header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
พูดคุยเรื่องทั่ว ๆ ไป

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5000

• รถถัง
  • รูปประจำตัวของ รถถัง
  • Senior Boarder
  • จำนวนโพสต์: 272
  • ขอบคุณที่รับ: 42
  • พลังน้ำใจ: 1
สวัสดีค่ะคุณเบญ
ยินดีต้อนรับเข้าห้องเม้าส์ค่ะ มีอะไรก้อเข้ามาพูดคุยกันได้ทุกเรื่องเลยค่ะ
ไม่ว่าจะทุกข์ใจสุขใจมาแบ่งปันความรู้สึกกันได้ค่ะ
รถถังเป็นขาประจำในห้องคนนึงค่ะ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5006

สวัสดีค่าทู๊กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกคนนนนนนนนนนน

ขอสวัสดียาว ๆ แบบนี้พร้อมกันก่อนนะคะ แบบว่าอาทิตย์นี้รีบมากมายเลย ฮือๆ
เสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมา ก็วุ่นกับการทำกับข้าวขาย
พอวันจันทร์เช้ามาปวดหัวมากค่ะ แทนที่จะได้ผัดน้ำพริกมะขามก็เลยไม่ได้ผัด
มาผัดเอาตอนวันอังคารรวดเดียวเลยค่ะ 3 กระทะ แทบแย่ T__T ขนาดจ้างคนมาช่วยผัดนะคะ
พอวันพุธ เช้ามาแพคน้ำพริกจนบ่ายค่ะ แล้วก็ไปส่งน้ำพริก เสร็จแล้วไปธุระต่อ กลับมาค่ำ ๆ ผัดน้ำพริกมะขามต่ออีก 1 กระทะ
แล้วพอดึกมากๆ ก็จัดการแพคลงกล่องค่ะ เสร็จเอาตี 4 กว่า เลยรอจนเช้า (พฤหัส)
ประมาณ 7 โมงก็ไปส่งน้ำพริก (ต้องส่งเช้าพฤหัส ไม่งั้นน้ำพริกจะติดวันเสาร์อาทิตย์)
กลับมาก็ซักผ้าค่ะ เยอะมาก เกือบร้อยตัว ซักมือ เครื่องซักผ้าเสีย ซักเสร็จก้นอนไปประมาณ 5 ชม. แล้วตื่นมาทำงานตัวเองต่อค่ะ จนดึก
วันศุกร์ (เมื่อวานนี้) ก็ทำงานตัวเองค่ะทั้งวันเลย รีบปั่นมาก เพราะค้างเยอะ เย็น ๆ เพื่อนมาบ้านก็ทำอาหารเลี้ยงเพื่อนค่ะ
เพื่อนกลับไปประมาณ 5 ทุ่ม เกือบตี 1 พิมไปจ่ายตลาด กลับมาตี 3 กว่า
และตอนนี้กำลังจะไปอาบน้ำนอนแล้วก็เลยแว๊บมาส่งข่าวก่อนค่ะว่ายังมีชีวิตอยู่ >_<"

คิดถึงทุกคนมากนะคะ ไว้พรุ่งนี้ถ้ามีเวลาจะแว๊บบบเข้ามาอีกรอบค่า

นี่พิมเพิ่งกลับจากล
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
แก้ไขล่าสุด: 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5010

• หนมชั้น
  • รูปประจำตัวของ หนมชั้น
  • Junior Boarder
  • สวัสดีค่ะ หนมชั้นค่ะ ร่าเริง เเจ่มใส เอาแต่จัย ^__
  • จำนวนโพสต์: 155
  • ขอบคุณที่รับ: 23
  • พลังน้ำใจ: 0
สวัสดีค่ะ ฝนตกตลอดทุกวันเลยค่ะ

ขณะนี้เวลา 00:09 น. เริ่มเข้าสัปดาห์ที่สาม ของการฝึกงานแล้วค่ะ พี่ดาค่ะ น้องฝึกที่สถาบันวิจัยสภาวะแวดล้อม ข้างๆๆ ตึก เภสัช ที่จุฬาค่ะ น้องฝึกงานจันถึงศุกร์เลยค่ะ อาทิตย์ที่ผ่านมา น้องก้อกลับบ้าน 3 ทุ่มแล้วค่ะ งานเยอะมากๆๆๆแต่สู้ไม่ถอยค่ะ เพราะ พี่ๆๆๆ อาจารย์จัยดีมากค่ะ อบอุ่น อยู่แล้วมีความสุขค่ะ อาจจะเหนื่อยกะงานแต่สบายจัยค่ะ

พี่พิม วันนี้นอนพักแล้วรู้สึกเป็นไงบ้างค่ะ นอนนานมากๆๆๆเลยค่ะพี่ คงเพราะร่างกายพี่พิมต้องการการพักผ่อนมากๆๆๆๆๆ ช่วงนี้ฝนตกทุกวันด้วย ดูแลสุขภาพด้วยน่ะค่ะ น้องไปเที่ยวตลาดสามย่านมาค่ะพี่พิม ของสดๆๆๆ แต่ราคาก้อ แพงมากๆๆๆด้วยเช่นกันค่ะ ไปทานสเต๊กสามย่าน อร่อยๆๆๆๆๆค่ะ ว่างๆๆเรามาทานด้วยกันน่ะค่ะ ชวนพี่เเคชด้วยค่ะ

พี่รถถัง ชลบุรี ฝนตกป่าวค่ะ ต้นเดือนหน้าน้องจะไปจันทบุรีค่ะ ไปงานรับปริญญารุ่นพี่ปอโท แต่จะเเวะไปเท่ี่ยวที่เกาะล้านด้วยค่ะ

สวัสดีค่ะพี่เบญ บยินดีต้อนรับเข้าสู่ห้องเมาท์น่ะค่ะ มาเมาท์บ่อยๆๆๆน่ะค่ะพี่

พี่เจี๊ยบ พี่โม คุณครูโด่ง หายไปเลยน่ะค่ะ ทำอะไรอยู่ไหนค่ะ หนูคิดถึงจะตายแล้ววววววว

ปล. วันนี้น้องได้ของรางวัล จาก Mister donut ด้วยค่ะ ได้ทาน โดนัสฟรี 5 กล่องค่ะ มาจากคุณครูพี่โด่งด้วยชิ้นนึงค่ะ ขอบคุณน่ะค่ะ ร้านกาแฟเปนรูปเปนร่างแล้วค่ะ แต่น้องก็ยังไม่เหนน่ะค่ะ ถ้าไปกาญเมื่อไหร่จะถ่ายรูปมาฝากพี่ๆๆๆๆค่ะ สุดท้าย พี่ๆๆๆมีของกินที่ไหนอร่อยๆๆๆ ที่เที่ยว ย่านไหนดี แนะนำน้องด้วยน่ะค่ะ 5 เดือนกับการอยู่กรุงเทพ จะเอาหั้ยคุ้มเลยค่ะ สำหรับคืนนี้ ฝันดีราตรีสวัสดิ์น่ะค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5016

• เก๋
  • รูปประจำตัวของ เก๋
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 4
  • ขอบคุณที่รับ: 2
ดีค่า

ตามมาแปะๆ แตะๆ ห้องนี้ไว้หน่อยนะคะ ^___^
นาน น๊านนนนนนน เข้ามาที
ส่วนมากเข้ามาดูอาหารอันละลานตาแล้วก็แวบไปค่ะ
Kay
ヽ( ´ー`)ノ
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: รถถัง

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5019

สวัสดีค่าทุกคน ^___^

เป็นยังไงกันบ้างค่ะทุกคน ช่วงนี้เมืองไทยฝนตกหนักทุกวันเลยเน๊อะ โดยเฉพาะช่วงเย็น ไปไหนมาไหนลำบากมากมายเลย T___T

พี่ดาค่ะ ... คิดถึงและนึกถึงพี่ดาเสมอนะคะ ขอให้มีทางออกไว ๆ ค่ะพี่

หนมชั้น .... พี่ก็ว่าจะพยายามนอนพักเยอะ ๆ นะ แต่คงพักผ่อนน้อยอีกทั้งโดนฝนด้วยอ่ะ พี่เลยไม่สบาย เป็นไข้ + น้ำมูกไหลมา 3 วันแล้ว ทรมานดีแท้ ไปไหนมาไหนต้องพกผ้าเช็ดหน้าอ่ะ ว่าแต่ไปตลาดสามย่านมาเหรอ พี่ก็เคยไปนะ เพื่อนว่าเสต๊กอร่อย แต่พี่คงไปเจอร้านไม่อร่อยอ่ะ ปริมาณเยอะมาก แต่คุณภาพความอร่อยไม่ไหวเลย แต่ว่างๆ ชวนพี่ไปทานบ้างก็ได้นะ อิอิ

รถถัง ... คิดถึงนะจ๊ะ ช่วงนี้เป็นไงบ้าง

พี่เจี๊ยบ ... ไม่รู้หายไปไหน โมโม่ด้วย ส่วนครูโด่งติดเฟสบุ๊คง่ะ

ยินดีต้อนรับค่าคุณเก๋ ^__^
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: หนมชั้น

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5020

• รถถัง
มาต้อนรับคุณเก๋ค่ะ...ดีใจที่เข้ามานะค่ะ :laugh:

น้องหนมชั้นศรีราชาฝนตกมากมายเช้าเย็นเลยจร้า
รางวัลที่ได้มาแบ่งเพื่อนๆไปบ้างก้อได้น้า...จะได้
ไม่อ้วนคนเดียว555

พี่พิม...เหนื่อยอีกแล้วเนอะ สงสารจังเลย
ทำงานเยอะแยะทั้งวัน...ช่วงนี้ฝนตก
นอนสบายมากยังแอบคิดถึงว่าพี่พิมกำลังทำไรอยู่น้า
อยากให้พี่พิมนอนสบายใต้ผ้าห่มอุ่นๆ คิดถึงจริงๆค่ะ

พี่ดาค่ะ อยากมารายงานผลการกินขมิ้นและน้ำใบย่านาง
แล้วทำให้ไม่เป็นหวัดทั้งที่โดนละอองฝน ไม่รู้เกี่ยวกันมั้ย
แต่ปกติโดนนิดๆหน่อยๆก้อไปแล้ว

คุณเบญคุณเก๋ค่ะ เข้ามาคุยกันนะค่ะ คุยกันได้ทุกเรื่องค่ะ
ทุกคนดีใจที่มีเพื่อนมาคุยกันค่ะ...เพราะว่าจะทำให้พี่พิมหายเหนื่อย
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: หนมชั้น

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5024

• หนมชั้น
  • สวัสดีค่ะ หนมชั้นค่ะ ร่าเริง เเจ่มใส เอาแต่จัย ^__
สวัสดีค่ะพี่ๆๆๆ แวะมาทักทายก่อนนอนค่ะ ช่วงนี้เหนื่อยมากๆๆๆเลยค่ะ พรุ่งนี้น้องเข้ามาใหม่น่ะค่ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5026

• jantima
  • รูปประจำตัวของ jantima
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 520
  • ขอบคุณที่รับ: 62
คอลีเยาะ เขียน:
สวัสดียามเช้าค่ะน้องมด น้องดา น้องพานา น้องรถัง น้องเสิต และน้องดาซึ่งหายไปหลายวัน

น้องมดจ๋า..วันนี้วันอาทิตย์เป็นวันหยุดเรียนของลูกๆมั้ยค่ะ สบายหน่อยใช่มั้ย

พี่เยาะ

พี่เยาะจ๋า โชคดีจังเลย ได้เจอ พี่หายไปนานเลย (เอ..งหรือมดที่หายไป) ที่ทางบ้านพี่เยาะเป็นงัยบ้างคะ มดฟังข่าวที่ปัตตานี แต่พี่เยาะอยู่ยะลาใช่ไหมคะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5027

• jantima
  • รูปประจำตัวของ jantima
  • จำนวนโพสต์: 520
  • ขอบคุณที่รับ: 62
ช่วงนี้ก็ติดเฟส อิอิ แต่เห็นน้องพิมก็ติด น้องโด่งก็ติด :laugh:

น้องพิมทำกับข้าวขายไหมจ๊ะอาทิตย์นี้

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5029

• ดา
  • รูปประจำตัวของ ดา
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
  • จำนวนโพสต์: 789
  • ขอบคุณที่รับ: 143
หวัดดี ทุกคน

ดาหายไปจากหน้าเวบแต่อ่านของทุกคนนะ เพียงแต่ไม่ได้มาทัก ชีวิตทำงานทั้งเจ็ดวัน หกวันสำหรับการทำมาหากินหนึ่งวันสำหรับ

อยู่กับพี่ๆ น้องๆ และหลาน หรือไม่ก็ต้องทำธุระ ทำให้แทบไม่วันหยุดเลย แต่คิดถึงทุกคนนะ

พิม พี่ขอบคุณมากๆ สำหรับความห่วงใย แต่พี่สู้นะ ไม่ยอมแพ้อะไรง่ายๆ ต้องสู้ถึงจะชนะและไม่มีวันล้มเด็ดขาด

ถ้าเรามีใจที่ไม่ยอมแพ้ ใจสู้ยังไงก็บังคับกายได้ พี่ดาเปลี่ยนเบอร์โทรแล้วนะ พิมได้รับข้อความที่ส่งไปที่โทรศัพท์ไหมถ้าไม่พี่จะได้โทรไปหา

รถถัง สมุนไพรมันดีตรงนี้แหละกินต่อไป

หนมชั้น อยากเจอเหมือนกันแต่วันหยุดพี่ไม่เหมือนใคร งานพี่กว่าจะเลิกหนึ่งทุ่ม เสาร์-อาทิตย์ สองถึงสามทุ่ม

แต่พยามจะให้เจอกันก่อนกลับนะ ช่วง 14-17 ต.ค. 55 พี่กลับหาดใหญ่ไปทำบุญเดือนสิบ กำหนดฝึกงานเสร็จช่วงไหน

มดจ๋า ดายุ่งมากๆ เลย ทั้งการงานและครอบครัว เลยไม่ได้เข้ามาหาและคุย

พี่เยาะ 1 ปีเลยนะที่เราไม่ได้เจอกัน แต่พี่สาวคนนี้ก็รู้ว่าดาหายไปหลายวัน ดีใจมาก ๆ ที่พี่กลับมาเยี่ยม มาหา มาคุย

มารับหน้าที่แทนช่วงที่ดาหายไป และอีกหลายคนที่หายไป ไม่ว่า พี่พานา เสิด ลูกลิง โด่ง พี่เจี๊ยบ ยังระลึกถึงทุกคนและรออยู่นะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5030

• Benjalak
  • รูปประจำตัวของ Benjalak
  • มีความสุขใจทุกวัน
  • จำนวนโพสต์: 73
  • ขอบคุณที่รับ: 18
:laugh: สวัสดีค้า เบญมาแล้วค้า หายไปหลายวันทั้งที่เผิ่งเข้ามาเม้าท์แท้ๆ (คอมเสียน่ะค่ะ) แต่ตอนนี้สามีซ่อมให้แล้ว (ลูกสาวเล่นเฟสซะพัง เล่นไงไม่รู้เขานะ :angry: )
คื นวันศุกร์ลูกคนเล็ก (อายุได้แปดเดือนแล้วค้า :kiss: ) เป็นไข้ ตัวร้อนจี๋เลย เมื่อคืนตื่นขึ้นมาร้องเฉยๆนี่แหละ ตั้งแต่ตีสามยันตีห้า สามีต้องขับรถไปทำงานต่างหมู่บ้าน ไม่ได้นอนเต็มที่เลย (สงสาร)
แต่เช้านี้น้องหายดีแล้วค่ะ สามารถเล่นได้นานๆเหมือนปกติแล้ว หัวเราะดังๆได้แล้วค่า โล่งหน่อย :kiss:

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5031

• Benjalak
:P ลืมเม้าท์ไปค่ะ เบญได้ใช้เวปของคุณพิมเป็นหน้าแรกเลยนะค่ะ เวลาเปิดคอมมาก็จะเจอเวปของคุณพิมเลยค่ะ ;)

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5032

• Benjalak
:P วันนี้ทำ ผัดดอกกะหล่ำน้ำปลากินกะลูกสาวสองคน อาร่อยยค้า เป็นครั้งแรกที่ทำเมนูนี้ ก็ดัดแปลงไปจากเมนู ผัดถั่วงอกกะเบค่อนของคุณพิมนั่นล่ะค่ะ
พอดีที่นี่ไม่มีถั่วงอกน่ะค่ะ (เยรอมัน) มีแต่แบบอยู่ในขวด พอดีคุณยายซื้อดอกกะหล่ำมา(ซึ่งอาทิตย์นี้มันลดราคา) ก็เลยใช้วัตถุดิบที่มีอยู่ในตู้เย็นน่ะค่ะ จัดไป
ลูกคนเล็กยังตัวอุ่นๆอยู่เลยไม่อยากเข็นเขาออกไปข้างนอก มีวัตถุดิบอยู่แล้วก็ผัดๆไป ผลออกมา แจ่มอยู่นะค่ะ( :woohoo: ชมตัวเอง แบบว่าปลื้มน่ะค่ะ ทำอาหารให้ลูกกิน)

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5033

• รถถัง
คุณเบญ..ครั้งหน้าเอารูปมาดูหน้าตากันบ้างนะค่ะ
จะน่ากินจนน้ำลายไหลยืดอ่ะป่ะ :laugh:
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: Benjalak

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5034

• รถถัง
พี่เยาะมาเมื่ิไหร่ค่ะ ..ไมรถถังไม่เห๋นอ่่ะ
พลาดตรงไหนไป...เห็นแต่โพสเก่าๆค่่ะ
คิดถึงๆนะค่ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5036

• Benjalak
:ohmy: โฮ คุณพิมทำงานโหดเนอะ ทำงานแบบคำว่าเวลาไม่มีเลย ทำจนแบทหมดค่อยพัก แบบนี้ระวังน็อคนะคะ ดูแลสุขภาพด้วยด่วนค้า :kiss:

วันนี้เข้ามาชม เข้ามาอ่านแต่เช้าค่ะ (ก็ไม่เช้าสักเท่าไหร่ อิอิ สิบเอ็ดโมงเช้า(เยอรมัน) )

น้องรถถัง (น่าจะน้องนะ) พี่เบญเป็นคนมีสมองดีเยี่ยม ก่อนกินคิดเอาไว้ว่าจะถ่ายรูปมาโชว์ฝีมือตัวเองซะหน่อย(เพราะพอได้ทำอาหารก็ภูมิใจค่ะ เพราะเป็นคนทำอาหารไม่เป็นเลย ก็ได้จากเวปน้องพิมนี่ล่ะค่ะช่วยได้มากโขเลยทีเดียวเชียว ;) ) แต่พอถึงเวลากิน นึกขึ้นได้ก็หมดแล้ว ฮ่ะๆ :laugh: เลยอดถ่ายรูปมาฝากเลยค่ะ แอบเสียดายอยู่เหมือนกัน :P :P

วันนี้ลูกสาวตัวเล็กก็หายเป็นปกติแล้วค่ะ ตัวไม่ร้อนแล้ว และก็เล่น หัวเราะเป็นปกติของเขาตามเดิมได้แล้ว ค้า :laugh: ตอนนี้เผิ่งจะนอนหลับปุ๋ยไปค่ะ ให้คุณแม่ได้มีเวลามาชม มาอ่านคนเม้าท์กันค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5038

• Benjalak
;) วันนี้ ได้ทำสูตรผัดเห็ดหูหนูใส่ไข่ของคุณพิมแล้วนะคะ :P แต่ปลับเปลี่ยนตามสถานการณ์ค่ะ มีเห็ด แชมป์เปี้ยน รึว่าที่เขาเรียก แชมปิยอง รึอะไรทำนองนี้ล่ะค่ะ ก็ได้เห็ดอันนี้ล่ะค่ะ
เดวลงรูปโชว์พรุ่งนี้นะคะ เพราะดูท่าทางเจ้าตัวน้อยจาตื่นซะแล้ว :kiss:

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5040

• รถถัง
พี่เบญค่ะ
เอารูปลูกสาวมาอวดโฉมกันบ้างค่ะ อยากเห็นหน้าเจ้าตัวน้อย

ตามด้วยผัดเห็ดเลยนะค่ะ อยากเห็นหน้าตาอาหารฝีมือพี่เบญ
รสชาดออกมาถูกใจมั้ยค่ะ
ถ้ามีเวลาก้อมาเล่าชีวิตของแม่บ้านต่างแดนให้รถถังประดับความรู้บ้างนะค่ะ
อยู่ไกลบ้านเกิดเมืองนอน เหงามั้ยค่ะ ก่อนหน้านั้นมีพี่เจี๊ยบอยู่ที่ฝรั่งเศส
มาเล่าชีวิตต่างแดน มีพี่มดมาเม้าส์เรื่องลูกบ้างไรบ้าง อ่านไปอมยิ้มไปกันทีเดียวค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5041

• รถถัง
คุณสุรศักดิ์ ค่ะ ห้องนี้ไม่ใช่ห้องขายของนะค่ะ
อย่าโพสมั่วนะค่ะ ทำลายบรรยากาศค่ะ
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: Benjalak

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5044

• Benjalak
สวัสดีค่ะคุณน้องรถถัง(ต้องน้องแน่ๆ เพราะเห็นเรียกว่า "พี่เบญ" อิอิ พี่เบญอัพรูปลูกๆให้ดูตามคำเรียกร้องแล้วค่ะ ไอ้เรื่องเม้าท์ก็มีบ้างเหมือนกันนะคะ แต่ว่าไม่ค่อยจะกล้าเม้าท์สักเท่าไหร่ (จาดีไหมหน๋อ) คริ๊กๆ แต่คิดว่าคงจะค่อยๆเม้าท์ออกมาแน่ๆเลยค่ะ อิอิ
พี่เบญมาอยู่เยอรมันก็ได้หนึ่งปีก่าๆแล้วค่ะ มาก็แต่งงาน และก็ปั๊มลูกทันทีค่ะ (เพราะอายุอานามก็นะ ไม่ค่อยจะเอาะๆสักเท่าไหร่ค่ะ ต้องรีบๆ)
ลูกคนโตอายุได้สิบสี่ขวบแล้วค่ะ ก็มาอยู่กะพี่เบญที่นี่ได้สี่เดือนแล้วค่ะ ไปโรงเรียนทุกวันค่ะ
ลูกคนเล็กก็ได้แปดเดือนแล้วค่ะ กำลังพยายามกระดิ๊บๆอยู่ค่ะ แต่เขายังกระดิ๊บๆไม่ไปค่ะ แต่ฟันขี้นแล้วค่ะ ด้านบนสามเล่ม ด้านล่างสองเล่มค่ะ เห็นอะไรเป็นยัดเข้าปากค่ะ (เห็นไหมเรื่องเม้าท์ค่อยๆออกมาละ)
ตอนนี้ที่นี่ก็เป็นฤดูใบไม้ร่วงค่ะ ใบไม้กำลังเริ่มเป็นสีเหลืองและก็กำลังทยอยร่วงกันลงมาค่ะ ฤดูนี้ก็มีหลากหลายฤดูปนกันค่ะ มี ฝน ลม แดด หนาว
พี่เบญก็อยู่บ้านเลี้ยงลูกน้อยทุกวันค่ะ คุณยาย(เป็นคุณยายของสามีค่ะ) ก็อยู่บ้านทุกวันด้วยเช่นกันค่ะ (คุณยายอายุแปดาสิบค่ะ)
ส่วนสามีก็ไปทำงานต่างเขตค่ะ ขับรถไปจันทร์กลับศุกร์เย็นๆค่ะ
พี่ก็ไม่มีอะไรทำหรอกนอกจากหน้าที่แม่บ้านทั่วไปค่ะ ปั่นผ้า ตากผ้า รีดผ้า ดูดฝุ่น เช็ด ถู ล้าง ก็งานพื้นๆของคุณนายฝรั่งเขาค่ะ(เพื่อนๆพี่ชอบเรียกแบบนี้ค่ะ "คุณนายฝรั่ง")
ที่บ้านพี่ก็มี พี่,สามี,คุณยาย,ลูกสาวคนโต และก็ลูกคนเล็กค่ะ อยู่ห้าคนค่ะ ส่วนคุณพ่อของสามีก็อยู่อีกหมู่บ้านหนึงค่ะ ไม่ไกลมาก
คิดว่าเม้าแค่นี้ก็คงได้รายละเอียดไปเกือบหมดแล้วล่ะนะค่ะ คริ๊กๆ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5045

• Benjalak
:laugh: รูปครอบครัวค่ะ

แก้ไขล่าสุด: 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5046

• Benjalak
อาหารที่หัดทำจากสูตรของคุณพิมค่ะ (ก็ดัดแปลงเอาจากวัตถุดิบที่มีในท้องถิ่นที่อาศัยอยู่ค่ะ) :laugh:
ผัดเห็ดใส่ไข่เมนูล่าสุดที่ทำค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5047

• Benjalak
:laugh: ผัดโป๊ะแตกค่ะ ใครๆก็ทำได้จากสูตรอาหารของคุณพิม แต่เปิดคอมไปทำไปตามขั้นตอนแค่นี้ก็แหล่มแล้วค่ะ อิอิ :whistle:

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5048

• Benjalak
:P บรรยากาศตอนแต่งงานเมื่อหนึ่งปีที่แล้วค่ะ เดือนเมษา :kiss:

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5049

• หนมชั้น
สวัสดีค่ะ _/\_ พี่ๆๆๆๆสบายดีป่าวค่ะ ช่วงนี้งานยุ่งๆๆๆๆ แต่คิดถึงพี่ๆๆๆเหมือนเดิมน่ะค่ะ

พี่รถถัง กทม ฝนตกหนักมากกกกค่ะ พอเลิกงานปุ๊บ มันก้อมาทันทีเลยค่ะ เจอทั้งน้ำท่วม น้ำขัง ชลบุรีเปนยังงัยบ้างค่ะ น้องมาอยู่กทม ไม่ได้ทำกับข้าวเลยค่ะ แต่แอบไปทานที่ รามายณะ ที่คิงพาวเวอร์มาค่ะ อาหารก้อโอเคค่ะ เหมาะกะราคา แต่น้องสบายกระเป๋าเลยค่ะ เพราะได้ส่วนลด ครึ่งต่อครึ่งเลยค่ะ

พี่ดา เราต้องได้เจอกันแน่นอนค่ะ แอบอิจฉาจัง พี่พิมกับพี่ดาไ้ด้เจอกันแล้ว พี่มดมาเมืองไทย ห่างกะบ้านน้องไม่ไกลแต่่ก้อยังไม่ได้เจอเลยค่ะ พี่ดาหายไปไหนน้า คิดถึงน่ะค่ะ

พี่พิม ช่วงนี้เปนช่วงกำลังกอบทรัพย์ แต่ไม่ได้พักผ่อนเลย ดูแลสุขภาพด้วยน่ะค่ะ

สวัสดีค่ะพี่เบญ ขอรายงานตัวก่อนน่ะค่ะ หนมชั้นค่ะ กับข้าวน่าทานจังค่ะ น้องอยากกินเห็ดจังอ่ะ ลูกๆๆๆพี่เบญก้อน่ารักจังค่ะ อยากหยิกแก้มน้องอ่ะ น่ารักกกกกกกกก อากาศที่นู็นกำลังสบายเลยน่ะค่ะ ส่วนกทม ฝนตกทุกวันเลยค่ะ ทางกทมก้อเตือนแล้วค่ะ 35 พื้นที่

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5050

• หนมชั้น
น้องอัพรูปไม่ได้ อีกแล้วๆๆๆๆๆๆ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5051

• หนมชั้น
น้องอัพรูปไม่ได้ อีกแล้วๆๆๆๆๆๆ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5052

รถถัง ..... ช่วงนี้นะวันไหนฝนตก พี่นึกอยากนอนกลิ้งมากๆ เลย เห็นที่นอนแล้วอยากจะกระโดดลงไป แล้วเอาผ้าห่มคลุม แล้วก็หลับไปเลยอ่ะ แต่มันทำไม่ได้ ฮ่ะๆ แต่ก็นะ..น้ำพริกมะขามที่พี่รับออเดอร์ไว้จากเวบจากเฟส ทำอีก 2 อาทิตย์ก็หมดแล้วจ๊ะ ก็จะได้พักผ่อนยาว ๆ แล้ว ใจจริงก็อยากรับอีกนะ ได้กะตังค์ แต่ร่างกายมันไม่ไหวแล้ว เหนื่อยสะสมมาก ๆ แต่ก็ไม่แน่ถ้ากลับจากเชียงใหม่แล้วมีแรง+ยังมีมะขามอ่อนอยู่ ก็อาจจะทำต่อจ๊ะ

แล้วตอนนี้นะที่้บ้านพี่ตกลงกันว่านอกจากจะขายกับข้าวเช้าวันอาทิตย์แล้ว ตอนเย็นก็จะขายขนมจีนน้ำยาด้วย (หม้อไม่ใหญ่มาก เบอร์ 38) แล้วพอเช้าวันจันทร์ก็จะขายห่อหมก ขายแกง 1 อย่าง กับกับข้าวอะไรอีกสัก 1 อย่าง นั่นแปลว่าพี่จะต้องเหนื่อยต่อ แต่ไม่เป็นไร ตอนนี้ยังทำไหวก็ทำไปก่อน เพื่อแม่เพื่อที่บ้าน ... เน๊อะ

อ้อ ๆ เมื่อวานพี่แวะไปหาพี่ดามาล่ะรถถัง เจอกันคุยกันกับพี่ดาอยู่เกือบ 2 ชม. พี่ดาก็โอเคจ๊ะ ยังคุยกันถึงรถถังและน้องๆ เพื่อนๆ พี่ๆ ในเวบเลย อิอิ

พี่มดจ๋า ....... พี่มดเห็นข้อความพี่เยาะตรงไหนอ่ะค่ะ พิมพยายามหาแต่หาไม่เจอเลยจ้า คิดถึงพี่เยาะมากกกกกกกกกกก พี่เยาะถ้าได้อ่านข้อความพิม ส่งทิ้งข้อความฝากไว้ให้พิมด้วยจ้าพี่ คิดถึงจริง ๆ ค่ะ (ปูลู พี่มดค๊า พิมไม่ได้ติดเฟสจริง ๆ น๊าาา แต่เฟสมันเข้าง่ายค่ะ แห๊ะๆ)

พี่เบญค่ะ ...... ดีใจที่ลูกพี่เบญหายดีแล้วค่ะ เด็ก ๆ เป็นอะไรไปแม้แต่นิดหน่อย คนเป็นแม่นี่เป็นห่วงและกังวลมากหลายเท่าทวีคูณเลยเน๊าะค่ะ (พูดยังกะตัวเองเคยเป็นแม่ >_<") ว่าแต่น้องคนเล็กแก้มยุ้ยมากเลยค่ะ เห็นแล้วน่ายืมมาฟัดจริง ๆ ฮ่าๆ ส่วนคนโตก็สวยน่ารักเหมือนแม่เลยค่ะ ^__^

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5053

หนมชั้น .... ช่วงนี้เป็นช่วงกอบทรัพย์ให้แม่อ่ะ บอกตามตรงว่าทำน้ำพริกมะขามนี่พี่แทบไม่ได้กะตังค์เลย ได้เท่าไหร่ให้แม่หมด แม่จะได้จับจ่ายใช้สอยสบายขึ้น จะได้สบายใจ แม่สบายใจพี่ก็สบายใจอ่ะ

ว่าแต่ที่อัพรูปไม่ได้ แสดงว่าไม่ใช่เพราะเวบพี่แล้วอ่าา ไม่รู้จะช่วยไง หาสาเหตุไม่เจอเลย ชื่อไฟล์ยาวไปรึเปล่า ??
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: Benjalak, หนมชั้น

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5054

• Benjalak
ค่ะน้องขนมชั้น ยังดูเหมือนว่าเพิ่งจาท่วมไปมาดๆนี่เอง จามาท่วมอีกละ เฮ้อ เซ็งค่ะ ท่วมทุกปีเลยเดวนี้
ถ้าช่วงไหนวาเนสซ่า (ลูกน้อย) นอนพี่เบญก็จะมีเวลามาเม้าท์อย่างนี้ล่ะค่ะ อิอิ
ที่นี่อากาศช่วงเช้าจะอันตรายนิดหนึงค่ะเพราะมีหมอกและหนาวเย็น แต่พอสายๆมาก็มีแดดออกมาค่ะ บางวันก็มีลม บางวันก็ทั้งฝนทั้งลมค่ะฤดูนี้ทุกคนจะระวังตัวเป็นอย่างมาก ต้องทำตัวให้อบอุ่นเข้าไว้ค่ะ เพราะเดวร้อน เดวหนาว เดวฝนตกค่ะ
ตอนนี้ที่จะ บ่ายสองโมงพอดีค่ะ ทางบ้านเราน่าจะประมาณสองทุ่มนะคะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5055

• Benjalak
ขอบคุณค่ะ (แอบปลื้มเล็กๆ คริ๊กๆ) น้องวาเนสซ่าหายดีได้หลายวันแล้วล่ะค่ะ ยิ่งซนกว่าเดิมค่ะ เริ่มหัดงอแงเมื่อไม่ได้ดั่งใจค่ะ (อันนี้คุงแม่มิปลื้มค่ะ)
ลูกสาวคนโตวันนี้วันศุกร์เรียนครึ่งวันก็กลับมาแล้วก็เก็บตัวอยู่ในห้องของเขาน่ะค่ะ ทำนู่นทำนี่ประเขาล่ะ ปกติก็ไม่ค่อยคุยค่ะ เพราะเมื่อก่อนไม่ได้อยู่ด้วยกันค่ะ เขาอยู่กะคุงแม่พี่ที่บ้านนอก ส่วนพี่ก็ทำงานที่ กทม.ค่ะ เพิ่งจะได้มาอยู่ด้วยกันจริงๆจังๆก็ที่นี่ล่ะค่ะ ก็เลยเรียนรู้กันไปค่ะสองคนแม่ลูก

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5056

คุณเบญค๊าาาา ..... ดูจากรูปคุณเบญเมื่อปีที่แล้ว เหมือนสักอายุ 227-28 เลยค่ะ แลยแอบ ๆ คิดว่าดูเหมือนพิมน่าจะอายุมากกว่าคุณเบญนะคะ T___T (คิดว่าอย่างนั้น) แบบว่าพิม 30 กลางๆ แล้วน๊าาาา

ป.ล. คุณเบญค่ะ พอ add รูปแล้ว คลิ๊กที่คำว่า "แทรก" ด้วยค่ะ ไฟล์ภาพจะได้ปรากฎเป็นภาพใหญ่ ๆ เลยอ่ะค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5057

• Benjalak
แกงไก่ฝักทอง

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5058

• Benjalak
รึบ้านพี่เรียกว่า อ่อมไก่ค่ะ พี่เอาปีกไก่มาตัดๆ และก็อ่อมใส่ฝักทอง ฝักทองนี่ของโปรดพี่เบญเลยล่ะค่ะ เพราะตอนเด็กๆแม่ทำเมนูด้วยฝักทองให้กินบ่อยค่ะ เลยติดใจในความมันของฝักทอง พี่เบญก็ใช้ตะไคร้แห้งที่หั่นตากแดดมาจากบ้าน (ลูกสาวหิ้วมาด้วยตอนเดินทางมาที่นี่น่ะค่ะ)

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5059

• Benjalak
อันนี้สิแกงไก่ฝักทองสูตรน้องพิมค่ะ :laugh: วัตถุดิบตามท้องถิ่นอีกตามเคยค่ะ
พี่อยู่ในหมู่บ้าน ไม่ได้อยู่ในเมืองใหญ่ ในหมู่บ้านเลยไม่มีร้านขายของเอเชียค่ะ แต่ถ้าจะซื้อก็ต้องนั่งเมย์ไปในเมืองชื่อว่า โมสบาค นั่งเมย์ไปประมาณครึ่งชั่วโมงค่ะ แต่ไม่สดวกสำหรับพี่สักเท่าไหร่ เพราะพี่ต้องเอาลูกน้อยนั่งรถเข็นไปด้วย ไม่มีคนช่วยยกรถเข็นขึ้นรถเมย์ (รถเมย์บ้านนอกจะสูง ไม่เหมือนอยู่ในเมืองใหญ่ๆ เช่น แบลีน)

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5060

พี่เบญค่ะ ......... ยาว ๆ เขียวๆ คืออะไรเหรอค่ะพี่

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5062

• Benjalak
ไอ้ที่เห็นยาวๆและสีเขียวๆนั้นคนที่นี่เขาเรียกว่า "ชนิดเล่า" แต่พี่เบญเห็นว่ามันก็คล้ายต้นหอมบ้านเรามักๆ พี่เบญเลยเอามาเด็ด(ยาวไปหน่อย คริ๊กๆ) โรยด้านบนอ่ะค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5063

ยิ่งฟังชื่อก็ยิ่งงงค่ะพี่ >_<" ชนิดเล่า ... แปลกมากมาย มีชื่อภาษาอังกฤษไหมอ่ะค่ะ

ว่าแต่แกงน่ากินจริงค่ะ แกงอ่อมก็น่ากินอ่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5064

• Benjalak
อ้อ เข้าใจแล้วค่ะ แรกๆก็ยากนะค่ะ ทำไม่เป็น ทีนี้รู้ละ จัดไปค่ะ
ขอบคุณค่ะ (คริ๊กๆ ปลื้มมักๆ) ปีที่แล้วตัดผมสั้นก่อนมาค่ะ เพราะว่าเบื่อทำมาทุกทรงละ พอรู้ว่าจะมาที่นี่และค่าทำผมมันก็แพง ก็เลยนึกอยากประหยัดช่วยคุณแฟน(ตอนยังไม่แต่ง) ก็เลยตัดผมค่ะ(เพราะว่าทรงผมก่อนหน้านี้เป็นผมดัดค่ะ) แต่คุณสามีชอบผมยาวค่ะ ปีนี้ผมเลยยาวค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5065

• Benjalak
ทรงผมล่าสุดก่อนที่จะมีการทำสีผมที่เป็นสีผมของตัวเองตามธรรมชาตและซอยเอาผมดัดออกค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5066

• Benjalak
และก็มาเป็นสีน้ำตาลธรรมชาตแล้วค่ะ และก็ไปทรงสั้นที่เห็นนั่นล่ะค่ะ :laugh:

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5068

• ดา
  • รูปประจำตัวของ ดา
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
  • จำนวนโพสต์: 789
  • ขอบคุณที่รับ: 143
หวัดดีทุกคน รวมทั้งคุณเบญด้วยนะ

สองสามวันที่ผ่านมาได้เจอกับพิม เพราะพิมมาธุระแถวบางนาเลยได้เจอกัยโดยไม่ได้นัดหมาย คุยกัยอยู่เหมือนกันว่า

อยากเจอหนมชั้น คุยกันไปสองชั่วโมงเรื่องสารทุกข์สุกดิบของคนมีครอบครัว อย่างไงก็ขอให้ทุกคนเป็นกำลังใจให้กันและกันนะ

รถถัง พี่ไม่ได้อ่านหนังสือสมุนไพรช่วงนี้ต้องพัก เพราะต้องนั่งสะสางงาน และต้องเตรียมงานให้คนมาช่วยช่วงกลับใต้

หนมชั้น ฝนตกดูแลตัวเองนะจะลองคุยกับพี่พิมดูว่า วันปิยะพอจะว่างกันไหมอาจได้เจอกัน

คุณเบญ ลูกน่ารักมาก และขยันทำอาหารแอบเข้ามาดูบ่อย ๆ ช่วงนี้รับหน้าที่คุยกับเพื่อนๆ ให้ครัวไปก่อนนะ

สะดวกเมื่อไรคงได้คุยกัน

ฝากความคิดถึงให้โด่งด้วยนะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5069

• รถถัง
พี่เบญ
ลูกน่ารักมากมาย...แอบอิจฉาเลยนะเนี่ย คนโตฉายแววสวยเหมือนแม่ เจ้าต้วน้อยนั่นแก้มเหลือกินเหลือใช้จริงๆ
คุณสามีท่าทางใจดีจังค่ะ คุณยายดูสาวกว่าอายุนะค่ะพี่เบญ
ทรงผมล่าสุด น่ารักเข้ากับพี่เบญมากค่ะดูสบายๆ
ค่อยเม้าส์เรื่องครอบตรัวมาทีละนิดแล้ว รถถังชอบอ่านค่ะ เหมือนได้เรียนรู้ชีวิตและประสบการณ์ด้วยค่ะ อยากรู้ว่าชีวิตคนไกล อิอิ...

เหงามั้ยค่ะ รถถังคิดว่าคนที่อยู่ไกลบ้านเกิดเมืองนอน แม้ว่าจะมีคนรู้ใจก้อยังรู้สึกเหงา....ในบางอารมณ์
รถถังเคยไปอยู่ญี่ปุ่นปีครึ่ง ทางที่ทำงานส่งไปเทรน สามเดือนแรกสนุกสนานมาก จากนั้นหดหู่ตลอดเลย 555

พี่เบญทำกับข้าวน่ากินมาก อ่อมฟักทองน่ากินมาก รถถังชอบกินฟักทองมากเหมือนกัน เมนูที่เป็นฟักทองทุกอย่าง
บัวลอยฟักทอง ขนมเทียนฟักทอง ฟักทองต้มนม และวันนี้ก้อลอกเลียนแบบอ่อมฟักทองของพี่เบญไปเรียบร้อยค่ะ แอบใส่ใบแมงลักเพิ่มความหอม
เมนูนี้จะทำไปให้แม่กินด้วย ไม่เลี่ยน แม่ต้องชอบแน่ๆ วันหยุดรถถังกับสามีจะช่วยกันทำอาหารไปให้แม่กินค่ะ
แม่รถถังอยู่กับน้องสาว วันหยุดสุดสัปดาห์ เลยกลายเป็นวันครอบครัว

แอบสงสัย เขียวๆ ยาวๆ เหมือนพี่พิม ค่ะ
อยากอยู่บ้านเลี้ยงลูก ทำงานบ้าน ทำกับข้าวคอยสามี แต่ว่าลูกยังไม่มาสักทีค่ะ อิจฉาพี่เบญอ่ะ :) :) :)

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5072

• หนมชั้น
สวัสดีเช้าวันจันทร์ค่ะ สุดสัปดาห์ที่ผ่านมาพี่ๆๆๆไปพักผ่อนที่ไหนมาค่ะ หนมชั้นกลับนนทบุรีมาค่ะ ฝนตกอย่างน่ากลัวค่ะ น้ำนองตลิ่งแล้วค่ะ

พี่ดา น้องก็อยากเจอพี่ดาเหมือนกันค่ะ พี่ดาอยู่แถวบางนาหรอค่ะ เมื่อวานกลับจากสะพานพุทธก้อนั่งแท็กซี่จากสามย่าน(สะพานเหลือง) ไปบางนาค่ะ โดนค่ารถแท๊สซี่พร้อมค่าทางด่วนมาเกือบ 200 ค่ะ น้ำตาแทบไหลลลลลลล พี่ดาไม่สบายหรอค่ะพี่ หาหมอรึยังค่ะ เป็นห่วงน่ะค่ะพี่ดา

พี่รถถัง น้องจะไปเที่ยวชลบุรีน่ะค่ะ อาจารย์พาไปเที่ยวหลังจากเส็ดงานโครงการค่ะ แต่ยังไม่มีกำหนดการที่แน่นอนค่ะ แต่จะไปดูงานที่ ศูนย์วิจัยสิ่งแวดล้อมโรงงานภาคตะวันออกค่ะ หลังจากนั้นอาจารย์จะพาทัวร์ชลบุรีค่ะ

พี่เบญ กทม จะรับมือกับน้ำท่วมได้ เบื่อกะการเมือง การปกครองของไทยมากๆๆๆๆค่ะ แทนที่จะเอาเวลามาบริหารประเทศอย่างจิงจัง คนไทยคงต้องช่วยตัวเองไปก่อนค่ะพี่เบญ หมองควันเริ่มจางบ้างรึยังค่ะพี่ อาหารของพี่เบญน่าทานทุกอย่างเลยค่ะ ขอโทดน่ะค่ะ พี่เบญอยู่ประเทศอะไรค่ะ อยากไปต่างประเทศๆๆๆๆๆๆๆ

พี่พิม อาิทตย์ที่ผ่านมาคงเหนื่อยสายตัวแทบขาดอีกแล้วใช่ป่าวค่ะ พี่พิมน่ารักมากๆๆๆค่ะ เป็นลูกที่กตัญญูมากๆๆๆเลย หนมชั้นยังไม่ได้ทดแทนพ่อกะแม่เลย นอกจากการทำตัวเป็นลกสาวที่น่ารักของพ่อกะแม่ และน้องชายค่ะ ตอนนี้ทำเพื่อพ่อกะแม่ได้ก็คือ การดูแลน้องชายค่ะ

น้องขอตัวไปทำงานก่อนน่ะค่ะ เนื่องจากเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาแอบไปเที่ยวจนไม่ได้ทำงานอ่ะค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5073

• หนมชั้น
ขออีกนิสสสน่ะค่ะ น้องลืมบอกไปค่ะ ว่าตอนนี้ร้านกาแฟเส็ดเรียบร้อยแล้วน่ะค่ะ แต่น้องเองก้อยังไม่ได้เหนรูปร่างเรยค่ะ ไว้อาทิตย์หน้าน้องไปเมืองกาญจะถ่ายรูปมาฝากน่ะค่ะ
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: รถถัง, Benjalak

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5074

• Benjalak
สวัสดีค่ะน้องขนมชั้น (ชื่นน่ารัก น่ากินอ่ะ) พี่เบญอยู่ที่ประเทศเยอรมันค่ะ ทางใต้ค่ะ ที่ตอนเช้าๆอากาศจะหนาว เย็นๆค่ะ แต่พอสายๆหน่อยพระอาทิตย์ก็ออกมาทำงานตามหน้าที่ ก็ดีขึ้นค่ะ อุ่นค่ะ
ขอบคุณมาค่ะสำหรับคำชมที่บอกว่าอาหารน่ากิน (แอบปลื้มอยู่คนเดียว) รูปภาพอาหารถ่ายจากมือถือค่ะ คือต้องถ่ายไป ทำไป ไม่งั้นเดวลืม บางรายการยังลืมเลยค่ะ (อยากจะเอามาอวดนะ)
ตอนนี้เวลาของที่นี่ สิบเอ็ดโมงเข้าพอดีเลย ลูกนอ้ยนอนค่ะ เลยมีเวลามาตอบ จม. ค่ะ (คริ๊กๆ)
พี่ก็ไม่ชอบเอามากๆกับการเมืองของประเทศเรา ก็เหมือนน้ำนั่นล่ะค่ะ เดวขึ้นเดวลง น่าเบื่อเป็นที่สุด ทุกอย่างดีหมดค่ะประเทศเรา ยกเว้น คนที่มีหน้าที่ดูแลบ้านเมือง บริหารบ้านเมืองค่ะ พอเข้าไปแล้วก็เป็นอีกอย่างค่ะ
พี่เบญเป็นคนติดตามการเมืองมาตั้งกะเด็กๆ (คุณพ่อชอบเปิดทีวีดูช่องเก้าเมื่อก่อนจะมีการถ่ายทอดเวลาเขามีอภิปรายในสภาน่ะค่ะ) ก็เลยกลายเป็นว่าชอดติดตามการเมืองมาตั้งกะเด็กๆ แต่ตอนนี้เบื่อแล้ว ค่ะ เหมือนเดิม หน้าเดิมๆ การกระทำก็เดิม คนที่เคยเห็นเล่นการเมืองมาตั้งกะเรายังเด็กๆ ตอนนี้ก็ยังครองสนามอยู่อีก รู้สึกว่าเก่าค่ะ น่าเบื่อที่สู๊ดดดดดดดดดด
พี่เบญชอบระบอบการปกครองของต่างประเทศค่ะ เข้ม กฏหมายมีความหมาย เท่าเทียม
พี่เบญจะจ่าย สิบออยโร ทุกๆสามเดือน เวลาไปหาหมอก็ไม่ต้องจ่ายอะไรอีกค่ะ สำบายมากกกกก
น้องขนมชั้น การที่เราดีแลตัวเองดีแล้ว กะดูแลน้องชายด้วยก็ถือว่าเป็นการช่วยพ่อแม่แล้วนะคะ จงภูมิใจในตัวเองเถ่อะค่ะ
พ่อแม่จะปลื้มถ้าเขาไม่ต้องคอยมาห่วงเรา มากมายค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5075

• Benjalak
น้องรถถัง ไอ้เขียวนั่นก็คือ ต้นหอมดีๆนี่เองล่ะค่ะ แต่เรียกคนละอย่าง กลิ่นอาจะเพี้ยนไปบ้าง แต่ไม่ไกลกันหรอกค่ะ เวลาทอดไข่พี่ก็จะเอาเจ้า "ชนิดเล่า" นี่ล่ะมาโรย
พี่เบญทำกับข้าวเป็นก็เพราะเวปนี้ล่ะค่ะ ดูง่าย ทำเป็นเลย
อยู่ต่างประเทศสำหรับพี่ไม่เหงาเลยค่ะ เพราะตั้งกะพี่อายุได้ สิบเจ็ดปี พี่ก็ไม่ได้อยู่กะพ่อแม่แล้วค่ะ พี่แยกออกมาทำงานและเรียนไปด้วยค่ะ ก็เลยรู้สึกธรรมดาค่ะ ไม่ได้คิดถึงบ้านมากมายอะไร และที่สำคัญตอนนี้ลูกสามก็มาอยู่ในสายตาแล้ว ก็หมดห่วงค่ะ เมื่อก่อนทำงาน กลับไปเยี่ยมบ้านทีก็แค่ สอง สามวันค่ะ
พี่ก็เป็นแฟนฟักทองค่ะ มากๆด้วยค่ะ ช๊อบ ชอบค่ะ กินแล้วรู้สึกสวย (คริ๊กๆ) ของดีๆ
ดีเนาะทำกับข้าวไปกับกัน เป็นวันครอบครัว ทำถูก ทำดีแล้วค่ะ พี่เบญอยู่ที่นี่วันอาทิตย์ก็เป็นวันครอบครัวเช่นกันค่ะ ที่บ้านพี่ก็มี พี่,สามี,ลูกสาวคนโต,ลูกสาวคนเล็ก และก็คุณยาย พอวันอาทิตย์ที คุณพ่อของสามีก็จะมาทานข้าวด้วยกันที่บ้านค่ะ (คุณยายเป็นคนทำกับข้าวค่ะ)
อีกหน่อยก็จะมาแล้วค่ะเจ้าตัวน้อย รอนิดเดียวค่ะ แค่ดูแลสุขภาพตัวเองให้ดี ก็พอแล้วค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5076

• Benjalak
คุณพิม ภาษาอังกฤษเบญเองก็ไม่รู้ว่าเขาเรียกว่าอะไรค่ะ แต่มันไม่ไกลจากต้นหอมบ้านเราเลยค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5078

• Benjalak
:P เห็นคุณสามีบอกว่า ไม่แน่เดือนกุมภาปีหน้านี้อาจจะไปเที่ยวเชียงใหม่ :laugh:
เบญไม่ได้ไปเชียงใหม่มานานมากกก กกกก เบญเคยไปเมื่อตอนอายุได้สิบเก้าปี ป่านนี้เชียงใหม่พัฒนาไปไกลมาก ไม่เหมือนเดิม จาไปเที่ยวที่ไหนดีค่ะ พักที่ไหนดีค่ะ (มีลูกน้อยไปด้วย)

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5080

• หนมชั้น
สวัสดีค่ะ วันนี้ตื่นสายอีกแล้วค่ะๆๆๆๆๆๆ

พี่เบญ ที่พักเชียงใหม่ ต้องถามพี่พิมเลยค่ะ พี่พิมทัวร์เชียงใหม่บ่อยๆๆๆๆๆๆๆมากกกกค่ะ ถ้าไปสิ้นปีก้อมีเทศกาลหั้ยเที่ยวเยอะน่ะค่ะ 1 วันกับการเที่ยวเชียงใหม่คุ้มน่ะค่ะพี่ อย่างเช่น ถ้าน้องจะไปดอยสุเทพ วันนั้นจะวางแผนขึ้นดอยแต่เช้าเพราะจะได้มาภูพิงค์ได้ทันก่อน 11 โมงค่ะ จะไปดอยปุยก่อนแล้วมาภูพิง สุดท้ายตามด้วยดอยสุเทพ หลังจากนั้นจะไปเที่ยวสวนสัตว์ สวนเสือ เที่ยวในเมือง ถ้าจะไปถนนคนเดินต้องวันเสาร์อาทิตย์ค่ะ วันเสารน้องไม่แน่จัยว่าที่ท่าแพรึป่าวค่ะ แต่ถ้าจะไปสะเมิง ไปเที่ยวไร่สตอบอรี่ ต้องไปแต่เช้าค่ะ ไปสะเมิงก่อนเลยค่ะ อาจจะพักที่ม่อนแจ่ม มีปางช้าง สวนดอกไม้ แม่ริม ถ้าที่สะเมิงจะมีไร่สตอบอรี่ที่หั้ยเข้าชมได้ค่ะ 2 ที่ แต่ต้องจ่ายค่ารองเท้ากับอุปกรณ์ แต่ถ้าอยากได้สตอบอรี่ที่ถูกๆๆๆๆสดจากไร่โดยไม่ต้องเก็บเองไปแม่ริมเลยค่ะ มีไร่มะคาเดเมียด้วยค่ะ อร่อยมากๆๆๆๆค่ะ งานสตอบอรี่เป็นช่วงเดือนกุมภาค่ะพี่ จิงๆๆๆเชียงใหม่ต้องถามพี่ลูกลิงเลยค่ะ เพราะพี่เค้าอยู่เชียงใหม่ น่าจะแนะนำได้ดีก่าึ่ค่ะ ช็อป เที่ยว กิน พี่เค้าพาทัวร์หมดทุกที่เลยค่ะ

เดี๋ยวน้องมาใหม่น่ะค่ะ งานเ้ข้าค่ะ อยากจะบ้าตายมากกกกกกก
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.365 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก