header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
พูดคุยเรื่องทั่ว ๆ ไป

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4895

• จรรยา
  • รูปประจำตัวของ จรรยา
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 5
  • พลังน้ำใจ: 0
วันนี้ไปตลาดนัดมาได้น้ำพริกมะขามผัดมาสองขีด อร่อยมั่กๆๆเลยแอบนึกถึงน้ำพริกมะขามคุณพิม สงสัยต้องหัดทำซะแล้ว
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4901

• หนมชั้น
  • รูปประจำตัวของ หนมชั้น
  • Junior Boarder
  • สวัสดีค่ะ หนมชั้นค่ะ ร่าเริง เเจ่มใส เอาแต่จัย ^__
  • จำนวนโพสต์: 155
  • ขอบคุณที่รับ: 23
มานี้เข้ามาป่วน พี่ๆๆๆๆทั้งวันเลยค่ะ อิิอิอิอิอิ วันนี้เหนื่อยมากกกกค่ะกับการอบรม นี่เพิ่งวันแรกเองอีกตั้ง 4 วันก่าจะเส็ด น้องมีเรื่องมารบกวนพี่ๆๆๆๆค่ะ คืนแบบว่าน้องจะเปิดร้านกาแฟสดอ่ะค่ะ แต่ไม่มีความรู้ด้านนี้เลยพี่ๆๆๆช่วยแนะนำหน่อยสิค่ะ น้องหาจากหน้าเว็บมีหลายเครื่องหลายรุ่นมากๆๆๆเลยค่ะ งง ไปเลยค่ะพี่ๆๆๆ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4902

• รถถัง
  • รูปประจำตัวของ รถถัง
  • Senior Boarder
  • จำนวนโพสต์: 272
  • ขอบคุณที่รับ: 42
  • พลังน้ำใจ: 1
มาทักทายคุณจรรยาค่ะ ถ้าคิดจะลองทำน้ำพริกมะขามรีบทำเลยค่ะ
เด่ว หมดฤดูกาลซะก่อน สูตรพี่พิมเป๊ะมากค่ะ รถถังทำหลายรอบ อร่อยเหมือนเดิมทุกรอบค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4903

• รถถัง
ขอบคุณพี่ดามากมายสำหรับกำลังใจ เรื่องลูกค่ะ
จะพยายามเต็มที่ ตอนนี้ยากินหลายขนานมากค่ะ
ใครว่าไรดีสรรหามากินทุกอย่าง สงสัยจะอ้วนก่อนจะมีลูกซะแล้ว 555

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4904

• จรรยา
  • รูปประจำตัวของ จรรยา
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 5
จ้า คุณรถถังเดี๋ยวจะหาเวลาทำนะคะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4905

• รถถัง
น้องหนมชั้น กาแฟโบราณดีกว่ามั้ย
เคยอ่านบทความเจอ บอกว่าอนาคตกาแฟโบราณจะกลับมา กาแฟสดจะลดลง
แล้วพี่ก้อเก็นประกาศเซ๊งร้านเยอะมาก
ลงทุนก้อน้อยกว่า แต่ใช้เครื่องชงที่สามารุชงแบบเอ็ดเพรสโซ่ได้
จะประหยัดเชื้อเพลิงในการต้มน้ำ แล้วก้อหาสูตรที่เป็นของตัวเราเอง
กาแฟคั่วบดบ้านเรามีหลายยี่ห้อ ตุงฮู งูเห่า ลองดู
พอผ่านเครื่องชงดีๆกลิ่นมันจะรัญจวนใจมาก

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4906

• หนมชั้น
  • สวัสดีค่ะ หนมชั้นค่ะ ร่าเริง เเจ่มใส เอาแต่จัย ^__
พี่รถถัง กาแฟโบราณที่ร้านเค้าทำอยู่ค่ะ แต่ส่วนใหญ่ ฝรั่งเค้าจะชอบกาแฟสดมากกว่าอ่ะค่ะ ตอนนี้น้องปวดหัวมากกกเลยพี่รถถัง เครียดจนต้องพักแล้วมาหาข้อมูลต่ออีกครั้ง แต่เมื่อกี้น้องแอบไปทานปังอุ่นมาค่ะ อร่อยมากกกเลยทานเผื่อพี่รถถังด้วยน่ะค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4910

รถถัง .......... วันนี้พี่โทรไปเจ้าศูนย์เครื่องบดของพี่แล้วอ่ะ เค้าก็ถามว่าอะไรเสียมั่ง อาการเป็นยังไง
สรุปคุยกันรู้เรื่องแล้วทั้งเรื่องอาการและค่าซ่อม แต่ถ้าเราส่งของไปไว้ที่บริษัทเค้า กว่าจะได้คืนมาเป็น 2 อาทิตย์ เพราะเค้าต้องรอเบิกอะไหล่มาก่อน
แต่พี่ว่าพี่ต้องใช้อ่ะทุกอาทิตย์ คุยไปคุยมา เค้าเลยบอกว่างั้นเดี๋ยวเค้าเบิกอะไหล่มาก่อน
แล้ววันไหนผ่านมาแถวซอยบ้านพี่ จะเข้ามาซ่อมให้ที่บ้านเลยอ่ะ
แบบว่าบริการดีจัง ^__^

พูดถึงแม่ ... ช่วง 1 ปีมานี่แม่พี่ก็กินอะไรที่แข็ง ๆ ไม่ไหว หมูชิ้นใหญ่ ๆ แม่ก็ไม่อยากกินแล้วอ่ะ
จะทำอะไรให้แม่กินช่วงนี้เลยคิดหนัก แต่จริง ๆ แม่พี่กินไม่อยากนะ พวกน้ำ ๆ หลน ๆ น้ำพริกนี่ชอบหมด
ขอให้ทำออกมาอร่อยถูกปากแม่เป็นพอ ใจจริงพี่อยากให้แม่กินปลาเยอะๆ นะ แต่แม่กินได้แต่ปลาทอดอ่ะ
ปลานึ่ง ปลาต้มอะไรนี่เดี๋ยวนี้แม่ไม่ค่อยกินอ่ะ ^__^ บอกว่าเหม็นซะงั้น ยังกะแพ้ท้องแน่ะ ฮ่าๆ
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4911

หนมชั้น ......... พี่อ่านที่หนมชั้นถามพี่แล้วในเฟส แต่พี่ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยจริง ๆ อ่ะ
ยังไงลองถามพี่คนนี้ดูนะ www.facebook.com/postcoffee add พี่เค้าไปก็ได้
บอกว่าเป็นรุ่นน้องพี่ อยากขอคำแนะนำอ่ะ
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: หนมชั้น

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4912

พี่ดาค่ะ ......... ได้เลยค่ะพี่ดา ช่วงนี้ก่อนนอนทุกวันพิมต้องจดเลยว่าวันพรุ่งนี้ต้องทำอะไรบ้าง ช่วงเวลาไหน
เพราะบางทียุ่งจนนึกลืมไปเลยอ่ะค่ะ คิดถึงพี่ดาเสมอนะคะ ^__^

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4913

• หนมชั้น
พี่พิม ขอบคุณมากๆๆๆน่ะค่ะ น่ารักที่สุดเลย ถ้าร้านเปิดเมื่อไหร่จะหั้ยโควต้าล่องแพกินกาแฟฟรีเลยค่ะ ป่านนี้พี่พิมยังไม่นอนอีกหรอค่ะ ยามวันใหม่แล้วน่ะค่ะ น้องยังเเพ็คของไม่เส็ดเลยค่ะ รายงานก้อยังไม่ปั่น ข้อมูลก้อยังต้องหา ทั้งร้านกาแฟ งานที่ต้องส่งอาจารย์ เก็บของเคลียร์ห้อง อบรมแผนที่ วิทยานิพนธ์อีก 1 เล่ม เก็บชั่วโมงทำงาน ใครละผิด ........ เฮ้ย เครียดเลยค่ะ อิอิอิอิ
พี่พิมค่ะ น้องลงรูปไม่ได้จิงๆๆๆอ่ะค่ะ ไม่รู้เป็นอะไร คืนนี้ฝันดีน่ะค่ะพี่ๆๆๆๆๆ น้องสาวคนนี้ขอตัวเก็บห้องต่อน่ะค่ะ รักน่ะค่ะ จ๊วฟฟฟฟ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4914

พี่ยังนั่งแพคน้ำพริกมะขามอยู่เลย ตอนนี้กำลังแปะชื่อที่อยู่ที่หน้ากล่องอ่ะ
กะจะทำให้เสร็จ แล้วเช้านี้ 8 โมงก็ไปส่งที่ไปรษณีย์เลย
ส่งเสร็จก็กลับมาเคลียร์เรื่องคนโอนเงินค่าน้ำพริกมะขามต่อ
เสร็จแล้วเก็บกวาดทำความสะอาดบ้าน แล้วก็จัดเสื้อผ้าไปเชียงใหม่อ่ะ
จากนั้นก็ค่อยนอนยาวเลย ^__^

ว่าแต่น้องลงรูปไม่ได้เหรอ เอ....อ ชื่อไฟล์ภาษาไทยหรืออังกฤษ ?? ถ้าภาษาไทยใช้ไม่ได้นะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4915

ทดสอบ ...

1. ชื่อไฟล์เป็นภาษาอังกฤษ
2. ขนาดไฟล์ภาพไม่เกิน 200 kb
3. นามสกุลภาพตามนี้ jpg,jpeg,gif,png
4. กดปุ่ม add file แล้วกดปุ่มแทรก

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4916

• ดา
  • รูปประจำตัวของ ดา
  • Expert Boarder
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
  • จำนวนโพสต์: 789
  • ขอบคุณที่รับ: 143
หวัดดี ทุกคน

พิมไปเที่ยวเชียงใหม่ให้สนุกนะ จะให้ไปหาลูกลิงก็หายไปเลย เที่ยวเผื่อพี่ด้วยนะ

พี่ตอนนี้อยากกินข้าวซอย น้ำพริกหนุ่มมาก ถ้าอยากกินต้องขับไปกินแถวบ้านพี่สาวที่

สุขาสาม กลับมาจากเที่ยวก็มาลุยขายของวันอาทิตย์เลยไหม มีความสุขในการเที่ยว

การกิน แล้วโครงการลดน้ำหนักไปถึงไหนแล้ว ลงกี่กิโลแล้ว

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4917

• ดา
หนมชั้น

เรื่องของกาแฟ เครื่องชง พี่จะถามเพื่อนให้เสาร์ - อาทิตย์ นี้ เพราะมีเปิดร้านอยู่สองคนฟของ

เครื่องชงลองเข้าไปใน เวฟของ วีรสุ เขาจะขายเครื่องชงเพื่อนพี่หนึ่งคนไปซื้อจากร้านนี้แหละ

เพราะพี่แนะนำเขาไป สอนที่เรียนการชงเมล็ดกาแฟ เรื่องจะถามให้อีกครั้ง

ตอนนี้พักเรื่องกาแฟ ไปจัดการเรื่องเรียนก่อนไป
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: หนมชั้น

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4918

• ดา
รถถัง

แถวบ้านพี่ดา คนสูงอายุจะไม่ค่อยกินหน่อไม้เพราะเขาบอกกินแล้ว จะปวดเมื่อย

อันนี้ฟังเขามานะ วันนี้เอารูปหลานสาวมาฝากรถถัง จะได้มีกำลังใจสู้ อายุ 5 เดือน กำลัง

จะให้ไปเป็นซูโม่ ชื่อมิลค์ แต่พี่เรียกว่าจ้ำม้ำ ปุ๊กลุ๊ก

สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: รถถัง

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4921

• หนมชั้น
ไฟล์ภาพของน้องก้อเป็นภาษาอังกฤษ จนใจจิงๆๆๆค่ะ พี่ดาแนบได้ แต่น้องแนบไม่ได้
แก้ไขล่าสุด: 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา โดย หนมชั้น. เหตุผล: แนบรูปไม่ได้

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4922

• หนมชั้น
เน็ตก้อช้า คอมก้อติดไวรัสสสสสสส พี่ดา ขอบคุณมากกกน่ะค่ะ ตอนนี้กำลังปั่นรายงานอยุ่เลยค่ะ พี่พิม ขอบคุณน่ะค่ะ ที่หาผู้เชี่ยวชาญมาหั้ยน้อง พี่รถถังวันนี้มีเมนูพิเศษอะไรค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4924

• รถถัง
พี่ดา...หลานสาวน่ารักแท้จ้ำม่ำเชียวค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4925

• รถถัง
น้องหนมชั้น วันธรรมดาพี่ไม่ได้ทำอาหารจร้า
หมดแรงแก่...ทำได้เฉพาะวันหยุดเท่านั้น
ซื้อกินไปตามเรื่องตามราว สลัดบ้างก๋วยเตี๋ยวบ้าง
นมสดปังปิ้ง ประมาณนี้อ่ะจ๊ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4945

พี่ดาค่ะ ........ หลานสาวพี่ดาน่ารักมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก เห็นแล้วอยากฟัด และอยากมีแบบนี้สัก 3 คน ฮ่าๆ

พิมไปเที่ยวเชียงใหม่รอบนี้ไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่ค่ะ คงเพราะก่อนไปทำงานเยอะ เหนื่อยมาก พอไปถึงวันแรกเช็คอินเสร็จ กะว่านอนเล่นสักแป๊บค่อยออกไปเที่ยว ปรากฎว่าหลับยาวยันค่ำเลยค่ะ ตื่นมาก็นั่งรถไปหาอะไรกินที่กาดธานินทร์ แล้วก็กลับมานอนต่อยาวไปจนถึงเช้า พอเช้าระหว่างรอคุณสามีตื่นก็วางแผนจะไปเที่ยวไหนบ้าง ปรากฎว่าพอคุณสามีตื่น เค้าก็รู้สึกไม่ค่อยสบาย มึนเวียนหัว ปวดหัว วันที่สองก็เลยแทบไม่ได้ไปไหนอีกค่ะ นอกจากไปไหว้พระวัดใกล้ ๆ แต่วันที่ 3 ได้ไปหลายที่หน่อยไม่ว่าจะเป็นม่อนแจ่ม สวนองุ่น พิพิธภัณฑ์แมลง และอีกหลายที่ วันสุดท้ายสนุกดีค่ะพี่

และพอกลับถึงบ้านตอนตี 1 ก็ไปจ่ายตลาดบางกะปิต่อค่ะ กลับมาถึงบ้านตี 3 ก็นอน จนสายๆ ก็ตื่นมาเตรียมของทำกับข้าวไปขายเช้าวันอาทิตย์ อาทิตย์ที่ผ่านมาทำเยอะมากค่ะพี่ 10 อย่าง เล่นเอาไม่ได้พักเลย (ปกติได้พักครึ่ง ชม. ตอนตี 1) ช่วงไปขายเลยมึน ๆ หน่อยค่ะ แถมกลับมาจากขายเสร็จ แทนที่จะได้นอน ต้องซักเสื้อผ้ากองมหึมาเลย ซักมืออ่ะค่ะ เพราะว่าเครื่องซักผ้าเสีย ช่างยังไม่มาซ่อมเลย T___T กว่าจะได้นอนเอาตอนบ่าย นอนไป 2 ชม. บ่ายแก่ๆ ลูกค้าโทรมาเพื่อรับน้ำพริกมะขามอีกค่ะ จากนั้นก็ผัดน้ำพริกมะขามต่ออีก 1 กระทะ แล้วก็เตรียมเรื่องกล่องพัสดุ อะไรต่อมิอะไร เข้านอนเอาเกือบตี 1 แล้วตื่นมาสาย ๆ ก็ผัดน้ำพริกต่อจ้าพี่

อาทิตย์นี้ก็คงเหมือนอาทิตย์ที่แล้ว แห๊ะๆ
แก้ไขล่าสุด: 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4946

น้องหนมชั้น ...... พี่อ๊อดที่พี่แนะนำให้น้อง เมื่อก่อนพี่กับพี่เค้าเคยไปเดินป่า เข้าป่าด้วยกันอยู่หลายครั้งอ่ะ แถมพี่เค้ายังเคยทำงานอยู่ที่ไปรษณีย์ใกล้บ้านพี่อีก ก็เลยคุ้นเคยกันพอประมาณชนิดพอแนะนำกันได้จ้า ว่าแต่เรื่องร้านกาแฟ เรื่องรายงานไปถึงไหนแล้วจ๊ะเนี่ย

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4947

รถถัง .......... แหมมมม "หมดแรงแก่" อ่านแล้วคนอายุเยอะกว่าอย่างพี่เจ็บใจจี๊ด ๆ เลยนะเนี่ย อิอิ
ถ้าขนาดรถถังแก่ อย่างพี่นี่ไม่ต้องพูดถึงแล้ว ใกล้เต็มทน ฮ่าๆ
แก้ไขล่าสุด: 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4948

รูปวันแรกที่ไปเชียงใหม่ค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4949

วันที่ 2 ค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4950

วันที่ 2 ตอนค่ำ ไปกินหมูกระทะเจ้าดังแห่งเมืองเชียงใหม่มาค่ะ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4952

วันที่ 3 ตื่นไปเที่ยวแต่เช้าเลยค่ะ ^__^

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4953

วันที่ 3 ต่อค่ะ ออกจากม่อนแจ่มไปสวนองุ่น แต่ไม่ได้ถ่ายรูปมา >_<" ไปบ้านม่อนม่วนก็ไม่ต่างจากม่อนแจ่ม ไปดูรูปพิพิธภัณฑ์แมลงต่อเลยค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4954

สุดท้ายก็ไปกินข้าวเย็นที่ร้านปลาเผาผักสดกับเพื่อน แล้วเพื่อนก็ไปส่งที่สนามบินค่า ^__^ ถึงสุวรรณภูมิเที่ยงคืนกว่า ๆ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4955

• ดา
หวัดดี พิม

ได้ไปเที่ยวพักผ่อน ขยายความสองวันแรกพักผ่อน นอนหลับเอาแรง เพื่อเที่ยวในวันที่สาม ได้ไปใช้ชีวิตสองคน

สามีภรรยา อันนี้ถือว่าเยี่ยมแล้วได้ไปหายใจเอาอากาศบริสุทธิ์บนเขา กิน แค่นี้ก็สุดยอดแล้ว อิจฉานะเนี่ย

กระท่อมปลายนาน่ารักดี อากาศแบบนี้มีหมอกด้วย เสียดายนะถ้าลูกลิงไม่หายไป พิมน่าจะได้เจอน้องเขา

ไอ้ร้านหมูย่างเกาหลี ร้านเดียวกับลูกลิงหรือเปล่าเพราะลูกลิงชอบไปกินกุ้งกับเพื่อนๆ ในมหาลัยฯ

กลับจากเที่ยวแล้วก็มาหาเงินทำงานกันต่อไป จะได้มีเงินไปเที่ยวอีก

พี่ดาคาดว่าประมาณตุลาคม ช่วงเทศกาลเดือนสิบของคนใต้ พี่น่าจะกลับไปทำบุญและไปเยี่ยมพ่อแม่

ไปพร้อมกับหลานสาวจ้ำม้ำ เอาหลานไปเยี่ยม ปู่ย่า ที่ใต้ เพราะหลานคนนี้ไม่เคยไปบ้านปู่ย่าที่ใต้

แล้วจะเอาภาพมาฝากทุกคน พิมจะทำน้ำพริกยาวถึงเดือนไหน ขอให้คิวยาวถึงปลายปีนะ มะขามออกมาเรื่อยๆ

แต่อย่าหักโหมมากจะเจ็บไข้ได้ป่วยเอา คิดถึงจ้า :cheer:

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4956

• ดา
หวัดดี รถถัง

พี่ยังกินขมิ้นชันเหมือนเดิม แต่ตอนหลังหันมากิน ผัก ผลไม้ เต้าหู้ถั่วเหลืองมากขึ้น

กำลังอ่านหนังสือพวกสมุนไพรอยู่ว่าจะกิน พวกว่านชักมดลูก และสมุนไพรอื่นๆด้วย แต่กำลังศึกษาอยู่นะ

ใบย่านางแม่พี่ดากินเหมือนกัน แม่ไปตรวจร่างกายเจอไขมันสูง ช่วงนี้เลยเอามะละกอดิบไปต้มและกินน้ำ

เพื่อลดไขมัน และกินน้ำใบย่านางด้วย ส่วนพี่ดาน้ำใบย่านางขอทำใจอีกหน่อยเพราะกินรุนแรงมาก

ไม่ปลื้มกินตั้งแต่เด็ก ถ้ารถถังกินได้สนับสนุนจ้า สมุนไพรกินได้ แต่ต้องกินแต่พอดี และต้องศึกษาพอสมควร

เพราะบางอย่างที่พี่อ่านเจอถ้ากินไม่ถูกวิธี หรือมากไปก็มีโทษเหมือนกัน

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4957

• ดา
หวัดดี หนมชั้น

พี่ถามเพื่อนเรื่องเครื่องชงกาแฟ และเรื่องการเรียนการชง เขาบอกว่าให้หาร้านที่ขายเครื่องชงและสอนการชงด้วย

เพราะจะได้ฝึกการชงกับเครื่องจริง ของเพื่อนพี่ซื้อนานแล้ว และต้องไปเรียนชงต่างหาก ให้หาร้านจากในเน็ตจะสะดวกกว่า

พวกเมล็ดกาแฟเหมือนกัน แต่ความติดของพี่นะ พี่ยังสนับสนุนให้ไปดูเครื่องที่ วีรสุ เพราะมีหลายสาขา หนมชั้นมา

กทม. แล้วก็ไปดู แล้วค่อยคิดแล้วตัดสินใจนะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4958

พี่ดาค่ะ ... พี่ดากลับใต้ช่วงวันไหนของตุลาเหรอค่ะ พิมกับแคชก็กลับเหมือนกันค่ะ แต่ว่าไปช่วงปลายเดือน ราว ๆ 29-30-31 ต.ค. - 1 พ.ย. อ่ะค่ะพี่

ร้านหมูกระทะกุ้งกระทะ....ร้านที่พิมไปเนี่ย ตอนแรกก็ไม่คิดว่าใหญ่โตขนาดนี้ แบบว่าเทียบกับร้านในกรุงเทพฯ ไม่ได้เลยค่ะ แถมกุ้งเค้าก็ตัวใหญ่จริง ๆ แล้วก็มาเสริฟแบบไม่กั๊กของเลยค่ะ น่าจะเป็นร้านเดียวกับที่ลูกลิงไปกิน (ไม่รู้ลูกลิงไปไหนแล้ว อดเจอกันเลย) แม้กระทั่งในต้มยำน้ำข้น ในผัดผักเค้าก็ใช้กุ้งแบบนี้ค่ะ แต่ว่าผ่ามาให้เรียบร้อยเลย อาหารอย่างอื่นก็โอเคค่ะ เครื่องดื่มก็หลากหลายชนิดมาก หัวละ 199 เอง ถ้ากินเยอะก็คุ้ม แต่ถ้ากินน้อยแบบแคชตอนนี้ (กินหมูไป 1 จาน หนักประมาณ 3 ขีด กับน้ำ 2 ขวด ขนมของกินเล่นไม่กินเลย) คงไม่คุ้ม แต่พิมชอบตรงหลากหลายดีอ่ะค่ะ กลางตุลาพาแม่พาน้องไปเชียงใหม่ ก็ว่าจะพาไปกินอยู่ค่ะพี่ เพราะงั้นตอนนี้ต้องรีบหาเงินๆๆ อิอิ

เดือนหน้า ... พิมก็จะไปเชียงใหม่อีกค่ะพี่ ยังมีสต๊อกตั๋วเครื่องบินราคาถูกแสนถูกสำหรับทริปเชียงใหม่อีก 2 เที่ยว เที่ยวถัดไปคือเดือนหน้าว่าจะไปปายอ่ะค่ะ ตั้งใจบินไปลงเชียงใหม่ พักเชียงใหม่ 1 คืน ไปเจอน้องๆ ในเวบที่พลาดกันจากคราวที่ผ่านมา แล้วพอวันรุ่งขึ้นก็จะนั่งรถตู้ไปหาที่พักราคาประหยัดนอนสัก 2 คืน สูดอากาศสดชื่น เห็นทุ่งนาทุ่งหญ้าเขียว ๆ แล้วพอสาย ๆ วันที่ 4 ค่อยนั่งรถตู้กลับมากินข้าวกับเพื่อนแคช แล้วก็ค่อยกลับอ่ะค่ะ

ไว้จะถ่ายรูปมาฝากพี่ดาและทุกคนอีกนะคะ ^___^

ว่าแต่พี่ดาเป็นยังไงบ้างค่ะช่วงนี้ คิดถึงพี่ดามากเลยค่ะ ^__^
แก้ไขล่าสุด: 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4966

• หนมชั้น
สวัสดีค่ะ หลังจากตะลอนเที่ยวมาเกือบสัปดาห์ วันนี้เรยรีบมาทักทายพี่ๆๆๆค่ะ คิดเถิงมากกกเลย

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4967

• รถถัง
พี่พิม...อิจฉามากมายก่ายกอง รถถังไม่มีโอกาสไปเที่ยวสองคนแบบนี้เลย ช่วงเป็นแฟนกันกันได้ไปสองครั้ง นอกนั้นไปกันเป็นกลุ่มกับเพื่อนๆ ตลอด
แต่ก้อไม่บ่อยอ่ะค่ะ แถมตอนนี้มีน้องหมาสองตัว โอกาสยิ่งน้อย วันหยุดของรถถังหมดไปกับแม่แล้วก้ออาที่เลี้ยงรถถังมา...อยากพาเค้าไปเที่ยวแบบนี้บ้าง
ก้อสังขารไม่อำนวย...สงสารจัง

รถถังชอบวิว ที่เป็นเพิงกินข้าวเรียงรายกันอ่ะค่ะ มองแล้วมันสดชื่นขึ้นมาทันทีเลย อยากไปบ้างจังเลย ที่พักก้อดูสบายดีนะค่ะ
รถถังเคยไปเชียงใหม่ ลำพูน แต่รถถังชอบไปเดินตลาดพื้นบ้าน ดูผักแปลกๆ แล้วก้ออาหารที่คนพื้นที่กิน แล้วก้อลองกินดู
ไม่เคยไปกินตามร้านที่ขึ้นชื่อลือชาสักครั้งเลยค่ะ แต่รถถังไม่ค่อยได้ถ่ายรูปปเหมือนพี่พิม คิดแล้วเสียดายอยู่เหมือนกัน
ไม่มีรูป มีแต่ความทรงจำถ้าไม่พูดก้อลืมไปเลย

ถ้าเราได้มีโอกาสสักครั้งได้ไปเที่ยวด้วยกันทั้งห้องครัวน่าจะดีมากๆ เราเป็นพวกชอบทำชอบกิน คงจะกินของเค้าไปวิจารณ์เค้าไปด้วยเพลิดเพลินจำเริญใจ
อิอิ .แค่คิดก้อมีความสุขแล้ว 555

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4968

• รถถัง
พี่ดาค่ะ

อ่านเรื่องสมุนไพรแล้วเอามาแบ่งปันรถถังด้วยนะค่ะ ช่วงนี้ไม่มีเวลาอ่านหนังสือเลยค่ะ
ตอนนี้รถถังกินขมิ้นแคปซูลวันละ 1 เม็ด ตอนช่วง 5-7 โมงเช้า ค่ะ เคยอ่านเจอว่ากินช่วงนี้จะช่วงเรื่องระบบขัยถ่ายให้เป็นปกติ
รถถังระบบขัยถ่ายไม่ดี เดี๋ยวท้องผูกเดี๋ยวท้องเสียบ่อยค่ะ กินของแหลมทองการแพทย์ดูแพคเกจแล้วสะอาดสะอ้านดี
ไม่รู้ว่ากินนานแค่ไหนจะเห็นผล

ส่วนน้ำใบย่างนางรถถังปลื้มค่ะ พรุ่งนี้จะไปตลาดแล้วซื้อมาทำใหม่ จะใส่ใบเตยกับใบบัวบกลงไปด้วย ใบย่างนางอย่างเดียวกินไม่ได้เหมือนกันค่ะพี่ดา
แต่ผสมใบบัวบกลงไปด้วยมันโอเค ตอนแรกว่าจะเติมน้ำตาล ลองกินแบบไม่เติม อ่ะ กินได้นี่...งั้นกินแบบนี้แล้วกัน เพราะรถถังไม่ชอบกินของหวานๆด้วย
เจ้าหมาน้อยสองตัวก้อชอบมากเช่นกัน ตำราว่าให้กินตอนท้องว่างจะดีมาก ก้อเลยกินพร้อมๆกับขมิ้นชัน ตอนนี้อยากหาต้นมาปลูกแล้วค่ะ 555
แล้วแม่พี่ดากินแบบไหนค่ะ ผลการกินเป็นยังไงบ้างค่ะ ตำราว่าคนใต้เอายอดอ่อนมาผัดกิน เท็จจริงไม่รู้เหมือนกัน

พี่พิมค่ะ เค้าว่ากันว่ามันช่วยลดน้ำหนักด้วยน้า....สนใจมั้ยค่ะ
รถถังเน้นเรื่องภูมิแพ้กับเรื่องช่วยให้ประจำเดือนมาปกติ สักสามเดือนน่าจะมีอะไรดีขึ้นมาบ้าง 555

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4969

• รถถัง
น้องหนมชั้น

เรามารณรงค์กินอาหารจากภูมิปัญญาของบรรพบุรุษของเรากัน
เมื่อวานพี่ไปงานเกษตรที่ ม. เกษตรศาสตร์ วิทยาเขตอ่าวอุดม มามีจำปาดะทอดขายลูกละ 8 บาท อร่อยมากมาย ถ้าเป็นลูกที่ยังไม่ทอดขายโลละ 100 บาท
มาจากนครศรี แถวบ้านหนมชั้นมีขายมั้ย พี่รถถังชอบมากมาย กินไปสองลูกอิ่มเลย กินข้าวไม่ลงเลย

หนมชั้นเอาอาหารท้องถิ่นมาให้พี่รถถังดูหน่อย มาพร้อมคำบรรยายเลยนะ ชอบดู :P :P :P

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4973

• หนมชั้น
สวัสดีค่ะ หลังจากที่ห่างหายไปหลายวัน ตอนนี้น้องอยู่สามย่านเรียบร้อยแล้วค่ะ ฝึกงานไม่เหนื่อยเลยค่ะเพราะไม่ได้ทำอะไร แต่ตอนนี้ไม่สบาย ทอซิลอักเสบ ทรมารมากกกกค่ะ

พี่รถถัง จำปาดะ บ้านน้องมีค่ะ อร่อยด้วยค่ะ แม่น้องชอบทานมากๆๆๆๆเลย

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4977

• รถถัง
น้องหนมชั้นสูตรจำปาดะทอดของแม่เป็นแบบไหน
ทำมาอวดกันหน่อย พี่ชอบมากมายเลย
ตอนกินร้อนๆรู้สึกเหมือนกินชีสเลย...แต่พอทิ้งไว้เย็นไม่อร่อยเท่าไหร่

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4979

สวัสดีจ้าทุกคน คิดถึงกันบ้างหม๊ายยยยยยยย ^__^

พี่ดา .. สงสัยยุ่งอยู่เน๊าะ >_<

รถถัง .... เวลาพี่ไปไหนพี่ชอบถ่ายรูปอ่ะ สมัยเรียนพี่มีกล้องก๊องแก๊งอยู่ตัวนึง อาศัยไปเที่ยวกับชมรมถ่ายภาพเค้าตามอุทยานแห่งชาติต่างๆ ความรู้ก็ไม่มี แต่ก็ชอบถ่าย บางทีไป 8 วัน ถ่ายมา 8 ม้วนเลยนะ (กล้องฟิล์ม) สมัยนั้นก็ไม่ค่อยเห็นคุณค่าอะไร ดูแป๊บ ๆ ก็เลิกดูแหละ รู้สึกเฉย ๆ แต่พอผ่านมาหลายปีเข้า พอกลับไปดู ภาพมันมีความหมายมากเลยอ่ะ บอกไม่ถูก แต่ก็ทำให้เวลาพี่มีโอกาสไปไหนมาไหน หรือแม้แต่อยู่บ้าน พี่ก็จะหาโอกาสถ่ายรูปไว้ตลอดเลยอ่ะ

หนมชั้น ....... อย่าลืมแวะมาหาพี่ด้วยน๊าาาาา

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4980

อาทิตย์นี้พี่ไม่ได้ทำเมนูใหม่ ๆ มาอัพลงเวบเลย แต่มีเมนูที่ทำกินวันนี้มาฝากทุกคนเลยนะคะ :laugh: :laugh:

สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: รถถัง, หนมชั้น

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4985

• หนมชั้น
สวัสดียามเช้าค่ะ .......ช่วงนี้ต้องตื่นเช้าทุ๊กวัน บรรยากาศก้อน่านอน ฝนตกได้ตลอด แต่วันนี้เห็นแสงแดดแล้วค่ะ

พี่รถถัง ที่บ้านถนัดกินมากกว่าค่ะ ซื้อมาค่ะ เลยไม่มีสูตรทอดจำปาดะ แต่ีต้นกับลูกน่ะค่ะ เนื้อสีทองเชียวค่ะพี่รถถัง

พี่ดา หายไปเลยค่ะ อยากเจอพี่ดาจังเลย น้องมาอยู่ กทม แล้วน่ะค่ะ

พี่พิม เอาอาหารมายั่วตลอดเลย น่ากิน ช่วงนี้อยู่ในช่วงลดน้ำหนักค่ะ เพราะเพื่อนๆๆเค้าสวยกันทั้งนั้นเลยค่ะ ผอมมมมม แถมยังขาวอีกต่างหากค่ะพี่พิม น้องจะเซอร์เวย์หาทางไปบ้านพี่พิมซะแล้ว อยู่แถวไหนค่ะพี่พิม ขนาดแถวจุฬาน้องยังไม่ถนัดเลยค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4987

หนมชั้น .... พี่ก็อยู่ในช่วงลดน้ำหนักนะ แต่จะว่าไปยังเพิ่งลดไปได้ 3 กิโลเอง แต่ยังอ้วนมากอยู่ดี แง่มๆๆ แต่อาทิตย์นี้พี่ทำงานหนักเยอะ แทบไม่ค่อยได้กินอะไรเป็นเรื่องเป็นราว เมื่อวานเลยจัดหนักซะหน่อย แง่มๆๆ

เรื่องขาวอ่ะ อย่าไปซีเรียส ที่พี่พูดงี้ได้เพราะพี่ก็ผิวดำนะ ผิวไม่เรียบด้วย แต่พี่ก็ไม่เคยซีเรียส อย่างน้อยขอแค่อ้วนน้อยกว่านี้หน่อยพี่ก็ดีใจแหละ

บ้านพี่จากจุฬาถ้าขึ้นรถเมล์มาก็ 2 ชม. ได้อ่ะ เริ่มต้นด้วยการไปยืนรถรถเมล์ที่ป้ายรถเมล์หน้าจุฬา (ฝั่งเดียวกับมาบุญครอง น้องรู้จักมาบุญครองเน๊าะ ??) ขึ้นรถเมล์ปรับอากาศสาย 502 ค่ารถ 20 กว่าบาทอ่ะ พี่จำไม่ได้แล้วว่าเท่าไหร่ จากนั้นก็นั่งมาเรื่อยๆๆๆๆๆ ถ้าเวลาเช้า-กลางวันราว ๆ 1 ชม. ครึ่ง เวลาหรือเย็นประมาณ 2 ชม. มาลงรถเมล์ที่ป้ายรถเมล์หน้าปากซอยลาดพร้าว 101 (บอกกระเป๋ารถเมล์เค้าเอาไว้ก็ได้) จากนั้นเดินเข้าซอยลาดพร้าว 101 มานะ จะมีวินมอเตอร์ไซด์อยู่ทางฝั่งขวามือ (วินเสื้อสีส้ม) ขึ้นรถแล้วบอกเค้าว่าไปชุมชนสุขสันต์ 26 แยก 7 จากนั้นก็นั่งมาเรื่อย ๆ ไกลนิดนึงประมาณ 3 กม. กว่า ๆ ลงที่หน้าปากซอยแยก 7 (ค่ามอไซด์ 25 บาท) แล้วโทรหาพี่ 0867224004 พี่จะออกไปรับนะ บ้านพี่อยู่แถว ๆ นั้นแหละ

แต่ช่วงนี้วันจันทร์ อังคาร พุธ พี่ไม่ว่างน้อ ส่วนวันพฤหัสน่าจะพอว่างอยู่ แต่มีสอนทำอาหารอยู่บางวัน ยังไงถ้าจะมา โทรถามพี่ก่อนนะจ๊ะ
แก้ไขล่าสุด: 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4991

• หนมชั้น
สวัสดีค่ะ มารายงานตัวค่ะ พี่ๆๆๆสบายดีป่าวค่ะ ตอนนี้น้ำเหนือมาอีกแล้ว แบบนี้น้องก็แย่สิค่ะ

พี่พิมจร้า น้องฝึกงานจัน - ศุกร์ เลยค่ะ ว่างอีกทีก้อเสาร์อาทิตย์ค่ะ แต่น้องอยู่อีก 4 เดือน อาหารฝั่งสามย่านแพงมากๆๆๆๆค่ะ ไม่ค่อยอร่อยด้วย

พี่รถถัง สบายดีป่าวค่ะ ฝนตกบ้างป่าว อย่าทำงานหนักจนลืมดูแล ตัวเองน่ะค่ะ น้องสาวคนนี้เป็นห่วงค่ะ

พี่ดา เงียบหายไปเลย น้องมากรุงเทพแล้วน่ะค่ะ พี่ดาอยู่ไหนค่ะ วันอาทิตย์ที่ผ่านมา น้องไปไหว้พระนั่งสมาธิที่วัดหัวลำโพงมาค่ะ คนเยอะมากๆๆๆเลยค่ะพี่

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4993

• รถถัง
พี่พิมค่ะ..เห็นชีสแล้วน้ำลายไหลเลย รถถังและคุณสามีชอบมากมาย
พยายามไม่ดูไม่มอง จะได้ไม่อยาก คุณสามีชอบซื้อมากินกับไวน์แดงค่ะ
สารพัดชีสอย่าได้เห็นเชียว อาการกำเริบทีเดียว
อย่างตอนนี้เห็นแล้ว พรุ่งนี้คงต้องไปหากินซะแล้ว
เฮ้อ..กลัวไขมันในเลือดคุณสามีจะขึ้นจัง

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4994

• รถถัง
น้องหนมชั้น..มาอยู่เมืองหลวงนานเลยเนอะ 4 เดือน
ตั้งใจหาประสบการณ์ดีๆน้า..
ขอบใจน้องมากมายที่เป็นห่วงพี่นะ ตอนนี้งานซาลงแล้วจ้า
มีเวลามาออกกำลังกายเพิ่ม เลยไม่ได้ทำอาหารกินเองเลย
อยากทำกินเองนะ แต่กลัวเหนื่อยเกินแบบว่านอนดึกเพื่อเตรียมเครื่องปรุง
และตื่นเช้ากว่าปกติมาทำอาหารไม่งั้นไปทำงานไม่ทัน
เมื่อไหร่จะรวยแบบไม่ต้องทำงานสักทีก้อไม่รู้เนอะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4995

• รถถัง
พี่ดา...เป็นไงบ้างค่ะ อ่านหนังสือเรื่องสมุนไพร
แล้วมีข้อมูลดีๆมาแบ่งปันกันบ้างนะค่ะ

อาทิตย์นี้ทำนางใบย่านางผสมใบเตยใบบัวบกลงไปด้วย
รสชาดกลมกล่อมมากค่ะ...อิอิ
ดื่มง่ายมากๆค่ะ พี่พิมลงทำกินบ้างสิค่ะ สดชื่นดีดื่มเย็นๆ
เอื๊อกๆๆๆลงไปเลย..555 ของเค้าดีจริงๆ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4996

• ดา
หวัดดี ทุกคน

ไม่ได้หายไปไหน ติดงานและตอนนี้กำลังเซ็ทคอมอยู่เพราะเอาไปซ่อม กำลังลองเน็ตอยู่เพราะเปลี่ยนระบบเน็ตด้วย

เข้าเว็ปอื่นไม่ได้ เข้าได้เฉพาะ MSM ทำอยู่นานมากไม่รู้ว่าจะเข้าที่หรือยัง เพราะต้องลองเปิดและปิดเข้าหลายครั้ง

ทุกคนคงสบายดีกันนะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4997

• ดา
หนมชั้น

อยู่ตรงไหนของจุฬา แถวนั้นมีของหร่อยกินมากมายนะ เพื่อนพี่อยู่แถวนั้น เขามีของหร่อยๆ มาฝากตลอด

ที่ฝึกงานหนมชั้นอยู่ตรงไหนละ วันหยุดของพี่ดาเป็นวันจันทร์วันเดียว แต่เราเจอกันได้นะที่เซ็นทรัล บางนา

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4998

• Benjalak
  • รูปประจำตัวของ Benjalak
  • มีความสุขใจทุกวัน
  • จำนวนโพสต์: 73
  • ขอบคุณที่รับ: 18
:ohmy: เพิ่งเข้ามาเห็นวันนี้เองค้า โอ้โฮ้ มีห้องให้เม้าได้ด้วย (ได้ทุกเรื่องรึป่าวนะ :whistle: ) คุณพิมเป็นคนที่แบ่งเวลาได้ดี ทำได้ทุกงาน แม้จะยุ่งแค่ไหน เก่งจริงๆยอมรับ ขยันมากกกกก :kiss:
เมื่อวันศุกร์คุณสามีกลับมาจากทำงาน บอกว่าอยากกินเมนูอะไรที่เป็นข้าว เบญก็ได้เวปของครัวบ้านพิมนี่ละค่ะช่วย เห็นเมนูแกงกระหรี่ไก่ เห็นว่าอุปกรที่ต้องใช้เรามี ก็เลยจัดไป ขอบอกว่าปลื้มค่ะ :P ผ่าน แต่เสียอย่างเดียวลืมถ่ายรูปมาให้คุณพิมดู
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.372 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก