header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
พูดคุยเรื่องทั่ว ๆ ไป
  • หน้าที่:
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 51

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1562

• รถถัง
  • รูปประจำตัวของ รถถัง
  • Senior Boarder
  • จำนวนโพสต์: 272
  • ขอบคุณที่รับ: 42
  • พลังน้ำใจ: 1
เอิ๊ก เอิ๊ก พี่ดาค่ะ กบเขียวมันน่ารักกว่ารถถัง อยากให้พี่ๆ อมยิ้มแก้มตุ่ย
"เฮ๊ย ตัวเขียวมาแย๊ว ว ว"

ภาพ playdate น่ารักกันทั่งนั้น ดูแล้วให้อารมณ์รู้สึกสดชื่นร่าเริง อยากกระโดดโลดเต้น
ไปด้วย เย๊ เย๊
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1564

• jantima
  • รูปประจำตัวของ jantima
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 520
  • ขอบคุณที่รับ: 62
สวัสดีเช้าวันศุกร์ที่ 26 สิงหาคมค่ะ ขอให้มีความสุขกันทุกๆ คนนะจ๊ะ

เมื่อเช้าชั่งน้ำหนัก ลงสี่ขีด กรี๊ดดดดดด ดีใจมากมาย
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1568

• jantima
jantima เขียน:
ดา เขียน:
พิม Enya เขียน:
อ่างศิลา กับสัตหีบ กับศรีราชนี่ใกล้กันไหมค่ะ เดือนหน้าว่าจะชวนแม่ไปซื้อครกที่อ่างศิลา อิอิ

หนูพิม อ่างศิลา กับสัตหีบ กับศรีราช ไกลกันพอสมควร อ่างศิลาใกล้สุด หนูพิมเคยไปยัง อย่าลืมแวะสะพานปลาซื้อของทะเลกลับมานะ เตรียมกล่องโฟมไปให้พร้อม น้ำแข็งมีขายที่สะพานปลา พี่นำเสนอร้านอาหารหนูพิมที่อ่างศิลามีร้านอร่อยที่พี่ดาชอบ จากนาจาลงเนินมาซ้ายมือเป็นโรงเรียน ขวามือร้านครัวเจ็น้อง กับข้าวอร่อย ราคาไม่รู้ว่าขึ้นยังไม่ได้ไปหลายเดือนแล้ว อีกร้านมงคลฟาร์ม ชอบปลาเห็ดโค่นทอดกระเทียม แต่ห้องน้ำต้องข้ามถนนมาเข้าอีกฝั่ง บนเขาสามมุก ลองหลายร้านแล้วไม่ผ่าน แถวหาดมีเปิดร้านตอนเย็น ไกลอีกหน่อยเป็นศรีราชา รถถังแนะนำพี่พิมด่วน เลยพัทยาใต้ นาจอมเทียม บ้านอำเภอ บางเหร่ ถึงจะเจอสัตหีบ ระยะขับรถจากอ่างศิลาไปสัตหีบประมาณหนึ่งชั่วโมง แต่พี่ดามากกว่านั้นเพราะพี่เป็นทัวร์หวานเย็นมากแวะไปเรื่อย

ขออนุญาตเอาไปก๊อปแปะที่ห้องเม้าท์นะ เพราะจะได้เม้าท์ถนัดๆ หุหุหุ

ดาชำนาญทางจัง มดเคยพักอยู่แถวศรีราชา และทำงานที่ศรีราชาด้วย ปลวกแดง (ระยอง) ด้วย แต่ไม่เคยได้ไปไหนเลย

น้องพิม พี่ฝากซื้อครกหินอ่างศิลาสักลูกได้ไหม (พูดจริงนะ) ฮิฮิฮิ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1569

• jantima
น้องพิมจ๋า

พี่เข้าเวปน้องพิมทีไร คอมพ์ค้างทุกทีเลยอ่ะ เป็นอะไรทราบไหมจ๊ะ

พี่มดจ้า

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1570

• jantima
ไปออกกำลังกายก่อนนะทุกคน อยากจะออนไลน์ทิ้งไว้ แต่เดี๋ยวมันแฮ้งอีก อยากอยู่เม้าท์ด้วย แต่หากไม่ออกกำลังกายช่วงนี้ ก็หมดโอกาส คิวยาววววววว

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1571

• ดา
  • รูปประจำตัวของ ดา
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
  • จำนวนโพสต์: 789
  • ขอบคุณที่รับ: 143
สวัสดีมด อ่านหนังสือไปถึงไหนแล้ว แวะมาคุยบ้างเนอะ ช่วงพักสมองมาคุยกัน หนึ่งกำลังนะจ๊

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1572

• ดา
คอลีเยาะ เขียน:
น้องพิมจ๋า...พี่เยาะจะร้องเพลงให้ฟังนะ เหนื่อยนักหยุดพักเสียก่อน ล้มตัวลงนอนแนบตักแคชนี่ จะหนาว จะร้อน จะคอยพัดวี หลับฝันถึงสิ่งดี หลีกหนีสิ่งเลว.......

เพราะมั้ยจ๊ะน้องพิม พี่เยาะชอบเพลงนี้มาก เวลาที่พี่เยาะรู้สึกเหนื่อยล้า

พี่เยาะจ้า.

พี่เยาะค่ะ ขอบคุณมากเลยค่ะพี่ พิมเองก็ชอบเพลงนี้มาก ฟังทีไรมันรู้สึกอบอุ่นมากเลยค่ะพี่
ขอบคุณพี่เยาะ และพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกคนที่เป็นห่วงพิม ขอบคุณจริง ๆ ค่ะ

สวัสดี พี่เยาะ หนูพิม ดีจังรู้จักเพลงนี้ด้วย ส่วนมากคนที่ฟังเพลงเพื่อชีวิตสมัยเรียนคือคนที่ทำงานค่ายอาสากัน น้อยคนมากที่จะสนใจเพลงแนวนี้ ขอเพิ่มเพลงกำลังใจ ของโฮป และยังยิ้มได้ ของพลพล ให้กับเพื่อนๆ ทุกคนค๊า สตรีไทยอย่างเราสู้ๆๆ เพื่อครอบครัว ต่อไปเราอาจจะร้องเพลง เราสู้ เอาแต่ชื่อนะเนื้อยังไม่ต้อง
แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา โดย ดา.

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1574

• ดา
ดา เขียน:
จินดา ธีระ น้าดาขอเล่นน้ำด้วยคนนะ มดโชว์อาหารไทยให้เพื่อนๆของลูกๆ และผู้ปกครอง ได้ชิมบ้างไหม นำเสนอนะ ทำห่อหมกให้เด็กร่วมทำกระทง มดสอนผู้ปกครองทำห่อหมก เผนแพร่อาหารไทยให้ระบือไกล

ดา มดไม่ได้ทำเลย ไม่ไหว ยุ่งเหลือเกิน ใบตองก็ไม่มี มีพ่อแม่ของลีโอกับณอน พ่อเป็นคนที่แพ้อาหารสารพัดอย่าง นมก็ไม่ได้ โปรตีนจากพืชผัก ก็ไม่ได้ แถมยังเป็นโรคไต กินเค็มก็ไม่ได้ เลยไม่ได้ทำอะไรเลย

เดี๋ยวหากเชิญเขามาคราวหน้า จะทำอาหารไทยๆ ให้กิน

สวัสดีมด รู้สึกว่าผู้ปกครองคู่นี้ชีวิตลำบากจัง น้ำเปล่าเหมาะที่สุด ผลไม้ในตะกร้าก็ใช้ได้นะ แต่คุณพ่อหน้าตาดีนะแอบมองอยู่ ใบตองไม่มีลองใช้พร้าวอ่อนดู บ้างที่ดาเห็นเขาหย่อนใส่ถ้วยเหมือนหนมถ้วย ทอดมันปลาก็เหมาะนะให้ขูดปลาทำทุกขั้นตอน

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1575

• ดา
น้องพิม ดา พี่เยาะ น้องรถถัง พี่ปานา น้องเสิด เอ้า คราวนี้เรียกครบทุกคน เรียกท่านดาร์คด้วยค่า :laugh:

ชีวิตประจำวันของมดมีดังต่อไปนี้ แตร่นนน แตร้นนนน ตุเลง ตุเลง...อ้าว จะออกเป็นหนังลุงแล้ว

ตื่นเช้า ประมาณหกโมงครึ่ง นั่งหน้าคอมพ์ ตรวจดูสารทุกข์สุกดิบกับบรรดาเวปไซท์ทั้งหลาย อ่าน นสพ.คอม ด้วย ย้ายก้นไปชงกาแฟทีนึง แล้วมานั่งต่อ

เจ็ดโมง เตรียมอาหารเช้ากับข้าวกลางวันให้ลูกสาว พอลูกสาวตื่นก็ต้องมานั่งกกกันอยู่ประมาณสิบนาที ถึงจะเริ่มแต่งตัว ทานข้าวเช้า อีกครึ่งชั่วโมงต่อมา ลูกชายตื่น ต้องแต่งตัว ล้างหน้า แปรงฟัน และป้อนข้าวเช้า (วันไหนเจ้าตัวเล็กตื่นสายก็ต้องกินในรถ) เพราะต้องหอบตุเลงๆ ไปด้วยเวลาไปส่งพี่

แปดโมงครึ่งตาลีตาเหลือกไปขึ้นรถ ถึงโรงเรียนเวลา 9 โมงเช้า บวกลบไม่เกินสิบนาที เดินทางกลับอีกครึ่งชั่วโมง มาป้อนอาหารเช้าให้ลูกอีก

สิบโมงออกกำลังกายหนึ่งชั่วโมง

สิบเอ็ดโมงกลับมาอาบน้ำ แต่งตัว เวลาประมาณนี้ที่จะได้นั่งหน้าคอมพ์อีกที

เที่ยงพาลูกชายไปทานข้าว หรือไม่ก็ทำอาหารง่ายๆ ให้กินที่บ้าน

บ่ายโมง เจ้าชายน้อยต้องนอน
(เวลาประมาณนี้ อย่างเช่นตอนเขียนเนี่ย ปรกติใช้เล่นเน็ตกับอ่านหนังสือ)

บ่ายสามโมงครึ่ง ไปรับลูก (ต้องปลุกลูกชายมา ไปรับพี่สาว เพราะไม่มีใครช่วยดู)

บ่ายสี่โมงครึ่งทำอาหารว่างให้ลูกกิน เล่นกัน สอนหนังสือ ไม่ว่ายน้ำก็ไปเที่ยวชายทะเล

หกโมงครึ่งอาบน้ำแต่งตัว ทานข้าวปลา เสร็จแล้วก็เป็นเวลาของคุณพ่อที่กลับมาจากทำงาน

สามทุ่มนอน (กะว่าจะแกล้งหลับให้ลูกๆ หลับแล้วค่อยย่องมาเล่นคอมพ์ กลับหลับตามเลยทุกที ฮิฮิ)

มดสู้ๆ เหนื่อยแต่มีความสุข ผลผลิตของเรา ช่วงนี้เป็นช่วงที่เขาต้องการ การดูแลเอาใจใส่อย่างใกล้ชิดของพ่อแม่ บ่มเพาะให้เป็นอย่างที่เราต้องการวัยรุ่นเมื่อไรออกสู่โลกกว้าง ท่องยุทธจักรได้อย่างสง่างาม

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1576

• ดา
อ้อ ๆ เม้าท์นิดนึงค่า (เม้าท์ในอีกกระทู้นึงไว้แล้ว) ว่า
2 วันที่ผ่านมา พิมทั้งคลื่นไส้อาเจียนเวียนหัว แถม ปจด. มาช้าไปเกือบ 10 วันแล้ว
แอบคิดว่าตัวเองจะท้องหรือเปล่า เลยไปปรึกษาคุณสามี
คุณสามีก็เลยรีบให้พิมไปหาหมอค่ะ พิมก็เลยไปมาเมื่อหัวค่ำนี้
ปรากฎว่าไม่ท้อง แต่กลับเป็นโรคกระเพาะซะงั้นค่ะ เหอๆ

จริง ๆ เมื่อหลายปีก่อน สมัยเรียน ปวส. ราว ๆ อายุ 20-21 พิมเคยเป็นโรคกระเพาะขนาดอาเจียนออกมามีเลือดด้วยค่ะ
กินยาอยู่เกือบ 2 ปี ก็ดีขึ้น ไม่มีอาการปวดแสบกระเพาะอีก แต่สงสัยคงเพราะพักนี้กินอาหารไม่ค่อยเป็นเวลา
ก็เลยกลับมาเป็นอีก เลยโดนคุณสามีดุยาวเลยค่ะ ว่าดูแลแต่สุขภาพคนอื่น สุขภาพตัวเองกลับไม่ดูแล ฮ่าๆ (คุณสามีพูดถูก)
ต่อไปนี้ พิมก็เลยคงจะต้องดูแลตัวเองให้มากกว่าเดิมแล้วค่า ^^

หนูพิม ยาขนานวิเศษ พักผ่อน นอนหลับเป็นเวลา กินอาหารให้ครบห้าหมู่ ไม่เครียด หายจากโรคและสมปรารถนาเรื่องลูก

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1577

• ดา
หนูพิม อาทิตย์นี้ทำกับข้าวอะไร พี่ดาจะไปทัศนาเยี่ยมชม รถถังพร้อมยัง ไปด้วยกัน แต่สองสามวันก่อนไปขอไปเข้าคอร์สทำสวยหน่อย กว่าหนูพิมผิดหวังถ้าเห็นตัวจริง แต่สวยธรรมชาติดีกว่า

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1578

• ดา
รถถัง พี่ดาจะรอจนกว่าจะใจอ่อนยอมเปิดเผยหน้าตาให้เพื่อนได้ชม ไม่อยากอะ ถ้าอยากเห็นรถถังต้องไปเปิดดูน้องสาวชื่อรถถัง
ไม่ใช่ปริศนา

มด ดีใจด้วยอย่างแรงที่น้ำหนักลด โอมเพี้ยงขอให้ลดได้อีกสี่โลเลย ส่งใจเป็นกำลังใจในการอ่านหนังสือ เลี้ยงลูก และพ่อบ้านที่มีระเบียบ

พี่เยาะ น้องดาอ่านทุกประโยคเลยค่ะพี่ ไม่เชื่อพี่เยาะแล้วนะบอกน้องๆ ว่าสูงวัย แต่ทำทุกอย่างก่อนน้องทุกที คลองอย่างแรงนิ
ปล. น้องดายังสงสัยเรื่องกล้วยหิน ต้องรบกวนถ่ายรูปให้ดูแล้ว คนใต้อย่างเราไม่รู้จัก สะโภ้ใต้ "รถถัง" รู้จักสุดยอดมากน้องสาว

พี่พานาขา หายไปไหนค่ะพี่ น้องคิดฮอตค่ะ รายงานตัวด่วน

หนูพิม อย่าตกใจที่พี่เข้าไปประนามคนที่ COPY งานนะน้อง นางฟ้าอย่างพี่ต้องแปลงร่างไปสู้กับพวกอสูร ทางปัญญา

วันนี้ขอจบจดหมายเพียงเท่านี้ หิวข้าวและต้องไปทำงานแล้ว สวัสดีทุกคน
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: รถถัง

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1580

• คอลีเยาะ
  • รูปประจำตัวของ คอลีเยาะ
  • Junior Boarder
  • ชอบทำให้คนอื่นกินแต่ตัวเองไม่ค​่อยจะได้กิน
  • จำนวนโพสต์: 101
  • ขอบคุณที่รับ: 18
ดา เขียน:
รถถังจ๋า ไม่ยอมถอดรูปกบจริงเหรอ
น้องดาจ๋า..พี่เยาะกำลังอ้อนวอนให้น้องรถถังถอดรูปกบอยู่น่ะ รออีกนิด..........
พี่เยาะจ้า
koleeyoh

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1581

• คอลีเยาะ
  • ชอบทำให้คนอื่นกินแต่ตัวเองไม่ค​่อยจะได้กิน
ดา เขียน:
รถถัง พี่ดาจะรอจนกว่าจะใจอ่อนยอมเปิดเผยหน้าตาให้เพื่อนได้ชม ไม่อยากอะ ถ้าอยากเห็นรถถังต้องไปเปิดดูน้องสาวชื่อรถถัง

มด ดีใจด้วยอย่างแรงที่น้ำหนักลด โอมเพี้ยงขอให้ลดได้อีกสี่โลเลย ส่งใจเป็นกำลังใจในการอ่านหนังสือ เลี้ยงลูก และพ่อบ้านที่มีระเบียบ

พี่เยาะ น้องดาอ่านทุกประโยคเลยค่ะพี่ ไม่เชื่อพี่เยาะแล้วนะบอกน้องๆ ว่าสูงวัย แต่ทำทุกอย่างก่อนน้องทุกที คลองอย่างแรงนิ
ปล. น้องดายังสงสัยเรื่องกล้วยหิน ต้องรบกวนถ่ายรูปให้ดูแล้ว คนใต้อย่างเราไม่รู้จัก สะโภ้ใต้ "รถถัง" รู้จักสุดยอดมากน้องสาว

พี่พานาขา หายไปไหนค่ะพี่ น้องคิดฮอตค่ะ รายงานตัวด่วน

หนูพิม อย่าตกใจที่พี่เข้าไปประนามคนที่ COPY งานนะน้อง นางฟ้าอย่างพี่ต้องแปลงร่างไปสู้กับพวกอสูร ทางปัญญา

วันนี้ขอจบจดหมายเพียงเท่านี้ หิวข้าวและต้องไปทำงานแล้ว สวัสดีทุกคน
น้องดาจ๋า..พี่เยาะสงสัยเรื่องที่น้องดาไม่เชื่อพี่เยาะที่บอกน้องๆว่าสูงวัย แต่จะทำอะไรทุกอย่างก่อนน้องทุกที หมายความว่าอย่างไรค่ะน้องดา พี่เยาะ บ่..เข้าใจ.
พี่เยาะจ้า.
koleeyoh

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1582

• คอลีเยาะ
สวัสดีเช้าวันศุกร์ที่ 26 สิงหาคมค่ะ ขอให้มีความสุขกันทุกๆ คนนะจ๊ะ

เมื่อเช้าชั่งน้ำหนัก ลงสี่ขีด กรี๊ดดดดดด ดีใจมากมาย
ดีใจแทนน้องมดด้วยคนค่ะ..ขอให้สวย และขอให้รวย.
พี่เยาะจ้า..
koleeyoh

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1584

• คอลีเยาะ
น้องดาจ๋า..รู้มั๊ยเพลงยังยิ้มได้ขอพลพลอ่ะ พี่เยาะชอบมากเลยค่ะ ได้ยินเสียงเพลงนี้เมื่อไหร่น้ำตาไหลอาบแก้มทุกที ก็มันซึ้งอ่ะ
koleeyoh

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1587

• jantima
เพิ่งกลับจากรับลูก มาสวัสดีทุกคนค่ะ

น้ำหนักลดเนี่ยไม่ใช่เพื่อความสวยอย่างเดียวนะคะ เพื่อสุขภาพล้วนๆ เลย ตอนอ้วนมากๆ รู้สึกเดินก็เหนื่อยแล้ว ไม่ต้องถึงกะวิ่งตามลูก ไม่ค่อยขยับไปไหน นั่งก็เหนื่อย นอนก็เหนื่อย น้ำหนักพอวัดตามค่า BMI แล้วเป็นโรคอ้วนน่ะตอนนั้น พอดีพ่อกับปู่มีประวัติเป็นเบาหวาน เลยไม่อยากเป็น มันวุ่นวายกับหมอ อีกอย่างมีลูกเล็กๆ เป็นห่วง อย่างอยู่เห็นเขาโตช่วยตัวเองได้อ่ะ ตอนนี้ก็คุมน้ำหนัก คุมเรื่องกิน กินอาหารที่มีประโยชน์ แต่ยังทำใจให้กินชีวจิตอย่างพี่เยาะไม่ได้ (พี่เยาะเก่งมากเลยค่ะ ขอคำนับสามครั้ง) น้ำหนักตอนนั้นเกือบแปดสิบ ท้องลูกคนแรกเพิ่มมายี่สิบห้าโล คนที่สองดีหน่อย ขึ้นมาแค่ยี่สิบโล หลังคลอดแม้ว่าเลี้ยงลูกคนเดียวแบบไม่มีแม่บ้าน หรือพี่เลี้ยงช่วย และญาติๆ เราอยู่ไกล ตอนนั้นไปอยู่จาการ์ต้า แต่ก็ไม่ทำให้ผอมนะ ยิ่งให้นมลูกยิ่งอ้วนมากๆ เพราะกินแบบไม่รู้จักอิ่มเลยค่ะ

มดค่ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1588

• jantima
น้องดาจ๋า..รู้มั๊ยเพลงยังยิ้มได้ขอพลพลอ่ะ พี่เยาะชอบมากเลยค่ะ ได้ยินเสียงเพลงนี้เมื่อไหร่น้ำตาไหลอาบแก้มทุกที ก็มันซึ้งอ่ะ

มดก็ชอบค่ะพี่เยาะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1589

• jantima

ดีใจแทนน้องมดด้วยคนค่ะ..ขอให้สวย และขอให้รวย.

ขอบคุณพี่เยาะค่ะ ขอให้พรพี่เยาะเป็นจริง และย้อนกลับไปให้พี่เยาะด้วยค่ะ มดขอเพิ่มให้สุขภาพดีด้วยแล้วกันนะคะ

มดค่ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1590

• jantima
ดา เขียน:

น้องดาจ๋า..พี่เยาะสงสัยเรื่องที่น้องดาไม่เชื่อพี่เยาะที่บอกน้องๆว่าสูงวัย แต่จะทำอะไรทุกอย่างก่อนน้องทุกที หมายความว่าอย่างไรค่ะน้องดา พี่เยาะ บ่..เข้าใจ.
พี่เยาะจ้า.

พี่เยาะ มดขอตีความอย่างที่มดเข้าใจนะค่ะ ว่าพี่เยาะเร็วมาก เป็นคนคิดไว ทำไว ทำเก่ง ทำคล่อง จนสาวๆ แถวนี้ (โดยเฉพาะมด) แพ้หลุดลุ่ยเลยอ่ะค่ะ ใช่หม้ายดา

มดค่ะ

ดา เธอไม่รู้จักกล้วยหินจริงๆ เรอะ หรอยอย่างแรง ตอนอยู่ปัตตานีกินประจำ เขาต้องเอามาแปลงก่อนอ่ะ ทำเป็นของกินก่อน หรอยดี

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1591

• jantima
ดา มดเอารูปกล้วยเห็นมาฝาก

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1592

• jantima
ขึ้นหน้าสามอย่างสง่างามด้วยรูปกล้วยหิน

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1593

• jantima
ดา เขียน:
รถถังจ๋า ไม่ยอมถอดรูปกบจริงเหรอ
น้องดาจ๋า..พี่เยาะกำลังอ้อนวอนให้น้องรถถังถอดรูปกบอยู่น่ะ รออีกนิด..........
พี่เยาะจ้า

สงสัยกำลังรอเจ้าชายมาจุมพิต ฮิฮิฮิ :kiss: :blush:

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1595

• jantima
SerT เขียน:
พี่พิมครับ ก็ขายของกินคือผัดไทย/ผัดซีอิ้ว/บะหมี่แห้ง (สลับกันไปทุกอาทิตย์ครับ แต่ผัดไทยจะเป็นเมนูหลักครับ) ขายดีครับพี่
ตลาดเริ่ม 6 โมงเช้า พอสายๆ 10 โมง 11โมงก็หมดแระ (บางนัด 9 โมงหมดอ่ะ ฮิๆๆ (แบบว่าพาวัตถุดิบไปน้อย)คริๆๆๆ

แต่เห็นพี่พิมก็ขายของกินที่ตลาดกับคุณแม่เหมือนกันนี่ครับ ตอนนี้ยังขายอยู่ป่าว?
(แนบรูปผัดไทยมาให้ดูด้วยครับ)

ผัดไทของน้องเสิดน่ากินจังเลย

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1596

• jantima
ดาบ้านอยู่แถวไหน คุ้นๆ เคยบอกว่าอยู่แถววัดศรีเอี่ยม มดเคยไปถวายสังฆทานกับพิมพ์หนังสือถวายวัดอ่ะ (ร่วมกับเพื่อน) ไปแถวๆ บางนาบ่อย เพื่อนมดเขาอยู่บลูลากูนอ่ะ แต่มดไม่ชำนาญทางหรอกนะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1597

• jantima
พูดเรื่องผัดไทย น้องพิมถามน้องแคชให้หน่อยสิคะ ว่าเคยกินผัดไทยแบบทางใต้ไหม ที่เขาทำน้ำผัดไทยโดยใช้พริกเม็ดใหญ่ลงไปตำในน้ำผัดไทด้วยอ่ะ อร่อยดี เผ็ด ของโปรด ไม่รู้ว่าเขาทำอย่างไร น้องพิมทราบหรือเปล่าจ๊ะ หรือใครก็ได้ ทราบหรือเปล่า

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1599

• jantima
รถถัง เขียน:
เอ้า อี๊บ..ลดขนาดลง แล้วจะได้มั้ยเนี้ย อยากให้พี่เยาะสมใจ อยาก อ่ะ

น้องรถถังหน้าตาดี ขาว สวย แฟนก็ดูเป็นคนทางใต้ แต่น้องรถถังไม่ใช่คนใต้ใช่ไหมจ๊ะ สมัยเรียน มอ. ปัตตานี มีแต่คนไปจีบสาวทางเหนือ หรือไม่สาวขาวๆ กันหมดเลย คนที่ขาว (แต่ตา) อย่างพี่เลยไม่ค่อยมีคนหล่อๆ แวะเวียนมาเลย โฮๆๆๆๆๆ กรั่กๆๆๆ

ป.ล. มาแอบเม้าท์ห้องนี้ ดูสิ ต้องตามหากันให้ควั่ก กรั่กๆๆๆๆ ย้ายไปห้องเม้าท์เสียเลย

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1600

• jantima
ตอนนี้ที่นี่หกโมงครึ่งแล้ว ต้องพาลูกๆ ไปทานข้าวก่อนนะคะ เดี๋ยวหากคอมพ์เป็นอิสระจากลิงๆ ทั้งหลายจะมาเม้าท์ด้วย :kiss:

มดค่ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1605

• ดา
หนูพิม วันศุกร์นี้ต้องเย็บกระทง สามร้อยใบ โอ้แม่เจ้าอยากเป็นลม พี่ต้องเรียกแม่พลอย นางพิมพิลาไล แม่กุสุมา ตะละแม่จันทรา ขุนแผน ขุนช้าง มาช่วยเย็บกระทงแล้ว ถ้าไม่ทัน มด พี่พานา กลับไทยด่วน พี่เยาะ รถถัง รวมตัวด่วน มาช่วยหนูพิม ไม่อย่างนั้นไม่ได้นอน อีกน้องเรา
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: phorn, รถถัง

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1606

• ดา
pana เขียน:
มานินทาสามีอีกคน แฟนพี่ก็เจ้าระเบียบเรียบร้อย เป็นคนสะอาจเราเผลอวางอะไรใว้แป๊บเดียว เค้ามาเห็นเข้าก็จะบ่นๆๆๆจู้จี้จุกจิกมากเรื่องด้วย เราฟังเสียงบ่นก็ไม่ชอบ ทะเลาะกันประจำ
ทำตามหลังเราทีไรเป็นต้องบ่นๆ นี่ก็เป็นสาเหตุที่ทำให้กลับบ้าน(ที่ไทย)ไปนาน
แต่ก็อย่างที่พี่เยาะพูดละ บ้านช่องสะอาดเป็นระเบียบ เคยบอกเค้าอยู่ถ้าไม่อยากเห็นอะไรเกะกะก็อยู่คนเดียว.

เขาบ่นแต่ไม่ค่อยจู้จี้ค่ะ เพราะเขารู้ดีว่าบ้านมีเด็กเล็กเป็นอย่างไร เคยตอกกลับไปครั้งนึงว่าเป็นบ้านที่มีชีวิต ที่มีเรื่องราว ที่มีร่องรอยคนอยู่นะ ไม่ใช่บ้านในแคตาล็อก เลยเงียบไปเลยเหมือนกันค่ะ กรั่กๆๆๆ อย่าให้เอาจริง

มดค่ะ

มด ดาชอบประโยคนี้จัง เป็นบ้านที่มีชีวิต ที่มีเรื่องราว ที่มีร่องรอยคนอยู่นะ ไม่ใช่บ้านในแคตาล็อก ปรัชญา ชอบอย่างแรง

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1607

• ดา
แว๊บบบบบบบบบบบบมาทักทายพี่เยาะ พี่มด น้องเสิด และทุก ๆ คนก่อนนะค่าาาา

ตอนนี้ยุ่งมากๆ กำลังเย็บกระทงห่อหมก 200 ใบค่า แต่ฝนตกหนักมากเลย >_<" สาดกระจาย ต้องหอบเข้ามานั่งทำในบ้าน ซะงั้น >_<"

คิดถึงพี่มด พี่เยาะ พี่ดา พี่พานา นะคะ ^^

หนูพิม วันนี้เย็บกระทงสามร้อยใบ ฝนตกหนักมากเหมือนกันทุกอย่าง >_<" ฝนสาดกระจาย แล้วพิมต้องหอบของเข้ามานั่งทำในบ้าน เหมือนเดิมอีกหรือเปล่าน้อง >_<"

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1608

• ดา
ดาบ้านอยู่แถวไหน คุ้นๆ เคยบอกว่าอยู่แถววัดศรีเอี่ยม มดเคยไปถวายสังฆทานกับพิมพ์หนังสือถวายวัดอ่ะ (ร่วมกับเพื่อน) ไปแถวๆ บางนาบ่อย เพื่อนมดเขาอยู่บลูลากูนอ่ะ แต่มดไม่ชำนาญทางหรอกนะ

มดจ๋า มดรู้จักเซ็นทรัลบางนาไหม บ้านดาเป็นหมู่บ้านวิ่งลัดมาหลังเซ็นทรัล ทะลุไปซอยอุดมสุข

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1609

• ดา
ดา เขียน:

พี่เยาะจ้า.

พี่เยาะ มดขอตีความอย่างที่มดเข้าใจนะค่ะ ว่าพี่เยาะเร็วมาก เป็นคนคิดไว ทำไว ทำเก่ง ทำคล่อง จนสาวๆ แถวนี้ (โดยเฉพาะมด) แพ้หลุดลุ่ยเลยอ่ะค่ะ ใช่หม้ายดา

มดค่ะ

ดา เธอไม่รู้จักกล้วยหินจริงๆ เรอะ หรอยอย่างแรง ตอนอยู่ปัตตานีกินประจำ เขาต้องเอามาแปลงก่อนอ่ะ ทำเป็นของกินก่อน หรอยดี

มด ขอบคุณมากที่ขยายความแทน มันเป็นอย่างที่มดบอกค่ะ พี่เยาะ พี่คล่องแคล่ว ว่องไวอย่างแรง น้องๆ อย่างพวกเรา ตามพี่แทบไม่ทัน บอกอายุสิบห้าก็เชื่อนะ ไม่ได้ยอนะพี่พูดจริงๆค่ะพี่

มด ดูจากรูปแล้วน่าจะเคยเห็นแต่ไม่เคยกิน กับกล้วยหักมุกอันเดี่ยวกันไหม
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: phorn

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1610

• ดา
รถถัง วันนี้หายไปไหนจ๊ะ งานยุ่งเหรอ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1612

• รถถัง
เสาร์ร่าเริง อรุณสวัสดิ์ทุกๆคนในบ้านเม้าส์ค่ะ
รถถังมารายงานตัวค่ะ ไม่ได้หายไปไหนบางวันมา แว๊บ แว๊บ เหมือนสัมภเวสี
บางวันกลับช้า แต่ออนไลน์ตลอดผ่ามือถือไม่พลาดข่าวจากคนในครอบครัวบ้านพิมค่ะ
แต่เวลาพิมพ์มันงุ่มง่ามเพราะว่า ระบบเอจ อ่ะค่ะ เลยไม่ได้มาเม้นท์ค่ะ
ย้ายมาเม้าส์กันห้องนี้ก็ดีนะค่ะ รวมมิตรดี

พี่พิม
ได้นอน อ่ะยังคร้า………เวลานอนหลับตาสงสัยจะเห็นกระทงมาลอยตรงหน้าแน่ๆเลย
แบบว่ามุ่งมั่นในการเย็บกระทงมาก ทั้งขนมทั้งอาหารของพี่พิมเนี่ย ต้องขายดีสุดๆ อร่อยเด็ดเห็ดหอม เพราะว่าเห็นพี่พิมทำนู่นทำนี่ทั้งวี่ทั้งวัน ไปนู่นไปนี่…..ถ้าเป็นรถถังเจอยังงี้ สงสัยเป็นลมสลบแล้วสลบอีก แน่ๆ

พี่เยาะ พี่ดา พี่มด
รถถังเปลี่ยนรูปแล้วค่ะ ร่าเริง ขาด ๆ เกินๆ ดูรูปรู้เลย ฮ่า ฮ่า ฮ่า
เพราะว่ามีเจ้าชายจากยะลามาคิสแล้ว คริ คริ

พี่พานา
หายไปไหน นะเนี่ย

คุณเสิด
ขอให้ขายผัดไทยหมดภายใน 30 นาที จะได้กลับบ้านมาคุยกันในบ้าน อิ อิ
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: SerT

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1614

• ดา
สวัสดีรถถัง เจ้าชายรถถัง จุมพิตซะน้องตัวหด กลายร่างเป็นการตูน

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1615

• ดา
สวัสดีมด กลับไทยช่วงไหนจ๊ะ อยู่หลายวันไหม กรุงเทพฯ ฝนตกอย่างเมามันเหมือนไม่เคยตกมาก่อน เมืองที่มดอยู่เป็นที่เกิดปรากฎการณ์พระจันทร์ไหม ดูในข่าวนะจ๊ะ

หนูพิม จะดูแผนที่ร้านพิมพี่ไปดูตรงไหนได้จ๊ะ เห็นแว๊บๆๆ แต่คิดไม่ออกว่าแว๊บตรงไหน รบกวนด้วยจ๊ะ ภาระกิจเย็บกระทงจบยัง ได้นอนหรือยัง ไม่ติดทำงานเสาร์-อาทิตย์ จะไปช่วยแต่ได้น้อยนิดเป็นฝ่ายเสบียง หาข้าวหาโอเลี้ยงให้กิน ค่อยนับจำนวนกระทงให้ แถวนั้นกลางคืน ข้าวต้มเอ๋ย ผัดไทเอ๋ย ของกินมากหลาย แหล่งของกินทั้งนั้น วนๆเวียนๆไม่พ้นเรื่องกินเลยอย่างหวังจะผอม

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1616

• รถถัง
พี่ดา

โอ้โย๋ หน้าตารถถังเปลี่ยนไป น่ารักอะ อะ ๆๆๆๆๆ เป็นการ์ตูนที่ชอบตัวหนึ่ง รถถัง พี่ดาชอบดูการ์ตูนมาก เหนื่อย เครียดจากงานการ์ตูนนี้แหละยาบำบัดของพี่ หลานๆ ยืมแผ่น ไม่ได้หว่งมาก เจอหน้าหลานคุยแต่เรื่องการ์ตูน อีกคนก็คุยเรื่องเฮนรี่พอตเตอร์ อวตานชอบสุดๆ ลดวัยสุดชีวิต ตอนหลานอายุน้อยกว่านี้ ต้องเล่นต่อสู้กับหลาน อุตแมนทาโร่ ไอ้มดแดง มดเขียว ริวคิว โคนัน แบทเทน ดูหมดต้องมีข้อมูลคุยกับหลานๆ

แฟนน้องไม่ได้หน้าเหมือนโจรนะ เขาหล่อ เข้มแบบหนุ่มใต้จ๊ะ เพื่อนคนนั้นที่แซวหากเป็นผู้หญิงชวนเข้าชมรมสะโภ้ใต้ซะเลยน้อง คนใต้ น่ารัก และจริงใจนะ

แฟนรถถังก็ชอบการ์ตูนมั๊ก ๆ ทุกวันนี้ก็ยังดูอยู่ วันพีซ แขนกล แล้วก็อีกเยอะแยะ เป็นการ์ตูนที่เด็กโตขึ้นมาอีกหน่อย แล้วก็ชอบดูหนัง ชอบเล่นเกม ชอบต้นไม้ (รถถังเรียกเค้าว่านายมั่น คือดูละครแล้วสังเกตว่าคนสวนส่วนใหญ่จะชื่อนี้ อิ อิ) ชอบเล่นต่อสู้แต่กับหมาน้อย อ่ะค่ะ เอิ๊ก เอิ๊ก แล้วก็พูดกับหมาทั้งวัน
แต่รถถังชอบอ่านหนังสือ ประวัติศาสตร์ อ่านนิยายของนักแต่งเก่า ๆ พอดีว่าได้รับมรดกมาจากย่า เป็นหนังสือนิยาย ภาษายังแบบว่าโบร๊าณ โบราณ อยู่เลยค่ะ

ตามั่นเนี่ย ถ้าเค้าไม่ได้โกนหนวดโกนเคราสักอาทิตย์ ก็จะเป็นอย่างที่เพื่อน ๆ ว่าจริง ๆ แต่เพื่อนรถถังที่ว่าก็เป็นผู้ชาย อ่ะค่ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1617

• คอลีเยาะ
พูดเรื่องผัดไทย น้องพิมถามน้องแคชให้หน่อยสิคะ ว่าเคยกินผัดไทยแบบทางใต้ไหม ที่เขาทำน้ำผัดไทยโดยใช้พริกเม็ดใหญ่ลงไปตำในน้ำผัดไทด้วยอ่ะ อร่อยดี เผ็ด ของโปรด ไม่รู้ว่าเขาทำอย่างไร น้องพิมทราบหรือเปล่าจ๊ะ หรือใครก็ได้ ทราบหรือเปล่า
น้องมดค่ะ..ผัดไทยที่น้องมดหมายถึงนั้นถ้าเป็นแถวบ้านพี่เยาะจะเรียกว่าผัดไทยที่เลียนแบบเส้นจันทน์ผัดปู จะมีการตำพริกแห้งดอกใหญ่หอมแดงกระเทียม แล้วไปทำให้สุกก่อนโดยผัดกับน้ำมันปรุงรสสามรสไว้ก่อนค่ะ พอถึงเวลาทำก็จะเอามาปรุงในเส้นผัดไทยที่เราผัดแล้วแซมด้วยปูทอดสักชิ้น อร่อยมากเลย พี่เยาะเคยทำมาแล้วแต่นานมากจนเกือบลืมแล้ว พอน้องมดเอ่ยรู้สึกอยากจะทำกินขึ้นมาเลยหล่ะ ถ้าพี่เยาะได้ทำจะถ่ายรูปมาให้ดูน่ะ แต่พี่เยาะไม่รู้ผัดไทยที่น้องมดเอ่ยมานั้นจะเป็นแบบเดียวกันกับที่พี่เยาะบอกหรือปล่าวก็ไม่รู้
พี่เยาะจ้า...
koleeyoh

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1618

• คอลีเยาะ
หวัดดีจ๊ะ..น้องรถถัง เปลี่ยนตัวแทนรูปกบเป็นการ์ตูนแล้วหรือ พี่เยาะไม่ค่อยจะได้ดูหนังการ์ตูนสักเท่าไหร่ก็เลยไม่ค่อยจะรู้จักตัวการ์ตูนดี
นี่เป็นเพราะเจ้าชายจากยะลามาจุมพิตหรือจ๊ะ เอ่...พี่เยาะจะต้องลองซะแล้วให้เจ้าชายจากนครจุมพิตสักฟอดซิ อยากรู้นักว่าพี่เยาะจะกลายร่างเป็นตัวอะไร..อิอิๆๆๆๆๆ
พี่เยาะจ้า...
koleeyoh

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1619

• คอลีเยาะ
น้องรถถังจ๋า..ทำไมตอนถ่ายรูปจะต้องยืนห่างแฟนมากขนาดนั้นล่ะค่ะ ให้อยู่ใกล้ๆอีกนิดได้มั้ยจ๊ะ อยู่ใกล้ๆแบบนี้ๆๆๆๆ
koleeyoh

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1620

• คอลีเยาะ
เอ่....นี้ถ้าน้องพิมเห็นภาพที่พี่เยาะรีทัชน้องรถถังแล้ว น้องพิมจะน้อบใจมั้ยเนี๋ยะ..ภาพของน้องพิมกับน้องแคชที่ไปเที่ยวทุ่งดอกกระเจียวยังไม่ได้แต่งเลย เพราะพี่เยาะต้องการแต่งให้ดูดีที่สุดก็เลยต้องใช้เวลา สำหรับภาพน้องรถถังนี้พี่เยาะใช้เวลา 40 นาทีเมื้อกี้นี่เอง น้องรถถังจ๋า..น้องมดจ๋า..น้องดาจ๋า..น้องพานาจ๋า รวมถึงน้องเสิตด้วย อย่าบอกน้องพิมให้รู้น่ะ พี่เยาะกลัวว่าน้องพิมจะงอนพี่เยาะ เดี๋ยวน้องพิมไม่พูดด้วย พี่เยาะคงจะเศร้าแน่ ๆเลย ฮือ ฮือ
koleeyoh

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1621

โหยยยยยยยยยยยยยยยย ขอพูดก่อนเลยค่ะ ก่อนจะสวัสดีว่าพี่เยาะมีแบบจัดมาคู่กันอย่างนี้ด้วยเหรอค่ะเนี่ยยยยยยยย ทำไมของพิมไม่มีคู่กันบ้างอ่า ฮือๆๆๆ (แต่ถ้าเอามาคู่กันจริง ๆ เกรงว่าจะล้นจอ ฮ่าๆ

ว่าแต่พี่เยาะแต่งภาพได้เก่งมากเลยค่ะพี่ เนียนจริง ๆ อ่ะ ดูแล้วใกล้เคียงเนียนไปกับแบคกราวน์ ไม่รู้สึกว่ามันโดดออกมาสักเท่าไหร่เลยค่ะ ว่าง ๆ คงต้องขอให้พี่เยาะสอนบ้างแล้ว

..............................

ตอบพี่มดคนสวยก่อนเรื่องผัดไท พิมเคยหัดทำแต่ยังไม่ค่อยได้เรื่อง สมัยอยู่บ้านส้องชอบกินมากเลยค่ะพี่ มีร้านนึงตรงในซอยข้างสหไท (ตลาดโต้รุ่งอ่ะพี่มด เคยไปใช่ไหมค่ะ) เค้าขาย เป็นป้ามีอายุหน่อยสัก 70 แกทำอร่อยมาก ๆ เลยค่ะพี่ แล้วก็มีแม่ของลูกพี่ลูกน้องแคช นั่นเค้าก็ทำอร่อยมากค่ะ เวลาเค้าทำมาให้ทีไรนี่กินกันขูดหม้อขูดไหเลยค่ะพี่ แต่พิมไม่สนิทกับเค้า ก็เลยไม่กล้าไปถามสูตร ไว้ต้องลองไปหาอร่อย ๆ ชิมดูอีกที แล้วค่อยมาลองทำใหม่อ่ะค่ะพี่

...............................

พรุ่งนี้เช้าพิมทำกับข้าวขายหลายอย่างมากค่ะ (จริง ๆ ก็ไม่หลายอย่าง แต่อย่างละเยอะ แล้วก็ลงมือทำเองทุกอย่าง) เพราะงั้นวันนี้งานเลยจะเยอะมาก (จริง ๆ เยอะมากตั้งแต่เมื่อวานแล้ว เพราะเมื่อเช้าก็ขาย) เลยอาจจะยังไม่ได้ทักทายพี่ ๆ นะคะ

อาทิตย์ที่ผ่านมางานยุ่งมากเลย ออกจากบ้านทุกวัน เช้ายันเย็น เช้ายันค่ำ แถมขากลับเจอรถติดอีก กลางวันก็อากาศร้อนสุด ๆ แดดเปรี้ยง เหนื่อยมากเลยค่ะอาทิตย์นี้ แถมมาเจอ 2 วันนี้อีก >_<" อยากนอนอยู่กับบ้านเฉยๆ สัก 2 3 วันจริง ๆ

อ้อ ๆ เอารูปพิมมาฝากด้วยค่ะ ถ่ายเมื่อวานนี้กะที่คาดผมดอกไม้ที่แคชเค้าซื้อมาฝากค่า ^^ น่ารักไหม แห๊ะๆ

ป.ล. อันใหญ่แคชซื้อให้ อันเล็กพิมซื้อเองค่ะ ส่วนกระเป๋าแคชก็ออกตังค์ให้ค่าาา ^^ พักนี้สงสัยพิมจะอยู่ในช่วง inlove ซื้ออะไร ๆ ก็สีชมพู แห๊ะๆ

ป.ล. โปรดอย่าสนใจผมพิมนะคะ กระเซอะกระเซิงมาก หลังจากทำครัวมาทั้งวันพอคุณสามีเอามาส่งให้ ก็รีบเอามาใส่ถ่ายรูปเลย ผมเผ้าก็ไม่ไห้หวี แห๊ะๆ

................ แล้วเดี๋ยวกลับมาเม้าท์ใหม่นะคะพี่ (ยังอ่านด้านบน ๆ ไม่หมดเลยยยยยยยยยยยยยย) คิดถึงทุก ๆ คนจ้า

ไม่พบไฟล์ที่แนบ 04.JPG อาจจะถูกลบไปแล้ว

ไม่พบไฟล์ที่แนบ 05.JPG อาจจะถูกลบไปแล้ว

เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1622

• คอลีเยาะ
เชื่อมั้ยน้องพิม พี่เยาะเคยเอารูปน้องพิมที่ใส่หมวก ถอดหมวกออกแล้ว แล้วเอาทรงผมของนางเอกมงกุฎดอกส้มมาใส่แต่ยังไม่ทันเสร็จเพราะต้องละเอียดมาก พอถึงช่วงเดือนบวชก็เลยหยุดแต่ง เพราะมันเพลียๆ.พอมาดูรูปใหม่ที่น้องพิมส่งมานี้ก็เลยอดนึกถึงรูปที่พี่เยาะกำลังแต่งไม่เสร็จ มันเหมือนกับว่าน้องพิมเป็นนางเอกมงกุฎดอกส้มตามที่พี่เยาะกำลังคิดจะแต่ง ภาพน้องพิมน่ารักดีค่ะ ท่าทางดูไร้เดียงสาเหมือนเด็กๆที่ได้ของชิ้นใหม่มาอย่างนั้นแหละ :P
koleeyoh

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1623

• รถถัง
โอ้โห พี่เยาะเก่งจังเลยค่ะ ฮ่า ฮ่า ชอบมั๊กๆ เนียนเลยกับวิวน้ำตก ขอบคุณมาก ๆ นะค่ะ

พี่พิม

น่ารักจังเลยค่ะ ที่คาดผมอันที่พี่แคชซื้อโดนจ๊าย เจงๆ เล๊ย สดชื่นเบิกบาน เข้ากับฉากหลังด้วยค่ะ งามมั๊กๆ

รถถังจร้า......

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1624

• ดา
รถถัง เขียน:
พี่ดา

โอ้โย๋ หน้าตารถถังเปลี่ยนไป น่ารักอะ อะ ๆๆๆๆๆ เป็นการ์ตูนที่ชอบตัวหนึ่ง รถถัง พี่ดาชอบดูการ์ตูนมาก เหนื่อย เครียดจากงานการ์ตูนนี้แหละยาบำบัดของพี่ หลานๆ ยืมแผ่น ไม่ได้หว่งมาก เจอหน้าหลานคุยแต่เรื่องการ์ตูน อีกคนก็คุยเรื่องเฮนรี่พอตเตอร์ อวตานชอบสุดๆ ลดวัยสุดชีวิต ตอนหลานอายุน้อยกว่านี้ ต้องเล่นต่อสู้กับหลาน อุตแมนทาโร่ ไอ้มดแดง มดเขียว ริวคิว โคนัน แบทเทน ดูหมดต้องมีข้อมูลคุยกับหลานๆ

แฟนน้องไม่ได้หน้าเหมือนโจรนะ เขาหล่อ เข้มแบบหนุ่มใต้จ๊ะ เพื่อนคนนั้นที่แซวหากเป็นผู้หญิงชวนเข้าชมรมสะโภ้ใต้ซะเลยน้อง คนใต้ น่ารัก และจริงใจนะ

แฟนรถถังก็ชอบการ์ตูนมั๊ก ๆ ทุกวันนี้ก็ยังดูอยู่ วันพีซ แขนกล แล้วก็อีกเยอะแยะ เป็นการ์ตูนที่เด็กโตขึ้นมาอีกหน่อย แล้วก็ชอบดูหนัง ชอบเล่นเกม ชอบต้นไม้ (รถถังเรียกเค้าว่านายมั่น คือดูละครแล้วสังเกตว่าคนสวนส่วนใหญ่จะชื่อนี้ อิ อิ) ชอบเล่นต่อสู้แต่กับหมาน้อย อ่ะค่ะ เอิ๊ก เอิ๊ก แล้วก็พูดกับหมาทั้งวัน
แต่รถถังชอบอ่านหนังสือ ประวัติศาสตร์ อ่านนิยายของนักแต่งเก่า ๆ พอดีว่าได้รับมรดกมาจากย่า เป็นหนังสือนิยาย ภาษายังแบบว่าโบร๊าณ โบราณ อยู่เลยค่ะ

ตามั่นเนี่ย ถ้าเค้าไม่ได้โกนหนวดโกนเคราสักอาทิตย์ ก็จะเป็นอย่างที่เพื่อน ๆ ว่าจริง ๆ แต่เพื่อนรถถังที่ว่าก็เป็นผู้ชาย อ่ะค่ะ

น้องสาวพี่ยอมถอดรูปแล้ว สุดๆๆๆๆๆๆยอด อย่างแจ่ม

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1625

• ดา
โหยยยยยยยยยยยยยยยย ขอพูดก่อนเลยค่ะ ก่อนจะสวัสดีว่าพี่เยาะมีแบบจัดมาคู่กันอย่างนี้ด้วยเหรอค่ะเนี่ยยยยยยยย ทำไมของพิมไม่มีคู่กันบ้างอ่า ฮือๆๆๆ (แต่ถ้าเอามาคู่กันจริง ๆ เกรงว่าจะล้นจอ ฮ่าๆ

ว่าแต่พี่เยาะแต่งภาพได้เก่งมากเลยค่ะพี่ เนียนจริง ๆ อ่ะ ดูแล้วใกล้เคียงเนียนไปกับแบคกราวน์ ไม่รู้สึกว่ามันโดดออกมาสักเท่าไหร่เลยค่ะ ว่าง ๆ คงต้องขอให้พี่เยาะสอนบ้างแล้ว

..............................

ตอบพี่มดคนสวยก่อนเรื่องผัดไท พิมเคยหัดทำแต่ยังไม่ค่อยได้เรื่อง สมัยอยู่บ้านส้องชอบกินมากเลยค่ะพี่ มีร้านนึงตรงในซอยข้างสหไท (ตลาดโต้รุ่งอ่ะพี่มด เคยไปใช่ไหมค่ะ) เค้าขาย เป็นป้ามีอายุหน่อยสัก 70 แกทำอร่อยมาก ๆ เลยค่ะพี่ แล้วก็มีแม่ของลูกพี่ลูกน้องแคช นั่นเค้าก็ทำอร่อยมากค่ะ เวลาเค้าทำมาให้ทีไรนี่กินกันขูดหม้อขูดไหเลยค่ะพี่ แต่พิมไม่สนิทกับเค้า ก็เลยไม่กล้าไปถามสูตร ไว้ต้องลองไปหาอร่อย ๆ ชิมดูอีกที แล้วค่อยมาลองทำใหม่อ่ะค่ะพี่

...............................

พรุ่งนี้เช้าพิมทำกับข้าวขายหลายอย่างมากค่ะ (จริง ๆ ก็ไม่หลายอย่าง แต่อย่างละเยอะ แล้วก็ลงมือทำเองทุกอย่าง) เพราะงั้นวันนี้งานเลยจะเยอะมาก (จริง ๆ เยอะมากตั้งแต่เมื่อวานแล้ว เพราะเมื่อเช้าก็ขาย) เลยอาจจะยังไม่ได้ทักทายพี่ ๆ นะคะ

อาทิตย์ที่ผ่านมางานยุ่งมากเลย ออกจากบ้านทุกวัน เช้ายันเย็น เช้ายันค่ำ แถมขากลับเจอรถติดอีก กลางวันก็อากาศร้อนสุด ๆ แดดเปรี้ยง เหนื่อยมากเลยค่ะอาทิตย์นี้ แถมมาเจอ 2 วันนี้อีก >_<" อยากนอนอยู่กับบ้านเฉยๆ สัก 2 3 วันจริง ๆ

อ้อ ๆ เอารูปพิมมาฝากด้วยค่ะ ถ่ายเมื่อวานนี้กะที่คาดผมดอกไม้ที่แคชเค้าซื้อมาฝากค่า ^^ น่ารักไหม แห๊ะๆ

ป.ล. อันใหญ่แคชซื้อให้ อันเล็กพิมซื้อเองค่ะ ส่วนกระเป๋าแคชก็ออกตังค์ให้ค่าาา ^^ พักนี้สงสัยพิมจะอยู่ในช่วง inlove ซื้ออะไร ๆ ก็สีชมพู แห๊ะๆ

ป.ล. โปรดอย่าสนใจผมพิมนะคะ กระเซอะกระเซิงมาก หลังจากทำครัวมาทั้งวันพอคุณสามีเอามาส่งให้ ก็รีบเอามาใส่ถ่ายรูปเลย ผมเผ้าก็ไม่ไห้หวี แห๊ะๆ

................ แล้วเดี๋ยวกลับมาเม้าท์ใหม่นะคะพี่ (ยังอ่านด้านบน ๆ ไม่หมดเลยยยยยยยยยยยยยย) คิดถึงทุก ๆ คนจ้า

ไม่พบไฟล์ที่แนบ 04.JPG อาจจะถูกลบไปแล้ว

ไม่พบไฟล์ที่แนบ 05.JPG อาจจะถูกลบไปแล้ว

แม่สาวยิปซีของพี่ดา พรุ่งนี้ว่าจะไปเยี่ยมพิมที่ตลาด แต่ยังไม่มั่นใจว่าจะได้ไปไหม เพราะที่ทำงานเกิดเหตุไฟไหม้ที่ห้าง แถวบางนาเผ่นเอารถมาเก็บก่อน สักครู่ต้องกลับไปใหม่ เพราะต้องวางแผนงานพรุ่งนี้ อยากไปเยี่ยมพิมนะ เพื่อนๆ จ๋าใครมีแผนทีหรือให้ไปดูตรงไหนบอกนิดหนึ่งค่ะ ไปทำงานก่อนนะ ดูข่าวที่ทำงานดาได้เลยทางทีวีช่วงข่าวค่ำ ไปนะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1630

• ดา

สวัสดีรถถัง ชอบอ่านนิยายเหมือนกันเลย พี่ดาชอบอ่านทุกอย่างขอให้เป็นหนังสือตั้งแต่เด็กแล้ว พวกขายหัวเราะไม่ค่อยชอบ เรื่องสั้น หนังสือแปล นิยาย ท่องเที่ยว กับข้าวชอบไปหมด สัปดาห์หนังสือขาดไม่ได้เลย ตอนหลังต้องเปลี่ยนแนวมาเช่าอ่าน ชอบเล่มไหนไปซื้อ หนังสือราคาสูงมาก อีกอย่างออกใหม่ตลอด เร่งรีบออกจนขาดอรรถรส มันฝืด เขียนออกมาคล้ายกันมาก บ้างครั้งพี่ดามีความรู้สึกว่า การเป็นนักเขียนมันง่ายมากๆๆ สู้นักเขียนรุ่นทมยันตี กฤษณา ชูวงศ์ รุ่นเก่าๆ ไม่ได้ ใหม่ๆ ที่อ่านมี ณารา ซ่อมกลิ่น เก้าแต้ม กิ่งฉัตร ปัจจุบันบ้านไกลร้านหนังสือ เปลี่ยนเป็นสมาชิกของสำนักพิมพ์ สั่งซื้อทางเน็ต โอนเงิน สามวันได้หนังสือแล้ว มีส่วนลดแยะได้หนังสือออกใหม่ๆ ตลอด พวกหนังสือประวัติศาสตร์ ต้องสามีพี่ดา เขาจะถนัดกว่าพี่ อ่านทั้งประวัติศาสตร์ ไทย จีน พม่า รถถังอ่านเพชรพระอุมาหรือเปล่าจ๊ะ ระพินทร์ ไพรวัลย์ พระเอกอย่างแมน แต่เป็นคนไม่ชอบดูละคร ทุกวันนี้ช่วงพักกลางวันชอบเดินไปร้านหนังสือ คุยกับพี่เรื่องหนังสือได้เลย พี่เยาะ มด หนูพิม พี่พานา ด้วยค่ะ เปลี่ยนแนวมาคุยงานอดิเรกกันบ้าง ใครทำอะไรกันเล่าสู่กันฟังจ๊ะ

ปล.เสียใจมากๆๆ ที่ไม่สมารถแวะไปหาหนูพิมได้ขอเป็นโอกาสหน้า เช้านี้ขอแว๊บเข้ามากำลังจะออกไปทำงานแล้ว โบกมือบายๆๆ จ๊ะทุกคน
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: jantima

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1631

• รถถัง
พี่ดา สวัสดีค่ะ

สรุปว่าเราคอเดียวกัน อิ อิ รถถังได้รับมรดกมาเป็น ดอกไม้สดค่ะ มีครบทุกเรื่อง อ่านมาตั้งแต่เด็ก แล้วเอาหนังสือไปฝากบ้านญาติ
ตอนรถถังไปฝึกงานที่ต่างประเทศ (ไปนานนนนน) กลับมาญาติเอาไปชั่งกิโลขาย :( นานเกินสงสัยคิดว่าไม่เอาแล้ว
ที่รถถังอ่านส่วนมากจะเป็น ของโสภาคค่ะ เป็นไพรัชนิยาย เหมือนว่าไปเที่ยวด้วย แล้วก็เรียนรู้ประวัติศาสตร์ของเรื่องนั้น ๆ ไปด้วย
แก้วเก้า วรรณวรรธ์ ส่วนใหญ่จะออกแนวแบบนี้แหล่ะค่ะ เคยอ่านของ จิตตวีร์ ก็สนุกค่ะ แต่ของกฤษณา คิดว่าไม่เคยอ่าน
เข้าใจว่าจะออกแนวชีวิต สะท้อนสังคมหนัก ๆ ก็เครียด อ่ะค่ะ

ปัจจุบันไม่มีที่เก็บก็ใช้วิธีเช่าบ้าง แต่ส่วนใหญ่บางเล่มมันดีมาก ๆ อยากเป็นเจ้าของ ร้านเช่าแถวบ้านบางทีก็ไม่มีเล่มใหม่ ๆ จะซื้อก็ไม่รู้จะว่าตรงไหน แน่นไปหมด
พ่อบ้านจะอ่าน ลอร์ดออฟเดอร์ริงส์ สมบัตินักบุญ รหัสลัลดาร์วินชี่ (สนุกมากค่ะ) อะไรแบบเนี้ยค่ะ ซึ่งจะออกสะท้อนให้เห็นที่มาที่ไปของเหตุการณ์ปัจจุบัน ออกแนวการเมือง และศาสนา แล้วก็เพชรพระอุมา รถถังยังไม่ได้อ่าน ว่าจะหลายทีแล้ว มีครบทุกเล่ม พ่อบ้านห่วงมาก

อ่านนิยายมาตั้งแต่เด็ก ๆ นิยายของโสภาค พระเอกจะหน้าตาแขก ๆ ขาว ๆ อิ อิ เลยได้สามีหน้าตาแขก ๆ มา อ๊าก....เอิ๊ก...

หนัวสือเยอะมาก อยากจะเอาไปให้ที่ห้องสมุดที่ยะลา ที่พ่อบ้านยังรู้สึกเสียดายและหวงอยู่ แต่รถถังบอกว่า เรามีแต่หนังสือดี ๆ
แบ่งคนอื่นอ่านบ้างก็ดี เก็บไว้นานมันก็พังไปตามกาลเวลา ไปอยู่ที่ห้องสมุดมีคนดูแล มีคนอ่านแล้วเค้าได้ความรู้ ความเพลิดเพลิน
เราก็น่าจะมีความสุขไปด้วย เค้าเลยตกลง แล้วห้องสมุดที่ยะลาไปดูมาแล้ว ระบบการจัดการก็ดีมาก น่าจะมีประโยชน์อย่างแรง

พี่ดานี้ทำงานทุกวันเลยนะค่ะ รถถังหยุดเสาร์อาทิตย์ แต่พอวันหยุดก็จะไปเยี่ยมแม่เยี่ยมอา (สาวโสดเลี้ยงรถถังมา) ทุกครั้ง
รถถังก็จะทำอาหารสูตรพี่พิมบ้าง คนนู่นคนนี้บ้าง ไปฝากทุกครั้ง แม่รถถังจะมีความสุขมาก อาทิตย์ที่ผ่านมาพ่อบ้านทำแกงหนางเนื้อไปฝากแม่ชมไม่ขาดปากเลยเชียว รถถังก็ทำสะตอไป พี่ชายซื้ออาหารทะเลมาร่วมด้วย เสร็จจากแม่ก็ไปต่อบ้านอา ไม่อย่างนั้นเค้าจะเสียใจ
สงสารคนขับรถเหมือนกัน อารถถังชอบให้ขับรถพาเที่ยว แล้วก็กินตามร้าน อันนี้ต่างกัน

แต่รถถังคิดว่าในบ้านเราน่าจะมีพี่พิมนี้แหล่ะ ที่ดูจะเหน็ดเหนื่อยมากกว่าใคร คือ ทำด้วยแล้วเดินทางด้วย กรุงเทพรถติดมาก ๆ มันเหนื่อย
พี่มด พี่พานา ชิล ชิล (ช่วงนี้หายไปไหนน้า...)
พี่ดา คุณเสิด รถถัง น่าจะมีรูปแบบคล้าย ๆกัน
พี่สาวคนโต พี่เยาะ น่าจะเป็นซุปเปอร์ ชิล ชิล เน๊าะ

สู้ สู่้

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1632

• jantima
ดา เขียน:

มดจ๋า มดรู้จักเซ็นทรัลบางนาไหม บ้านดาเป็นหมู่บ้านวิ่งลัดมาหลังเซ็นทรัล ทะลุไปซอยอุดมสุข

เมื่อก่อนเป็นขาช้อปเซ็นทรัลบางนาอ่ะ สมัยอยู่แถวๆ เทพารักษ์
  • หน้าที่:
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 51
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.453 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก