header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
พูดคุยเรื่องทั่ว ๆ ไป

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5081

• Benjalak
  • รูปประจำตัวของ Benjalak
  • Junior Boarder
  • มีความสุขใจทุกวัน
  • จำนวนโพสต์: 73
  • ขอบคุณที่รับ: 18
  • พลังน้ำใจ: 0
ขอบคุณมากค่ะน้องขนมชั้น ว่าแต่พี่ลูกลิงเนี่ยยังไม่เห็นมาเม้าท์ในห้องนี้เนาะ?? สามีพี่ไม่เคยไปเชียงใหม่ ถ้าเราไปกันก็ไม่เกินสามวันหรอกค่ะ (อยู่นานไม่ได้ค่ะ โดยเรื่องงบการเมืองแล้ว คริ๊กๆ)
ถนนคนเดินน่าสนใจเนอะ
ไร่สตอบอรี่ที่นี่ก็มีค่ะแบบเปิด ไปเก็บเอง แต่พี่เบญก็ยังไม่เคยไปค่ะ ^.^
พอดีเลยสามีได้หยุดช่วงเดือนกุมภา
เรื่องโรงแรมจองไว้ล่วงหน้าดีกว่าใช่ไหมค่ะ?
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5082

• หนมชั้น
  • รูปประจำตัวของ หนมชั้น
  • สวัสดีค่ะ หนมชั้นค่ะ ร่าเริง เเจ่มใส เอาแต่จัย ^__
  • จำนวนโพสต์: 155
  • ขอบคุณที่รับ: 23
พี่ลูกลิง หรือพี่โม ค่ะ คนสวยประจำห้อง ทั้งสวย น่ารัก เรียนเก่ง ว่าที่ ดอกเตอร์เลยค่ะพี่เบญ พี่โมเค้าอยู่เชียงใหม่ค่ะ เป็นสาวเหนือที่น่ารัก นิสัยดีมากๆๆๆค่ะ ตลกด้วย

ต้องวางแผนการเดินทางล่วงหน้าก่อนค่ะ เพราะช่วงนั้นคนจะเยอะเนื่องจากเป็นช่วงรับปริญญาของทหาลัยแถวเชียงใหม่ด้วยค่ะ ส่วนโรงแรม พี่พิมจะหั้ยคำแนะนำได้ดีก่าน้องค่ะ เพราะพี่พิมเพิ่งกลับมาจากเที่ยวเชียงใหม่่ ค่ะ แต่ถ้าสนจัยเที่ยวใต้ ไปทะเลสวยๆๆๆบอกน้องน่ะค่ะพี่เบญ วันนี้งานเยอะมากๆๆๆเลยค่ะพี่เบญ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: Benjalak

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5083

• Benjalak
:P วันนี้เป็นวันหยุดค่ะ ทุกคนจะมาทานอาหารเที่ยงด้วยกันเหมือนวันอาทิตย์ค่ะ (วันอะไรก็ไม่รู้ค่ะ สามีบอกค่ะ แต่ไม่เข้าใจค่ะ :pinch: )
วันนี้เห็นเพื่อนคนไทยในหมู่บ้านบอกว่ามีตลาดของมือสองขายอยู่อีกหมู่บ้านหนึง หลังอาหารเที่ยงเราจะไปเดินดูกันค่ะ
ไปดูสิว่ามีอะไรที่เรายังขาด และยังต้องการสำหรับลูกน้อยบ้าง (เพราะลูกสาวคนโตใส่ใซด์เดวกะคุงแม่แล้วค่ะ แต่ถ้ามีขายเราก็ซื้อมาใส่กันค่ะ) :laugh:
ในหมู่บ้านที่เบญอยู่ก็มีร้านขายของมือสองเหมือนกัน ร้านเขาใหญ่มาก พี่เบญก็ไปเดินดูประจำ (เพราะพาลูกเดินเล่น ก็ไม่รู้ว่าจะไปไหนค่ะ)
ถ้าเจอของดี ก็ซื้อมาใส่ค่ะ ประหยัดช่วยคุณสามีค่ะ ของมือสองภูมิใจค่ะ สวย
เมื่อก่อนตอนเป็นเด็ก อายุประมาณ สิบสี่ ถึง ยี่สิบ ได้มั้ง ก็ไปเดินดูของมือสองที่สวนจตุจักรประจำค่ะ ไปกับพ่อแม่ค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5086

สวัสดีค่ะทุกคน คิดถึงทุกคนมากๆ เลยจ้า

วันนี้พิมมาประกาศตัวก่อนค่า ว่าตั้งแต่เสาร์ อาทิตย์ จันทร์ อังคาร พุธ ........... เพิ่งว่างงงงงงก็เย็นนี้เองอ่ะค่ะ >_<"
เหนื่อยมากมาย เง้ออ หัวถึงหมอนก็หลับ บางทีหัวยังไม่ถึงหมอน นั่ง ๆ ทำงานอยู่ก็หลับค่ะ แห๊ะๆ
ตอนนี้ก็ทำท่าจะหลับอีกแล้ว ง่วงมากมาย

พิมขอมาทักทายไว้เท่านี้ก่อนนะคะ ขอตัวไปอาบน้ำนอนก่อน พรุ่งนี้จะกลับมาอีกรอบค่า
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5092

• หนมชั้น
  • สวัสดีค่ะ หนมชั้นค่ะ ร่าเริง เเจ่มใส เอาแต่จัย ^__
กลับมาแ้ล้วค่ะ หลังจากหนีไปฉะเชิงเทรามาค่ะ พี่ๆๆๆสบายดีป่าวค่ะ สัปดาห์นี้พี่ๆๆไปเที่ยวไหนกันบ้างค่ะ พี่พิม ได้พักบ้างยังค่ะพี่

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5097

• Benjalak
:P สวัสดีค่ะทุกๆคนนนนน หลังจากลูกเป็นไข้ ก็เพิ่งได้มาเม้านี่ล่ะค่ะ :lol:
ที่นี่หมอกเริ่มหนาช่วงเช้าทุกวัน หนาขึ้นทุกวันๆแล้วค่ะ แต่ดีหน่อยพอสายๆแดดอุ่นๆก็ออกมาค่ะ
พรุ่งนี้จะทำผัดโป๊ะแตกสูตรคุณพิมอีกค่ะ แล้วคราวนี้จะต้องเอามาโชว์ค่ะ จริงๆกะว่าจะทำเย็นวันนี้ล่ะค่ะ แต่คุณยายชิงทำอาหารซะก่อน ก็เลยอดทำเลย เตรียมซื้อของมาตั้งกะเมื่อวาน กะว่าวันนี้จะทำของก็ยังใหม่ๆอยู่
จะไปไทยปลายเดือนกุมภาที่จะถึงนี่แล้วค่ะ :laugh: พาลูกน้อยไปเยี่ยมคุณตากะคุณยายหน่อยค่ะ แต่ลูกคนโตไม่ได้กลับไปด้วยค่ะติดเรียนค่ะ
กะจะไปสกล ไปทะเล ไปเหนือ ค่ะ สามีพูดไว้ :P

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5098

• รถถัง
  • รูปประจำตัวของ รถถัง
  • Senior Boarder
  • จำนวนโพสต์: 272
  • ขอบคุณที่รับ: 42
  • พลังน้ำใจ: 1
นอนรอ...ผัดโป๊ะแตกแบบฝาหรั่ง..หน้าตาจะเป็นไงหนอ!!!

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5102

• Benjalak
น้องรถถัง ก็ผัดโป๊ะแตกไทยนี่ล่ะ แบบคุณพิมเลย เพราะวันนี้ผัดแล้ว (เดวอัพรูปทีหลังนะคะ เพราะใช้มือถือถ่ายต้องรออัพลงคอมก่อน)
ผัดกินกะลูกสาวคนโตสอง คุณแม่กะคุณลูกกินกันสองคนนี่ล่ะค่ะ หมดกระทะเลยค่ะ ฮ้่าๆ
จะขาดก็แต่มะเขือเทศค่ะ ไม่มีติดตู้ ลืมค่ะ คริ๊กๆ
และก็ไข่เป็ดค่ะ ไม่มีเลยใช้ไข่ไก่ไปสองใบค่ะ ที่นี่เห็นแต่ไข่ไก่ค่ะ มีแบบเปลือกสีขาวเหมือนกันนะคะ แต่เป็นไข่ไก่ค่ะ ( งงเหมือนกันค่ะ)

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5105

• รถถัง
เต้าหู้ตุ๋นสำหรับแม่ค่ะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5106

• รถถัง
พี่เบญค่ะ เปลือกไข่สีขาวหรือสีออกน้ำตาลเคยอ่านเจอในเน็ต เค้าว่ามันเป็นที่สายพันธ์อ่ะค่ะ

อาทิตย์นี้รถถังทำเต้าหู้ตุ๋นไปให้แม่ค่ะ ตอนนี้รู้สึกว่าแม่กินอาหารได้อย่างมีข้อจำกัดมากขึ้น
ต้องนุ่มๆอ่ะค่ะ ของโปรดที่เคยกินได้ก้อไม่ได้แล้ว เลยลองทำอันนี้ ออกมาก้อรสชาดใช้ได้เลยค่ะ
แม่ชอบ...ดีใจ

ซอสที่ใช้ตุ๋น เป็นมิริน 2 ส่วน ซอสแม๊กกี้ 2 ส่วน น้ำตาลทราย 1 ส่วน น้ำเปล่า 4 ส่วน แล้วก้อขิงแก่ตามชอบ เอามาตัดรสกัน
ใส่เต้าหู้อ่อนย่างไฟ แครอท ปลาเส้น มันฝรั่ง หอมใหญ่ ต้นหอมญี่ปุ่นซอยละเอียด (เพราะว่ากลิ่นมันแรง ถ้าชิ้นใหญ่กินไม่ไหวค่ะ)
แล้วก้อช่วงนี้เทศกาลกินเจ เลยใส่โปรตีนสดจากถั่วลงไปด้วย เคี่ยวจนซีมเข้าเนื้อ ถ้ามีเห็ดหอมสดใส่ด้วยก้อคงจะอร่อยมากขึ้น แต่ลืมซื้อมาค่ะ
เลยไม่ได้ใส่ 555 สูตรนี้ได้มาจากเน็ตทำอาหารญี่ปุ่น แต่เค้าทำหมูตุ๋น ลองมาเปลี่ยนเป็นเต้าหู้แทน อร่อยมากค่ะ ซอสเค้าหอมดีมากค่ะเป็น
รสชาดคล้ายๆพะโล้สูตรพี่พิม แต่จะอ่อนเครื่องเทศ

น้องหนมชั้น ตอนนี้พี่รถถังต้องเปลี่ยนแนวทำอาหาร เป็นพวกอาหารคนแก่แล้ว ลำบากเหมือนกันคิดไม่ออก ปกติพี่จะใช้สูตรของพี่พิมทั้งนั้น
แม่พี่เคยใช้ชอบน้ำพริกมะขามผัดของพี่พิมมากมาย แต่ตอนนี้ก้อกินได้น้อยลงมากมาย

พี่ดา พี่พิม คิดถึงค่ะ ทำไรกันอยู่ค่ะ พี่ดาค่ะ มีสมุนไพรตัวใหม่ที่อยากให้แม่กิน ....รางจืดค่ะ ...ดีมั้ยค่ะ...
ขมิ้นชันแคปซูลที่รถถังกินวันละเม็ดเพื่อช่วยเรื่องภูมิแพ้ ได้ผลพลอยได้ค่ะ...มีคนมาทักว่าหน้าสดใสขึ้น..ดีใจจัง
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: Benjalak

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5108

• หนมชั้น
สวัสดีค่ะ แอบหนีไปเที่ยวมาค่ะ คิดถึงพี่ๆๆมากค่ะ

พี่รถถังค่ะ รางจืด มีสรรพคุณเยอะมากแต่บ้านน้องไม่เคยมีใครทานเลยค่ะ ส่วนคุณตาเช้าๆๆจะทานน้ำมันจมูกรำข้าวอ่ะค่ะ คุณตาเลยเเข็งเเรงค่ะ ยังทานได้มากอยู่ ส่วนคุณยายจะทานน้อยค่ะ ไม่เผ็ด ส่นใหญ่เปนผักลวกน้ำพริกไม่เผ็ด ปลานึ่ส้มตะลิงปลิงค่ะ จะทานผัก คุณพ่อปลูกเองค่ะ คุณยายชอบเต้าหู้เหลืองผัดคื่นฉ่ายค่ะ คิดถึงพี่ๆๆทุกคนน่ะค่ะ แต่วันนี้น้องเหนื่อนมากๆๆๆค่ะ ขอตัวไปพักก่อนน่ะค่ะ ไว้จะมาโม้ใหม่ค่ะ พรุ่งนี้ทานเจแล้วค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5109

• รถถัง
นอนซะ...พรุ่งนี้ค่อยมาเม้าส์ใหม่
รางจืดเนี่ย...พี่จะหามาปลูกเพราะว่าที่บ้านมีหมาหากมันกินอะไรที่มีพิษ
จะได้ช่วยเหลือเบื้องต้นไว้ก่อน แล้วก้อจะลองเอามาชงเป็นชากินเองด้วยจ๊ะ
ช่วงนี้กำลังบ้าสมุนไพร..555
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: หนมชั้น

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5112

• Benjalak
:P สวัสดีค่ะ เช้าวันจันท์อีกแล้วนะค่ะ สำหรับเบญก็ปกติเหมือนทุกวันค่ะ คืออยู่บ้านเลี้ยงลูกน้อยไปค่ะ
ลูกคนโตก็ไปโรงเรียนค่ะ อากาศเช้าๆนี่หนาวแล้วนะค่ะ เย็นค่ะ ลมด้วย
เสาร์อาทิตย์ยุ่งๆค่ะ ไม่ว่างแวะมาเลยค่ะ พาครอบครัวไปเดินเล่นในสตูทกาดกันค่ะ ผู้คนไปเดินเล่นเยอะมากค่ะ
เมื่อวันอาทิตย์ (เมื่อวาน) ก็ไปเดินเล่นในโมสบาคกันค่ะ เขามีตลาดนัดค่ะ โดยปกติร้านรวงต่างๆจะปิดในทุกๆวันอาทิตย์ค่ะ แต่เมื่อวานพิเศษหน่อย เลยไปเดินเล่นค่ะ แต่อากาศไม่เป็นใจเลยค่ะ ฝนตกปรอยๆค่ะพอทำให้รำคาญเล่นๆ เดินไม่มันเลยค่ะ หนาวแบบเย็นๆค่ะ (สำหรับคนเป็นแม่คนแล้ว)
คุณพิมไปเชียงใหม่ รอดูอัพเดทค่ะ เพราะว่าปีหน้าจะไปเชียงใหม่ จะได้รู้ว่าควรไปที่ใดบ้าง :laugh:
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: หนมชั้น

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5114

• หนมชั้น
สวัสดี เช้าวันอังคารค่ะ วันนี้เริ่มทำงานวันที่ 2 ของสัปดาห์ พี่ๆๆๆทานเจป่าวค่ะ วันนี้ทานเปนวันที่ 2 แล้วค่ะ ทั้งถือศีลกินเจค่ะ อาทิตย์นี้มีแต่สิ่งดีๆๆเข้ามา อารมดี เพราะศกร์นี้จะได้กลับใต้ค่ะ

พี่รถถัง วันนี้เมื่อวานเริ่มงาน เหนื่อยป่าวค่ะ ช่วงนี้พี่ได้ออกกำลังกายบ้างป่าว เรื่องหาหมอเปนงัยบ้างค่ะ ที่บ้านน้องจะมีสมุนไพรป่าชายเลนเยอะค่ะ พ่อเค้าชอบอ่ะค่ะ แต่บางต้นก้ออันตราย ชลบุรีอาการเปนยังงัยบ้างค่ะ กทม ตกแล้วก้อตก เบื่อมากค่ะ อาทิตย์หน้าน้องจะหนีความวุ่นวายกลับบ้านจร้า

พี่ดา หายไปไหนค่ะ คิดถึงมากๆๆๆค่ะ อยู่ใกล้กันแต่ยังไม่ได้เจอกันเลยอ่ะ คิดถึงพี่ดาจังเลยค่ะ อาิทิตย์หน้าอาจารย์หั้ยน้องลางานได้ 1 อาทิตย์น้องจะกลับบ้านไปทานเจค่ะ วันจันที่ผ่านมาเปนวันส่งตายาย ปีนี้น้องไม่ได้กลับไปทำบุญเจอหน้าญาติๆๆๆเลยค่ะ แต่ป้าพาน้องไปสมาคมปักษ์ใต้มาค่ะ คนเยอะมากๆๆๆๆเลย พี่ดาสบายดีป่าวค่ะ เมื่อไหร่เราจะได้เจอกัลค่ะ คิดถึงๆๆๆๆๆๆ

พี่พิม ช่วงนี้ได้พักผ่อนบ้างป่าวค่ะ รึพี่พิมหนีไปเที่ยวอีกแล้ววววววว

พี่เบญ อยากเจออากาศหนาวๆๆๆบ้างจังเลยค่ะ กรุงเทพก้อหนาวเย็นน่ะค่ะ เพราะเจอฝน อาทิตย์ที่ผ่านมา ฝนตกหนักมากกกค่ะ ช่วงนี้เยาวราชกำลังคึกครื้นค่ะ เพราะเปนช่วงเทศกาลกินเจค่ะ

พี่เก๋ หายไปเลยน่ะค่ะ มาส่งเสียงหน่อยสิค่ะ

พี่มด น้องไม่สบายอาการดีขึ้นรึยังค่ะ ตอนนี้อยู่ไหนแล้วค่ะพี่

พี่โม พี่เสิด พี่โ่ด่ง รีบมารายงานตัวหน่อยค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5116

• Benjalak
:ohmy: น้องขนมชั้น อย่าอยากเจออากาศหนาวเลยค่ะ บอกได้เลยค่ะว่าหนาวจับจิตจริงๆค่ะ เย้นนนน เย็นค่ะ ช่วงนี้ก็ค่อยๆเริ่มหนาวเข้ามาแล้วค่ะ ทุกๆเช้าจะค่อยๆไป สาม,สี่ องศาแล้วค่ะ ใกล้จะติดลบอยู่แล้วนะคะ ทั้งหมอกก็หนาอีกค่ะเช้าๆ ลูกสาวเดินไปโรงเรียน หมอกลงหนา หนาว เย็นค่ะ แต่เขาก็ชอบแต่งตัวแบบบางๆ เซ็งค่ะ ต้องคอยบอกทุกวัน (เพราะในบ้านมันอุ่นมั้งค่ะ เขาเลยคิดว่ามันอุ่นพอแล้วสำหรับข้างนอก)
วันนี้สามีไปทำงานกลับก็โน่นเลยค่ะพฤหัสเย็นๆค่ะ :huh:
ตอนนี้ลูกน้อยนอนค่ะเลยมีเวลามาอัพเดทค่ะ
วันนี้เมนูเย็นๆคือ ผัดสปาเก็ตตี้ทะเลค่ะ คุณยายไม่อยู่ช่วงเย็นเลยทำได้ค่ะ (คุณยายจะไม่ซื้ออาหารทะเลมากินเลยค่ะ เพราะมันแพงและเป็นของแช่แข็ง ไม่สด)

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5117

• Benjalak
ผัดโป๊ะแตกค่ะ กินไปแล้วค่อยนึกออกว่าต้องเอาภาพมาโชว์ค่ะ :laugh:
และผัดสปาเก็ตตี้ขี้เมาทะเลค่ะ :P

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5118

• Benjalak
อยากจะเปลี่ยนภาพประจำตัวเอง เปลี่ยนไม่ได้ค่ะ ทำไงค่ะ ไปที่โปรไฟแล้วก็ทำไม่ได้ค่ะ :S

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5119

• หนมชั้น
สวัสดี เช้าวันพุธ อากาศวันนี้ก้อเช่นเคยค่ะ หมอก ควัน รถติด เป็นเรื่องปกติของกทม แต่ศุกนี้น้องจะได้กลับบ้านแล้วค่ะ วันนี้ทานเจวันที่ 3 แล้วค่ะ

พี่เบญ สปาเก็ตตี้น่าทานมากกกกเลยค่ะ อยากกินจังรอ ออกเจก่อนดีกว่าค่ะ

พี่ๆๆๆหายกันไปหมดครัวเลย พี่พิมเพิ่งกลับจากเชียงใหม่แล้ว อิจฉาๆๆๆอยากเที่ยวบ้างจังเลยค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5120

• รถถัง
พี่เบญผัดสปาเกตตี้ น่ากินมากๆ เลย อ่ะ
น้องหนมชั้นจะกลับแล้วเหรอ เจอกับพี่พิมพี่ดายังอ่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5121

• รถถัง
พี่เบญค่ะ ถ้าจะเปลี่ยนรูป เข้าไปที่ profile , แก้ไข, รูปแสดงตน, browse แล้วก้อเลือกรูปทที่จะเปลี่ยนได้เลยค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5122

• alligance
  • รูปประจำตัวของ alligance
  • จำนวนโพสต์: 174
  • ขอบคุณที่รับ: 38
สวัสดี พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกท่าน

หวังว่าคงจะสบายดีกันทุกคนนะครับ 555+

หายไปนานเลยไม่ได้เข้ามาที่เวบบอร์ดเพราะมัวแต่ไปสิงสถิตอยู่ที่ FB เป็นส่วนใหญ่

คิดถึงทุกคนนะครับ

ไม่มีอะไรมาฝาก ก็นำ อาหารขึ้นชื่อของที่ร้าคำโฮมม เจ้าเก่ามาฝากครับ

ข้าวแกงกะหรี่ไก่ทอด กับ ข้าวแกงกระหรี่เนื้อ ครับ

:pinch:

สำหรับคนทานเจมี ผัดมะเขือยาวเห็ดหอมมาฝากครับ

:pinch:

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5127

• รถถัง
หายไปจากห้องนานเลยนะค่ะครูโด่ง
ผัดมะเขือยาวน่ากินมากเลยค่ะ รถถังชอบกินมากมะเขือยาว
ไม่ว่าจะผัดหรือยำหรือแม้นแต่แกงแบบแขก...มันนุ่มนิ่มลิ้นดีค่ะ
แต่เมนูเพิ่งเคยเห็นอ่ะค่ะ...ขออนุญาต ลอกไปทำให้แม่กินสักมื้อนะค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5138

• ดา
  • รูปประจำตัวของ ดา
  • Expert Boarder
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
  • จำนวนโพสต์: 789
  • ขอบคุณที่รับ: 143
หวัดดี รถถัง พี่เอามาฝากนะ

สรรพคุณ : รางจืดที่มีประสิทธิภาพ คือรางจืดชนิดเถาดอกม่วง

รากและเถา - รับประทานแก้ร้อนใน กระหายน้ำ

ใบและราก - ใช้ปรุงเป็นยาถอนพิษไข้ เป็นยาพอกบาดแผล น้ำร้อนลวก ไฟไหม้ ทำลายพิษยาฆ่าแมลง พิษจากสตริกนินให้เป็นกลาง พิษจากดื่มเหล้ามากเกินไป หรือยาเบื่อชนิดต่างๆ เข้าสู่ร่างกายโดยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม เช่น ติดอยู่ในฝักผลไม้ที่รับประทาน เมื่ออยู่ในสถานที่ห่างไกล การนำส่งแพทย์ต้องใช้เวลา อาจทำให้คนไข้ถึงแก่ชีวิตได้ ถ้ามีต้นรางจืดปลูกอยู่ในบ้าน ใช้ใบรางจืดไม่แก่ไม่อ่อนเกินไปนัก หรือรากที่มีอายุเกิน 1 ปีขึ้นไป และมีขนาดเท่านิ้วชี้ มาใช้เป็นยาบรรเทาพิษเฉพาะหน้าก่อนนำส่งโรงพยาบาล (รากรางจืดจะมีตัวยามากกว่าใบ 4-7 เท่า) ดินที่ใช้ปลูก ถ้าผสมขี้เถ้าแกลบหรือผงถ่านป่น จะช่วยให้ต้นรางจืดมีตัวยามากขึ้น

วิธีใช้ :

ใบสด
สำหรับคน 10-12 ใบ
สำหรับวัวควาย 20-30 ใบ
นำใบสดมาตำให้ละเอียดผสมกับน้ำซาวข้าวครึ่งแก้ว คั้นเอาแต่น้ำดื่มให้หมดทันทีที่มีอาการ อาจให้ดื่มซ้ำได้อีกใน 1/2 - 1 ชั่วโมงต่อมา

รากสด
สำหรับคน 1-2 องคุลี
สำหรับวัวควาย 2-4 องคุลี
นำรากมาฝนหรือตำกับน้ำซาวข้าว แล้วดื่มให้หมดทันทีที่มีอาการ อาจใช้ซ้ำได้อีกใน 1/2 - 1 ชั่วโมง ต่อมา

คำเตือน : การใช้รางจืดสำหรับถอนพิษยาฆ่าแมลง ยาพิษและสตริกนินนั้น ต้องใช้ยาเร็วที่สุดเท่าที่จำทำได้ จึงจะได้ผลดี ถ้าพิษยาซึมเข้าสู่ร่างกายมากแล้ว หรือทิ้งไว้ข้ามคืน รางจืดจะได้ผลน้อยลง
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: รถถัง

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5139

• ดา
ยอดสมุนไพรไทย “รางจืด” เป็นสมุนไพรไทยที่ได้รับการยืนยันทางวิทยาศาสตร์ว่า มีสรรพคุณถอนพิษต่างๆ ได้ อาการแพ้ เช่น ผื่น คัน แก้ไข้ แก้ร้อนใน แก้ท้องร่วง ถอนพิษ เบื่อเมา ใช้ปฐมพยาบาลเบื้องต้นก่อนนำไปโรงพยาบาลรางจืด เป็นไม้เถาเนื้อแข็ง ใบเดี่ยว รูปใบขนาดเป็น รูปไข่ กว้าง 4-7 ซม. ยาว 8-14 ซม. ขอบใบเว้าเล็กน้อย ดอกช่อออกที่ปลายกิ่ง กลีบดอกสีม่วงแกมน้ำเงิน ใบประดับสีเขียวประสีน้ำตาลแดง ผลแห้งแตกลงสู่พื้นดิน

การใช้รางจืด ใช้ได้ทั้งใบ กิ่งก้าน ราก ดอก โดยกินสดหรือแห้ง ด้วย การต้ม ชง ฝน ตำ ทาหรือพอก บางคนใช้ประมาณ 3-4 ใบต้มดื่มวันละหนึ่งแก้ว และตอนท้องว่างก่อนรับประทานอาหาร

ลักษณะของรางจืด

• ต้น – เป็นปล้องๆ แตกยอดยาวมาก เป็นพันธุ์ไม้เลื้อย ยิ่งตัดยิ่งแตก

• ก้าน – มีสีเขียว สามารถปักชำได้ ปลูกง่าย ควรมีที่ให้ลำต้นเกาะยึด ถ้านำไปตากแห้งสามารถฝนทา ต้มดื่มได้

• ดอก – มีสีม่วง ออกเป็นช่อๆ แต่ละช่อมีหลายดอก ค่อยๆ ทะยอยออกเมื่อดอกแก่เมล็ดจะแตกออกนำไปปลูกได้

• ใบ สด– สามารถกินได้ทั้งใบ ประมาณ 3-5 ใบ ตำหรือบดให้ละเอียดมใช้ทาแผล ยุงกัด น้ำร้อนลวก เตารีดดาด ไฟลามทุ่ง ถอนพิษ ในร่างกาย หรือหั่นฝอย ตากแห้ง ต้มดื่ม

• ใบ แห้ง – ใช้ต้มดื่มหรือบดเป็นผง ดื่มแทนน้ำชาประมาณ 1/2 ช้อนชา หรือใช้ร่วมกับยาสีฟันป้องกันกลิ่นปากและรำมะนาด

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5140

• ดา
พี่ดา หายไปไหนค่ะ คิดถึงมากๆๆๆค่ะ อยู่ใกล้กันแต่ยังไม่ได้เจอกันเลยอ่ะ คิดถึงพี่ดาจังเลยค่ะ อาิทิตย์หน้าอาจารย์หั้ยน้องลางานได้ 1 อาทิตย์น้องจะกลับบ้านไปทานเจค่ะ วันจันที่ผ่านมาเปนวันส่งตายาย ปีนี้น้องไม่ได้กลับไปทำบุญเจอหน้าญาติๆๆๆเลยค่ะ แต่ป้าพาน้องไปสมาคมปักษ์ใต้มาค่ะ คนเยอะมากๆๆๆๆเลย พี่ดาสบายดีป่าวค่ะ เมื่อไหร่เราจะได้เจอกัลค่ะ คิดถึงๆๆๆๆๆๆ

หวัดดี หนมชั้น

พี่กลับหาดใหญ่ไปทำบุญเดือนสิบมา กลับไปส่งตายาย ไป 13 - 17 ต.ค. กลับมาก็ต้องทำงานต่อเลย วันเสาร์ก็ดัน

เป็นหวัดอีก วันนี้กินยาแล้วก็นอนทั้งวันไม่ได้เข้ามาในครัวและไม่ได้เช็ค E-mail กำลังคุยกับพี่พิมว่าจะทำ FB แล้วเปิดเป็นห้องให้พวกเรา

ในครัวได้คุยกันบ้าง รวมทั้งได้คุยกันโด่ง พี่มด ด้วย กำลังจะหาเวลาทำอยู่นะ หนมชั้นอยากให้ชื่อห้องอะไรละ "เป็นเพื่อนในครัวบ้านพิมไหม"

โด่งเห็นด้วยไหมจะได้เปิดกลุ่มในเฟสกัน

อยากเจอหนมชั้นนะ ช่วงนี้ตั้งแต่กลับจากใต้ พี่ดาทำงานแบบแปลนๆๆ อย่าไงไมรู้ ไม่ค่อยมีสติเท่าไร คงนอนน้อยแล้วต้องทำงาน

มันเลยไม่เคยเข้าที่เท่าไหร

อย่างไงก็อยากบอกว่าคิดถึงทุกคนนะ รถถังดูแลแม่ดีๆ นะ คนสูงอายุ จะเป็นโน้นนี้ง่ายอย่างปีนี้พี่ดารู้สึกว่าแม่ อ่อนแอไปมากเป็นโน้นเป็นนี้

หาหมอตลอด ไม่แข็งแรงเหมือนเดิม

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5147

• รถถัง
พี่ดาขอบคุณมากเลยค่ะ สำหรับข้อมูล รถถังว่าไปเดินตลาดต้นไม้ยังไม่เจอต้นมันเลยค่ะ
อาจจะต้องไปหาที่เป็นชาชงมาลองกินดู

เมื่อวานลาหยุดเพราะว่าสามี พี่ชายน้องสาวเค้าหยุดกัน พี่ชายนัดแนะมาทำไรกินกันที่บ้านรถถัง
ก้อเป็นอาหารทะเล ปูนึ่งกุ้งนึ่งหอยแมลงภู่นึ่ง คอหมูย่าง และอื่นๆเยอะเวอร์เลยเพราะพี่ชายเค้าช่างทำ
แม่คงจะมีความสุขมากกินข้าวมากกว่าใครเลย พร้อมหน้าพร้อมตากันเลยค่ะ

พี่ดาค่ะ ชื่อกลุ่มในเฟส ขอเสนอชื่อ "คนในครัวบ้านพิม" หรือ"ก้นครัวบ้านพิม" ค่ะ....555
เราเป็นพวกนางครัว ทำกับข้าวให้คนอื่นกิน แล้วมีความสุข
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: Benjalak, หนมชั้น

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5151

สวัสดีพี่มด พี่ดา พี่เบญ คุณโด่ง รถถัง หนมชั้น และทุก ๆ คนเลยค่า ^__^

แง ๆๆๆๆๆ ช่วงนี้ไม่มีเวลาเข้าเวบครัวบ้านพิมเลยค่า เฟสก็ไม่ค่อยได้เข้า
ยิ่งตั้งแต่กลับจากเชียงใหม่เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว หัวหกก้นขวิดอยู่แต่กับงานอ่ะค่ะ
วันนี้ก็จะต้องออกไปทำงานอีก (กำลังจะไปตอน 2 ทุ่ม) ... ไป 2 วันเลยค่ะ T___T กลับบ้านอีกทีวันศุกร์เย็นๆ

ยังไงกลับมาแล้วจะมาทักทายทุกคนอีกทีนะคะ รวมถึงจะมาเล่าด้วยค่าว่าไปเชียงใหม่สนุกสนานแค่ไหน

คิดถึงทุกคนมากๆ นะคะ ^___^
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5152

• Benjalak
สปาเก็ตตี้ฝีมือตัวเอง ทำให้ลูกสาวกินค่ะ ปลื้ม เขาบอกว่าอร่อย คริ๊กๆ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5153

• Benjalak
ก็มาอยู่นี่ล่ะค่ะได้ทำให้ลูกสาวกิน ครั้งแรกของการเป็นแม่บ้านสมบูรณ์แบบค่ะ คืออยู่บ้านเลี้ยงลูก ทำอาหารให้ลูก ให้สามีค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5154

• Benjalak
:laugh: เปลี่ยนภาพตัวเองได้ละ เฮ้อ ขอบคุณน้องๆค่ะที่บอก กะภาพสถานปัจจุบันค่ะ :woohoo:
ผัดกระเพาทะเลอีกรอบค่ะ คราวนี้มีกุ้งมาร่วมด้วยค่ะ งวดหน้าจะเอาปูมาร่วมด้วยค่ะ อิอิ
แกงไก่ฟักทองค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5155

• Benjalak
พี่ดาค่ะ (เรียกตามเขาค่ะ) องคุลี นี่เป็นยังไงค่ะ?

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5156

• ดา
หวัดดี คุณเบญจ

ขอตอบคำถามเรื่ององคุลี ก่อนนะ

องคุลี เป็นคำมาจากภาษาบาลีสันสกฤต องฺคุลิ (อ่านว่า อัง-คุ -ลิ) แปลว่า นิ้ว, นิ้วหัวแม่มือ. แต่เมื่อนำมาใช้เป็นมาตราในการวัดระยะความยาว ๑ องคุลี คือความยาวช่วงข้อหนึ่งของนิ้ว

ถ้าเอาแบบเข้าใจง่ายๆ คือสมัยก่อนเราหุงข้าวแล้วพ่อแม่มักบอกว่าให้ใส่น้ำประมาณใช้นิ้วชี้วัดประมาณตามข้อของนิ้วเรา อันนี้ตามที่พ่อแม่สอนพี่นะส่วน

ด้านล่างเอามาจากตำรา พอจะเข้าใจนะ

แต่ก่อนเมื่อยังไม่มีหม้อหุงข้าวไฟฟ้าอย่างปัจจุบัน การหุงข้าวแบบไม่เช็ดน้ำ คือ หุงข้าวใส่น้ำน้อย เมื่อเดือดแล้วก็ราไฟอ่อนให้ข้าวระอุไปโดยไม่

ต้องรินน้ำข้าวออกนั้น มีเกณฑ์ในการตวงน้ำว่า ให้ใส่น้ำจนท่วมข้าว และวัดระดับน้ำให้ท่วมขึ้นมา ๑ องคุลี. ผู้ที่วัดอาจจะใช้นิ้วชี้บ้าง นิ้วกลางบ้าง

แต่ไม่มีใครใช้นิ้วนางหรือนิ้วก้อย. คำว่า องคุลี จึงมีความหมายว่า ระยะของข้อปลายนิ้วชี้หรือข้อปลายนิ้วกลาง

อันนี้ส่วนตัวแอบดูกับข้าวตลอดนะ น่ากินทุกจานเลย จะเรียกพี่ก็ตามสะดวกนะตามสบายเลยนะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5157

• ดา
พิม ฝากไว้ให้ดูนะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5158

• รถถัง
พี่เบญค่ะ....สปาเกตตี้น่ากินมากเลยอ่ะค่ะเครื่องเยอะซะด้วย
พวกผัดแบบนี้รถถังจะมีปัญหามากค่ะ เรื่องการลวกเส้นกะไม่ถูก
พวกผัดที่เกี่ยวกับเส้นทั้งหลายนี่ ต้องไปหากินตามร้านอย่างเดียวเลย
แกงไก่ฟักทองก้อน่ากิน แกงได้เหมือนอยู่เมืองไทยเลยค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5159

• รถถัง
ทำสลัดมันฝรั่งไว้กินพรุ่งนี้เช้าค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5164

• Benjalak
น้องรถถัง มันเป็นครั้งแรกในชีวิตของพี่เหมือนกันที่ต้องทำอาหาร ก็กลัวๆอยู่ว่าลวกเส้นแล้วมันจะออกมาในรูปแบบใด ฮ่ะๆ
แต่โชคดีออกมาดีค่ะ พี่ก็คอยตักมาชิมบ่อยๆค่ะ เอาตามชอบเรา
แกงไก่ฟักทองก็ทำเหมือนบ้านเราทำเลยค่ะ กะทิ ไก่ เครื่องแกงก็มีขายเป็นกระปุก พี่ซื้อแบบกระปุกใหญ่ติดบ้านใว้ค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5165

• Benjalak
สลัดน่ากินค่ะ สวยดี ใส่รูปแล้วกดแซกด้วยนะคะจะได้รูปภาพที่ใหญ่มากกกกกกกกก

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5166

• Benjalak
ขอบคุณค่ะพี่ดา ที่ให้ความรู้ ละเอียดมากเลยค่ะ แจ้งแล้วค่ะ
เบญอายุสามสิบเจ็ดแล้วค้า
กับข้าวก็เพิ่งมาฝึกทำเอาเองก็ที่นี่ล่ะค่ะ อยู่บ้านเราก็ไม่ต้องทำค่ะ ซื้อเอาค่ะ คริ๊กๆ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5167

• Benjalak
:laugh: อันนี้เมนูดูในหนังสืออาหารของที่นี่น่ะค่ะ ทำให้คุณสามีกิน ก็พูดง่ายๆว่าทอดเนื้อ กะผัดผักน่ะค่ะ คริ๊กๆ เบญเรียกว่า สเต็คหมูผักรวมค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #5178

• ดา
หวัดดี ทุกคน

เข้าดูสูตรทำหลนปลาเค็ม กับเต้าเจี๊ยว อยากกินมาดูสูตรก่อนว่าต้องใช้อะไรบ้าง เคยทำกินตามสูตรของแม่

จะลองทำตามสูตรพิมบ้าง

:laugh: คุณเบญเรียกพี่ดา ได้เลยเพราะพี่สูงวัยกว่า เก่งนะหัดทำได้ๆ ขนาดนี้ก็ถือว่าเก่งแล้ว ทำบ่อยกว่าพี่อีก

ตอนหลังพี่ดาแทบไม่ได้ทำเลย เข้ามาในครัวบ้านพิมกลืนน้ำลายทุกที

:laugh: รถถังเป็นไงบ้างลองสมุนไพรตัวใหม่ยังน้อง สุขภาพเป็นไงบ้างช่องนี้ ในเฟสก็กำลังขอเป็นเพื่อนกับโด่ง หนมชั้น อยู่

รถถังมีเฟสหรือปล่า เฟสพี่ดาชื่อ ดา ดา (ผู้ทรนง) ขอเป็นเพื่อนได้นะ แต่พี่ไม่ได้เล่นตลอด เอาเฉพาะว่าว่างจะเข้าไปเท่านั้น

:cheer: หนมชั้น น้องสาวพี่หายไปไหน แล้วเราจะได้เจอกันเมื่อไหร่ กำหนดวันกันดีกว่าไหมน้อง

จะได้เจอกันสักที ไม่อย่างนั้นอดเจอแน่ พี่ขอเป็นเพื่อนในเฟสแล้วนะ รับพิจารณาด้วยนะ
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: Benjalak, หนมชั้น

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #5179

• หนมชั้น
สวัสดีค่ะ พี่พิม พี่ดา พี่รถถัง พี่เบญ และพี่ๆๆๆทุกๆๆๆคนค่ะ

น้องกลับใต้ไปงานกินเจมาค่ะ เพิ่งกลับมากรุงเทพวันหัสที่่านมาค่ะ กลับมาก้อปั่นงานเลยค่ะ ส่วนเมื่อวานไปกินหมูกะทะท่จันเกษมมาค่ะ อร่อยมากกกกค่ะ แอบไปกินซะไกลเลยค่ะ คิดถึงพี่ๆๆๆทุกคนมากๆๆๆค่ะ คอมน้องไม่รู้เปนอะไรค่ะ เพราะว่าดูหน้าสุดท้ายไม่ได้ค่ะ อัพรูปก้อไม่ได้น้องก้อแอบงงเหมือนกันค่ะ

พี่ดา : ชื่อเฟสอะไรค่ะ น้องรอรับแอดน่ะค่ะ ลิงค์ของเฟสน้องน่ะค่ะ => www.facebook.com/#!/loogmoo.carcha

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #5180

• หนมชั้น
พี่ดาค่ะ น้องว่างช่วงสิ้นเดือนธันวาค่ะ เพราะฝึกงานเส็ด 22 ธันวาค่ะ เมื่อวานน้องไปบางนามาค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #5181

• Benjalak
นี่เป็นอาหารของเยรมันค่ะ คุณยายทำค่ะ เบญก็ช่วยบ้าง หั่นนั่น ล้างนี่ค่ะ และก็ช่วยดู ช่วยกินค่ะ :laugh:
เขาตับมาบดค่ะ และก็ทำเป็นก้อนๆอย่างที่เห็นน่ะค่ะ ต้มค่ะ และก็ผัดหัวหอมใหญ่ไว้โรยค่ะ กินกับมันฝรั่งต้มค่ะ ก็อร่อยค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #5182

• Benjalak
เบญอยากขอเป็นเพื่อนพี่ดา ในเฟสได้ไหมค่ะ ชื่อ Benjalak Beck ค่ะ
เดี่ยวนี้ก็ได้ทำอาหารบ่อยกว่าช่วงปีแรกที่มาค่ะ ทำให้ลูกสาวกินค่ะ บางอย่างคุณยายก็กินด้วยได้ค่ะ
ก็เลยจำเป็นได้ทำอาหารก็ ก็ดีใจนะคะที่ได้ทำอาหารให้ลูกกิน พรุ่งนี้มีเมนูในใจไว้ค่ะ จำทำของโปรดลูกสาวค่ะ สปาเก็ตตี้ผัดกระเพาทะเลอีกค่ะ คราวนี้จะมี ทั้งปราหมึก กุ้ง เนื้อปู และหอยค่ะ เครื่องเพียบเข้าใว้ค่ะ เพราะทำกินกันเองสองคน ฮ่ะๆ คุณยายกินด้วยไม่ได้ค่ะ เผ็ดเล็กๆ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #5183

• หนมชั้น
:laugh: :laugh: :laugh: :laugh: สวัสดียามเช้าวันทำงานค่ะ :laugh: :laugh: :laugh:

พี่เบญ ค่ะ หนมชั้น ขอแอดเป็นเพื่อนพี่ด้วยน่ะค่ะ

พี่ดาค่ะ น้องไปทำธุระกะเพื่อนที่บางนาอ่ะค่ะ การเดินทางสะดวกมากๆๆๆค่ะ เพราะมีรถไฟฟ้า พี่ดาอยู่แถวบางนาใช่มั้ยค่ะ วันนี้น้องจะไปทานสเต๊กที่ eat am are ค่ะ อร่อยก่าที่สามย่านมากกกกกกค่ะ วันหลังเราไปทานกันน่ะค่ะ

พี่รถถัง ช่วงนี้ เป็นไงบ้างค่ะ คิดถึงน่ะค่ะ อากาศที่กรุงเทพ ก้อครื้มๆๆๆๆตลอดค่ะ เมื่อคืน เสียงฟ้าร้องดังมากกกกค่ะ

พี่พิม พักผ่อนเยอะๆๆๆนะ่ค่ะ กลับสุราษฏร์ครั้งนี้เที่ยวไหนบ้างค่ะ

วันนี้น้องขอตัวไปทำงานก่อนน่ะค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #5185

• ดา
หวัดดีทุกคน

:laugh: เบญ ได้เลยน้องขอเป็นเพื่อนได้เลยในเฟส พี่จดชื่อเบญไว้แล้วถ้าได้เล่นจะได้เป็นเพื่อนคุยกัน

เบญขอเป็นเพื่อนได้เลย ตามชื่อที่พี่บอก

:cheer: หนมชั้น วันนี้ทำงานเป็นไงบาง

:lol: รถถัง อาทิตย์ที่ผ่านมาทำอะไรให้แม่กินน้อง

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #5188

สวัสดีค่ะทุก ๆ คน

วันนี้พิมมารายงานตัวแล้วค่ะ อาทิตย์นี้เป็นอาทิตย์ที่เหนื่อยมากมายอีกอาทิตย์นึง T__T
ก็เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา ตอนเช้าทำห่อหมกไปขายค่ะ แล้วแอบไปงีบนิดนึง บ่ายตื่นมาทำอะไรต่อมิอะไรต่อ
และก็รอหมูที่เค้าจะเอามาส่งเพื่อทำน้ำพริกมะขาม แต่หมูก็ไม่มาส่งค่ะ >_<" ก็เลยต้องเลื่อนทำน้ำพริก
พิมก็เลยไปซักผ้า ทำความสะอาดบ้าน กวาดถูบ้าน ล้างกรงต่าย แล้วก็นั่งเคลียร์งานที่ค้าง ๆ อยู่
พอดึก ๆ ก็นอนค่ะ เช้ามาก็ตื่นมาซักผ้าต่ออีก 2 ตะกร้า ซักผ้านวม ผ้าขนหนู แล้วก็ผัดน้ำพริกมะขาม
ผัดเสร็จ ระหว่างรอให้เย็นลง ช่วงเย็นก็ออกไปซื้อกล่องใส่น้ำพริกและกล่องใส่พัสดุค่ะ ปรากฎว่าฝนตก ติดฝน
กว่าจะกลับถึงบ้านก็ค่ำ ถึงบ้านเสร็จก็แพคน้ำพริกมะขามค่ะ กว่าจะแพคเสร็จก็ปาไปเกือบตี 3 ได้
แบบว่าแพคล่าช้ามาก เหมือนแบตเตอรี่พิมจะหมดอ่ะค่ะ แพคช้าสุด ๆ ไปเลย

พอสายวันพุธ ก็ตื่นไปส่งน้ำพริกค่ะ จากนั้นไปเอาของที่ลืมไว้ที่โรงแรมนึงเมื่อเกือบ 2 อาทิตย์ก่อน
แล้วก็ไปทำธุระต่ออีก 2 ที่ แล้วขากลับแวะแมคโครลาดพร้าวซื้อของให้แม่ แล้วเดินไปตลาดบางกะปิเพื่อซื้อวัตถุดิบทำกับข้าว
แล้วก็ถึงบ้านค่ำๆ ค่ะ

พอสายๆ วันพฤหัส ไปทำธุระที่สะพานเหล็ก+เวิ้งกับคุณสามีค่ะ พอบ่ายแก่ ๆ ก็กลับก่อน (คุณสามีทำธุระต่อ) มาทำงานต่อ
แล้วก็กลับมาเทสต์สูตรแกงส้มของคนอร์ที่จะไปเป็นวิทยากร แล้วก็พับผ้ารีดผ้าค่ะ

พอมาวันนี้มีลูกค้าออเดอร์ถั่วแปบไว้ 400 ตัว ก็นั่งทำถั่วแปบเกือบทั้งวันค่ะ ทำเสร็จบ่ายก็ออกไปช่วยแม่ขายของ
เย็นก็กลับเข้าบ้านมาทำโน่นทำนี่ต่อค่ะ เพิ่งจะได้ว่างก็เมื่อสักครู่นี้เอง ก็เลยขอเข้ามาในเวบหน่อย

คิดถึงทุกคนมากค่ะ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #5189

พี่ดา พี่เบญ รถถัง หนมชั้น คุณโด่ง และทุก ๆ คนสบายดีไหมค่ะ
อยากมีสักวันจังเลยที่เราได้กินข้าวด้วยกัน :) :) :) :) :) :) :) :) :)
ถ้ามีโอกาส นัดมาเจอกันไหมค่ะ :laugh: :laugh:

พิมไปกระบี่ สุราษฎร์เที่ยวนี้ ... ไม่ได้เที่ยวเลยค่ะ
แต่ว่าได้กินเยอะทุกมื้อ แม่กับน้องสาวคุณสามีเลี้ยงไม่มีขาดเลยค่ะ
แต่ละมื้อนี่เต็มเปี่ยมทุกมื้อ ไม่มีมื้อไหนไม่อืดดดดดดดดดด เลยค่ะ

อย่างมื้อแรก ไปกินกันที่ร้านเรือนทิพย์ที่กระบี่ค่ะ ร้านนี้ดังมาก ที่บ้านคุณสามีไปกินตั้งแต่ร้านเค้ายังเล็กๆ ตอนนี้ร้านใหญ่พอควรเลยค่ะ

อาหารเค้าก็เป็นอาหารผสมค่ะ มีทั้งอาหารใต้ อาหารทั่วไป อาหารเฉพาะถิ่น อาหารออกแนวจีน ๆ รสชาติก็กลาง ๆ ค่ะ แต่แกงส้มแป๊ะซะปลากะพงอร่อยมากๆ

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #5190

ร้านที่สองเป็นร้านติ่มซำแถวบ้านคุณสามี (บ้านส้อง) กินตอนเช้าวันรุ่งขึ้นค่ะ แต่ไปสายหน่อยก็เลยไม่ค่อยมีติ่มซำแล้ว เลยต้องกินอย่างอื่นแทน

ติ่มซำที่นี่โอเคค่ะ แต่ก๋วยเตี๋ยวเรือกับข้าวมันไก่และโอเลี้ยง หวานจับจิตจับใจเลยค่ะ :laugh: :laugh:

...... ห้องเม้าท์ ........ 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #5191

ร้านที่สาม .. กินบน Central สุราษฎร์ ค่ะ อันนี้ไม่ได้ถ่ายรูปมา เป็นร้านอาหารญี่ปุ่น ^__^

ส่วนร้านที่สี่ ... ก็ไม่ได้ถ่ายรูปอีก แต่ไปกินที่ร้านลัคกี้ ในตัวเมืองสุราษฎร์ค่ะ ร้านนี้เป็นร้านประจำของที่บ้านคุณสามีเลยค่ะ กินมาเกินยี่สิบ ๆ ปีแล้วมั้งอ่ะค่ะ ตั้งแต่คุณสามีเริ่มจำความได้ แต่คราวนี้รสชาติเปลี่ยนไปจากคราวก่อน ๆ พอควร เห็นว่าเปลี่ยนแม่ครัวใหม่อ่ะค่ะ

ส่วนวันที่สาม ... มื้อเช้ากินร้านประจำในบ้านส้องค่ะ ร้านนี้แพงกว่าทุกร้าน อาหารทุกอย่างเริ่มต้น 40 บาทค่ะ เช่น ผัดซีอิ๊ว ราดหน้า ข้าวผัด ผัดพริกแกง อย่างพิมสั่งราดหน้าทะเลไปจานละ 50 มีกุ้งตัวเท่านิ้วก้อย 3 ตัว ปลาหมึกหั่นวงเล็ก ๆ 3 ชิ้นเท่านั้นอ่ะค่ะ แต่รสชาติโอเคอยู่จ้า

ทริปคราวนี้พิมบินไปแต่เช้าวันอังคาร และกลับดึก ๆ วันพฤหัสค่ะ ไม่ได้เที่ยว ไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่ แต่ได้เจอน้องสาวแฟน ได้เจอครอบครัวแฟน ได้กินอะไรด้วยกันได้ทำอะไรด้วยกัน มีความสุขมากๆ ค่ะ :) :) :) :)
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.423 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก