
หนมชั้น สาวน้อยจอมซน ชีพจรลงเท้าตลอดเลยนะ ไปโน้นไปนี้ตลอดเลย

ใช้ชีวิตในวัยเรียนอย่างคุ้มค่า เพราะถ้าทำงานยากมาที่จะได้ไปไหน

บ้านพี่ดาที่หาดใหญ่ไม่มีฝนตอนนี้ แต่อากาศไม่ร้อนเท่ากรุงเทพ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #4719

• ดา
คิดถึง

:) พี่เจี๊ยบที่หายไปหลายสัปดาห์

:laugh: ลูกลิง พี่เยาะ เสิด ที่หายไปหลายเดือนแล้ว

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4720

• ดา

งานเสร็จไปแล้วหนึ่งงาน แต่เหนื่อยพอสมควร งานคงจะเบาบางลงบ้าง

รถถัง หนมชั้น พี่เจี๊ยบ มด บิว เป็นยังไงกันบ้าง

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4725

• หนมชั้น
สวัสดีค่ะพี่ดา ตอนนี้ชีพจรกำลังจะลงเท้าอีกรอบค่ะ น้องไม่มีเรียนค่ะ มีแต่นำเสนองานวิจัย เดือนหน้าก้อว่างอีกครึ่งเดือนตอนนี้กำลังแพ๊คกระเป๋ากลับบ้านค่ะ รู้สึกเศร้าๆๆๆๆ กลับไปพักผ่อนที่บ้านดีกว่าค่ะ พี่ดาสบายดีน่ะค่ะ เดี๋ยวเดือนกันยาน้องก้อไปกรุงเทพ หวังว่าคได้เจอกันน่ะค่ะพี่ดา

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4726

• รถถัง
ผลุบๆโผล่่ๆค่ะ ช่วงนี้ยังเป็นช่วงเตรียมความพร้อมของร่างกาย
และกินยาจีนเพื่อบำรุงร่างกายไปด้วย
ก้อรู้สึกว่าตัวเองมีเรั่ยวแรงเพิ่มขึ้นค่ะ เดิมๆไม่ค่อยแข็งแรง
ป่วยบ่อย การออกกำลังกายมันทำให้ไม่ค่อยปวดเมื่อย ดีจัง,(*^﹏^*)

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาเจอมะขามอ่อน ขนาดกำลังตำน้ำพริกเลยซื้อมา
จัดการตำไปให้แม่ แล้วก้อแบ่งให้เพื่อน แล้วก้ออีกหนึ่งส่วนสำหรับสองคน
กับสามี อร่อยเหมือนเดิมค่ะ...สูตรพี่พิมมาตราฐานมากๆ ทำกี่ทีก้อเหมือนเดิม

คุณสามีให้นึ่งข้าวเหนียว บอกว่าที่ยะลา จะมีข้าวเหนียวห่อใบตองในห่อจะมี
น้ำพริกมะขามแปะไว้หน่อยนึง หมูแผ่น แล้วก้อปลาเค็มตัวน้อยตัวนึง
มันเข้ากันมาก ลองทำไปกินเป็นมื้อเช้า..อร่อยตามคำบอกเล่าจริงๆค่ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4730

สวัสดีทุก ๆ คนเลยค่ะ พี่ดา พี่มด คุณบิ๋ว รถถัง หนมชั้น ^__^

พี่มดค่ะ ... เรื่องน้องชายตอนนี้เคลียร์ไปเปลาะนึงแล้วค่ะ เหลือแต่เปลาะใหญ่ที่ต้องเกี่ยวข้องกับศาล ตอนนี้ก็รอหมายอยู่ ก็สู้ ๆ ค่ะพี่

พี่ดาค่ะ .... แม่พี่ดาไม่สบายมาก เป็นอะไรเหรอค่ะ แต่ตอนนี้ดีขึ้นแล้วใช่ไหมค่ะพี่

พูดถึงเรื่องค่าข้าวค่าอาหาร ตอนพิมไปอยู่สุราษฎร์เมื่อ 4-5 ปีก่อน (ปี 2550-2551) ตอนนั้นแถวบ้านพิมอาหารตามสั่งจานละ 25 แกงถุงละ 20-25 แต่ไปเจอที่โน่นอาหารตามสั่งจานละ 30-40 แกงถุงละ 30-40 งงเหมือนกันค่ะพี่ กินขนมจีนแกงเขียวหวานไก่ข้างทางจานละ 40 แอบนึกในใจราคาไม่แพ้กรุงเทพฯ เลยนะเนี่ยค่ะ

เรื่องน้องชาย .. ตอนนี้เคลียร์กับทางเจ้าทุกข์เรียบร้อยแล้วค่ะพี่ เค้าทำหนังสือยินยอมไม่เอาความทั้งคดีแพ่งและอาญา และหลังจากตกลงกันไป ก็มาคุยกันสารพัดค่ะ และตอนคุยกันถึงได้รู้ว่าคนที่เรียกล้านนึงคือตำรวจไม่ใช่เค้า ...... และตลอดมาตำรวจก็เหมือนนกสองหัว บอกทางฝ่ายโน้นว่าติดต่อพิมไม่ได้ พิมบ่ายเบี่ยงนัดเจอบ้าง พิมไม่ยอมรับโทรศัพท์บ้าง แต่ว่าความเป็นจริงคือ พิมโทรหาตำรวจหลายครั้ง ตำรวจไม่ค่อยรับสายเลยค่ะ และอีกหลายๆ อย่าง ... สรุปคือตอนนี้เคลียร์กับทางฝ่ายโน้นได้แล้วค่ะพี่ เหลือรอขึ้นศาลอย่างเดียวอ่ะค่ะ

ช่วงนี้พิมเองก็เริ่มกลับมาขายกับข้าววันอาทิตย์เหมือนเดิมแล้วค่ะพี่ดา เริ่มต้องอดนอนอีกแล้ว สุขภาพเริ่มย่ำแย่เหมือนเดิม กำลังคิดหาวิธีที่จะนอนให้ได้มากกว่านี้ในช่วงเสาร์อาทิตย์ แต่ก็ยังไม่รู้จะทำยังไงเลยค่ะ เด็กที่เคยมาช่วยปอกหอมกระเทียม หั่นผัก แกะปลา ก็ไม่มาช่วยแล้ว เค้าว่าเราให้เงินน้อย (ให้ 250 ทำงานประมาณ 8 ชม. พร้อมข้าวสี่มื้อ ขนม ชากาแฟโอวัลติน ) ก็คงจะต้องหาคนมาช่วยใหม่อ่ะค่ะ เพราะกะว่าจะทำ 2 วันเลย วันเสาร์อาจจะทำสัก 4 อย่าง วันอาทิตย์ก็ทำ 6-7 อย่างเหมือนเดิมน่ะค่ะ และก็ว่าจะรับทำตามออเดอร์ด้วย แบบกับข้าวเป็นหม้อ ๆ อย่างนี้ และก็ว่าจะรับทำอาหารกล่องด้วยค่ะ เพราะแคชเค้าเบื่องานที่ต้องอยู่หน้าจอคอมส์ตลอดเวลา สุขภาพเค้าแย่มากๆ .......ซึ่ง 2 อย่างหลังกำลังวางแผนอยู่ค่ะพี่
แก้ไขล่าสุด: 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4731

รถถัง .... สิ่งที่รถถังกำลังพยายามอยู่ พี่เอาใจช่วยนะจ๊ะ ขอให้สมหวังไว ๆ
ของพี่นี่ก็กะว่าจะลดน้ำหนักให้ได้สัก 15 กิโล (นัดกับครูโด่งเอาไว้คนละ 15 โลแล้วปลายปีเจอกัน)
แล้วก็ไปเช็คเรื่องสุขภาพ ถ้าโอเค ปลายปีนี้ก็จะปล่อยเหมือนกันอ่ะ
อยากมีลูกเต็มทน อายุเริ่มเยอะแล้ว (แต่ถ้าปลายปีนี้ท้อง ทริปเที่ยวปีหน้า 5 ทริปที่จองตั๋วเครื่องบินไว้แล้ว ก็อดหมด หุหุ)

พูดถึงมะขามอ่อน อาทิตย์ที่แล้วพี่ก็ทำน้ำพริกมะขามขายค่ะ ได้มะขามอ่อนมาประมาณ 2 โล ทำน้ำพริกไปได้ประมาณ 7-8 กิโลหรือไงนี่แหละ แป๊บเดียวขายหมดเลย ดีใจมากมาย ฮ่าๆ แต่อาทิตย์นี้คงไม่ได้ทำ เพราะว่าพี่ไปสุราษฎร์ อาทิตย์หน้าถ้าหามะขามอ่อนได้ก็คงทำขายอีก ... น้ำพริกมะขามอ่อนนี่มันอร่อยเน๊อะ กินกับข้าวเหนียวก็ได้ กินกับข้าวสวยก็ดี ^^

หนมชั้น ...... มาสุราษฎร์หรือยังจ๊ะ พรุ่งนี้พี่เดินทางไปถึงสุราษฎร์ตอนบ่าย 4 ได้อ่ะ จะอยู่ในตัวเมือง 2 วัน ถ้าหนมชั้นผ่านแถว ๆ ตัวเมือง ทิ้งข้อความไว้ในเฟสพี่ด้วยนะ เผื่อพี่ได้มีโอกาสเข้าไปอ่าน จะได้ชวนไปหาอะไรกินกัน
แก้ไขล่าสุด: 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4732

อาทิตย์นี้พิมแทบไม่ได้เข้าครัวเลยค่ะ เหนื่อยมากมายกับการวิ่งทำโน่นทำนี่ตลอดทั้งอาทิตย์ ก็เลยเบื่อ ๆ การเข้าครัวไปซะงั้น แต่ว่าวันนี้คุณสามีเค้า request สุกี้มา พิมก็เลยจัดให้เค้า ก่อนที่พรุ่งนี้พิมจะเดินทางไปสุราษฎร์ 6 วันอ่ะค่ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4733

พรุ่งนี้พิมต้องเดินทางไปสุราษฎร์ค่ะ ไป 6 วัน ไปบ้านคุณสามี ไปหาแม่หาพ่อหายาย ไปหาน้องสาวคุณสามี ไปดูหน้างานที่เค้ากำลังทำกันอยู่ และก็อาจจะมีไปเที่ยวนิดหน่อย แต่ช่วงที่ไปคงจะไม่ได้ใช้เนต ก็คงจะไม่ได้เข้าเวบ ไม่ได้เข้าเฟส ไม่ได้เข้าอะไรเลย ... ยังไงก็ฝากเวบครัวบ้านพิมไว้กับทุกคนด้วยนะคะ แล้วพิมจะเที่ยวเผื่อจ้า

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4736

• รถถัง
เดินทางปลอดภัยนะค่ะพี่พิม

สวัสดีทุกคนค่ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4740

• หนมชั้น
สวัสดีค่ะพี่พิม น้องไปสุราษฎร์วันพุธค่ะ ตอนนี้อยู่บ้านที่ตะกั่วป่าแล้วค่ะ จะเดินทางไปสุราษฏร์อีกครั้งวันพรุ่งนี้จรัา น้องอยู่แถวๆๆๆศาลหลักเมืองน่ะค่ะ

พี่ๆๆๆทุกคนสบายดีน่ะค่ะ ช่วงนี้พังงาฝนตกบ้างไม่ตกบ้าง แล้วฝั่งชลบุรี กรุงเทพ เปนอย่างไรบ้างคะ คิดเถิงพี่ๆๆๆๆทุกคนน่ะค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4753

• หนมชั้น
หายไปไหนกันหมดน้า รีบมาดูของใหม่ไฉไลก่าเดิม อิอิอิอิอิอิ วันนี้น้องมีเรียนช้าว เรยมาแวะสวัสดีพี่ๆๆก่อนเรียน คิดเถิงทุกคนน่ะค่ะ ^_____^

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4754

ดีจ้าหนมชั้น

ระบบเวบบอร์ดพี่ยังไม่ได้ปรับเลย สีสันตัดกับเวบอย่างรุนแรง เดี๋ยวต้องแก้ไขใหม่

ตั้งใจเรียนนะจ๊ะวันนี้ ขอให้เรียนรู้เรื่องทุกเรื่องที่เรียนเลยอ่ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4755

• ดา

วันนี้วันพระไปทำบุญแล้วกลับมาทำงาน อนุโมทนาบุญกันนะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4756

• ดา
พิม ไปเที่ยวสุราษฯ เป็นยังไงบ้าง สนุกสุดหรรษาปานใดเล่าให้ฟังบ้างนะ

หนมชั้น ตั้งใจเรียนนะน้อง
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.442 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก