header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
พูดคุยเรื่องทั่ว ๆ ไป

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4759

พี่ดาค่ะ ......... ไปเที่ยวสุราษฎร์รอบนี้ื 7 วัน ไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่ เพราะไม่ได้ไปเที่ยวไหนเลย นอกจากเย็นๆ ก็ไปกินข้าวกับครอบครัวแคชเค้าเท่านั้นเองอ่ะค่ะ คือนอนที่โรงแรม เช้าน้องสามีขับรถมารับ ไปหน้างานกับน้อง ไปเป็นเพื่อนน้องไปทำธุระที่โน่นที่นี่ เย็น ๆ ไปกินข้าวในตัวเมือง กินเสร็จมาแวะบ้านแม่แคชแป๊บ แล้วเค้าก็จะไปส่งเราที่โรงแรม เช้าก็มารับ ...... อะไรประมาณนี้อ่ะค่ะทั้ง 7 วันเลย

แต่ถึงไม่ได้ไปเที่ยว แต่ได้ไป พิมก็ดีใจแล้วค่ะพี่ แบบว่าไงดีล่ะ ปกติน้องสาวแคชเค้าทำงานอยู่คนเดียว ไม่มีเพื่อนวัยใกล้เคียงกันที่จะคุยกันได้ในบางเรื่อง พอพิมกับแคชได้ไป น้องได้พูดได้คุยได้รู้สึกว่ามีใครสักคนอยู่ข้าง ๆ เค้า พิมก็ดีใจแล้วอ่ะค่ะพี่ดา

เพราะงั้นรูปที่ไปสุราษฎร์คราวนี้ เลยมีแต่รูปกินซะส่วนใหญ่ แห๊ะๆ กินกันทุกวันเลยค่ะพี่ ยิ่งมื้อเย็นนี่หนักมากทุกมื้อ กลับกรุงเทพฯ มา 2 วันแล้วก็ยังรู้สึกอืดรู้สึกแน่นไม่หายเลยอ่ะค่ T___T

ไม่พบไฟล์ที่แนบ 003_2012-07-12.JPG อาจจะถูกลบไปแล้ว

ไม่พบไฟล์ที่แนบ 004.JPG อาจจะถูกลบไปแล้ว

ไม่พบไฟล์ที่แนบ 005.JPG อาจจะถูกลบไปแล้ว

เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4760

อ้อ ๆ..... เกือบลืม ไปสุราษฎร์คราวนี้ตรงกับที่บ้านแคชเค้ามีพิธีบวงสรวงอะไรสักอย่างค่ะพี่ (น่าจะเสริมสิริมงคลนะคะ)

เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
แก้ไขล่าสุด: 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4761

ไม่พบไฟล์ที่แนบ 003_2012-07-12-2.JPG อาจจะถูกลบไปแล้ว

ไม่พบไฟล์ที่แนบ 009.JPG อาจจะถูกลบไปแล้ว

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: รถถัง

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4762

• ดา
  • รูปประจำตัวของ ดา
  • Expert Boarder
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
  • จำนวนโพสต์: 789
  • ขอบคุณที่รับ: 143
  • พลังน้ำใจ: 1
หวัดดี ทุกคน

วันนี้ฝนตกแต่เช้า ให้ได้ชุ่มช่ำกัน ใครทำงานไกลก็เปียกแล้วก็รำค่ญเรื่องเปียกกันหน่อย
ใกล้ก็ลำบากน้อยหน่อย อดทน อีกวันก็จะเป็นวันหยุดสุดสัปดาห์แล้ว :) :)

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4763

• ดา
หวัดดี พิม
โรงแรมที่พิมพักอาหารเช้า (หรือเปล่า เดาเอานะ) มีอาหารแยะมาก พี่เคยพักที่โรงแรมเวียงใต้มีอย่างละนิดละหน่อย
แล้วพิมได้ไปกินอาหารที่ แถวปากน้ำดอนสักหรือเปล่า แค่คิดก็นึกถึงหอยแครงตัวใหญ่ ๆ อาหารทะเลอร่อยแล้ว
อีกอย่างไม่ได้กินขนมจีน มีผักมากๆ แบบนี้มานานมากแล้ว แบบนี้เลยที่ใต้ผักมากๆๆๆ ผักดอง หิวๆๆๆๆๆ
อิจฉาแคชเลย ไม่รู้กินเผยพี่ดาบ้างหรือเปล่า พิไม่เป็นไร แค่ไปทำงาน กิน นอน แบบนี้เย็นวันก็ ok แล้ว
ถือว่าได้ไปพักและเยี่ยมญาติ เพราะพี่ปกติถ้าลงไปใต้แล้วเอารถไป ต้องทำหน้าที่ขัยรถพา แม่ พ่อ ครอบครัวไปเยี่ยม
คนโน้นคนนี้ ก็ไม่ค่อยได้พัก แต่ทุกครั้งที่กลับต้อง พาที่บ้านไปกินข้าวที่เกาะยอ แม่ชอบกินยำไข่แมงดา
และต้องไปเที่ยวแหลมสมิ-หรา เอาเด็ก ๆ ไปเล่นน้ำทะเล

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4764

• ดา
พิม สิบห้าโลที่ตั้งเป้าไว้ สงสัยตอนนี้ต้องเป็นยี่สิบโลเพราะเพิ่มตอนไปสุราษฎร์ฯ

พี่ขอเป็นกำลังใจนะ แต่พี่ทำไม่ได้ ขอเป็นกองเชียร์ให้สู้ต่อไป ทั้งโด่ง และพิม

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4769

สวัสดีทุก ๆ คนค่ะ ^___^

พี่ดาค่ะ .... ใช่ค่ะเป็นโรงแรมที่พิมไปพักคืนแรก คือตอนก่อนจะไป พิมก็ค้นในเนตอยู่หลายวันนะคะว่าจะไปพักโรงแรมไหนดี ตอนแรกอยากได้โรงแรมที่ใกล้ ๆ กับตลาดโต้รุ่งค่ะ แต่ว่าโรงแรมที่ใกล้ที่น่าสนใจเต็มหมดเลย หันไปมองโรงแรมอื่นก็ไม่ไหวค่ะ เก่ามากแล้วก็ไม่มีอาหารเช้าให้ด้วย ก็เลยลองหาข้อมูลโรงแรมอื่นดู ได้มา 2 โรงแรมคือ The One กับ Diamond

ตอนแรกก็ว่าจะไปพักไดมอนด์เพราะแถวนั้นมีตลาดนัดใหญ่ ๆ อยู่ค่ะ แต่เค้าว่าอาหารเช้าที่นั่นไม่ค่อยอร่อย และคุณสามีบอกว่ามันไกลจากตลาดโต้รุ่งมาก ถ้าเราไปเดินตลาดโต้รุ่งจะเดินทางกลับโรงแรมลำบาก ก็เลยตัดสินใจพักที่ The One ค่ะ

แล้วก็เป็นการตัดสินใจที่ถูกมาก ๆ เพราะว่าทั้งใกล้ตลาดโต้รุ่ง อยู่ในตัวเมือง แล้วอาหารเช้าก็อร่อยมากเลยค่ะพี่ แถมค่าห้องแบบ superior ก็แค่ 700 กว่าบาทเท่านั้นเองอ่ะค่ะ (แต่พิมพักห้อง Deluxe เพราะห้อง superior หมด ราคาห้อง 1050 แต่ห้องกว้างมากชนิดที่สามารถเอาโต๊ะปิงปองไปตั้งแล้วตีปิงปองกันได้เลยอ่ะค่ะ

ไปสุราษฎร์คราวนี้ พิมได้ไปกินหลายที่เลยค่ะพี่ดา ไปปากน้ำด้วยค่ะ ไม่แน่ใจว่าปากน้ำไหน แต่ห่างจากตัวเมืองไม่มาก ร้านที่ไปคือร้านลำพู 1 ไม่ใช่ร้านประจำของที่บ้าน แต่คนอยากเลี้ยงเค้าอยากไปร้านนี้อ่ะค่ะ ... ซึ่งไปแล้วก็ผิดหวังมากๆ อาหารไม่อร่อยเลยค่ะ แถมราคาแพง กุ้งที่สั่งมาก็ย่างไม่สุก เนื้อกุ้งยังใส ๆ อยู่เลยค่ะ สรุปผิดหวังและเสียดายตังค์ (แม้เราจะไม่ได้จ่าย) อ่ะค่ะพี่ .... แต่ขนมจากข้าวเหนียวดำมะพร้าวอ่อนร้านนี้อร่อยมากค่ะ กาละแมใส่ถ้วยเล็ก ๆ ก็อร่อยและหอมดีค่ะพี่ ประทับใจตรงกาละแมกับขนมจากนี่แหละค่ะ

วันงานบวงสรวง แม่แคชเค้าสั่งขนมจีนมาเลี้ยงคนทั้งบ้าน เลี้ยงแขกที่มาร่วมงานและเลี้ยงคนงานด้วยอ่ะค่ะ ขนมจีนเจ้าที่สั่งมานี่อร่อยมากเลย แถมผักเค้าก็ไม่กั๊ก จัดมาให้เยอะมาก ทั้งผักสดผักดอง พิมเองก็ไม่ได้กินขนมจีนที่ผักเยอะ ๆ แบบนี้มานานแล้วเหมือนกันค่ะ แถวบ้านมีเจ้านึงทำขายอร่อยดี แต่ผักน้อยค่ะ ได้กินผักเยอะๆ แบบนี้แล้วสดชื่น

แต่ไปสุราษฎร์ครั้งนี้ แม้ไม่ได้ไปเที่ยว แต่ได้ไปนั่งกินนอน ไปเป็นเพื่อนน้องเพื่อนแม่ พิมก็ดีใจแล้วอ่ะค่ะพี่ ดีใจที่ได้ไปเจอครอบครัวแคชอ่ะค่ะ แล้วเดี๋ยวเดือนหน้าค่อยไปเที่ยวแบบไปเที่ยวอีกที (ไปเชียงใหม่น่ะค่ะ)

...........

ว่าแต่จริงอย่างของพี่ดาอ่ะค่ะ สิบห้าโลสงสัยต้องเปลี่ยนเป็นยี่สิบโลแล้ว เพราะว่ากลับจากสุราษฎร์เหมือนอ้วนขึ้นสัก 5 โลอ่ะค่ะ (แต่ตอนนี้ลดไปได้ 2 โลแล้วค่า ดีใจๆ จะตั้งใจลดต่อไป)
แก้ไขล่าสุด: 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4770

เรื่องน้องชายพิม (ไม่รู้เล่าให้พี่ดาฟังหรือยัง พิมแอบคิดว่าพิมเล่าแล้ว แต่พอมาคิดอีกทีไม่แน่ใจค่ะ ขอเล่าอีกรอบเลยนะคะพี่ ^^")

คือ ... จากตอนนั้นที่พิมบอกว่าทางฝ่ายโน้นเรียกเงินหลักล้าน ปรากฎว่าพอได้คุยกันจริง ๆ ไม่ผ่านตำรวจ ก็คือทางตำรวจเป็นคนเรียกค่ะ ไม่ใช่ทางเค้า แล้วพอเค้า (ภรรยาฝั่งโน้น) ได้คุยกับแม่หลาย ชม. เค้าก็ยินยอมที่จะรับเงินที่ทางพิมเสนอให้ซึ่งเป็นจำนวนไม่มากนักค่ะ แล้วก็ขอให้ทางเราบวชให้กับผู้เสียชีวิตด้วย ซึ่งอันนั้นก็เป็นสิ่งที่ทางน้องชายพิมเค้าตั้งใจไว้อยู่แล้วอ่ะค่ะ

สรุปตอนนี้ทางฝ่ายนั้นเค้ารับเงินเป็นค่าสินไหม+น้ำใจ (ไม่รู้จะเรียกอะไรดีค่ะ) เป็นเงินจำนวนนึงไปแล้ว และก็ทำหนังสือยินยอมไม่เอาความน้องชายพิมทั้งคดีแพ่งและอาญาน่ะค่ะ ตอนนี้ก็รอแต่ศาลส่งหมายมาแล้วก็ไปศาล ซึงก็ไม่แน่ใจว่าตอนไหน อาจจะเดือนหน้านี้ แล้วเดี๋ยวพิมส่งข่าวอีกทีนะคะพี่

แต่ยังไงตอนนี้แม่ก็เลยเบาใจไปขั้นนึงแล้วอ่ะค่ะว่าน้องคงไม่ติดแน่นอน แต่ว่าก็เป็นหนี้เป็นสินเค้าเพิ่มมาอีกเป็นแสนน่ะค่ะ เครียดอยู่ แต่ก็ต้องสู้และพยายามกันต่อไปค่ะ สู้ๆ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4792

• รถถัง
  • รูปประจำตัวของ รถถัง
  • Senior Boarder
  • จำนวนโพสต์: 272
  • ขอบคุณที่รับ: 42
ขนมจีนน่ากินมากมายเลยค่ะ :P

สวัสดีค่ะ...คิดถึงจังค่ะ ...

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4794

ดีจ้ารถถังและทุกคน

ตอนนี้ใคร ๆ ก็หายไปจากครัวบ้านพิมกันหมดเลย เศร้าใจ
แต่ไม่เป็นไร ยังเหลือพี่อยู่ ไม่ไปไหนแน่นอน

ฝากต้มกะทิยอดเหลียงไว้ให้รถถังชิม 1 ถ้วย ^__^

สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: รถถัง, หนมชั้น

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4795

• รถถัง
ต้มกระทิยอดเหรียงน่ากินจังเลย น้ำลายไหลเลยอ่ะ ทำไงดีเนี่ย
จะลองเอาผักหวานมาทำแทนดีมั้ยค่ะพี่พิม เมนูอย่างนี้คนแก่ซดคล่องคอแน่ๆ
อาทิตย์นี้ไม่ได้ไปหาแม่ เพราะว่าสามีไปสัมมนา รถถังขับรถไม่เป็น

อาทิตย์ก่อนวันที่ไปหาแม่ก้อรีบร้อนไปธุระต่อ เลยไม่ได้ทำอาหารไปให้แม่
ซื้อไปแทน แม่รถถังก้อไม่ปลื้ม กินข้าวไม่ค่อยได้ ที่จริงเตรียมซื้อไก่บ้านมาแล้วเชียว
จะทำไก่ต้มขมิ้นสูตรพี่พิม เพราะว่าแม่ชอบ ที่แม่ปลื้มมากๆ คือไก่บ้านต้มขมิ้นกับน้ำพริกมะขามผัด
แม่ว่าไก่ต้มขมิ้นที่แม่เคยกินมันไม่แซ่บเหมือนสูตรพี่พิม

พูดถึงผักเหรียงอยากจะเอามาปลูกที่บ้าน แต่มีคนทักท้วงว่าต้นมันใหญ่หน่ะค่ะ เลยไม่ได้เอามาปลูก :)

หลายคนที่ไม่ได้เข้ามาคงมีภาระกิจอะไรสักอย่าง ถ้าเสร็จธูระก้อคงเข้ามาเองพี่พิมไม่ต้องน้อยใจนะค่ะ
ห้องนี้ไม่ใช่ห้องธรรมดาค่ะ มันเป็นห้องของน้ำใจและห้องของการแบ่งปันไม่ใช่แค่มาพูดคุยธรรมดา แต่ยังเรายังมาแบ่งปันความทุกข์ความสุขกันด้วย

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #4796

• ดา

ไม่ได้หายไปนะ แวะเข้ามาอ่านแต่ไม่ได้คุย พอดีเป็นหวัดอาทิตย์ที่แล้วหยุดงานพัก ตอนนี้ก็ดีขึ้นเรื่อยๆ มีไอ
บ้าง ปวดหัวบ้าง เพราะเจอฝนบ่อย

พิมดีใจด้วยเรื่องน้องก็ปรึกษาทนายให้ช่วยเรื่องการพูดในศาลว่าควรพูดอย่าง
ให้เราดูว่าไม่ได้ประมาทและเจตนา

รถถัง ลองต้มกระทิแล้วใช้หน่อไม้สดแทนยอดเหรียง เอาหน่อไม้มาสับเหมือนสับมะละกอเวลาทำส้มตำ ใส่สะตอ และ

ชะอม ลงไปนิดหน่อย เนื่อขาสัตว์ใส่กุ้งเหมือนกัน วิธีการทำเหมือนต้มยอดเหลียงแต่เปลี่ยนมาใส่หน่อไม้สด รสชาติหวาน

มัน อร่อย แฟนรถถังน่าจะเคยกินน่าเพราะคนใต้นิยมทำกัน เขาเรียกต้มกระทิหน่อตง ฃองดูนะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4797

• รถถัง
ขอบคุณพี่ดาค่ะสำหรับสูตรหน่อไม้ต้มกะทิ เอาไว้สามีกลับจากสัมมนาจะลองถามดู แต่ตอนนี้หน่อไม้สดแถวบ้านรถถังไม่มีอ่ะค่ะ
รถถังก้ออยากได้หน่อไม้มาทำพะโล้กับซี่โครงหมูเหมือนกัน อยากทำให้แม่กิน เพราะว่าแม่เพื่อนให้กินอร่อยมาก เลยอยากมาทำให้แม่กินบ้าง

อาทิตย์ก่อนนู่นทำแกงเลียงข่าอ่อนกุ้งสดใส่กะทิ เคยดูภัตตาคารบ้านทุ่งเค้าใช้หน่อกะลา เห็นหน้าตาคล้ายกันเลยลองดู ออกมาก้อใช้ได้เลยค่ะ

วันนี้ก้อทำประสาอยู่คนเดียวลองทำแกงส้มอารมณ์อยากให้เป็นฟิวชั่น ผสมแล้วก้อแปลกไปจากเดิม
ทำแกงส้มใต้ผักรวม (ที่เหลือในตู้เย็น) เบบี้แครอท ผักบุ้งจีน บร็อคโคลี่ ดอกแค เปลือกแตงโมติดเนื้อแเดงๆ
กับเนื้ออกไก่ ใส่ไข่ แกงให้แกงให้ออกรสหวานขึ้นมาจากภาตใต้ รสแบบภาคกลาง ....ผลที่ได้ประทับใจค่ะ อร่อยถูกใจ สีสันก้อสวยด้วยค่ะ
คิดถึงแม่คิดมาทันที เสียดายจังเขยไม่อยู่ คราวหน้าแล้วกัน

เวลาที่พี่พิมทำกับข้าวมานำเสนอถ้าถ่ายลงยูทูบด้วยก้อดีเนอะ จะได้เห็นกันจะจะ แต่จะเหนื่อยพี่พิมเกินไปอ่ะนะ... :lol:

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4799

• ดา

แกงส้มแนวรถถังน่ากินเหมือนกัน รวมมิตรผัก และรวมมิตรสองภาค แถมรสชาติถุกใจคนทำอีก

ขอให้มีความสุขในการกินนะ

หนมชั่น ติดเรียนเหรอไม่เห็นหน้าเห็นตา :cheer: :cheer:
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: รถถัง, หนมชั้น

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4806

พี่ดาค่ะ .... ตอนนี้เป็นยังไงบ้างค่ะพี่ หายหวัดหายไอหรือยัง หรือว่าดีขึ้นไหมอ่ะค่ะ
ตอนนี้อากาศเมืองไทยเปลี่ยนบ่อยจริง ๆ บางวันมีตั้ง 3 ฤดู ทั้งฝน หนาว ร้อน
พี่ดารักษาสุขภาพเยอะ ๆ นะคะ

เรื่องน้องชาย .. พิมก็ดีใจเหมือนกันค่ะพี่ ทุกคนในบ้านก็ดีใจ

ว่าแต่ต้มกะทิแบบที่พี่ดาบอก พิมก็เคยกินค่ะพี่ อร่อยมากเลย คุณสามีพิมก็ชอบมาก
วันนี้บ้านคุณสามีส่งสะตอกับกะปิใต้มาให้ เดี๋ยวพรุ่งนี้แม่เอาหน่อไม้กับชะอมมาจากจันฯ
ก็ว่าจะเอามารวมร่างกันอยู่ค่ะพี่

รถถัง .... ตอนนี้สุขภาพร่างกายเป็นยังไงบ้าง ยังต้องไปหาหมอเพื่อเช็คเป็นระยะ ๆ หรือเปล่า หรือว่ารอรวดเดียวสิ้นปีเลยอ่ะจ๊ะ

ว่าแต่แกงส้มใส่ไข่ มันจะอารมณ์ประมาณไหน ใส่ไข่ให้ข้น ๆ หรือว่าใส่ทั้งฟองแบบไม่ตีให้เข้ากันหรือยังไง พี่จะได้เอาไปลองทำบ้าง

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4809

• รถถัง
หายหวัดยังค่ะพี่ดา สูตรของพี่ดาน่าสนใจมากค่ะ
เจอหน่อไม้เมื่อไหร่...ทำแน่ๆ

พี่พิม..แกงส้มใส่ไข่ลงไปแล้วก้อตีๆให้มันแตก
รสชาดมันนุ่มนวล อร่อยค่ะ เข้ากันกับผักที่ใส่ลงไปมากๆ
รวมทั้งเข้ากันกับเนื้อไก่ โดยเฉพาะเปลือกแตงโมที่ติดเนื้อแดงๆ
อร่อยเป็นพิเศษ พี่พิมลองทำดูนะค่ะ

แก้ไขล่าสุด: 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4810

• รถถัง
ดีใจแนบไฟท์ได้,0^◇^0)/

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4811

• รถถัง
สุขภาพดีขึ้นมากค่ะ แล้วก้อสนุกกับการออกกำลังกายดีค่ะ
ตอนนี้ก้อ..ออกกำลังกายไปก่อน สิ้นปีว่าจะไปเช็คสภาพอีกครั้งค่ะ
ยาจีนก้อยังกินอยู่ นมสด นมถั่วเหลือง และอีกสารพัดที่ใครๆบอกว่าดี

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4813

• ดา
พี่ดาค่ะ .... ตอนนี้เป็นยังไงบ้างค่ะพี่ หายหวัดหายไอหรือยัง หรือว่าดีขึ้นไหมอ่ะค่ะ
ตอนนี้อากาศเมืองไทยเปลี่ยนบ่อยจริง ๆ บางวันมีตั้ง 3 ฤดู ทั้งฝน หนาว ร้อน
พี่ดารักษาสุขภาพเยอะ ๆ นะคะ

เรื่องน้องชาย .. พิมก็ดีใจเหมือนกันค่ะพี่ ทุกคนในบ้านก็ดีใจ

ว่าแต่ต้มกะทิแบบที่พี่ดาบอก พิมก็เคยกินค่ะพี่ อร่อยมากเลย คุณสามีพิมก็ชอบมาก
วันนี้บ้านคุณสามีส่งสะตอกับกะปิใต้มาให้ เดี๋ยวพรุ่งนี้แม่เอาหน่อไม้กับชะอมมาจากจันฯ
ก็ว่าจะเอามารวมร่างกันอยู่ค่ะพี่

พิมอาการหวัดของพี่ เป็น ๆ หาย ๆ เพราะเจอฝนทุกวัน น้ำมูกมีตลอดแต่ไม่ได้หนักหนามาก

ช่วงนี้ฝน ตก หยุด ตก สงสารคนทำงาน เด็กนักเรียนมาก โรค เท้า ปาก อีก หันไปทางไหน

เจอแต่คนป่วย ต้มกระทิหน่อไม้ พิมได้ของครบจัดเลย ที่บ้านต้มที่เป็นหม้อ ส่วนใหญ่จะตักเป็น

ถ้วยแล้วนั่งกินโดยไม่มีข้าว อร่อยมากรสชาติหวาน แต่อยู่นี้หาหน่อไม้อร่อยไม่ค่อยมี เจอพ่อค้า

แม่ค้าหัวใสชอบเอาไปแช่น้ำ เพิ่มน้ำหนัก ที่บอกอยากกินกินนะเนี่ยอย่างมากก็ไปคลองจั่น

ได้กินแน่แหล่งรวมอาหารใต้ น้องชายศาลนัดอีกที่เมื่อไร ต่อไปก็เป็นเรื่องของทนายและความเมตตา

ของศาลแล้วว่าท่านจะว่าอย่างไร น้องชายเป็นหายเป็นปกติดีหรือยัง จะบวชเมื่อไร

รถถัง แกงส้มก็น่าสนใจนะ เข้าใจคิด ขอให้สุขภาพแข็งแรงและสมหวังนะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4814

• หนมชั้น
  • รูปประจำตัวของ หนมชั้น
  • Junior Boarder
  • สวัสดีค่ะ หนมชั้นค่ะ ร่าเริง เเจ่มใส เอาแต่จัย ^__
  • จำนวนโพสต์: 155
  • ขอบคุณที่รับ: 23
  • พลังน้ำใจ: 0
สวัสดีค่ะพี่ๆๆๆทุกคน ช่วงนี้ว่างบ้างไม่ว่างบ้างค่ะ แต่ความคิดถึงไม่เคยลดน้อยลงเลยค่ะ อิอิิอิอิอิ :lol:

พี่ดาจ้า ช่วงนี้กำลังจะสอบแล้วค่ะ น้องเพิ่งกลับมาจากบ้าน อีกอย่างติดเกมส์ด้วยค่ะ เลยไม่ได้เข้ามาคุย มัวอยู่แต่ในเฟส แต่คิดถึงพี่ดามากๆๆๆๆๆๆๆๆเลยน่ะค่ะ กลับบ้านไปเพิ่มน้ำหนักมาค่ะพี่ดา อ้วนมากๆๆๆเลย แม่ทำอะไรมาก็กินอย่างเดียวเลยค่ะ น้องชายกลับมายังบ่นเลยค่ะพี่ ว่ากลับบ้าน 3 วันแต่น้ำหนักเพิ่มวันละกิโล วันจันนี้ก็ก็สอบแล้วค่ะ แต่อาการติดเกมส์หนักมากกกกยังไม่ได้จับหนังสือเลยว่าจะเก็บคอมล็อคประตูตู้ไว้แล้วค่ะ เมื่อวานไปเที่ยวงานเกษตรแฟร์ที่มหาลัยจัด ปวดขามากกกกกก แต่ไม่มีอารัยน่าสนใจเลยคะ ไม่เหมือนที่มอเกษตรอ่ะค่ะ เดือนกันยาน้องก็ย้ายตัวเองไปอยู่กรุงเทพแล้วน่ะค่ะพี่ดา ว่างๆๆๆๆๆเราค่อยนัดเจอกันน่ะค่ะ น้องจะไปฝากท้องบ้านพี่พิม อิอิอิอิิอิ

พี่รถถัง เป็นไงบ้างค่ะ คิดถึงเหมือนกัน แกงส้มน่าลองจังเลยค่ะ เพราะใส่ไข่ด้วย แต่แกงเลียงเปลือกแตงโมอร่อยมากกกกน่ะค่ะ น้องชอบให้แม่ทำให้ทาน ช่วงนี้ยังไปหาหมออยู่รึป่าวค่ะ ทางใต้ฝนตกบ้างไม่ตกบ้าง อากาศเอาแน่เอานอนไม่ได้เลยค่ะ

พี่พิมจ๋า น้องต้องใช้มาตรการณ์ขั้นเด็ดขาดจิงๆๆๆแล้วค่ะพี่ เฮ้ย ห่างเกมส์ไม่ได้เลย อิอิอิอิ กับข้าวน่าทานทุกอย่างเลยอ่ะ ทำไงดีค่ะ ตอนนี้ต้องลดน้ำหนักอย่างเร่งด่วนแล้วค่ะพี่พิม โดนแม่บังคับเรื่องเมนูอาหารในแต่ละมื้อ ทานข้าวดักจับไขมัน โอ๊ยยยยย สารพัดเลยพี่ เศร้า

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4815

• หนมชั้น
  • สวัสดีค่ะ หนมชั้นค่ะ ร่าเริง เเจ่มใส เอาแต่จัย ^__
อุ๊ย สีตัวอักษรที่พิมไปมองยากจัง ต้องคร๊อบให้เป็นสีขาวถึงจะอ่านได้ ไม่ว่ากันน่ะค่ะพี่พิม น้องแค่อยากลองลูกเล่นเปลี่ยนสีตัวอักษรดูอ่ะ อิอิอิอิ

พี่เจี๊ยบจร้า หายไปไหนค่ะ คิดถึงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

พี่โม ทำไมไม่ส่งข่าวบ้างค่ะ จะเป็นปีแล้วน่ะพี่

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4816

• ดา
หวัดดี หนมชั้น

จะสอบก็ต้องอ่านหนังสือ จันนี้สอบมีเวลาอีกสามวัน เอาคอมไปฝากแม่เลยถ้าใจไม่แข็งพอ
อย่างหนมชั้นอ้วนคงไม่เท่าไรตัวเล็ก อีกอย่างกลับมาเรียนแล้วสักพักก็ผอม หนมชั้นมางานที่ม.เกษตร
ด้วย ไม่สนใจยังเดินซะปวดขา เที่ยวแข็งจริงเด็กนี้ มีไฝที่ฝ่าเท้าแน่นอน อยู่ไม่ติดที่เลยสัญจรตลอด
แล้วทำไมกันยายนต้องย้ายมาเรียนกรุงเทพ เป็นหลักสูตรของมหาลัยหรือยังไง หนมชั้นฝากท้องกับพี่พิม
ได้สบายมากเพราะม.เกษตรกับบ้านพี่พิมไม่ไกลกันมาก แต่กับพี่โคตรไกลเลย การเดินทางไม่ลำบากแต่
รถติด แต่ระยะทางคงไม่เป็นอุปสรรคนะน้องนะ เพราะจากใต้ไกลกว่ามากมาย
แล้วเมนูอาหารดักจับไขมัน ๆ เป็นพันพรื่ออธิบายสิ งงงงจริงเลยเผื่พี่ดาเอาไปทำมัง :laugh: :laugh:

การเอาชนะเกมส์คือไม่เอื้อมมือไปเปิดเครื่อง เพราะฉะนั้นเอาไปไกลๆ ตาและไกลๆ มือจะได้
เอื้อมไปเปิดไม่ได้ อีกคาถาคือ ถ้าเล่นเกมส์?ตกแน่ๆๆๆๆๆๆ ท่องไว้
:ohmy:
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: หนมชั้น

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4817

• หนมชั้น
พี่ดาจ้า น้องไปฝึกงานค่ะ ที่จุฬาค่ะ แต่เมื่อคืนน้องไปเที่ยวงานเกษตรแฟร์ที่มหาลัยน้องจัดอ่ะค่ะ แต่สู้เกษตรแฟร์ที่มหาลัยเกษตรไม่ได้อ่ะค่ะ ขนาดสู้ไม่ได้ยังเดินทางปวดเท้าไปหมดเลย พร้อมกับการจางหายของเงินในกระเป๋า อิอิอิอิ ส่วนที่ดักจับไข่มัน เปนตัวยา่ค่ะ มีฤกธิ์ช่วยในย่อยด้วยค่ะเพราะน้องมีปัญหาเกี่ยวกับลำไส้ค่ะ อีก 3 วันกับการอ่านหนังสือ แต่ยังทำไม่ได้เลยค่ะพี่ดา ยังจับหนังสือไม่ได้เลย ต้องตั้งจัยจิงๆๆๆซะแล้ว คืนนี้ฝันดีน่ะค่ะพี่ๆๆๆ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4818

• หนมชั้น
ก่อนนอนค่ะ อิอิอิอิ หิวมากกกกกแต่ต้องงด

แกงกะทิปลากระเบนจ้า

หมึกไข่นึ่งมะนาว

ผักสดดดดดจากสวนค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4820

หวัดดีค่า ^____^

รถถัง .... เอ่อใส่ไข่ด้วย หน้าตาแปลกดี แต่ท่าทางจะรสแบบว่าเปรี้ยวนุ่มละมุนมากเลยอ่ะ ไว้สักวันพี่จะลองทำดูบ้าง แคชน่าจะชอบ เพราะเค้าชอบกินพวกมาม่าใส่ไข แกงจืดไข่น้ำอะไรงี้เนี่ย แต่ปกติพี่ก็ชอบกินแกงส้มกับไข่เจียวนะ

พี่ดาค่ะ .... พิมเพิ่งกลับจากตลาดบางกะปิมาค่ะ ซื้อกุ้งสดมาครึ่งโล แล้วเดี๋ยวก็จะเอาหน่อไม้ สะตอ ชะอมที่บ้าน แล้วพรุ่งนี้จะทำต้มกะทิอย่างที่พี่ดาว่าค่ะ คุณสามีต้องดีใจมากแน่ ๆ

หน่อไม้ที่บ้านพิมแม่ขุดสด ๆ มาจากกอไผ่ที่สวนเลยค่ะพี่ ปราศจากยาและน้ำ แต่ว่าปกติแม่ไม่ค่อยเอามาขาย แม่บอกว่าตัดมาหลายวันมันจะแก่เพราะเราไม่ได้แช่อะไรเลย เพราะงั้นพอหน้าหน่อไม้เยอะๆ แม่ก็เลยจะตัดมาดอง ๆ เอาไว้ทำแกงหน่อไม้ดองขายอ่ะค่ะ หรือไม่ก็หั่นต้มจากที่จันฯ มาเลย แล้วก็เอามาขายเป็นหน่อไม้ต้มกะปิน่ะค่ะพี่ ซึ่งก็ขายดีมากๆ อาทิตย์นึงแม่ต้มมาประมาณ 2 หม้อเบอร์ 44 ก็ขายหมดภายใน 2 วันอ่ะค่ะ

ว่าแต่ตอนนี้เด็กเป็นโรคปากเท้าเปื่อยกันเยอะนะคะ เห็นว่ามีเด็กเสียชีวิตที่ รพ. นพรัตน์ด้วย น่ากลัวมากๆ เลยอ่ะค่ะ เดี๋ยวนี้โลกเรามีแต่โรคที่น่ากลัว ๆ ทั้งนั้น แถมแพร่พันธุ์ไว เป็นกันไว ยารักษาก็หายาก น่ากลัวจริง ๆ ค่ะ

เรื่องน้องชายพิม ตอนนี้ยังไม่รู้เลยค่ะพี่ ที่เจอตำรวจครั้งล่าสุด ตำรวจบอกว่าตอนนี้ทางเค้าไม่มีอะไรแล้ว เหลือแต่รอศาลเรียก แต่ยังไม่รู้ศาลนัดเมื่อไหร่เลยค่ะพี่ ยังไม่มีหมายศาลมา โทรถามตำรวจ ตำรวจก็บอกว่าต้องแล้วแต่ศาล อันนี้ไม่ใช่ทางเค้าแล้วอ่ะค่ะพี่

ส่วนน้องชายพิมก็เหมือนหายแล้วอ่ะค่ะ แต่ตั้งแต่เจ็บมา เค้าจะเคี้ยวอะไรเหนียว ๆ ไม่ค่อยได้ กินได้แต่อาหารที่แบบนิ่ม ๆ หน่อยค่ะ เหมือนมันจะปวดด้านใน แต่ไปให้หมอเช็คดูแล้ว หมอเค้าก็ว่าไม่มีอะไรค่ะพี่ ตอนนี้ก็เลยรอแต่ศาลอย่างเดียวเลย ขอบคุณพี่ดาในทุก ๆ เรื่องที่ผ่านมา ถ้าไม่ได้พี่ดาคงแย่ ขอบคุณจริง ๆ ค่ะพี่

น้องหนมชั้น ..... มาถึงก็หวานซ๊าาา ไหนว่าปิดคอมส์แล้วอ่ะ ฮ่ะๆ ว่าแต่เล่นเกมส์ไรจ๊ะที่ว่าติดเกมส์เนี่ย เมื่อก่อนพี่ก็ติดเกมส์เฟสบุ๊คนะตอนบ้า ๆ อ่ะ สมัครไว้หลายไอดีเลย ทำงานไปเล่นไป บ้าอยู่ประมาณสักครึ่งเดือนได้ก็เลิกล่ะ มันเบื่อไปเอง ทุกวันนี้ไม่เล่นสักเกมส์ ยกเว้นเกมส์เด็กๆ อย่างของค่าย reflexive ค่าย popcap ก็มีบ้างนิดนึง

ว่าแต่พี่กับครูโด่งก็กำลังอยู่ในช่วงลดน่ำหนักเหมือนกันน๊า แต่ตั้งแต่เดือนที่แล้วก่อนไปสุราษฎร์ลดได้ 2 โล ไปสุราษฎร์น้ำหนักกลับมาเท่าเดิมแล้วก็ยังไม่ลดลงเลยสักโล ขนาดพยายามกินปลาแทนเนื้อสัตว์อื่นแล้ว และก็พยายามกินข้าวน้อย ๆ กินผักเยอะๆ แล้วน๊าาาา สงสัยต้องออกกำลังกายเพิ่มถึงจะลดไวกว่านี้อ่ะ ไว้สวย ๆ แล้วจะถ่ายรูปมาอวด อิอิ
แก้ไขล่าสุด: 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4821

ก่อนจะไปนอน เอาอาหารที่ทำกินอาทิตย์นี้มาฝากค่า เผื่อใครตื่นมาเห็นจะได้หิว :laugh: :laugh:

สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: รถถัง

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4824

• รถถัง
โอ๊ย...ตื่นมาเห็นแล้วหิวเลยอ่ะ
เมนูปลานึ่งกับผักน่าจะช่วยน้องหนมชั้นได้น้า..
แกงส้มถ่ายรูปาีไม่สวยนักแต่ของจริงสีสวย
รสละมุนค่ะพี่พิมกินเปล่าๆได้เลย เป็นเมนูลดน้ำหนักน่าจะได้
น้องหนมชั้นนี่สุดยอดมากนะ เดินเก่งนิ พี่รถถังเดินไม่ไหวนะแบบนั้น
แต่ถ้าเดินช้อปปิ้ง ถึงไหนถึงกัน

รอดูหน้าตาแกงหน่อไม้ ชะอม สะตอกับกุ้งสดสูตรพี่ดาจากฝีมือพิมค่ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4827

• ดา
พี่ดาค่ะ .... พิมเพิ่งกลับจากตลาดบางกะปิมาค่ะ ซื้อกุ้งสดมาครึ่งโล แล้วเดี๋ยวก็จะเอาหน่อไม้ สะตอ ชะอมที่บ้าน แล้วพรุ่งนี้จะทำต้มกะทิอย่างที่พี่ดาว่าค่ะ คุณสามีต้องดีใจมากแน่ ๆ

หน่อไม้ที่บ้านพิมแม่ขุดสด ๆ มาจากกอไผ่ที่สวนเลยค่ะพี่ ปราศจากยาและน้ำ แต่ว่าปกติแม่ไม่ค่อยเอามาขาย แม่บอกว่าตัดมาหลายวันมันจะแก่เพราะเราไม่ได้แช่อะไรเลย เพราะงั้นพอหน้าหน่อไม้เยอะๆ แม่ก็เลยจะตัดมาดอง ๆ เอาไว้ทำแกงหน่อไม้ดองขายอ่ะค่ะ หรือไม่ก็หั่นต้มจากที่จันฯ มาเลย แล้วก็เอามาขายเป็นหน่อไม้ต้มกะปิน่ะค่ะพี่ ซึ่งก็ขายดีมากๆ อาทิตย์นึงแม่ต้มมาประมาณ 2 หม้อเบอร์ 44 ก็ขายหมดภายใน 2 วันอ่ะค่ะ

หวัดดีพิม ได้หน่อไม้สดๆ แบบนี้ทำแล้วจะหวานมาก เป็นอย่างที่แม่บอกถ้าตัดหลายวันมันจะแก่ เอามาดองไว้ก็ดีช่วงนี้หน่อไม้แยะ แต่ไอ้หน่อไม้
ต้มกะปิเป็นยังไงพิม พี่ดาไม่เคยเห็น ที่ร้านโชคดีนะเอาอะไรมาทำก็ขายได้หมด ลูกค้าชอบหมด

ว่าแต่ตอนนี้เด็กเป็นโรคปากเท้าเปื่อยกันเยอะนะคะ เห็นว่ามีเด็กเสียชีวิตที่ รพ. นพรัตน์ด้วย น่ากลัวมากๆ เลยอ่ะค่ะ เดี๋ยวนี้โลกเรามีแต่โรคที่น่ากลัว ๆ ทั้งนั้น แถมแพร่พันธุ์ไว เป็นกันไว ยารักษาก็หายาก น่ากลัวจริง ๆ ค่ะ

เรื่องน้องชายพิม ตอนนี้ยังไม่รู้เลยค่ะพี่ ที่เจอตำรวจครั้งล่าสุด ตำรวจบอกว่าตอนนี้ทางเค้าไม่มีอะไรแล้ว เหลือแต่รอศาลเรียก แต่ยังไม่รู้ศาลนัดเมื่อไหร่เลยค่ะพี่ ยังไม่มีหมายศาลมา โทรถามตำรวจ ตำรวจก็บอกว่าต้องแล้วแต่ศาล อันนี้ไม่ใช่ทางเค้าแล้วอ่ะค่ะพี่

ส่วนน้องชายพิมก็เหมือนหายแล้วอ่ะค่ะ แต่ตั้งแต่เจ็บมา เค้าจะเคี้ยวอะไรเหนียว ๆ ไม่ค่อยได้ กินได้แต่อาหารที่แบบนิ่ม ๆ หน่อยค่ะ เหมือนมันจะปวดด้านใน แต่ไปให้หมอเช็คดูแล้ว หมอเค้าก็ว่าไม่มีอะไรค่ะพี่ ตอนนี้ก็เลยรอแต่ศาลอย่างเดียวเลย ขอบคุณพี่ดาในทุก ๆ เรื่องที่ผ่านมา ถ้าไม่ได้พี่ดาคงแย่ ขอบคุณจริง ๆ ค่ะพี่

ไม่เป็นไรถือว่าช่วยเหลือกัน หลังๆ พี่ก็แทบไม่ได้ช่วยเพราะยุ่งกับเรื่องของตัวเอง จริงแล้วน่าจะช่วยพิมได้มากกว่านี้

ตอนนี้ก็รอศาลเรียก ไม่ต้องคิดอะไรแล้ว ให้น้องทำบุญให้ลุงมาก ๆ ขออโหสิกรรมลุง ทำบุญกรวดน้ำให้ลุงด้วย

เพื่อความสบายใจเรา วันหลังก็ระวังเรื่องการขับรถเผลอไม่ได้เลย

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4828

• ดา
หนมชั้น

ได้อ่านหนังสือไหม บอกว่าไปสอบ สอบได้ หรือได้สอบ ท่องไว้ตั้งใจ ตั้งใจ
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: หนมชั้น

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4832

สวัสดีค่ะทุกคน ... แวะมาส่งเสียงก่อนค่ะว่าอาทิตย์นี้ เพิ่งได้ว่างเข้ามาอ่านในเวบและเวบบอร์ดก็วันนี้เองค่ะ อาทิตย์นี้วุ่นวายกับออเดอร์น้ำพริกมะขามมาก ทำมา 3 วันแล้ว แต่เพื่อเงิน เราทำได้ อิอิ

ยังไงวันนี้พิมไปนอนก่อนนะคะ พรุ่งนี้ต้องตื่นแต่เช้าไปขายของแทนแม่ (แม่ขายอีกตลาด) แล้วก็พอกลับมาประมาณ 11 โมงจะงีบสักแป๊บ แล้วสักบ่ายโมงจะต้องไปบริษัทนี่เค้าผลิตกล่องพลาสติคแถวแฮปปี้แลนด์ จะไปซื้อกล่องใส่น้ำพริกมะขาม แล้วก็ไปบริษัทผลิตกล่องไปรษณีย์ ซื้อกล่องไปรษณีย์ แล้วก็ไปพันทิพย์ ซื้อกระดาษสติ๊กเกอร์ ส่วนตอนเย็นกลับมาเย็บกระทงห่อหมกและเตรียมเครื่องห่อหมก ตอนดึกคืนวันศุกร์ก็ไปตลาดบางกะปิค่ะ กลับมานอนตอนตี 3 แล้วสายๆ วันเสาร์ก็ตื่นมาเตรียมของทำกับข้าวขายค่า

เล่าเท่านี้ก่อน เดี๋ยวพรุ่งนี้จะหาเวลาว่างแว๊บบบบบเข้ามาค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4833

• รถถัง
แอบเข้าครัวมาเหนื่อยแทนพี่พิม...เอิ๊ก..เอิ๊ก..

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4835

• หนมชั้น
มารายงานตัวค่ะ วันก่อนน้องแนบไฟล์ไปแต่รูปไม่โชว์ วันนี้ต้องลองใหม่ เมื่อวานพี่ๆๆๆได้ไปเวียนเทียนป่าวค่ะ ส่วนน้องไม่ได้ไปเสียดายมากกกกก ตอนนี้อยู่มหาลัยค่ะ พรุ่งนี้จะไปสุราษฏร์ธานีค่ะ ไปเชียร์น้องชายเพราะสอบตำรวจค่ะ ขอให้การสอบครั้งนี้ผ่านพ้นไปด้วยดีด้วยเถอะ เพี้ยง

สอบไ้ด้ทำค่ะ อิอิอิ เขียนจนปวดเเขนปวดมือกันไปเลยค่ะ แต่ทำไม่ได้อยู้ 2 ข้อ เสียใจมากกกกก พี่ๆๆๆละค่ะ สบายดีใช่ป่าวค่ะ พี่พิม เหนื่อยเเย่เลย แต่กำลังโกยทรัพย์ อิอิอิ พักผ่อนบ้างน่ะค่ะ เมื่อคืนน้องไปได้ไปเวียนเทียนค่ะ เพราะไม่มีเพื่อนไป วัดก็อยู่ไกลจากมหาลัยมั้กมากกกค่ะ พี่ๆๆๆละค่ะไปเวียนเทียนที่ไหนกันค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4846

มารายงานตัวด้วยคน ช่วงนี้สงสัยทุกคนงานยุ่งกันหมด ไม่ค่อยมีใครเข้ามาเม้าท์กันเลย แต่ไม่เป็นไรอ่ะ พิมอยู่เฝ้าบ้านเอง ว่าง ๆ ก็เข้ามากันน๊า คิดถึงทุกคนเลยค่ะ

รถถัง ....... ฮ่าๆ ตอนนี้พี่รับน้ำพริกมะขามไว้ 270 กิโลแล้วอ่ะ คาดว่าปีนี้น่าจะจะทะลุ 350 กิโลนะ แต่ก็ไม่รู้ว่าหลังจากทำเสร็จแล้วจะต้องหาหมอเหมือนปีที่แล้วไหมอ่ะ T__T

หนมชั้น ....... พี่ได้ไปวัดแค่ตอนเช้าอ่ะ เวียนเทียนพี่ไม่ได้ไป เพราะว่าตอนนี้มอไซด์พี่เสีย ยังไม่ได้ซ่อมเลย มันเก่ามากแล้ว ดูท่าจะไม่ซ่อมแล้ว อาจจะต้องซื้อใหม่แทนอ่ะ ก็เลยไม่ได้ไป ว่าแต่เค้าประกาศผลสอบตำรวจเมื่อไหร่นะ วันก่อนพี่ฟังข่าวเห็นบอกว่าจะประกาศจำนวน 2 เท่าของจำนวนที่จะรับอ่ะ แล้วค่อยให้ไปสอบสัมภาษณ์กันอีกที ยังไงขอให้น้องชายได้นะจ๊ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4847

พี่ทดลองแนบไฟล์ดู ก็กด Add File แล้วกดปุ่ม แทรก

มันก็ได้อยู่น๊า แต่ขอให้ชื่อไฟล์เป็นตัวเลข หรือภาษาอังกฤษอ่ะ เป็นภาษาไทยไม่ได้นะจ๊ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4857

• รถถัง
เหนื่อย เหนื่อย อ่ะ พี่พิม ทำเป็นร้อยๆโลขนาดนี้ แล้วพี่พิมใช้ครกตำหรือว่าเครื่องปั่นค่ะ ถ้าตำเองสงสัยกล้ามขึ้นเป็นมัดๆแน่
แค่ทำกินเองก้อเมื่อยมือจะแย่ แต่ก้ออย่างว่านะค่ะ ทำแล้วได้เงินใครๆก้ออยากทำ แถมคนกินมีความสุขก้อน่าทำนะค่ะ
บางคนที่ไม่ทำอาหารเค้าไม่เข้าใจเราหรอก ว่าเราทำแล้วเห็นคนกินเค้าชอบเราก้อมีความสุข ความเหนื่อยแทบจะหายเป็นปลิดทิ้งเลย

แต่ช่วงนี้รถถังไม่ค่อยได้ทำกับข้าวกินเองเลยค่ะ จะทำเฉพาะไปให้แม่เท่านั้น ไม่ค่อยมีเวลา เพราะว่าไปออกกำลังกาย เลยกินนอกบ้าน
แต่สำหรับแม่ยังต้องทำ เพราะว่าเวลาที่รถถังกับสามีทำอาหารไปให้แม่ แม่ก้อจะกินอย่างเมามัน 555 เห็นแล้วก้อมีความสุขทั้งคนทำคนกิน

ขนมไข่ปลาน่ากินมากมาย แต่แถวบ้านรถถังไม่มีลูกตาลอ่ะค่ะ คงต้องใช้ฟักทองแทน น่าจะอร่อยพอกันนะค่ะพี่พิม
ขนมไทยทำง่าย แต่เทคนิคเฉพาะตัวเค้าก้อเยอะจริงๆนะค่ะ

เอ๊ะ...พี่ดาหายไปไหนหลายวันน้า..

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4858

• ดา

ไม่ได้หายไปไหนยังคิดถึงทุกคนอยู่นะ งานมาก เน็ตเสีย ให้ช่างมาซ่อม ถ้าจะใช้ต้องใช้ที่ทำงานไม่สะดวก

ถ้ามีโอกาสแว๊บเข้ามาอ่านของทุกคนนะ

พิม น้ำพิมมะขามที่ทำก้นกระทะเก็บใส่กระปุกไว้ให้พี่นะ เป็นร้อยโลก้นกระทะก็ได้เป็นโลแล้ว

หนมชั้น รู้ผลการสอบในวันนั้นแล้วยัง

รถถัง พี่ยังเอาใจช่วยเรื่องลูกอยู่นะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4877

รถถัง ..... พี่ใช้เครื่องปั่นปั่นก่อนรอบนึงเพื่อให้เป็นชิ้นเล็กๆ อ่ะ แล้วก็มาตำอีกที ปีนี้ได้น้าชายมาช่วยตำ ช่วยผัด ดีกว่าปีที่แล้วเยอะอ่ะ ปีที่แล้วนี่ทำจนท้อเลย แต่ถึงได้น้ามาช่วย แต่งานอย่างอื่นก็ยังหนักอ่ะ คืนวันเสาร์ต้องผัด 1 กระทะ 20 โลเพื่อไว้ขายเช้าวันอาทิตย์ พอมาวันจันทร์ผัดอีก 2 กระทะประมาณ 26 โล วันอังคารผัดอีก 1 กระทะ ประมาณ 14 โล รวมๆ แล้วอาทิตย์นึงต้องผัดน้ำพริกมะขามประมาณ 60-65 โล ปวดแขนขามากๆ เงินอ่ะอยากได้ แต่ไม่รู้คุ้มค่าเหนื่อยไหม ที่สำคัญคิดค่าส่งผิด ครึ่งโลค่าส่ง 67 คิดเค้าแค่ 60 เข้าเนื้อไปอีก 7 บาท T____T แบบว่าปีที่แล้วแค่ 62 ไม่รู้ว่าปีนี้เค้าขึ้นเป็น 67 น่ะ แต่แก้ไขไม่ทันแล้ว ไว้ปีหน้าว่ากันใหม่

ช่วงนี้พี่ก็แทบจะไม่ได้ทำกับข้าวกินเองเลย จนคุณสามีแอบบ่นในเฟสอ่ะ ว่าแม่ครัวที่หลายคนชื่นชอบซื้อข้าวกล่องให้สามีกิน >_<" รู้สึกผิดมาก บอกเค้าว่าอาทิตย์หน้าจะไม่เป็นอย่างนี้แล้ว จะพยายามปรับเวลาให้มันดีกว่านี้อ่ะ

ส่วนขนมไข่ปลา เห็นบางทีเค้าไม่มีลูกตาลเค้าก็ใช้ฟักทองกันนะ แต่พี่ยังไม่เคยลองเลย นี่ว่าพรุ่งนี้ถ้าเช้าพอมีเวลาก่อนออกจากบ้านจะหมักแป้งขนมตาลทิ้งไว้ แล้วพอกลับมาถึงบ้านเย็น ๆ จะได้นึ่งกินอ่ะ เพราะมีเนื้อตาลเหลือจากทำขนมไข่ปลาอยู่พอควรเลย ตอนแรกว่าจะทำขนมขี้หนูตาล แต่มันใช้เวลาเยอะ เลยไม่ได้ทำอ่ะ ไว้คราวหน้า

ว่าแต่รถถังสุขภาพดีขึ้นไหม อะไรโดยรวมดีขึ้นไหม พี่เอาใจช่วยนะ ขอให้ทุกอย่างสำเร็จโดยไวจ้า

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4878

พี่ดาค่ะ .... คิดถึงพี่ดามากค่ะ ว่าจะโทรไปคุยๆ แต่ตั้งกะเริ่มรับออเดอร์น้ำพริกมะขามนี่แทบไม่ได้โทรหาใครเลยค่ะ T__T นึกถึงโทรศัพท์ได้ก็ตอนมีคนโทรหาเท่านั้นเอง

น้ำพริกมะขามตอนนี้ขายดีมากเลยค่ะพี่ดา ผัดกันจนปวดแขนปวดขาไปข้างนึงเลยค่ะ แต่ก็จะพยายามต่อไป อยากได้เงินค่ะ ^___^ แต่เอาเท่าที่พอไหว คิดว่า 8 รอบ (ครบสิ้น ก.ย.) นี่คงหยุดแล้วค่ะ หรือหากจะทำต่อก็อาจจะรับแค่อาทิตย์ละ 10-20 โลเท่านั้น เพราะกลัวร่างกายจะปวดสะสมเหมือนปีที่แล้วอ่ะค่ะ แต่จะว่าไปเป็นอย่างพี่ดาบอกเลยค่ะ เมื่อวานผัดแล้วตักส่งเค้า เหลือก้นกระทะ เก็บใส่กระปุกเล็ก ๆ ไว้ได้ตั้ง 3 ปุกแน่ะค่ะ

^____^

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4879

อาทิตย์หน้าวันพุธ พิมจะไปเชียงใหม่ค่ะ ไป 3 วัน กลับวันศุกร์ดึกๆ แล้วจะเที่ยวเผื่อทุกคนนะคะ ^___^

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4880

• รถถัง
พี่พิม...มีเครื่องนำร่องสำหรับการย่อยชิ้นส่วนลงไปบ้าง
ก้อถือว่าเป็นการทุ่นแรงลงไปบ้าง แต่ก้อยังดูเหนื่อยเนอะ
ขั้นตอนผัดน่าจะหนักเอาการกับการทำปริมาณเยอะ
รถถังชอบทำอาหาร แต่การทำปริมาณเยอะ...น่ากลัวมาก
กลัวเป็นลมก่อนอาหารเสร็จ ..แล้วก้อกลัวไม่อร่อย
สู้ๆค่ะ...

สุขภาพรถถังก้อดีขึ้นมากมายค่ะ แต่ว่าบ้านรกค่ะ หมดเวลาไปกับ
การออกกำลังกายเยอะมาก ว่าจะลองฝึกโยคะเองที่บ้าน แต่กลัวจะไม่มี
กำลังใจพอ...เฮ้อ...อ้อ..แต่ประจำเดือนยังไม่คงที่เลยค่ะ ต้องใช้ยาจีนเข้าช่วยค่ะ
คือมามากบ้างน้อยบ้าง เดือนนี้มาน้อยแต่กินเวลาหลายวันมาก
พยายามทำใจ...แล้วก้อปลงไว้ล่วงหน้าด้วย

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4881

• หนมชั้น
มาแล้วค่ะ กลับมารายงานตัวแล้วค่ะ ........พรุ่งนี้แล้ว น้องจะเป็นไทแล้ว.............

พี่ๆๆๆสบายดีป่าวค่ะ วันแม่ที่ผ่านมา แม่พาไปเที่ยวมาค่ะ แต่น้องไม่ลืมนอนกอดแม่น่ะค่ะ เดี๋ยวสอบเสร็จน้องจะรีบมาอัพรูปน่ะค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4884

ข่าวร้าย ... น้องรถถัง เครื่องนำร่องของพี่สิ้นชีพไปซะแล้ว เมื่อวันนี้เอง ฮือๆ
ส่งให้ร้านแถวนี้ซ่อมเค้าบอกว่าซ่อมไม่ได้อ่ะ ต้องส่งศูนย์อย่างเดียว
แต่ไอ้เจ้าเครื่องนี้พี่ซื้อผ่านบริษัทนึงในเนตอ่ะ 2 ปีแล้ว ไม่รู้เค้าจะมีซ่อมไหม พรุ่งนี้จะลองโทรไปถามดู

แต่ถึงมีเครื่องนำร่องก็เหนื่อยอ่ะ เหนื่อยทั้งตอนล้าง ตอนผสม ทั้งตอนผัด
ตอนล้างมะขาม 15 โล พี่ใช้เวลาล้างเป็น ชม. เลยนะ กว่าจะขัดจะถูแต่ละฝัก
ตอนผสมก็ต้องใช้กาละมังใบใหญ่ ใช้แรงเยอะ
ตอนผัดก็ผัดกระทะนึงได้ 11 โล ใช้เวลาผัด 2 ชม.
ถ้ารอบไหนรับ 40 กว่าโล ก็ผัด 4 รอบ ใช้เวลาไป 8 ชม. แล้วอ่ะ
ถ้าผัดเอาครั้งละเยอะ ๆ กว่านี้ พี่จะควบคุมรสชาติลำบาก
อีกทั้งปริมาณเยอะขึ้น ต้องใช้เวลาผัดนานขึ้น หมูก็จะแข็งขึ้น กินแล้วไม่อร่อยอีกอ่ะ >_<"
ผัดประมาณกระทะละเท่านี้จะกำลังดี
แถมตอนแพคใส่กล่องนะ ก็ยังใช้เวลามาก พี่นี่แพคน้ำพริกแข่งกับเวลาเลย
40 กิโล ใช้เวลาแพคประมาณ 6 ชม. อ่ะ หุหุ (ขนาดรีบและไม่หยุดมือแล้วนะ)

แต่ดู ๆ แล้วคาดว่าปีนี้คงจะรับทำเป็นปีสุดท้ายแล้วอ่ะ ปีหน้าไม่เอาแล้ว
เหนื่อยไม่คุ้มกับรายได้ที่ได้เลย แถมมีค่าใช้จ่ายจุกจิกอะไรเยอะอ่ะ
เพราะงั้นพี่ว่าพี่ทำอย่างที่พี่ทำอยู่ปกตินี่ดีกว่า ไม่เหนื่อยมาก แต่รายได้มาเรื่อย ๆ
หรือถ้าจะหาเป็นรายได้เสริม คงจะหาทำอย่างอื่นดีกว่า ทำน้ำพริกมะขามกำไรไม่คุ้มเหนื่อยเลย ฮ่าๆ (แต่ก็อยากทำนะ)

.........

ส่วนเรื่องลูก ของพี่ตอนนี้หยุดคิดไปชั่วคราวแหละ ทำแต่งานอย่างนี้ลูกคงไม่มาเป็นแน่แท้
ไว้ช่วงไหนจัดการเรื่องเวลาได้ดีกว่านี้ ค่อยคิดอีกที

พี่ก็คิดว่าจะฝึกโยคะอยู่เหมือนกัน หน้าปากซอยพี่มีโฆษณาโยคะซานติ ไม่รู้เป็นยังไง
แต่เห็นว่าเค้าสอนมาหลายปี พี่ว่าจะลองโทรไปสอบถามดูอ่ะ
อยากเรียนสักอาทิตย์ละ 3 ครั้ง ไม่รู้จะเป็นไปได้ไหม
ถ้าไปถามแล้วพี่จะมาเล่าให้รถถังฟังอีกทีนะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4885

น้องหนมชั้น ........ แล้วตอนนี้เป็นเขมรรึไงจ๊ะ อิอิ

พี่สบายดีจ้า แต่ช่วงนี้งานเยอะมาก และก็เหมือนว่าวันนี้จะเป็นหวัดด้วย น้ำมูกเริ่มไหลแล้ว หุหุ
วันแม่ที่ผ่านมา พี่ไม่ได้พาแม่ไปไหนเลย เพราะว่าทั้งพี่ทั้งแม่ยุ่งกันมาก
แต่โดยปกติพี่ก็แสดงความรักกับแม่ตลอดเลยนะ ไม่ว่าจะกอด จะบอกรักไรงี้อ่ะ ^__^

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4886

• รถถัง
เป็นข่าวเศร้าเลย...เครื่องทุ่นแรงมีอัันต้องล้มหมอนนอนเสื่อ
ต้องทนเหนื่อยจนกว่าหมอจะรักษาให้เธอฟื้นคืนสติ มาช่วยพี่พิมทำงาน
ขอให้เธอหายไวๆมาช่วยพี่พิม...

เรื่องฝึกโยคะแนะนำเลยค่ะ ว่ามันดีต่อสุขภาพและจิตใจ
ลองดูนะค่ะ จะได้มาเม้าส์มอยส์กัน

วันนี้มาทำงาน ทำให้อาทิตย์นี้ไม่ได้ทำอาหารไปเสิร์พแม่
พักนี้แม่รถถังมีข้อจำกัดกับอาหารที่ทำจากหน่อไม้
กินแล้วป่วย ไข้ขึ้น ครั้งที่แล้วทำแกงไตปลา ไข้ขึ้นเเลย
ธรรมดาแล้ว หน่อไม้เป็นของชอบของแม่ ตอนนี้กินไม่ได้ซะงั้น
ตอนนี้เลยต้องระวังมากๆ ทำแกงเหลืองไหลบัวดับรากบัวไป
แม่บอกแข็งเคี้ยวไม่ไหว..
เข้าสู่ภาวะคนแก่เต็มรูปแบบแล้ว ตอนนี้เลยมึนอาทิตย์หน้าจะทำอะไรให้แม่กินดี

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4887

• รถถัง
น้องหนมชั้นพักนี้ไม่ทำอาหารมาเสิร์พเลยนะ

พี่ดาเป็นไงบ้างค่ะ ยุ่งๆเหรอค่ะ

คิดถึงพี่เจี๊ยบเนอะ ...รถถังรู้สึกว่าพี่เค้าป่วยหนักอ่ะ
ปกติพี่เจี๊ยบจะเข้ามาคุยบ้าง ไม่เงียบไปแบบนี้
ขอให้หายป่วยอาการดีขึ้นนะค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4889

• หนมชั้น
สวัสดีวันวิทยาศาสตร์แห่งชาติค่ะ พี่พิม เกือบจะได้เป็นพม่า เขมรเเล้วค่ะ ไม่มีเวลานอนเวลากินเลยค่ะ มีแต่สอบ งาน สอบ พรีเซนต์ แต่เมื่อวานก้อหลุดพ้นจากวงโคจรนั้นแล้วค่ะ ตอนนี้เหลือส่งงาน 2 เล่มก้อเส็ดสิ้นภาระกิจของเทอม 1 จะได้ไปฝึกงานแล้สค่ะ เริ่ม 3 กันยาแต่คงเดินทางไปวันที่ 28 นี้ค่ะ เพราะว่าจะไปหาน้องชายก่อนค่ะ

พี่รถถัง ช่วงนี้น้องสอบ พรีเซนต์งานค่ะ เลยไม่ได้มากวนพี่ๆๆๆเรย อิอิอิอิิ คิดเถิงมากๆๆๆค่ะ ถ่ายรูปติ่มซำไว้แต่ยังไม่ได้เอาลงใส่เครื่องเรยค่ะ คืนนี้จะจัดการลงเครื่องแล้วจะมาอัพหั้ยดูน่ะค่ะ น้องแอบหนีไปเที่ยวกระบี่ช่วงวันแม่มาค่ะ ไปน้ำพุร้อนเค็มกลับมา ที่หน้าขึ้นผื่นเต็มเรยค่ะ แถมยังเป็นรอยดำๆๆๆไม่หายเรย ตอนนี้จิตตกมากกกกค่ะ ไปสระมรกต น้ำตกร้อน มาด้วยค่ะ

คิดถึงพี่ๆๆทุกคนมากกกน่ะค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4890

• หนมชั้น
หอยลายจานนี้ไม่ผ่านค่ะ แต่ก้อยังเกลี้ยง อิอิอิ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4891

• หนมชั้น
โพสต์รูปไม่ได้อีกแล้วค่ะ ไฟล์ก้อมีชื่อภาษาอังกฤษน่ะค่ะ แปลกจัง

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4893

• ดา

พี่สบายดีค่ะและหวังว่าทุกคนสบายดี

:) มีพิมที่เป็นหวัด และสาละวนกับการทำและขายน้ำพริก ช่วงนี้มะขามอ่อนมากต้องรีบทำ อยากโทรไปหาเหมือนกันแต่ยุ่ง

ขอให้หายยุ่งอีกนิดคงได้คุยกันนะ แต่พี่เข้ามาอ่อนของทุกคนเพียงแต่ไม่ได้คุย

:) หนมชั้นเบาตัวแล้วเพราะสอบเสร็จ แต่ยุ่งแค่ไหนสาวน้อยของเรามีเวลาเที่ยวตลอด

B) รถถัง อย่าสิ้นหวังเรื่องลูกนะ ทุกคนต้องมีความหวัง จะมากจะน้อยก็ต้องหวัง เราทำเต็มที่แล้วถ้าได้แค่นี้ก็ต้องยอมรับ

แต่เราก็ยังภูมิใจว่าทำเราทำและสู้เต็มที่ สู้ๆๆๆๆ น้อง เป็นกำลังใจ

ส่วนพี่เจี๊ยบ ก็ยังปวดหลัง และยังไม่ได้ไปทำงาน ตอนนี้คอมพ์พี่เขาเสีย มีเวลาและโอกาสคงเข้ามาเยี่ยมกับทุกคน :laugh:

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #4894

• หนมชั้น
พี่ดาจร้า ขอเที่ยวบ้างอะไรบ้างน่ะค่ะ เพราะถ้ายุ่งๆๆๆๆน้องก็ไม่ได้เที่ยวเลยค่ะ ช่วงนี้ที่ใต้ฝนตกทุกวันเลยค่ะ แถมลมยังแรงมากกกกด้วยค่ะ น้องเหลือส่ง งานอีก 2 เล่มก็จะเดินทางไปกรุงเทพแล้วค่ะ ว่างๆๆๆๆค่อยเจอกันน่ะค่ะพี่ดา
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.505 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก