header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
พูดคุยเรื่องทั่ว ๆ ไป
  • หน้าที่:
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 51

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1424

• jantima
  • รูปประจำตัวของ jantima
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 520
  • ขอบคุณที่รับ: 62
  • พลังน้ำใจ: 1
พี่เยาะ เราสองคนเป็นแม่บ้านแม่เรือนกันเนอะ เฝ้าบ้านกันสองคน
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: รถถัง

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1425

มารายงานตัวค่า ตอนนี้กำลังยุ่งสุด ๆ ไปเลย
จริงๆ พิมต้องทำกับแม่ 2 คน แต่ตอนนี้แม่มึนหัวมาก เลยให้ขึ้นไปนอนก่อน
เลยเหลือพิมทำอยู่คนเดียว >_<" แต่งานยังอีกเพียบเลย ฮือๆ
จะเสร็จทันก่อนตี 2 1/2 ไหมเนี่ย (เพราะตี 3 ต้องเริ่มลงมือปรุงแล้ว)

พี่เยาะ พี่มด พี่ดา พี่พานา และทุก ๆ คน ช่วยด้วยยยยยยยยยยยยยค่า

ป.ล. ยังไม่ได้อ่านที่พี่ๆ เม้าท์กันข้างบนเลย ขอพิมทำพวกนี้เสร็จก่อน จะกลับมาคุยด้วยนะค๊า คิดถึงทุก ๆ คนมากๆ
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1426

• รถถัง
  • รูปประจำตัวของ รถถัง
  • Senior Boarder
  • จำนวนโพสต์: 272
  • ขอบคุณที่รับ: 42
ตอนบ่ายออกนอกบ้านค่ะ พ่อบ้านไปเดินดูต้นไม้ ได้ไผ่ด่างแคระ มา 1 ต้น
แล้วก็ไปช้อปปิ้งซื้อของของสดมาเก็บเข้าตู้เย็น ช่วงนี้พ่อบ้านกำลังเห่อทำอาหาร
วันนี้ทำแกงหนาง ส่วนรถถังทำไก่ซีอิ้วอบสมุนไพร แต่ออกมาไม่ประทับใจ
เลยโดนพ่อบ้านข่มเข้าให้อีกเหมือนเคย ....."อ่อน" ปล่อยเค้าไป ปล่อยเค้าปาย....ย ยย....

พี่มดพำนักที่จีน พี่เยาะอยุ่ที่ไหนค่ะ ตะทีแรกเข้าใจว่าอยุ่กรุงเทพ อ่ะค่ะ ไม่ใช่ใช่มั้ยค่ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1428

• คอลีเยาะ
  • รูปประจำตัวของ คอลีเยาะ
  • Junior Boarder
  • ชอบทำให้คนอื่นกินแต่ตัวเองไม่ค​่อยจะได้กิน
  • จำนวนโพสต์: 101
  • ขอบคุณที่รับ: 18
พิม Enya เขียน:
มารายงานตัวค่า ตอนนี้กำลังยุ่งสุด ๆ ไปเลย
จริงๆ พิมต้องทำกับแม่ 2 คน แต่ตอนนี้แม่มึนหัวมาก เลยให้ขึ้นไปนอนก่อน
เลยเหลือพิมทำอยู่คนเดียว >_<" แต่งานยังอีกเพียบเลย ฮือๆ
จะเสร็จทันก่อนตี 2 1/2 ไหมเนี่ย (เพราะตี 3 ต้องเริ่มลงมือปรุงแล้ว)

พี่เยาะ พี่มด พี่ดา พี่พานา และทุก ๆ คน ช่วยด้วยยยยยยยยยยยยยค่า

ป.ล. ยังไม่ได้อ่านที่พี่ๆ เม้าท์กันข้างบนเลย ขอพิมทำพวกนี้เสร็จก่อน จะกลับมาคุยด้วยนะค๊า คิดถึงทุก ๆ คนมากๆ
จริงๆนะ ถ้าอยู่ใกล้ๆ จะไปช่วยน้องพิมอีกแรงหนึ่ง อ่านข้อความของน้องพิมแล้วสงสารจับใจ อย่าโหมงานมากเกินนะ เดี๋ยวจะไม่สบาย ไม่มีเวลามาเมาท์ก็ไม่เป็นไรค่ะ พักผ่อนสำคัญกว่า ไม่ต้องกลัวว่าไม่มีใครเฝ้าห้องเมาท์ พี่เยาะกับน้องมดสลับเวรกันตลอดแถมมีน้องรถถังเข้ามาอีกแรงหนึ่ง

ห่วงน้องพิมมากน่ะ....จากพี่เยาะ
koleeyoh

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1430

• คอลีเยาะ
  • ชอบทำให้คนอื่นกินแต่ตัวเองไม่ค​่อยจะได้กิน
รถถัง เขียน:
ตอนบ่ายออกนอกบ้านค่ะ พ่อบ้านไปเดินดูต้นไม้ ได้ไผ่ด่างแคระ มา 1 ต้น
แล้วก็ไปช้อปปิ้งซื้อของของสดมาเก็บเข้าตู้เย็น ช่วงนี้พ่อบ้านกำลังเห่อทำอาหาร
วันนี้ทำแกงหนาง ส่วนรถถังทำไก่ซีอิ้วอบสมุนไพร แต่ออกมาไม่ประทับใจ
เลยโดนพ่อบ้านข่มเข้าให้อีกเหมือนเคย ....."อ่อน" ปล่อยเค้าไป ปล่อยเค้าปาย....ย ยย....

พี่มดพำนักที่จีน พี่เยาะอยุ่ที่ไหนค่ะ ตะทีแรกเข้าใจว่าอยุ่กรุงเทพ อ่ะค่ะ ไม่ใช่ใช่มั้ยค่ะ

พี่เยาะหรือค่ะ อยู่ที่อำเภอปะนาเระค่ะซึ่งห่างจากตัวเมืองปัตตานี 43 กิโลค่ะ น้องรถถังเคยมาเที่ยวปัตตานี่บ้างมั้ยค่ะ

พี่เยาะ.
koleeyoh

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1431

• คอลีเยาะ
jantima เขียน:
พี่เยาะ เราสองคนเป็นแม่บ้านแม่เรือนกันเนอะ เฝ้าบ้านกันสองคน[/quotม

มีน้องรถถังเข้ามาเฝ้าอีกคนค่ะ ไม่ต้องห่วง ถ้าน้องมดง่วงนอนก็ไปนอนก่อนนะ

พี่เยาะ
koleeyoh

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1432

TO พี่เยาะ พี่มด น้องรถถัง และพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกคนนะคะ

ตอนนี้ตี 2 กะอีก 55 นาที พิมเคลียร์ข้าวของ หั่นหมู แกะปลา ตำน้ำพริก ฯลฯ เตรียมพร้อมจะลงมือทำกับข้าวเรียบร้อยแล้วค่ะ
แต่ว่าแขนขาล้ามากเลย ตาก็จะปิด ตั้งแต่บ่ายสามหยุดพักรวมกันยังไม่ถึง 20 นาทีเลย >_<"
อยากนอนเต็มที่แล้ว แต่ต้องทำจนถึง 6 โมงเช้า และออกไปขายจนถึง 10 โมง

แต่วันนี้ว่าจะขอแม่กลับมาก่อนสัก 8 โมงครึ่งไม่ก็ 9 โมง กลับมานอนเอาแรงสัก 3 ชม.
เพราะเดี๋ยวบ่ายสองต้องออกไปทำธุระนอกบ้านอีก กว่าจะกลับมาก็คงสัก 3-4 ทุ่ม
กลับมาแล้วก็คงจะนอนสัก 5-6 ชม. แล้วก็จะต้องตื่นแต่เช้ามึด มาทำความสะอาด (ซึ่งรกมาก) เก็บผ้าเก็บผ่อน
เพราะพรุ่งนี้ (วันจันทร์) เช้าจะมีแขกสำคัญมาบ้าน >_<"

T___T ทำไมอาทิตย์นี้มันเหนื่อยอย่างนี้น้ออออออออออออออออออออออออ

แต่ก็สู้ ๆ ค่ะเพื่อแม่ เพื่อที่บ้าน เต็มที่อยู่แล้ว ... แล้วเดี๋ยวพอวันจันทร์แขกกลับไป จะนอนยาวจนถึงค่ำเลย หุหุ

ป.ล. พรุ่งนี้ขายหมด ขายไม่หมด ขายดีไม่ดียังไง จะกลับมาเล่าให้ฟังอีกทีนะคะ ^^
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1433

น้องรถถังงงงงงงงงง ไม่ถามพี่บ้างเหรอว่าพี่อยู่ที่ไหนอ่า ^^
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: รถถัง

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1434

• jantima
TO พี่เยาะ พี่มด น้องรถถัง และพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกคนนะคะ

ตอนนี้ตี 2 กะอีก 55 นาที พิมเคลียร์ข้าวของ หั่นหมู แกะปลา ตำน้ำพริก ฯลฯ เตรียมพร้อมจะลงมือทำกับข้าวเรียบร้อยแล้วค่ะ
แต่ว่าแขนขาล้ามากเลย ตาก็จะปิด ตั้งแต่บ่ายสามหยุดพักรวมกันยังไม่ถึง 20 นาทีเลย >_<"
อยากนอนเต็มที่แล้ว แต่ต้องทำจนถึง 6 โมงเช้า และออกไปขายจนถึง 10 โมง

แต่วันนี้ว่าจะขอแม่กลับมาก่อนสัก 8 โมงครึ่งไม่ก็ 9 โมง กลับมานอนเอาแรงสัก 3 ชม.
เพราะเดี๋ยวบ่ายสองต้องออกไปทำธุระนอกบ้านอีก กว่าจะกลับมาก็คงสัก 3-4 ทุ่ม
กลับมาแล้วก็คงจะนอนสัก 5-6 ชม. แล้วก็จะต้องตื่นแต่เช้ามึด มาทำความสะอาด (ซึ่งรกมาก) เก็บผ้าเก็บผ่อน
เพราะพรุ่งนี้ (วันจันทร์) เช้าจะมีแขกสำคัญมาบ้าน >_<"

T___T ทำไมอาทิตย์นี้มันเหนื่อยอย่างนี้น้ออออออออออออออออออออออออ

แต่ก็สู้ ๆ ค่ะเพื่อแม่ เพื่อที่บ้าน เต็มที่อยู่แล้ว ... แล้วเดี๋ยวพอวันจันทร์แขกกลับไป จะนอนยาวจนถึงค่ำเลย หุหุ

ป.ล. พรุ่งนี้ขายหมด ขายไม่หมด ขายดีไม่ดียังไง จะกลับมาเล่าให้ฟังอีกทีนะคะ ^^

เป็นกำลังใจให้นะคะน้องพิม อย่าหักโหมมากนักนะคะ จุ๊บๆ :kiss:
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: Benjalak

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1435

• คอลีเยาะ
สวัสดียามเช้าค่ะน้องมด น้องดา น้องพานา น้องรถัง น้องเสิต และน้องดาซึ่งหายไปหลายวัน

น้องมดจ๋า..วันนี้วันอาทิตย์เป็นวันหยุดเรียนของลูกๆมั้ยค่ะ สบายหน่อยใช่มั้ย

พี่เยาะ
koleeyoh

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1436

• รถถัง

สงสารพี่พิมจังเลยคร้า สู้ สู้ ท่องไว้ อีกนิด อีกนิด.....สูตรนี้ดีนักแล
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: phorn

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1437

• รถถัง
น้องรถถังงงงงงงงงง ไม่ถามพี่บ้างเหรอว่าพี่อยู่ที่ไหนอ่า ^^

รถถังรู้แล้ว อ่ะค่ะ ว่าพี่พิมอยู่ลาดพร้าว บางกะปิ ขายขนม กำลังหาโอกาสไปชิมขนมของพี่พิมด้วยค่ะ

:lol: :laugh:

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1438

• รถถัง
พี่เยาะหรือค่ะ อยู่ที่อำเภอปะนาเระค่ะซึ่งห่างจากตัวเมืองปัตตานี 43 กิโลค่ะ น้องรถถังเคยมาเที่ยวปัตตานี่บ้างมั้ยค่ะ

พี่เยาะ.

รถถังไม่เคยไปปัตตานีเลยค่ะ อยากไปกรือเซะกับศาลเจ้าแม่เหมือนกันค่ะ ถ้ามีโอกาสคงได้ไปสักครั้ง
แล้วต่างศาสนิกเข้ามัสยิดได้มั้ยค่ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1442

• phorn
  • รูปประจำตัวของ phorn
  • ชอบทำแล้วก็ชอบกิน
  • จำนวนโพสต์: 140
  • ขอบคุณที่รับ: 20
สวัดดีจ้าน้องพิมโอ้โอว.น้องพิมงานเยอะเลยจริงๆนะเนื่ย ยกให้เป็นผู้หญิงสุดยอดความขยันเลย.

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1444

• phorn
สวัดดีวันอาทิตย์จ้ะ น้องพิม พี่เยาะ น้องมด น้องดา น้องรถถัง เมื่อวานหนีพี่เยาะแอบไปเร่งถักเสื้อให้เสร็จ ไม่ใด้ตอบเรื่องทำแป้งพาย
เดี๋ยวพานาเอาไปลงที่ห้อง เมนูเพื่อนบ้านแล้วกัน พี่เยาะตามไปดูนะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1456

• คอลีเยาะ
ขอบใจมากจ๊ะน้องพานา เห็นแปลกดีเลยอยากทำ พี่เยาะจะร้องเพลงรอสูตรน่ะ..นะ

พี่เยาะจ้า..
koleeyoh

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1457

• คอลีเยาะ
น้องรถถังจ๊ะ พี่เยาะเห็นคนต่างศาสนิกหลายจังหวัดมาเที่ยวที่กรืิอเซะมากพอสมควรค่ะ ที่จริงแล้วข้างๆของมัสยิดจะมีที่ที่สำหรับเค้ามากราบไหว้เจ้าแม่ลิ้มกอเหนียว เป็นทางผ่านเวลาพี่เยาะจะต้องเข้าไปในตัวเมืองปัตตานี พี่เยาะเองก็ไม่เคยลงไปเที่ยวจุดที่ว่านี้เลยค่ะ

พี่เยาะจ้า
koleeyoh

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1458

• คอลีเยาะ
น้องพิมจ๋า...พี่เยาะจะร้องเพลงให้ฟังนะ เหนื่อยนักหยุดพักเสียก่อน ล้มตัวลงนอนแนบตักแคชนี่ จะหนาว จะร้อน จะคอยพัดวี หลับฝันถึงสิ่งดี หลีกหนีสิ่งเลว.......

เพราะมั้ยจ๊ะน้องพิม พี่เยาะชอบเพลงนี้มาก เวลาที่พี่เยาะรู้สึกเหนื่อยล้า

พี่เยาะจ้า.
koleeyoh

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1468

• phorn
นี่ถ้าพี่พานาอยู่ใกล้ๆน้องพิมจะไปขอเป็นลูกมือ.

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1469

• jantima
คอลีเยาะ เขียน:
สวัสดียามเช้าค่ะน้องมด น้องดา น้องพานา น้องรถัง น้องเสิต และน้องดาซึ่งหายไปหลายวัน

น้องมดจ๋า..วันนี้วันอาทิตย์เป็นวันหยุดเรียนของลูกๆมั้ยค่ะ สบายหน่อยใช่มั้ย

พี่เยาะ

สวัสดีเช้าวันจันทร์ค่ะพี่เยาะ เมื่อวานไม่ได้เข้ามาเลย แค่แว๊บบบบมาดูนิดนึง เพราะเมื่อวานมี playdate กับเพื่อนๆ ของจินดาและธีระค่ะ เลยต้องเตรียมอำนวยความสะดวกแก่แขกตัวน้อยและพ่อแม่ค่ะ เดี๋ยวเอารูปมาฝากให้ดูนะคะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1470

• jantima
สวัสดีค่ะพี่พานาและทุกๆ คน (ไล่เรียกแต่ละชื่อไม่ค่อยไหวแล้วล่ะ เพราะสมาชิกเริ่มเยอะ) สวัสดีเช้าวันจันทร์ที่ 22 สิงหาคมจ้า น้องพิมจ๋า พักผ่อนเยอะๆ นะจ๊ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1481

• รถถัง
เห็นใคร ๆ ก็บอกว่าให้พี่พิม ๆ พักผ่อนเยอะ ๆ ทั้งนั้น
รถถังไม่อยากรู้ไม่อยากเห็น....เลยไปไล่อ่านกระทู้คนนู่นทีคนนี้ที
พี่พิมเป็นเบาหวาน เป็นภูมิแพ้ด้วย ไม่เป็นไรค่ะ สู้ สู้ ฮุยเลฮุย หญิงไทยเรา ถึก อึด อยู่แล้ว
ถ้าอยู่ใกล้ๆกัน รถถังจะไปช่วยพี่พิมทำงานเลย....

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1488

• jantima
แวะมาสวัสดีค่ะ วันนี้ยุ่งมากๆ เหมือนกันค่ะ ไปนู่นไปนี่ตลอด แต่แว๊บบบเข้ามาทุกวันค่ะ
มด

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1490

• คอลีเยาะ
เหมือนกันเลยค่ะน้องมด..พี่เยาะเองก็ติดงานเยอะ สะสางงานของลูกค้าให้หมดคงจะพอมีเวลามาเมาท์ต่อ ขนาดไม่ว่างก็ยังแว๊บบบบบบเข้ามาดูห้องเมาท์ตลอด เผื่อจะมีใครเข้ามาทักทาย เห็นน้องดาเข้ามาคนเดียว ขอไปก่อนนะ แว๊บบบบบบบบบบบบบบ.
พี่เยาะจ้า...
koleeyoh

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1493

• รถถัง
น่าน อ่ะ ดิ่ รถถังว่าแล้วเชียว พี่มดหายไปไหนน้อ
:P

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1518

สวัสดีทุก ๆ คนเลยค่าาาาาาาาาาาาาาาาาาา
พิมคนสวยมาแล้ว อิอิ (สวยตรงไหนเนี่ย หาความสวยไม่เจอเลย :laugh: :laugh: :laugh: )

อันดับแรกขอรายงานตัวก่อนค่ะว่าช่วง 4 วันที่หายไป พิมไปทำอะไรมาบ้าง

(วันศุกร์) ตอนเย็น - นั่งเย็บกระทง 200 ใบตามที่มารายงานค่ะ จากนั้นก็ต้มปลา แกะปลา ตำปลา ช่วยแม่ตำพริกแกง โขลกกระชาย เตรียมผักห่อหมก

(วันศุกร์) ตอน 5 ทุ่ม - ไปจ่ายตลาดบางกะปิกับที่บ้านค่ะ กลับถึงบ้านราวๆ ตี 2 หลังจากกลับจากตลาดก็เตรียมโน่นนี้ไปเรื่อย พอตี 3 ครึ่งก็ไปปลุกแม่ให้ลุกมาผสมห่อหมก ส่วนพิมก็ลวกผัก จัดกระทง ทำน้ำยาขนมจีน เตรียมผักน้ำยา ไปจนกระทั่งตี 5 กว่าๆ แม่ออกไปขายขาย พิมก็เก็บหมอไหจานชามล้าง อาบน้ำอาบท่า หาข้าวเช้าไว้ให้คุณสามี แล้วก็ใส่บาตรนิดนึง ก่อนจะนอนตอนประมาณ 7 โมงกว่าๆ ของเช้าวันเสาร์ค่ะ

(วันเสาร์) ประมาณบ่าย 2 - ตื่นนอน อาบน้ำอาบท่าหาอะไรกิน เริ่มทำงานต่อตอนบ่าย 3

(วันเสาร์) บ่าย 3 ของจนกระทั่งถึงตี 2 1/2 ของเช้าวันอาทิตย์ - เป็นช่วงเตรียมวัตถุดิบทุกอย่างค่ะ (มันเยอะมาก ไม่รู้จะอธิบายยังไงดี) + ผัดน้ำพริกมะขาม ใช้เวลานานมากๆ (เฉพาะผัดน้ำพริกมะขามเกือบ 2 ชม.) รวมเวลาพัก+กินข้าวประมาณ 1 ชม.

(วันอาทิตย์) ตี 3 - เริ่มลงมือทำ (ปรุง) โดยจะเริ่มทำน้ำยา (ขนมจีน) ก่อน พอเสร็จก็ทำแกงขี้เหล็ก (ใช้เวลาทำอย่างละประมาณ 1 ชม.) ช่วงตี 3 ครึ่ง ไปปลุกแม่ให้มาทำขนมจีนน้ำพริกค่ะ พอราว ๆ ตี 5 ก็จะเริ่มทำยำหนังหมูเสร็จประมาณ 05.40 ก็จะตักกับข้าวใส่ถุงส่งตามออเดอร์ (ใส่ถุงแล้วแขวนไว้ที่ประตูรั้ว ลูกค้ามาหยิบไปเองตามที่สั่งไว้ค่ะ)

(วันอาทิตย์) 6 โมงเช้า - อาบน้ำ

(วันอาทิตย์) 6 โมงครึ่ง - ออกจากบ้าน

(วันอาทิตย์) 6 โมง 45 - จัดร้าน

(วันอาทิตย์) 7 โมง - จัดร้านเสร็จแล้ว เริ่มขายล่ะค่ะ

(วันอาทิตย์) 8 โมงครึ่งเกือบ ๆ 9 โมง - กับข้าวเหลือแค่น้ำพริกขนมจีนกับน้ำยาขนมจีนอย่างละประมาณ 10 กว่าชุด ส่วนน้ำพริกมะขาม แกงขี้เหล็ก กับยำหนังหมูหมดแล้วค่ะ

(วันอาทิตย์) 9 โมงนิด ๆ - กับข้าวหมดทุกอย่าง พิมขอแม่กลับบ้านมานอนก่อน

(วันอาทิตย์) 10 โมง ถึงบ้าน - มีคนมาหาค่ะ >_<" เลยต้องอยู่คุย

(วันอาทิตย์) 11 โมงครึ่ง (5 โมงเช้า) - เริ่มนอน

(วันอาทิตย์) บ่าย 2 - ตื่นนอนค่ะ >_<" ออกไปทำธุระกับคุณสามีต่อ กลับมาถึงดึก ๆ ค่ะ

(วันจันทร์) ตี 1 ของเช้าวันจันทร์ - เริ่มนอนอีกรอบ (นอนไปได้ 6 ชม.)

(วันจันทร์) 7 โมงเช้า - มีแขกสำคัญมากมาบ้านตอน 9 โมง ต้องตื่นมาทำความสะอาดบ้านล้างห้องน้ำ กวาดถูบ้าน

(วันจันทร์) ทั้งวันก็ทำอะไรต่อมิอะไรไม่รู้เหมือนกันค่ะตลอดทั้งวันเลย ตกเย็นแม่ชวนไปเยี่ยมน้าชาย (น้องแม่) ที่ไม่สบายเข้า รพ.

(วันจันทร์) 4 ทุ่ม - ง่วงนอนมากๆ เลยค่ะ ร่างกายมันเหมือนจะไม่ไหวแล้ว ก็เลยนอนล่ะ ไม่ได้สนใจใครเลย (แม้กระทั่งคุณสามี ฮ่าๆ)

(วันอังคาร) 8 โมงเช้า - ตื่นนอนค่ะ รู้สึกดีกว่าเมื่อวานมาก แต่ก็ยังไม่ค่อยโอเคเลยค่ะ

เพราะงั้นคืนนี้ (อังคารไปพุธ) ขอนอนยาวอีก 1 วันค่า :lol: :lol:

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1519

อ้อ ๆ เม้าท์นิดนึงค่า (เม้าท์ในอีกกระทู้นึงไว้แล้ว) ว่า
2 วันที่ผ่านมา พิมทั้งคลื่นไส้อาเจียนเวียนหัว แถม ปจด. มาช้าไปเกือบ 10 วันแล้ว
แอบคิดว่าตัวเองจะท้องหรือเปล่า เลยไปปรึกษาคุณสามี
คุณสามีก็เลยรีบให้พิมไปหาหมอค่ะ พิมก็เลยไปมาเมื่อหัวค่ำนี้
ปรากฎว่าไม่ท้อง แต่กลับเป็นโรคกระเพาะซะงั้นค่ะ เหอๆ

จริง ๆ เมื่อหลายปีก่อน สมัยเรียน ปวส. ราว ๆ อายุ 20-21 พิมเคยเป็นโรคกระเพาะขนาดอาเจียนออกมามีเลือดด้วยค่ะ
กินยาอยู่เกือบ 2 ปี ก็ดีขึ้น ไม่มีอาการปวดแสบกระเพาะอีก แต่สงสัยคงเพราะพักนี้กินอาหารไม่ค่อยเป็นเวลา
ก็เลยกลับมาเป็นอีก เลยโดนคุณสามีดุยาวเลยค่ะ ว่าดูแลแต่สุขภาพคนอื่น สุขภาพตัวเองกลับไม่ดูแล ฮ่าๆ (คุณสามีพูดถูก)
ต่อไปนี้ พิมก็เลยคงจะต้องดูแลตัวเองให้มากกว่าเดิมแล้วค่า ^^

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1520

สวัสดีเช้าวันจันทร์ค่ะพี่เยาะ เมื่อวานไม่ได้เข้ามาเลย แค่แว๊บบบบมาดูนิดนึง เพราะเมื่อวานมี playdate กับเพื่อนๆ ของจินดาและธีระค่ะ เลยต้องเตรียมอำนวยความสะดวกแก่แขกตัวน้อยและพ่อแม่ค่ะ เดี๋ยวเอารูปมาฝากให้ดูนะคะ

พี่มดค่ะ อะไรคือ playdate เหรอค่ะพี่ ???
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: ดา

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1521

น้องพิมจ๋า...พี่เยาะจะร้องเพลงให้ฟังนะ เหนื่อยนักหยุดพักเสียก่อน ล้มตัวลงนอนแนบตักแคชนี่ จะหนาว จะร้อน จะคอยพัดวี หลับฝันถึงสิ่งดี หลีกหนีสิ่งเลว.......

เพราะมั้ยจ๊ะน้องพิม พี่เยาะชอบเพลงนี้มาก เวลาที่พี่เยาะรู้สึกเหนื่อยล้า

พี่เยาะจ้า.

พี่เยาะค่ะ ขอบคุณมากเลยค่ะพี่ พิมเองก็ชอบเพลงนี้มาก ฟังทีไรมันรู้สึกอบอุ่นมากเลยค่ะพี่
ขอบคุณพี่เยาะ และพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกคนที่เป็นห่วงพิม ขอบคุณจริง ๆ ค่ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1522

เห็นใคร ๆ ก็บอกว่าให้พี่พิม ๆ พักผ่อนเยอะ ๆ ทั้งนั้น
รถถังไม่อยากรู้ไม่อยากเห็น....เลยไปไล่อ่านกระทู้คนนู่นทีคนนี้ที
พี่พิมเป็นเบาหวาน เป็นภูมิแพ้ด้วย ไม่เป็นไรค่ะ สู้ สู้ ฮุยเลฮุย หญิงไทยเรา ถึก อึด อยู่แล้ว
ถ้าอยู่ใกล้ๆกัน รถถังจะไปช่วยพี่พิมทำงานเลย....

น้องรถถัง ... ใช่แล้ว หญิงไทยส่วนใหญ่ถึกอยู่แล้วค่า อิอิ แค่นี้ทนได้ (ถ้าไม่เป็นไรไปซะก่อนน๊า) :laugh: :laugh:

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1523

pana เขียน:
นี่ถ้าพี่พานาอยู่ใกล้ๆน้องพิมจะไปขอเป็นลูกมือ.

หู๊ยย ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ดีเลยค่าพี่ กำลังอยากได้คนช่วย :laugh: :laugh:

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1525

• รถถัง
เห็นรายงานพี่พิมแล้ว อ๊าก. อ๊าก เหนื่อยแทนจริงๆเล๊ย
:ohmy:

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1528

น้องรถถัง ...มาร่วมเหนื่อยด้วยกันม่ะ คิคิ แต่ขนาดเหนื่อย ๆ อย่างนี้ ยังไม่ผอมเลยอ่ะ เศร้าจายยยยยย

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1533

• คอลีเยาะ
อ้อ ๆ เม้าท์นิดนึงค่า (เม้าท์ในอีกกระทู้นึงไว้แล้ว) ว่า
2 วันที่ผ่านมา พิมทั้งคลื่นไส้อาเจียนเวียนหัว แถม ปจด. มาช้าไปเกือบ 10 วันแล้ว
แอบคิดว่าตัวเองจะท้องหรือเปล่า เลยไปปรึกษาคุณสามี
คุณสามีก็เลยรีบให้พิมไปหาหมอค่ะ พิมก็เลยไปมาเมื่อหัวค่ำนี้
ปรากฎว่าไม่ท้อง แต่กลับเป็นโรคกระเพาะซะงั้นค่ะ เหอๆ

จริง ๆ เมื่อหลายปีก่อน สมัยเรียน ปวส. ราว ๆ อายุ 20-21 พิมเคยเป็นโรคกระเพาะขนาดอาเจียนออกมามีเลือดด้วยค่ะ
กินยาอยู่เกือบ 2 ปี ก็ดีขึ้น ไม่มีอาการปวดแสบกระเพาะอีก แต่สงสัยคงเพราะพักนี้กินอาหารไม่ค่อยเป็นเวลา
ก็เลยกลับมาเป็นอีก เลยโดนคุณสามีดุยาวเลยค่ะ ว่าดูแลแต่สุขภาพคนอื่น สุขภาพตัวเองกลับไม่ดูแล ฮ่าๆ (คุณสามีพูดถูก)
ต่อไปนี้ พิมก็เลยคงจะต้องดูแลตัวเองให้มากกว่าเดิมแล้วค่า ^^
หลายปีก่อนพี่เยาะก็เคยเป็นโรคกระเพาะเหมือนกันค่่ะ อาการรุนแรงมากทานอะไรไม่ไ้ด้เลย ทานแล้วก็ออก น้ำหนักจาก47กก.เหลือ32กก.ผอมมากเหลือแต่กระดูก รักษาตัวหลายคลีนิคสุดท้ายมาหายกับยาที่ซื้อตามร้านขายยาซึ่งจำไม่ได้แล้วว่าชื่อยาอะไร ราคายาแพงมากสำหรับสมัยนั้นตกราคาเม็ดละ12บาทต้องกินวันละ3เวลาหมดไปสามกระปุกหายเลย แต่ก็ต้องระวังเรื่องกินตลอด อย่างเช่นพวกนม กะทิ ของมันๆกินไม่ได้เลย อาหารรสจัดก็ต้องเลี่ยง สุดท้ายมากินแบบแนวชีวจิต อาการดีขึ้นมากจนไม่ต้องไปหาหมอเลย พี่เยาะก็เลยคิดเสมอว่าตัวเรานี่แหละคือหมอที่ดีที่สุด จนกระทั่้งทุกวันนี้พี่เยาะก็ยังทานแบบนั้น แต่ทานคนเดียว ลูกๆกับสามีรับไม่ได้เลยบอกว่าไม่อร่อย อย่างเช่นเวลาหุงข้าวต้องหุงสองหม้อ หม้อใบเล็กเป็นข้าวกล้อง หม้อใบใหญ่เป็นข้าวขาวสำหรับสามีและลูกๆ กับข้าวส่วนใหญ่จะเน้นไปทางปลากับกุ้งค่ะ เนื้อกับไก่ทำนานๆสักครั้ง แต่ถ้าวันไหนต้องทำเมนูจากเนื้อหรือไก่พี่เยาะจะไม่กินเลย แต่ที่สำคัญต้องดูแลสุขภาพของตัวเองให้มากยิ่งแก่ตัวก็ยิ่งต้องระวัง น้องพิมก็เหมือนกันค่ะ มัวแต่ดูแลสุขภาพของคนอื่นจนไม่ทันจะดูแลตัวเองเลย น้องแคชเค้าพูดถูกว่าแต่ว่าอาการเจ็บเท้าของน้องแคชเป็นไงมั่ง ค่อยยังชั่วหรือยัง อย่ากินของมันๆมากเกินเลยน่ะี่พี่เยาะเป็นห่วงค่ะ พี่เยาะรู้สึกว่าบรรยายมากเกินไปแล้ว ขอจบด้วยคำว่า เอ็นดูเค้า เอนเราขาดนะน้องพิม ฮา..ฮ่า..
koleeyoh

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1536

• คอลีเยาะ
แวะมาสวัสดีค่ะ วันนี้ยุ่งมากๆ เหมือนกันค่ะ ไปนู่นไปนี่ตลอด แต่แว๊บบบเข้ามาทุกวันค่ะ
มด
น้องมดจ๋า..ตอนนี้อยู่ไหนจ๊ะ พี่เยาะคิดถึงนะ
koleeyoh

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1537

• ดา
  • รูปประจำตัวของ ดา
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
  • จำนวนโพสต์: 789
  • ขอบคุณที่รับ: 143
ดา เขียน:
สวัสดีพิม มด พี่เยาะ
พิม พี่ดาทุกวันนี้ยังแทนตัวเองหนุ่ยกับพ่อแม่อยู่เลยอายุปูนนี้แล้ว ที่ใต้ ชื่อสาวหนุ่ย ไข่หนุ่ยเต็มไปหมด พอกับไข่ดำ ไข่แดง ประมาณหนังเรื่องเหมืองแร่ เพื่อนพี่ดาบ้านอยู่พุนพินพูดใต้ไม่ได้เหมือนกัน ราคาของที่พิมบอกมาแสดงว่าสุราษของแพงกว่าทุ่งสง และหาดใหญ่มาก สุราษไปเที่ยวไม่กี่ครั้ง ตอนช่วงมาเรียนกรุงเทพฯ นั่งรถไฟขึ้น-ล่อง สถานีสุราษเป็นสถานีที่คนนิยมฝากท้องโดยลงไปซื้อข้าวต้มไก่ที่สถานี้เพราะขึ้นชื่อมาก อีกอย่างเป็นไก่ย่างเครื่องทางใต้ รถไฟจอดสิบห้านาทีทุกคนมีเวลาลงไปซื้อกินเวลาที่ไปถึงก็ยังหัวค่ำ

เรื่องลดน้ำหนักเล่านิดพี่อ้วนเพราะไปกินยาลด ต้องใช้คำว่าคึกคะนองสะเหมือนคนติดยาเพราะอยากลองและตามเพื่อนชวน แรกๆลงดีมาก ลงเร็วตามต้องการ พอขึ้นกินอีก แต่น้ำหนักขึ้นเรื่อย ๆ พอไม่กินมันเลยน้ำหนักไม่เคยขึ้น ช่วงหลังไปฟิตเนส ก็หลังมากเพราะประเภทถ้าทำจะออกอาการบ้าทำ พอดีตอนหลังติดเรื่องงาน พิมพี่ดา กินไม่แยะ ไม่เก่ง กินข้าววันสองมื้อ เช้า เย็น ทำกับข้าวไปกินมื้อเย็นประมาณสี่โมง แต่ถ้าไม่ห่อไม่ยอมซื้อกิน มันไม่ถูกปาก ก็กลับมากินบ้านบ้างครั้งสอง-สามทุ่มถึงได้กินแล้วขึ้นบ้าน เข้าอาการกินแล้วนอน พี่ดาทำงาน สิบเอ็ดโมงเลิกหนึ่งทุ่ม เสาร์อาทิตย์บ้างครั้งสามทุ่ม กลางวันกินกาแฟ-ขนมปัง กินข้าวน้อยกว่าคนผอมบ้างคน จุดแก้ของพี่ดาคือต้องออกกำลังกาย สมัยสาวๆ น้ำหนักห้าสิบสี่วันหลังจะเอาให้ดู

มดจ๋าเดินเหนื่อยค่อยๆ ออกกำลังดาใช้วิธี วันนี้เดินยี่สิบนาที ต่อเช้าค่อยเพิ่มเวลา เพิ่มเรื่อยๆ อาการเหนื่อย ถ้ามีปัญหาเรื่องเข่าอย่าวิ่งนะเข่าจะยิ่งมีปัญหาเพราะวิ่งมันต้องรับแรงกระแทก ดาเดินสายพานครั้งหนึ่งเป็นชั่วโมงแต่ได้ระยะทางสามกิโล บ้างครั้งปั่นจักรยาน หลังๆไม่ได้ไปฟิตเนส พอดีบ้านสามชั้น เดินขึ้นเดินลงแรกๆก็เหนื่อย หลังๆ สำ-บายแล้ว เพราะต้องขึ้นไปตาก-เก็บผ้า สรุปคือชอบเดินขึ้นไปมองวิวแล้วก็เห็นแต่ตึกแล้วก็ทางด่วนศิวิไลน์จิง(ประชด)บางครั้งเขามีดาวตก ราหูอมจัน อีกช่วยจันสักหิด ก็เห็นแต่ตึกและไฟฟ้า หว่างไปหมดไม่เคยเห็นดาวตก วันที่กรุงเทพมืดคือวันที่เขาช่วยปิดไฟช่วยชาติประหยัด เรื่องเชพแฟนดาตัวเองหอดเดี่ยวแบบว่าถ้าแลกกันมันคงดี เพราะคนหนึ่งผอม อีกคนก็กลมซะ เดินมาก๊สิบดีๆนี้เอง แฟนไม่ได้บ่นเรื่องเชฟดานะบ้างครั้งมีคนอวยพรว่าขอให้เมียผอมๆ เขาบอกว่ากรูชอบอวบๆ แบบนี้ คู่ชีวิตเราคือต้องรับเราได้ที่เราเป็นเรา ที่พวกเราคุยทั้งหมดไม่มีเรื่องกับข้าวเลย ออกแนวชีวิตแล้ว

ปล.แกงหอยน้องพิมน่ากินอย่างแรก อยากอีกแล้วกลืนน้ำลายเหมือนเดิมตลาดแถวบ้านไม่เคยมีหอยขมเลย ถ้าอยากแกงต้องไปตลาดบางกะปิ รูปน้องพิมวันแต่งงาน พิมสวยอย่างแรงนิก้าก้า
ดา มดย้ายของดามาตอบห้องนี้หนา

มดขออนุญาตพิมเป็นภาษากลางนะ เดี๋ยวเวลาไปคุยตัวต่อตัวค่อยคุยใต้กันให้ฉาว มดไม่หนัดพิมพ์ใต้ พอพิมต้องมานั่งคิดว่าต้องใส่ตัวไหนให้มันออกเสียงใต้

มดก็เคยกินยาลดความอ้วน ตอนนั้นห้าสิบกว่าๆ แต่คิดว่าตัวเองอ้วน พอมาน้ำหนักแปดสิบถึงได้รู้ว่าอ้วนเป็นอย่างไร และย้อนกลับไปคิดว่าตอนนั้นเราก็ไม่ได้อ้วน แถมยังสาว กินอะไรระบบมันผลาญดี ไม่เหมือนตอนนี้ ข้าวเหนียวมะม่วงสองคำขึ้นมาครึ่งโล ฉีดแก๊สเข้าท้องก็เคยทำ พวกสถาบันลดน้ำหนักก็เคยไป แต่ไม่มีอะไรเท่าออกกำลังกายแบบเวทเทรนนิ่งนะ สลับกับคาดิโอ และควบคุมอาหาร (ซึ่งลำบากมากกกกก) แต่โชคดีที่ไม่ค่อยมีอาหารใต้ให้กิน ไม่งั้นข้าวสองจานนี่ไม่อิ่มนะ สามสี่นู่นแหล่ะ กลับเมืองไทยทีไรน้ำหนักขึ้นมาห้าโล มาอยู่จีนน้ำหนักลงอีก เดี๋ยวเสียวๆ ว่าเดือนหน้ากลับเมืองไทยน้ำหนักจะขึ้นอีก

แฟนมดก็ไม่บ่นเรื่องเชฟ บ่นเรื่องอื่น เขาอยากเห็นมดอารมณ์ดี พอมดอ้วนแล้วอารมณ์ไม่ดี ไม่แต่งตัว (สำตัว) เขาเลยไม่ค่อยชอบ

ว่าตี้ไปอาบน้ำ แต่ยังติดอยู่เนี่ย เดี๋ยวไปจริงๆ แหล่ะหนา

สวัสดีมด กว่าจะเข้ามาห้องนี้ได้ และยุ่งด้วยเปิดเข้ามาได้แบบเว๊บๆ อยู่ได้ไม่นาน ก็ต้องออก ใช้วิธีเปิดแล้วค้างไว้แล้วไม่ออน ก็ได้อ่านของทุกคน แต่ไม่ได้พิมพ์ ดาโทรหาลูกค้าขอสายคุณมดเฉยเลยเอาแล้ว บ๊องๆ อีกแล้วดา
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: jantima

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1538

• ดา

รถถังรู้แล้ว อ่ะค่ะ ว่าพี่พิมอยู่ลาดพร้าว บางกะปิ ขายขนม กำลังหาโอกาสไปชิมขนมของพี่พิมด้วยค่ะ

:lol: :laugh:

รถถังนั่นแนะ สัตหีบไกล แอบมาเที่ยวลาดพร้าว ซื้อขนมเผื่อพี่ดาด้วยนะไม่งันงอนนะจ๊ะ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1539

• ดา
ดีจ๊ะ น้องดา น้องมด แล้วน้องพานาล่ะไปหลับอยู่ตรงไหน รู้หรือยังว่ามีห้องคุยส่วนตัวแล้ว

จะไม่เป็นเสือปืนไวได้ไง เวลาสามยามกว่าๆเป็นเวลาตื่นทานข้าวส่งท้ายเพื่อบวชต่อในวันพรุ่งนี้ไงล่ะ ทานข้าวเสร็จเปิดคอมเพื่อดูเมนูใหม่ของน้องพิม ก็เลยได้เข้าไปเจิมเป็นคนแรกในห้องเมาท์ สงสัยเวลานั้นน้องมดคงกำลังหลับสบาย คร๊อกฟี๊ๆๆๆๆ

พูดถึงเรื่องลดน้ำหนักพี่เยาะมีวิธีน่ะ เคยทำมาแล้วด้วย แต่ต้องใจแข็งจริงๆ ใช้ชีวิตแบบแนวทางชีวจิตไงล่ะ และออกกำลังกายด้วยวิธีโยคะหรือรำกระบี่กระบองอาทิตย์ละสองครั้ง ได้ผลแน่ ว่าแต่จะทำได้ป่าว ตัวพี่เยาะเองก็ปฎิบัติแบบนั้น ส่วนกับข้าวที่พี่เยาะเลียนแบบสูตรน้องพิมนั้นให้สามีกับลูกกิน ตัวเองไม่ค่อยจะได้กิน ยกเว้นจะเป็นปลาหรือกุ้งค่ะ
พี่เยาะ

สวัสดีค่ะพี่เยาะขา ดาขอเวรผัดกลางวันเฝ้าหนูพิมนะ ช่วงนี้เวรกลางคืน ยกให้พี่เฝ้า พี่เยาะขอยกมือถามนิดหนึ่ง ประโยค "คนทำไม่ค่อยได้กิน" ทำไมพี่สาวดาไม่ได้กินยัง งงงงค่ะพี่ พี่เยาะไม่ทานสัตว์ใหญ่หรือค่ะ ขอโทษไว้ล่วงหน้าค่ะพี่ถ้าละลาบละลวง

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1540

• ดา
หนูพิมเอ๊ย พักบ้างนะ ทำงานมากมายไม่พัก เงินที่หาได้ จะต้องเอามารักษาตัวเองเพราะเจ็บไข้ ซะอีกนะ

ปล.เรียกหนูพิมแล้วนะ น้องเราใครช่างเรียกได้ว่าป้า เล่านิดหนึ่ง พี่ดาเคยโดนคนรุ่นแม่ เรียกพี่ อยากฟันศอกให้สักที่ เรียกมาได้
อย่างนี้มานับตีนกาแข่งกันดีกว่า พิสูจน์หลักฐานซึ่งหน้าเลย จบจ๊ะ พี่ดา

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1543

• ดา

พี่มดค่ะ อะไรคือ playdate เหรอค่ะพี่ ???

มด playdate คือไรเพื่อน บอกที่

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1548

• คอลีเยาะ
ดา เขียน:
ดีจ๊ะ น้องดา น้องมด แล้วน้องพานาล่ะไปหลับอยู่ตรงไหน รู้หรือยังว่ามีห้องคุยส่วนตัวแล้ว

จะไม่เป็นเสือปืนไวได้ไง เวลาสามยามกว่าๆเป็นเวลาตื่นทานข้าวส่งท้ายเพื่อบวชต่อในวันพรุ่งนี้ไงล่ะ ทานข้าวเสร็จเปิดคอมเพื่อดูเมนูใหม่ของน้องพิม ก็เลยได้เข้าไปเจิมเป็นคนแรกในห้องเมาท์ สงสัยเวลานั้นน้องมดคงกำลังหลับสบาย คร๊อกฟี๊ๆๆๆๆ

พูดถึงเรื่องลดน้ำหนักพี่เยาะมีวิธีน่ะ เคยทำมาแล้วด้วย แต่ต้องใจแข็งจริงๆ ใช้ชีวิตแบบแนวทางชีวจิตไงล่ะ และออกกำลังกายด้วยวิธีโยคะหรือรำกระบี่กระบองอาทิตย์ละสองครั้ง ได้ผลแน่ ว่าแต่จะทำได้ป่าว ตัวพี่เยาะเองก็ปฎิบัติแบบนั้น ส่วนกับข้าวที่พี่เยาะเลียนแบบสูตรน้องพิมนั้นให้สามีกับลูกกิน ตัวเองไม่ค่อยจะได้กิน ยกเว้นจะเป็นปลาหรือกุ้งค่ะ
พี่เยาะ

สวัสดีค่ะพี่เยาะขา ดาขอเวรผัดกลางวันเฝ้าหนูพิมนะ ช่วงนี้เวรกลางคืน ยกให้พี่เฝ้า พี่เยาะขอยกมือถามนิดหนึ่ง ประโยค "คนทำไม่ค่อยได้กิน" ทำไมพี่สาวดาไม่ได้กินยัง งงงงค่ะพี่ พี่เยาะไม่ทานสัตว์ใหญ่หรือค่ะ ขอโทษไว้ล่วงหน้าค่ะพี่ถ้าละลาบละลวง
ถูกต้องแล้วค่ะน้องดา สิบกว่าปีแล้วค่ะที่พี่เยาะมาทานแบบแนวชีวจิต งดทานเนื้อ ไก่ นม เนย กะทิ และอาหารรสจัด จะทานอาหารประเภทปลา กุ้ง และเต้าหู้ เน้นผักกับผลไม้มาก ของกินเล่นของพี่เยาะคือสาหร่าย งาดำ เมล็ดทานตะวันเมล็ดฟักทอง แต่จริงๆน่ะ ต้องดาพี่เยาะจะบอก งาดำนี้ดีมากเลยน้อง พี่เยาะกินเป็นประจำวันละ 2 ช้อนโต๊ัะ อายุห้าสิบกว่าแล้วไม่มีผมหงอกสักเส้นเลย ผมดูดำสนิทเป็นเงาเลยค่ะ ส่วนเรื่องการทำอาหารนั้นพี่เยาะก็จะทำตามคนในครอบครัวจะกินเป็นหลัก ถ้าสามีและลูกจะกินเนื้อกินไก่กินแกงพี่เยาะก็ทำแต่ตัวเองไม่กิน สำหรับตัวพี่เยาะเองกินง่ายแค่มีข้าวกล้องสักจาน เต้าหู้สักแผ่น เห็ดหอมทอด และต้มจับฉ่ายหรือมิโซซุปสักถ้วยก็พอแล้วค่ะน้องดา พี่เยาะรู้ตัวเองดีว่าถ้าพี่เยาะไม่ระวังเรื่องกิน พี่เยาะจะต้องไปหาหมอครั้งแล้วครั้งเล่าไม่ได้หยุด หมอที่ดีที่เก่งที่สุดก็คือตัวเรานั่นเอง อ้อ..อีกอย่างออกกำลังกายด้วยการเล่นโยคะด้วยค่ะ ดีมากเลย แต่เหนื่อยพอใช้ได้กว่าจะผ่านไป 45 นาที เฮ้อ...พิมซะเหนื่อย น้องดาจะอ่านจบหรือป่าวเนี้ยะ พี่เยาะขอตัวก่อนน่ะ มีลูกค้ามาใช้บริการค้า...
koleeyoh

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1549

• jantima
สวัสดีจ้า

ดาจ๋า เพลย์เดท หรือ playdate เป็นการที่พ่อแม่พาลูกวัยเดียวกันมาเล่นด้วยกัน เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมามดก็ได้มีโอกาสต้อนรับเพื่อนๆ และลูกเพื่อนๆ ที่บ้าน มาเล่นกัน เสร็จแล้วก็ไปว่ายน้ำ เสร็จจากว่ายน้ำมดก็มีของดื่มอุ่นๆ และอาหารเตรียมไว้อ่ะจ้า

มดจ้า

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1552

• ดา
จินดา ธีระ น้าดาขอเล่นน้ำด้วยคนนะ มดโชว์อาหารไทยให้เพื่อนๆของลูกๆ และผู้ปกครอง ได้ชิมบ้างไหม นำเสนอนะ ทำห่อหมกให้เด็กร่วมทำกระทง มดสอนผู้ปกครองทำห่อหมก เผนแพร่อาหารไทยให้ระบือไกล

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1553

• jantima
ดา เขียน:

พี่เยาะ

ถูกต้องแล้วค่ะน้องดา สิบกว่าปีแล้วค่ะที่พี่เยาะมาทานแบบแนวชีวจิต งดทานเนื้อ ไก่ นม เนย กะทิ และอาหารรสจัด จะทานอาหารประเภทปลา กุ้ง และเต้าหู้ เน้นผักกับผลไม้มาก ของกินเล่นของพี่เยาะคือสาหร่าย งาดำ เมล็ดทานตะวันเมล็ดฟักทอง แต่จริงๆน่ะ ต้องดาพี่เยาะจะบอก งาดำนี้ดีมากเลยน้อง พี่เยาะกินเป็นประจำวันละ 2 ช้อนโต๊ัะ อายุห้าสิบกว่าแล้วไม่มีผมหงอกสักเส้นเลย ผมดูดำสนิทเป็นเงาเลยค่ะ ส่วนเรื่องการทำอาหารนั้นพี่เยาะก็จะทำตามคนในครอบครัวจะกินเป็นหลัก ถ้าสามีและลูกจะกินเนื้อกินไก่กินแกงพี่เยาะก็ทำแต่ตัวเองไม่กิน สำหรับตัวพี่เยาะเองกินง่ายแค่มีข้าวกล้องสักจาน เต้าหู้สักแผ่น เห็ดหอมทอด และต้มจับฉ่ายหรือมิโซซุปสักถ้วยก็พอแล้วค่ะน้องดา พี่เยาะรู้ตัวเองดีว่าถ้าพี่เยาะไม่ระวังเรื่องกิน พี่เยาะจะต้องไปหาหมอครั้งแล้วครั้งเล่าไม่ได้หยุด หมอที่ดีที่เก่งที่สุดก็คือตัวเรานั่นเอง อ้อ..อีกอย่างออกกำลังกายด้วยการเล่นโยคะด้วยค่ะ ดีมากเลย แต่เหนื่อยพอใช้ได้กว่าจะผ่านไป 45 นาที เฮ้อ...พิมซะเหนื่อย น้องดาจะอ่านจบหรือป่าวเนี้ยะ พี่เยาะขอตัวก่อนน่ะ มีลูกค้ามาใช้บริการค้า...

พี่เยาะ มดอ่านจนจบเลยน๊า พิมมาเยอะๆ มดอ่านทุกข้อความ

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1555

• jantima
ดา เขียน:
จินดา ธีระ น้าดาขอเล่นน้ำด้วยคนนะ มดโชว์อาหารไทยให้เพื่อนๆของลูกๆ และผู้ปกครอง ได้ชิมบ้างไหม นำเสนอนะ ทำห่อหมกให้เด็กร่วมทำกระทง มดสอนผู้ปกครองทำห่อหมก เผนแพร่อาหารไทยให้ระบือไกล

ดา มดไม่ได้ทำเลย ไม่ไหว ยุ่งเหลือเกิน ใบตองก็ไม่มี มีพ่อแม่ของลีโอกับณอน พ่อเป็นคนที่แพ้อาหารสารพัดอย่าง นมก็ไม่ได้ โปรตีนจากพืชผัก ก็ไม่ได้ แถมยังเป็นโรคไต กินเค็มก็ไม่ได้ เลยไม่ได้ทำอะไรเลย

เดี๋ยวหากเชิญเขามาคราวหน้า จะทำอาหารไทยๆ ให้กิน

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1556

• jantima
ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างมาเฝ้าบ้านเลย งานเข้าเยอะมาก มีสอบเดือนหน้าแปดวิชา เลยต้องนั่งเรียนออนไลน์ไปพลางๆ จนง่วงนอน :laugh:

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1557

• ดา
รถถังจ๋า ไม่ยอมถอดรูปกบจริงเหรอ
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: jantima

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1558

• jantima

เพิ่งมาไล่อ่านจนเจอ พี่ตอบไว้ในโพสท์ดาแล้วนะจ๊ะ

พี่มดจ้า

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1559

• jantima
มด
น้องมดจ๋า..ตอนนี้อยู่ไหนจ๊ะ พี่เยาะคิดถึงนะ

ถ้าตอบว่าอยู่จีน จะโดนพี่เยาะตีหรือเปล่าเนี่ย ฮ่าๆๆๆ มดมาอยู่หน้าคอมพ์แล้วค่ะ เจอดาด้วย แต่ยังไม่ได้คุยกันเลย เอ้า ดา เรามาคุยเรื่องไหรดี

ตอบกลับ: ...... ห้องเม้าท์ ........ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1560

• jantima
น้องพิม ดา พี่เยาะ น้องรถถัง พี่ปานา น้องเสิด เอ้า คราวนี้เรียกครบทุกคน เรียกท่านดาร์คด้วยค่า :laugh:

ชีวิตประจำวันของมดมีดังต่อไปนี้ แตร่นนน แตร้นนนน ตุเลง ตุเลง...อ้าว จะออกเป็นหนังลุงแล้ว

ตื่นเช้า ประมาณหกโมงครึ่ง นั่งหน้าคอมพ์ ตรวจดูสารทุกข์สุกดิบกับบรรดาเวปไซท์ทั้งหลาย อ่าน นสพ.คอม ด้วย ย้ายก้นไปชงกาแฟทีนึง แล้วมานั่งต่อ

เจ็ดโมง เตรียมอาหารเช้ากับข้าวกลางวันให้ลูกสาว พอลูกสาวตื่นก็ต้องมานั่งกกกันอยู่ประมาณสิบนาที ถึงจะเริ่มแต่งตัว ทานข้าวเช้า อีกครึ่งชั่วโมงต่อมา ลูกชายตื่น ต้องแต่งตัว ล้างหน้า แปรงฟัน และป้อนข้าวเช้า (วันไหนเจ้าตัวเล็กตื่นสายก็ต้องกินในรถ) เพราะต้องหอบตุเลงๆ ไปด้วยเวลาไปส่งพี่

แปดโมงครึ่งตาลีตาเหลือกไปขึ้นรถ ถึงโรงเรียนเวลา 9 โมงเช้า บวกลบไม่เกินสิบนาที เดินทางกลับอีกครึ่งชั่วโมง มาป้อนอาหารเช้าให้ลูกอีก

สิบโมงออกกำลังกายหนึ่งชั่วโมง

สิบเอ็ดโมงกลับมาอาบน้ำ แต่งตัว เวลาประมาณนี้ที่จะได้นั่งหน้าคอมพ์อีกที

เที่ยงพาลูกชายไปทานข้าว หรือไม่ก็ทำอาหารง่ายๆ ให้กินที่บ้าน

บ่ายโมง เจ้าชายน้อยต้องนอน
(เวลาประมาณนี้ อย่างเช่นตอนเขียนเนี่ย ปรกติใช้เล่นเน็ตกับอ่านหนังสือ)

บ่ายสามโมงครึ่ง ไปรับลูก (ต้องปลุกลูกชายมา ไปรับพี่สาว เพราะไม่มีใครช่วยดู)

บ่ายสี่โมงครึ่งทำอาหารว่างให้ลูกกิน เล่นกัน สอนหนังสือ ไม่ว่ายน้ำก็ไปเที่ยวชายทะเล

หกโมงครึ่งอาบน้ำแต่งตัว ทานข้าวปลา เสร็จแล้วก็เป็นเวลาของคุณพ่อที่กลับมาจากทำงาน

สามทุ่มนอน (กะว่าจะแกล้งหลับให้ลูกๆ หลับแล้วค่อยย่องมาเล่นคอมพ์ กลับหลับตามเลยทุกที ฮิฮิ)
  • หน้าที่:
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 51
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.433 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก